ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
กุหลาบงามหลังฝน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1081

ลูกอิสาน เขียน:
:8) จัดติดกันกับงานของเวบอย่างนี้
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Ani

โพสต์ที่ 1082

ขอความคิดเห็นพี่เกี่ยวกับกลุ่มเดินเรือคับ  TTA , PSL , RCL

ช่วงจากนี้ไปเป็นช่วงขาลงของเรือจริงหรือเปล่าคับ  PE ของกลุ่มนี้ก็ต่ำจัง แล้ว RCL จะฟื้นกลับมามั๊ยคับ  ขอบคุณคับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 1083

รบกวนขอความเห็นเกี่ยวกับอนาคตของ DEMCO หน่อยครับไม่ทราบว่ามูลค่าที่เหมาะสมในอีกปีสองปีจะเป็นเท่าไรครับทะลุ5บาทไหม  :?:

ปล.ผมอ่านบทวิเคราะห์จากโบรกเขาให้เกิน5บาทครับ :)
rodklai

โพสต์ที่ 1084

วันที่ 29 ส.ค. ถ้าไม่ติดอะไรจริงๆ ขอเข้าร่วมด้วยคนนะครับ เพิ่งทราบว่ามี
การนัดพบกัน ไม่ทราบว่านัดเจอกันกี่ครั้งแล้ว อยากให้มีทุกๆ Q เลยครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1085

[quote="กุหลาบงามหลังฝน"]พี่โจคับปกติเขาเลิกกันประมาณกี่โมงคับ พอดีช่วงนี้ยุ่งนิดหน่อยอยากจะประมาณเวลาในการเดินทาง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1086

MANITS เขียน:ขอถามคุณลูกอีสานหน่อยครับ KYE มีจุดด้อยตรงไหนบ้างครับ q นี้กำไรกระโดดมากเลยครับ จาก 11.62/หุ้น เป็น 26.93/หุ้น หลัก ๆ ก็มาจากเงินปันผล 413 ล้าน จาก mitsubishi electric consumer product ที่บริษัทฯ ถือหุ้นอยู่ 10% BV 142.50 /หุ้น ใน q นี้ แถมเงินสดในมือ 74.50 บาท/หุ้น ยังไม่รวมกับเงินปันผลค้ารับอีก 413 ล้านบาท

หุ้นกำลังร้อนๆขอพูดถึงหน่อย...

เอาข้อดีก่อน ตอนนี้เงินสดประมาณ 91 บาท/หุ้น ผมหักปันผลงวดล่าสุดแล้วรวมเงินปันผลค้างรับด้วย เทียบกับราคาตลาดก็ถือว่าถูก เกือบเป็นหุ้น net-net แบบแกรแฮม ไตรมาสแรกปีนี้กำไร 27 บ/หุ้น มากกว่ากำไรปีที่แล้วทั้งปี กำไรของบริษัทเองไม่รวมเงินปันผลทำได้ถึง 200 ล้าน ซึ่งน่าจะเป็นนิวไฮในรอบหลายปี ถ้าไตรมาสที่เหลือไม่มีอะไรพลิก น่าจะกำไรต่อเนื่องแต่จะลดลงตามฤดูกาลคือไตรมาสหนึ่งสูงสุด รองไปเป็นไตรมาส 3 ไตรมาส 4 และ 2 ตามลำดับ

บริษัทถือหุ้น 10% ในมิตซูบิชิ คอนซูเมอร์ ขายแอร์มิตซู กำไรย้อนหลัง 3-4 ปี ไม่ต่ำกว่า 3 พันล้าน และปกติจะปันผลเกือบหมด เท่ากับว่า kye จะรับเงินปันผลไม่ต่ำกว่า 300 ล้านในแต่ละปี ถ้ากิจการหลักกำไร ปันผลส่วนนี้จะกลายเป็นกำไรล้วนๆ ถ้าตีมูลค่าของหุ้นที่ถือก็อาจจะเท่าๆกับมูลค่าตลาดของ kye ทั้งบริษัทครับ..

ปัญหาของ kye มี 2-3 ประเด็น..

1.กิจการหลักจะทำกำไรต่อเนื่องหรือไม่ อย่างที่หลายคนทราบคือก่อนหน้านี้ 2-3ปี กิจการหลักประสบปัญหาขาดทุนต่อเนื่อง ที่กำไรอยู่ได้เพราะปันผลจากลูกมหากตัญญู แต่มีแนวโน้มที่ดี ปีที่แล้วและไตรมาสแรกปีนี้ กิจการหลักมีกำไรแล้ว ค่อนข้างเยอะด้วย บริษัทให้เหตุผลว่าเลิกผลิตสินค้ารุ่นที่ขาดทุน เน้นรุ่นใหญ่ที่ทำกำไรดีกว่า(สงสัยว่าทำไมก่อนหน้านี้ไม่ทำในสิ่งที่ควรทำ บริษัทอาจมีปัญหาอำนาจการต่อรองทำให้ต้องทนผลิตสินค้าที่ขาดทุน :roll: )

2.ปันผลจากมิตซู คอนซูเมอร์ จะยั่งยืนหรือไม่ มีเพื่อนๆให้ตัวเลขกำไรขาดทุนย้อนหลัง 3-4 ปี ก็แสดงว่าทำกำไรได้ดีต่อเนื่อง ประเด็นต่อไปคือหากกำไรดีแล้วจะปันผลเกือบๆทั้งหมดเหมือนปัจจุบันหรือเปล่า ผมคิดว่าไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรในประเด็นนี้ เพราะบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นไม่มีเหตุผลที่จะไม่ต้องการเงินสดกลับไป..

หลายบริษัทก็อย่างนี้ครับ จากหุ้นงั้นๆ กลายเป็นหุ้นฮ๊อตฮิตเพียงวันข้ามคืน ถ้ามีพื้นฐานอะไรที่เปลี่ยนไปและตลาดเริ่มรับรู้... :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 1087

[quote="ลูกอิสาน"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"]พี่โจคับปกติเขาเลิกกันประมาณกี่โมงคับ พอดีช่วงนี้ยุ่งนิดหน่อยอยากจะประมาณเวลาในการเดินทาง
sangop403

โพสต์ที่ 1088

[quote="ลูกอิสาน"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"]พี่โจคับปกติเขาเลิกกันประมาณกี่โมงคับ พอดีช่วงนี้ยุ่งนิดหน่อยอยากจะประมาณเวลาในการเดินทาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 1089

[quote="sangop403"][quote="ลูกอิสาน"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"]พี่โจคับปกติเขาเลิกกันประมาณกี่โมงคับ พอดีช่วงนี้ยุ่งนิดหน่อยอยากจะประมาณเวลาในการเดินทาง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1090

[quote="Suysak"][quote="sangop403"][quote="ลูกอิสาน"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"]พี่โจคับปกติเขาเลิกกันประมาณกี่โมงคับ พอดีช่วงนี้ยุ่งนิดหน่อยอยากจะประมาณเวลาในการเดินทาง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1091

[quote="Laziale"]Eastw ที่พี่โจบอกว่ามี growth แน่นอนนี่ ผมเลยขอตั้งคำถามต่อครับว่าในการคำนวณ DCF นี่ พี่โจจะใส่ค่า g (growth) ให้กับหุ้นที่พี่คำนวณเป็นเท่าไหร่โดยยึดจากหลักอะไรบ้างครับถึงจะดู conservative ดี และอยากรบกวนพี่โจช่วยยก case และจัดประเภทให้หน่อยครับ ว่าหุ้นกลุ่มธุรกิจหนึ่งๆควรจะมี g ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
krisy

โพสต์ที่ 1092

Suysak เขียน:

ใครหล่อสุดก็คนนั้นแหละ my friend
คนไหนรู้จักหุ้นไปซะทุกตัว ก็คนนั้นแหละค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1093

[quote="ลูกอิสาน"][quote="Laziale"]Eastw ที่พี่โจบอกว่ามี growth แน่นอนนี่ ผมเลยขอตั้งคำถามต่อครับว่าในการคำนวณ DCF นี่ พี่โจจะใส่ค่า g (growth) ให้กับหุ้นที่พี่คำนวณเป็นเท่าไหร่โดยยึดจากหลักอะไรบ้างครับถึงจะดู conservative ดี และอยากรบกวนพี่โจช่วยยก case และจัดประเภทให้หน่อยครับ ว่าหุ้นกลุ่มธุรกิจหนึ่งๆควรจะมี g ประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ
somwatee

โพสต์ที่ 1094

ลูกอิสาน เขียน:ขอบอกข่าวกันนิดนึงนะครับ เห็นมาไถ่กันมา

vi หาดใหญ่และจังหวัดใกล้เคียง
ถ้าใครสนใจนัดเจอกันได้วันเสาร์ที่ 29 สิงหานี้
เวลา 11 โมงตรง ที่ร้านกาแฟพีเบอรี่ ถนนราษยินดี(30เมตร) ใกล้แยกตัดกับถนนเพชรเกษมใกล้ๆคาฟู)
จิบกาแฟ คุยกันเรื่องหุ้นสบายๆครับ... :D
พี่โจคับ...
ผมโอน่ะคับ ไม่แน่ใจว่าพี่ยังจำได้รึปล่าว  :)  :)  
ผมรุ่นน้องมอ.รหัส39 (วิศวะIE)
ครั้งนึงเมื่อปีที่แล้ว พี่เคยpmมาบอกว่าสมาชิกสาขาหาดใหญ่ จะมีนัดทานกาแฟกันที่ร้านพีเบอรรี่ แต่บังเอิญช่วงนั้นผมไม่ได้เช็คpmเลย
มาเห็นอีกทีก้อล่วงผ่านไปแล้ว
ครั้งนี้ขอไปสวัสดีพี่ๆด้วยคนน่ะคับ...
:)  :)  :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1095

somwatee เขียน:
พี่โจคับ...
ผมโอน่ะคับ ไม่แน่ใจว่าพี่ยังจำได้รึปล่าว
BeSmile

โพสต์ที่ 1096

เป็นกระทู้ ที่ผมเข้ามาอ่านบ่อย ๆ และได้ความรู้ อยู่เสมอ

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:

มีเรื่องรบกวน ขอถามความคิดเห็น คุณลูกอิสาณเรื่อง หุ้น TYONG  หน่อยครับ

หุ้นมันเหมือนจะ Turnaround  แต่ผู้บริหารก็ทำอะไร แปลก ๆ ซึ่งผมไม่เข้าใจ

เช่น

1. กรณี ไปซื้อที่ดิน 800 ล้าน ไม่รู้เอามาทำอะไร (ตระกูลนี้ชอบเก็บที่ดินจริง ๆ )

2. เพิ่มทุน / ออก Warrants ซึ่งไม่่รู้ ว่า ดี หรือ ไม่ดี เมื่อเทียบกับการ Funding โดยหุ้นกู้

3. ออกข่าวว่าจะทำธุรกิจโรงแรมตามแนวรถไฟฟ้า -> สงสัยคงต้องใช้เงินอีกเยอะ

4. ปลายปีนี้ จะเอา BTS เข้าตลาด ไม่รู้ว่าจะกระทบตัวแม่ แค่ไหน (แต่น่าจะเป็นเรื่องดี)

ขอบคุณมากครับ

:D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Suysak

โพสต์ที่ 1097

คิดถึงหาดใหญ่จังเยย  :'O  :'O

เรื่องจิบกาแฟ คุยหุ้น นี่ผมช้อบชอบ แต่ไปไม่ได้ ขอส่งเพื่อนไปแทนนะคับ  :'O
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1098

[quote="Laziale"]ถามเพิ่มครับ ว่าตอนนี้พี่โจมีความเห็นอย่างไรกับ BH ครับ
เมื่อตอนวิกฤตช่วงสิ้นปีที่ปิดสนามบินผมคิดว่าต่างชาติหายหมดแน่ๆครับ และก็มาเห็นกำไรของ BH เมื่อสิ้นปี 08 ลดลงไปเยอะเมื่อเทียบกับปี 07 (ดูแค่ผลกำไรจริงๆไม่ได้ดูงบเลยเพราะไม่สน) จึงคิดเผินๆว่าลูกค้าฝรั่งหายไปหมดและ BH ต้องแย่แน่ๆ (ตอนนั้นสนใจแต่ TNH ครับเลยมอง BH ด้วยหางตาแบบไม่ค่อยได้สนใจ) แต่เพิ่งจะมาลองดูงบของ BH จริงๆจังๆไม่นานปรากฎว่าคิดผิดอย่างแรงครับ เพราะกำไรไม่ได้ลดเลยแต่ตอนปี 07 มีรายได้พิเศษจากตัวลูกเยอะมาก จึงรู้สึกเสียดายเล็กน้อยตอนราคาต่ำกว่า 20 ไม่ทราบว่าพี่โจมึมุมมองเกี่ยวกับการเติบโตในอนาคตของ BH ยังไงบ้างครับ (ตอนนี้ราคาราวๆ 25 บาท)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1099

[quote="Laziale"]ขอบคุณพี่โจมากๆครับ แล้วอย่างในหนังสือวัดมูลค่าหุ้นของพี่สุมาอี้การที่ให้ g ประมาณ 2.5 ถือว่า conservative มากแค่ไหนครับ ขอยกตัวอย่าง เช่น ถ้าใช้กับ EASTW, TNH ครับ
ed_dy

โพสต์ที่ 1100

เสียดายจังว่าจะไปเจอตัวจริงพี่ลูกอีสาน   แต่ต้องอยู่เฝ้าบ้านซะแล้ว    อดไปเลย   ไว้มีโอกาส จะไปให้ได้เลย :(
SunShine@Night

โพสต์ที่ 1101

รบกวนสอบถาม

พี่มองการเพิ่มทุนของ HMPRO อย่างไรครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1102

SunShine@Night เขียน:รบกวนสอบถาม

พี่มองการเพิ่มทุนของ HMPRO อย่างไรครับ
นอกจากเคส hmpro เมื่อวาน วันนี้ kh ก็ประกาศปันผลแบบนี้เช่นกัน เหมือนนัดกันไว้ เรามาดูกันตามความเห็นส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์-ข้อเสียอะไรต่อ party ต่างๆครับ..

1.ประโยชน์ของบริษัท ที่ชัดเจนคือทำให้ทุนจดทะเบียนสูงขึ้น มีความน่าเชื่อถือมากขึ้น การจะทำการอะไรที่กำหนดทุนจดทะเบียนขั้นต่ำก็จะสะดวกขึ้นครับ นอกจากนั้นการมีหุ้นมากขึ้น สภาพคล่องการซื้อขายสูงขึ้น อาจทำให้เป็นที่สนใจของกองทุนที่ก่อนหน้ามีอาจจะมีข้อจำกัดเรื่องสภาพคล่อง ทำให้ราคาหุ้นของบริษัทเพิ่มขึ้นได้ ส่งผลดีต่อการะดมทุนในอนาคตครับ ส่วนข้อเสียคือส่วนทุนอาจลดลงบ้างในส่วนปันผลเงินสดที่จ่ายให้ผู้ถือหุ้น(ไม่ได้จ่ายให้กรมสรรพากรนะครับ แต่จ่ายให้ผู้ถือหุ้น ย้ำ :o )

2.ผู้ถือหุ้น น่าจะได้รับประโยชน์มากที่สุด เหตุผลคือถ้าผมเข้าใจมาไม่ผิด ปันผลหุ้นสามารถรวมเป็นเงินได้และนำไปเครดิตภาษีตอนปลายปีได้เหมือนปันผลเงินสด ปกติหุ้น hmpro น่าจะเสียภาษีนิติบุคคลส่วนใหญ่ที่เรต 30% ดังนั้นผู้ถือหุ้นเครดิตภาษีได้สูงสุดที่ 42.86% ของเงินปันผลหรือ 1.4286 บ. ในขณะที่ผู้ถือหุ้นที่ฐานภาษีสูงขึ้นจะได้รับประโยชน์ส่วนนี้น้อยลง แต่แม้เสียภาษีฐานสูงสุดที่ 37% ก็ยังได้รับประโยชน์จากเครดิตของ hmpro นะครับ สำหรับนักลงทุน vi โดยทั่วไปที่เป็นมนุษย์เงินเดือน พอร์ตไม่ถึง 100 ล้าน ผมคิดว่าน่าจะได้รับประโยชน์จากการเครดิตภาษีเงินปันผลค่อนข้างมากนะครับ

จากกรณีนี้จะเห็นว่าทุน 2000 ล้าน นำมาปันผลให้ผู้ถือหุ้นทำให้ผู้ถือหุ้นได้รับเงินฟรีส่วนที่เครดิตภาษีคืนจากรัฐบาลถึง(2000*.42) ~ 800 ล้าน :shock:
Laziale

โพสต์ที่ 1103

ขอบคุณพี่โจ สำหรับความเห็น BH กับ Growth ครับ ว่าแต่ถามต่อเรื่องการจ่ายหุ้นปันผลของ Hmpro ครับ พีมองว่ามีแต่ผลดีต่อผู้ถือหุ้นในระยะยาวถ้าไม่นับ dilute ใช่มั๊ยครับ  :D
leotis

โพสต์ที่ 1104

ขอถามความเห็นพี่โจ เกียวกับหุ้น TCB หน่อยครับ

และเห็นช่วงกระทู้หน้าแรกๆเห็นพี่โจพูดถึง BGH ในแง่ของหุ้นที่มี GLOWTH แต่ตอนนั้นราคาก็คิด PE ประมาณ 8 มั้งครับถ้าผมจำผิด ถ้าสมมติว่าผมจะถือหุ้นรพ. 1 ตัว โดยไม่ขายทิ้งเป็นเวลา 5 ปีและนำเงินปันผลที่ได้มาซื้อหุ้นเพิ่ม และหลังจากนั้นอีก 5 ปีถึงคิดจะพิจารณาพื้นฐานอีกที
พี่โจคิดว่าหุ้นตัวไหนน่าสนใจที่สุดครับระหว่าง

BH - มีการสร้างตึกใหม่เพื่อรองรับคนไข้ที่เพิ่มขึ้น
TNH - ผมเคยได้ข่าวว่า TNH มีการเล็งพื้นที่แถว นานา แต่ไม่แน่ใจนะครับว่าถูกหรือเปล่า และแถบที่เดิมก็มีการขยายตัวของชุมชน
BGH - มีโครงข่าย รพ. อยู่เยอะมาก
KH - เป็น รพ. ระดับ กลางที่มีผู้ใช้บริการค่อนข้างเยอะ และมั่นคง
The best way to predict the future is to invent it.

โพสต์ที่ 1105

ขอบคุณครับพี่ลูกอิสาน

ตอบเร็วมากๆ

สมแล้วที่มีลูกหลายคน :)

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)

โพสต์ที่ 1106

คำตอบพี่ลูกอิสานเป็นคำตอบที่ชัดเจนมากๆ เรื่องผลประโยชน์ที่ผู้ถือหุ้นจะได้รับจากการเพิ่มทุนของ HMPRO

ขอคารวะเซียนหุ้นผู้มีน้ำใจอันเหลือร้นครับ :)

killyz

โพสต์ที่ 1107

อยากให้พี่โจ ช่วยเปรียบเทียบข้อดีและข้อเสีย ของ QLT และ TNDT ทีครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
นกน้อย

โพสต์ที่ 1108

ลูกอิสาน เขียน:
นอกจากเคส hmpro เมื่อวาน วันนี้ kh ก็ประกาศปันผลแบบนี้เช่นกัน เหมือนนัดกันไว้ เรามาดูกันตามความเห็นส่วนตัวผมว่ามีประโยชน์-ข้อเสียอะไรต่อ party ต่างๆครับ..

1.ประโยชน์ของบริษัท ที่ชัดเจนคือทำให้ทุนจดทะเบียนสูงขึ้น มีความน่าเชื่อถือมากขึ้น การจะทำการอะไรที่กำหนดทุนจดทะเบียนขั้นต่ำก็จะสะดวกขึ้นครับ นอกจากนั้นการมีหุ้นมากขึ้น สภาพคล่องการซื้อขายสูงขึ้น อาจทำให้เป็นที่สนใจของกองทุนที่ก่อนหน้ามีอาจจะมีข้อจำกัดเรื่องสภาพคล่อง ทำให้ราคาหุ้นของบริษัทเพิ่มขึ้นได้ ส่งผลดีต่อการะดมทุนในอนาคตครับ ส่วนข้อเสียคือส่วนทุนอาจลดลงบ้างในส่วนปันผลเงินสดที่จ่ายให้ผู้ถือหุ้น(ไม่ได้จ่ายให้กรมสรรพากรนะครับ แต่จ่ายให้ผู้ถือหุ้น ย้ำ :o )

2.ผู้ถือหุ้น น่าจะได้รับประโยชน์มากที่สุด เหตุผลคือถ้าผมเข้าใจมาไม่ผิด ปันผลหุ้นสามารถรวมเป็นเงินได้และนำไปเครดิตภาษีตอนปลายปีได้เหมือนปันผลเงินสด ปกติหุ้น hmpro น่าจะเสียภาษีนิติบุคคลส่วนใหญ่ที่เรต 30% ดังนั้นผู้ถือหุ้นเครดิตภาษีได้สูงสุดที่ 42.86% ของเงินปันผลหรือ 1.4286 บ. ในขณะที่ผู้ถือหุ้นที่ฐานภาษีสูงขึ้นจะได้รับประโยชน์ส่วนนี้น้อยลง แต่แม้เสียภาษีฐานสูงสุดที่ 37% ก็ยังได้รับประโยชน์จากเครดิตของ hmpro นะครับ สำหรับนักลงทุน vi โดยทั่วไปที่เป็นมนุษย์เงินเดือน พอร์ตไม่ถึง 100 ล้าน ผมคิดว่าน่าจะได้รับประโยชน์จากการเครดิตภาษีเงินปันผลค่อนข้างมากนะครับ

จากกรณีนี้จะเห็นว่าทุน 2000 ล้าน นำมาปันผลให้ผู้ถือหุ้นทำให้ผู้ถือหุ้นได้รับเงินฟรีส่วนที่เครดิตภาษีคืนจากรัฐบาลถึง(2000*.42) ~ 800 ล้าน :shock:
แสวงหาเสรีอิสระ
ก็ใช่จะมีใครไปหวงห้าม
แต่อย่าเพิ่งล้าละพยายาม
ก่อนจะข้ามสู่เสรีที่จินตนา
miracle

โพสต์ที่ 1109

พี่โจครับ
ผมเคยได้หุ้นปันผลมาครับ
ตอนที่จ่ายปันผลนั้น มีเอกสารแนบในใบมาด้วยครับ

แล้วเอกสารนั้นไม่ได้บอกว่า บริษัทจ่ายปันผลจากอัตราที่เสียภาษีเท่าไร
มีแต่ก้อนที่เป็นเงินสดบอกไว้ครับ ส่วนก้อนของหุ้นปันผลไม่มีบอกครับ

หากคุ้ย CASE นี้ ล่าสุดที่ผมได้มาจาก TVO ปี 2550 ครับ

:)
:)
hagrid

โพสต์ที่ 1110

miracle wrote :
ผมเคยได้หุ้นปันผลมาครับ
ตอนที่จ่ายปันผลนั้น มีเอกสารแนบในใบมาด้วยครับ

แล้วเอกสารนั้นไม่ได้บอกว่า บริษัทจ่ายปันผลจากอัตราที่เสียภาษีเท่าไร
มีแต่ก้อนที่เป็นเงินสดบอกไว้ครับ ส่วนก้อนของหุ้นปันผลไม่มีบอกครับ

หากคุ้ย CASE นี้ ล่าสุดที่ผมได้มาจาก TVO ปี 2550 ครับ
ขอเสริมคุณ miracle หน่อยนะครับ ไม่รู้จะถูกหรือเปล่า

พอดีผมเคยได้หุ้นที่จ่ายปันผลเป็นหุ้น 2 ครั้ง มี TVO ประมาณปี 46

ที่จ่ายปันผลเป็นหุ้น 1 : 1 และจ่ายเงินสด 2.1111 บาท เงินสดที่จ่าย

จะได้เครดิตภาษีนะครับ ส่วนหุ้นก็โอนเข้าพอร์ต ไม่ได้แสดงรายละเอียด

ภาษีเหมือนที่คุณ miracle ว่าไว้ เพราะฉะนั้นผมว่าไม่น่าจะไปขอเครดิต

ภาษีได้นะครับ ส่วนอีกตัวคือ APRINT ตอนนั้นเขาลงทุนหนักซื้อเครื่อง

พิมพ์ใหม่เพิ่ม ไม่มีเงินจ่ายปันผล เขาก็เลยจ่ายเป็นหุ้น 19 : 1 (ทำให้ผม

มีเศษหุ้น 5 หุ้นติดอยู่จนทุกวันนี้) ซึ่งจำได้ว่าหุ้นที่โอนเข้ามาก็ไม่แสดงราย

ละเอียดเครดิตภาษีนะครับ ยังไงขอข้อมูลท่านอื่นสนับสนุนหรือคัดค้าน

ด้วยนะครับ