ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1141

baby-investor เขียน:ขอบคุณคุณโจมากมากเลยครับ ข้อมูลที่คุณโจแนะนำมีประโยชน์อย่างมากเลย ซึ่งนี่เป็นสิ่งที่น่าจะบอกธรรมาภิบาลหรือความน่าเชื่อถือของผู้บริหารได้ระดับนึงเลยครับ แต่ผมมีข้อสงสัยนิดนึงครับที่คุณโจตั้งข้อสังเกตเกี่ยวกับการตีราคาสินทรัพย์เพิ่ม 800 ล้าน (เท่าที่ดูในงบดุลน่าจะเป็นในปี 2550 หรือเปล่าครับ ที่เพิ่มขึ้นจาก 22.71 ล้าน เป็น 821.06 ล้าน) ว่าเราจะประเมินได้อย่างไรครับว่าราคานั้นๆเหมาะสมหรือเปล่า เพราะไม่ทราบว่ามีการประเมินราคาที่ดินและสิ่งก่อสร้างในอดีตต่ำเกินจริงหรือไม่ ประกอบกับท้องที่ต่างๆอาจมีการเจริญเติบโตเพิ่มขึ้นอีกด้วย และจากการที่ได้ดูรายละเอียดของทรัพย์สินที่ใช้ในการประกอบธุรกิจ ทาง GLOBAL ระบุว่าบริษัทโนเบิ้ล พร็อพเพอร์ตี้ แวลูเอชั่น จำกัด เป็นผู้ประเมินราคาที่ดิน ซึ่งบริษัทดังกล่าวได้รับความเห็นชอบจากสมาคมนักประเมินราคาอิสระไทยและสมาคมผู้ประเมินค่าสินทรัพย์แห่งประเทศไทย

การประเมินสินทรัพย์เกิดขึ้นในปี 2550 ก็คงเป็นก่อนที่จะเข้าตลาดหลักทรัพย์ครั้งแรกที่ไม่สำเร็จครับ ถามว่าราคาที่ประเมินจะเหมาะสมหรือเปล่า ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะปกติผู้ประเมินต้องได้รับการรับรองจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องอยู่แล้ว และปกติถ้าจำไม่ผิดต้องใช้ผู้ประเมินมากกว่า 1 รายเพื่อเปรียบเทียบกันด้วย..

แต่ประเด็นที่ผมไม่แน่ใจคือการประเมินอย่างนี้เหมาะสมหรือเปล่า วิธีอย่างนี้จะเหมาะกับบริษัทที่เป็น cash hungry company เท่านั้นหรือหนี้สิน/ทุนสูงจนต้องประเมินสินทรัพย์ใหม่ ซึ่งเคยเกิดขึ้นกับบริษัทที่เกิดวิกฤตปี 40 หนี้เพิ่มมหาศาลจากหนี้สกุลดอลลาร์ เลยต้องปรับมูลค่าสินทรัพย์ใหม่ให้เป็น ณ.อัตราแลกเปลี่ยนปัจจุบัน ทำให้หนี้สิน/ทุนลดลง แต่กับบริษัททั่วๆไปผมไม่ค่อยเจอครับ ยกตัวอย่าง bigc  makro ก็ไม่ได้รับราคาที่ดินหรือ wg ไม่เคยปรับราคาที่ดินหรืออาคารให้เช่าเลย

ปกติผู้ประกอบการค้าปลีกรายใหญ่ หากไปซื้อที่ดินไม่ว่าที่ไหน ราคาที่ดินแถบนั้นก็จะเพิ่มขึ้นอยู่แล้ว เหมือน global ไปซื้อที่ดิน 100 ล้าน 5 ปีต่อมาที่ดินแถบนั้นราคาแพงขึ้น บริษัทก็เลยปรับตัวเลขให้เป็น 200 ล้าน ถามว่าเป็นตัวเลขจริงหรือเปล่า ก็ถูกต้องครับ แต่ความเห็นผมเหมือนตัวเลขที่กลวงๆยังไงไม่รู้ แล้วเอาตัวเลขนี้มาขายหุ้นให้เราๆท่านๆ... :?

แต่ย้ำนะครับ ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับ global ผมมองแบบธุรกิจ ถ้าราคาตกลงมาถึงเป้าหมายผมก็อาจจะซื้อหุ้นเหมือนกันครับ... :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1142

และปกติถ้าจำไม่ผิดต้องใช้ผู้ประเมินมากกว่า 1 รายเพื่อเปรียบเทียบกันด้วย..
ปกติถ้าเป็นการประเมินเพื่อให้งบดูดีขึ้น เช่น การแต่งตัวเข้าตลาด  :lol:  ไม่จำเป็นต้องใช้ผู้ประเมินมากกว่า 1 ราย ใช้รายเดียวก็ได้ ที่มีการบังคับให้ใช้ผู้ประเมินอย่างน้อย 2 ราย เป็นเรื่องของกองทุนอสังหาริมทรัพย์ครับ เวลกองทุนอสังหาอย่าง CPNRF ซื้อทรัพย์สินเข้าต้องมีผู้ประเมินอย่างน้อย 2 ราย

บางบริษัทอาจมีการจ้างผู้ประเมินมากกว่า 1 ราย แต่อาจให้ผู้สอบบัญชีดูแค่รายเดียว ก็มีทำกัน แน่นอนว่าให้ดูอันที่ราคาสูงสุดอยู่แล้ว  :lol:

ไม่ได้อ้างอิงถึงกรณี GLOBAL นะครับ แค่พูดทั่ว ๆ ไป
In search of super stocks
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1143

ถาม IR เรื่องปันผล HMPRO ได้คำตอบดังนี้ครับ
เอาคำตอบเรื่องของการขอเครดิตภาษีจาก IR มาให้ทราบครับ

Quote:
      สามารถเครดิตภาษีได้ครับ สำหรับอัตราอยู่ในระหว่างการคำนวณว่าบริษัทจ่ายเงินปันผลจากกำไรเท่าใด  เบื้องต้นน่าจะมี 2 อัตรา คือ 25% และ 30%  อย่างไรบริษัทจะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง ครับ

Rakpong  Aroonwatdhana
AVP - Accounting
Home Product Center Plc.
Tel. 02-832-1416
MB. 081-344-3210
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
baby-investor

โพสต์ที่ 1144

ลูกอิสาน เขียน:

การประเมินสินทรัพย์เกิดขึ้นในปี 2550 ก็คงเป็นก่อนที่จะเข้าตลาดหลักทรัพย์ครั้งแรกที่ไม่สำเร็จครับ ถามว่าราคาที่ประเมินจะเหมาะสมหรือเปล่า ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะปกติผู้ประเมินต้องได้รับการรับรองจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องอยู่แล้ว และปกติถ้าจำไม่ผิดต้องใช้ผู้ประเมินมากกว่า 1 รายเพื่อเปรียบเทียบกันด้วย..

แต่ประเด็นที่ผมไม่แน่ใจคือการประเมินอย่างนี้เหมาะสมหรือเปล่า วิธีอย่างนี้จะเหมาะกับบริษัทที่เป็น cash hungry company เท่านั้นหรือหนี้สิน/ทุนสูงจนต้องประเมินสินทรัพย์ใหม่ ซึ่งเคยเกิดขึ้นกับบริษัทที่เกิดวิกฤตปี 40 หนี้เพิ่มมหาศาลจากหนี้สกุลดอลลาร์ เลยต้องปรับมูลค่าสินทรัพย์ใหม่ให้เป็น ณ.อัตราแลกเปลี่ยนปัจจุบัน ทำให้หนี้สิน/ทุนลดลง แต่กับบริษัททั่วๆไปผมไม่ค่อยเจอครับ ยกตัวอย่าง bigc
charun

โพสต์ที่ 1145

ลูกอิสาน เขียน: รับทราบครับ :D
พอดีเมื่อเช้าเจอน้อง somwatee ที่ร้านก๋วยเตี๋ยว ตอนนี้ชัดเจนแล้วครับ งั้น somwatee ตัวปลอมช่วยรายงานตัวอีกครั้งก็ดีครับ หรือถามน้อง songob ก็น่าจะรู้จักกัน :D
ขอโทษน้องโอที่จำผิด
น้องโจและเพื่อนๆครับ UPDATE ดังนี้ครับ (ข้อมูลเพิ่มเติมจากน้อง sangop403)
ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกที่มาร่วมงานจิบกาแฟ (นับจากประตู)
1.เธียรศักดิ์
2.sangop403
3.BABY TERMITE
4.สายชล
5.romee
6.ก้อง
7.somwatee
8.krisy
9.แมว
10.chanchalee
11.ฝน
12.กุหลาบงามหลังฝน
13.โจ
14.charun
15.worapong
16.ty
17.phobenius
18.วิทยา
19.โจ้
sangop403

โพสต์ที่ 1146

charun เขียน: ขอโทษน้องโอที่จำผิด
น้องโจและเพื่อนๆครับ UPDATE ดังนี้ครับ (ข้อมูลเพิ่มเติมจากน้อง sangop403)
ยินดีที่ได้รู้จักสมาชิกที่มาร่วมงานจิบกาแฟ (นับจากประตู)
1.เธียรศักดิ์
2.sangop403
3.BABY TERMITE
4.สายชล
5.romee
6.ก้อง
7.somwatee
8.krisy
9.แมว
10.chanchalee
11.ฝน
12.กุหลาบงามหลังฝน
13.โจ
14.charun
15.worapong
16.ty
17.phobenius
18.วิทยา
19.โจ้
พี่ Charun  จำแม่นมากเลยครับ นับถือ ๆ
ผม mem เบอร์พี่ไว้ในเครื่องแล้วน่ะครับ
หากมี meeting ย่อย เมื่อไรก็บอกได้ตลอดน่ะครับพี่
Fon^^

โพสต์ที่ 1147

งาน meeting ครั้งนี้ต้องขอขอบคุณพี่หลายๆท่านมาก  นอกจากได้ความรู้ท่วมท้น ยังได้กินฟรีอีก  ^^  (ครั้งหน้าถ้ามีโอกาสจะขอไทยแลนด์แชร์นะคะ)

ไปงานครั้งนี้ได้เจอเซียนตัวเป็นๆเยอะมาก  แต่ละคนอายุไม่มากเท่าใหร่ มีกำลังใจสู้ขึ้นมาอีกเยอะเลย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1148

MYBIZ เขียน:แนะนำด้วยครับสำหรับพอร์ตของข้าพเจ้า (คนอีสานบ้านเดียวกัน)

EPCO = 10 %
IT= 5%
KCAR= 5 %
MCS= 18 %
MINT= 21%
PM= 5%
SAT= 18 %
SVOA= 18 %

มีกระจายความเสี่ยงมากเกินไปหรือเปล่าครับ ต้องการถือลงทุนระยะยาวอย่างน้อย 3-5ปี ค่อยปรับพอร์ตทีนึง ถ้าจะต้องปรับพอร์ตให้มีความกระชับเหลือสัก 4-6 ตัวนี่ คาดว่าจะเลือกแนวทางไหนดี (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)
ดูจากพอร์ตโดยรวมแล้ว  ส่วนใหญ่เป็นหุ้นที่ดีครับ แต่เป็นกิจการเล็กๆ ถ้าถือยาวอาจมีความเสี่ยงบ้าง ดูแล้วเป็นหุ้นปันผลส่วนใหญ่(epco it kcar mcs pm) ประเด็นการกระจายความเสี่ยงขึ้นอยู่กับขนาดของพอร์ตด้วย ถ้าไม่เกิน 2-3 ล้าน ผมคิดว่าอาจจะลดได้อีก 1-2 ตัวให้กระชับขึ้น สำหรับแนวทางการปรับพอร์ตจากข้อมูลที่ให้คือต้องการถือยาว 3-5 ปี แล้วค่อยปรับพอร์ตสักครั้ง จากข้อมูลข้างต้นควรเน้นถือหุ้นที่มีความเสี่ยงธุรกิจต่ำๆ มีปันผลพอใช้ ไม่ควรเน้นปันผลมากเกินไป และที่สำคัญควรมีการเติบโตด้วย จากพอร์ตข้างต้นที่คิดว่าพอเข่าข่ายน่าจะเป็น it kcar mint pm ครับ ส่วนหุ้นที่แนะนำแต่ราคาต้องตัดสินใจเองนะครับ พวก eastw hmpro cpall kh scnyl bafs glow หรืออาจจะลองอีกแนวทางนึงคือให้ซื้อหุ้นวัฎจักรเอาไว้ เพราะวิกฤิตที่ผ่านมาหุ้นกลุ่มนี้ราคาลดลงมามาก แม้ราคาจะกระเตื้องขึ้นมาบ้าง แต่ก็ยังต่ำกว่าในอดีตเยอะ เลือกตัวที่คิดว่าน่าจะรอดนะครับ แนะนำเลยคือหุ้นกลุ่มนิคมทุกตัว ยานยนต์ทุกตัว ซื้อไว้แล้วไปเสี่ยงดวงดูว่า 3-5 ปีข้างหน้า ธุรกิจจะฟื้นกลับมาหรือเปล่า แนวทางนี้ก็น่าสนใจครับเพราะน่าจะได้กำไรส่วนต่างเยอะและปันผลอีกพอหอมปากหอมคอ.. (อีกนิดนึง..ส่วนตัวคิดว่าการให้น้ำหนักพอร์ตอาจจะปรับได้คือตัวที่ถือ18% น่าจะสลับตัวกับพวก 5% จะเหมาะกว่าครับ :) )
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 1149

อยากให้ดี่ลูกอิสานแนะนำ TCB ครับ พอดีดูปัจจัยความเสี่ยงแล้วราคาน้ำมันมีผลมาก ถ้าราคาน้ำมันขึ้นจะมีผลกระทบทันที อย่างไรก็ตามถ้าเราเทียบกับการเติบโตของรายได้กับราคาน้ำมัน ผมคิดว่ามันน่าจะสวนทางกัน พอดีผมไม่มีความถนัดทางด้านราคาน้ำมัน ก็เลยอยากสอบถามว่า ธุรกิจ carbon black ในอนาคตควรเป็นอย่างไรในมุมมองของพี่ลูกอิสาน :roll:
MYBIZ

โพสต์ที่ 1150

ขอบคุณครับพี่ลูกอิสานสำหรับคำแนะนำที่ดีๆ

ช่วงนี้ผมก็ฝึกวิทยายุทธ์ไปเรื่อยๆน่ะครับ จะได้เก่งๆเหมือนพวกพี่ๆ

ซื้อหนังสือมาอ่านอย่างเดียวครับได้แนวคิดพอสมควรแต่ยังขาดการมองธุรกิจ

และแกะงบการเงิน การหาราคาพื้นฐานอ่านหนังสือเหมือนจะรู้เรื่อง

แต่พอลองไปดูงบจริงๆ ของบริษัทงงเป็นไก่ตาแตก
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
crazyrisk

โพสต์ที่ 1151

โอย พลาดมหาศาลครับ

น่าเสียดาย

ผมอดไปฟังเหล่าทวยเทพ ตวัดปลายกระบี่เลยครับ

:o  :cry:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
i_sarut

โพสต์ที่ 1152

อยากทราบมุมมองของพี่ลูกอีสาน เกี่ยวกับอุตสาหกรรมประกันภัย , ประกันชีวิต

พี่คิดว่าการเติบโตของอุตสาหกรรมนี้จะเป็นยังไงบ้างครับในอนาคต  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Tlk

โพสต์ที่ 1153

คุณลูกอิสาน แนะนำให้เรียนปริญญาโทไม๊ครับถ้าอยากเก่งเหมือน
คุณลูกอิสานครับ ถ้าจะเรียนควรเรียนสาขาอะไรครับ ขอบคุณครับ
Minky2522

ขอความรู้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1154

คุณลูกอีสานครับพอดีผมเพิ่งเปลี่ยนแนวมาจากการเล่นหุ้นเป็นรอบๆ (ขาดทุนกระจาย)   เลยหันมาเล่นแนว VI บ้างครับได้หลายเดือนแล้ว คราวนี้ผมมีปัญหาสงสัยนิดหน่อยครับ  ยกตัวอย่าง ถ้าผมซื้อหุ้น CPF แล้วผมคิดว่าราคาเหมาะสมในปีนี้น่าจะ 7 บาท แล้วถ้าเกิดราคาปัจจุบันมันเลยราคาเหมาะสมที่เราคิดไว้ เช่นเป็น 7.5 แต่เราก็คิดว่าในอนาคตปีต่อไปหุ้นยังดีอยู่ราคาเหมาะสมปีหน้าน่าจะเป็น 8.5 บาท กรณีนี้เราควรจะขายหุ้นนี้ออกไปก่อนหรือเปล่าครับ เพราะมันเลยราคาเหมาะสมในปีปัจจุบันไปหรือเราไม่ควรจะขายถือรอต่อไปจนถึงปีต่อไปก่อน
รบกวนคุณลูอีสานและพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
Minky2522

Re: ขอความรู้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1155

[quote="Minky2522"]คุณลูกอีสานครับพอดีผมเพิ่งเปลี่ยนแนวมาจากการเล่นหุ้นเป็นรอบๆ (ขาดทุนกระจาย)
crazyrisk

โพสต์ที่ 1156

พี่โจ ครับ

ช่วยเข้าไปแจมหน่อยได้ไหมครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

ขอบคุณครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
kmphol

โพสต์ที่ 1157

รบกวนคุณโจให้ความเห็นเกี่ยวกับ BAFS หน่อยครับ

ประเด็นที่ผมเป็นห่วงคือ หนี้ที่ต้องจ่ายคืนปีละหลายร้อยล้านทุกปี ในอีกหลายปีข้างหน้า ซึ่งอาจทำให้ BAFS ขาดสภาพคล่องได้ แล้วก็ค่าเสื่อมราคาที่มีแนวโน้มเพิ่มสูงขึ้นตลอดอีกหลายปี
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1158

sci เขียน:รบกวนช่วยวิจารณ์ TVO ด้วยครับ
และสอบถามพี่ลูกอีสาน เรื่องราคา tvo-w2 ด้วยครับ
เนื่องจากมันมีราคาต่างจาก ตัวแม่ 6/8/09 TVO 16.0 บาท TVO-W2 6.4 บาท

ซึ่งต่างจากราคาแปลง 8.9-16.0 =7.1 ต่างจาก w2 = 0.7 บาท แสดงว่าตัวแม่มีโอกาสจะจ่ายปันผลในราคาประมาณ 0.7 รึเปล่าครับ ถ้าเข้าใจไม่ผิด เพราะส่วนต่างไม่น่าจะต่างกันมากว่า 8.9 บาท มากนักใช่รึเปล่าครับขอบคุณครับ

TVO มีจุดเด่นตรงที่เป็นผู้เล่นที่ dominate ตลาดเพราะมีกำลังการผลิตสูงที่สุด และยังไม่หยุดแค่นี้ตอนนี้กำลังขยายการผลิตอีก 50% แล้วเสร็จปีหน้า ผมจำได้ว่าเคยอ่านผู้บริหารให้สัมภาษณ์สัก 10 ปีก่อนเค้าบอกว่าอุตสาหกรรมนี้ถ้าอยากอยู่รอด ต้องเพิ่มกำลังการผลิตให้มากที่สุด ตอนนี้ก็ถือว่าทำสำเร็จนะครับ เพราะทิ้งห่างอันดับ 2 ค่อนข้างเยอะ แบรนด์น้ำมันถั่วเหลืองมีแชร์ตลาด 65% ในขณะที่เบอร์ 2 มีแค่ 20% อย่างนี้ก็ถือว่ามี ecomomy of scale สุดๆ ต้นทุนต่ำจากการแชร์ค่าใช้จ่ายผลิต ค่าระวาง ค่าใช้จ่ายคงที่ ค่าขนส่ง ค่าโฆษณา นอกจากนั้นผลิตภัณฑ์ที่เหลือจากการหีบน้ำมันยังเอาไปขายเป็นรายได้หลัก ในขณะที่คู่แข่งอย่างสมาคมอาหารสัตว์อาจจะสามารถนำเข้าถั่วเหลืองได้เอง แต่หีบน้ำมันขายไม่ได้ หรือถ้าได้ต้องขายตลาดโรงงาน มาร์จินน้อยกว่า ดังนั้นโอกาสที่คู่แข่งจะตามทันเป็นไปได้ยากครับ :D

แต่ปัญหาของ TVO คือคาดเดากำไรในระยะสั้นๆได้ยากมาก เหตุผลเพราะเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ ไม่รู้ว่าผู้บริหารไปทำสัญญาซื้อไว้ที่ราคาต่ำหรือราคาสูง ดังนั้นกำไรระหว่างไตรมาสจะผันผวนมาก คนที่รู้ข้อมูลดีที่สุดคือคนที่คุณก็รู้ว่าใคร รายย่อยจะค่อนข้างเสียเปรียบ ในขณะที่หากราคาวัตถุดิบหลักเป็นขาขึ้นยอดขายจะรวมกำไรจากสต็อคไปด้วย แต่เวลาสินค้าลดลง กลับต้องมีการตั้งด้อยค่าแยกออกมา ดังนั้นถ้าราคาวัตถุดิบขาขึ้นเราแทบไม่รู้เลยว่ากำไรมาจากส่วนใด เกิดจากกำไรปกติหรือเกิดจากกำไรสต็อค นอกจากนั้นนโยบายการปันผลเยอะๆ ในขณะที่กิจการขยายตัวทั้งเพิ่มกำลังการผลิตและต้องการเงินทุนหมุนเวียน ทำให้ตัวเลขหนี้สิน/ทุนค่อนข้างสูง ดังนั้นต้องเพิ่มทุนเป็นระยะๆ ผ่านการออกวอร์แรน เข้าใจว่าเป็นรุ่นที่ 2 แล้ว ผมไม่รู้ว่าผู้ถือหุ้นใหญ่ใช้สิทธ์วอร์แรนต์เพื่อรักษาสัดส่วนการถือหุ้นหรือเปล่า แต่ล่าสุดเห็นถือหุ้นไม่เยอะแล้ว อาจจะรับปันผลเพลินไปหน่อยแล้วลืม exercise วอร์แรนต์ และจากนโยบายการปันผลค่อนข้างเยอะนี่เอง ทำให้วอร์แรนต์ซื้อขายกันที่ราคา discount กับราคาหุ้นแม่

ข้อมูลวันที่ 1 กย.ราคาหุ้นแม่ 17 บาท ราคาวอร์แรนต์ tvo-w2 = 6.55 บ. ราคาใช้สิทธิ์ 8.9 บ.อัตราส่วน 1:1 ดังนั้นจะเห็นได้ว่าราคาวอร์แรนต์บวกราคาแปลง ยังมี discount จากราคาหุ้นแม่พอสมควร( (8.9+6.55)-17 ต่างกัน -1.55 บ.) ส่วนต่างคงเป็นเพราะหุ้นสามัญได้ปันผล วอร์แรนต์ไม่ได้ ตลาดคงรับรู้ครับ.. :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1159

killyz เขียน:พี่ลูกอีสาน ช่วยเปรียบเทียบกองทุนอสังหาระหว่าง cpnrf tfund spf
ว่ามีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรและถ้าให้พี่เลือกน้ำหนักการลงทุนจะให้เช่นไร
ต้องขอโทษด้วย :oops:  ผมไม่ค่อยได้ติดตามกองทุนพวกนี้เลยครับ ไม่เคยลงทุนด้วย ดังนั้นไม่ทราบข้อมูลจริง อาศัยอ่านๆเอา กลัวให้ข้อมูลผิดๆถูกๆ คนที่ลงทุนในกลุ่มนี้และน่าจะรู้ข้อมูลจริงๆที่เรารู้จักกันน่าจะเป็นคุณ YOYO ลองสอบถามดูครับ...
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1160

kmphol เขียน:รบกวนคุณโจให้ความเห็นเกี่ยวกับ BAFS หน่อยครับ

ประเด็นที่ผมเป็นห่วงคือ หนี้ที่ต้องจ่ายคืนปีละหลายร้อยล้านทุกปี ในอีกหลายปีข้างหน้า ซึ่งอาจทำให้ BAFS ขาดสภาพคล่องได้ แล้วก็ค่าเสื่อมราคาที่มีแนวโน้มเพิ่มสูงขึ้นตลอดอีกหลายปี ขอบคุณครับ
ผมดูงบคร่าวๆไม่น่าจะมีอะไรน่ากังวลนะครับ
เพราะกำไรปีละ 4-500 ล้าน บวกค่าเสื่อมอีกปีละ 360 ล้าน รวมๆกันกระแสเงินสดก็ 7-800 ล้าน มีหนี้ระยะยาว 2800 ล้าน ใช้เวลา 3.3 ปีก็คืนหนี้ได้หมดแล้ว หนี้ระยะสั้นก็สำรองเงินไว้แล้ว 700 ล้าน ดูไม่น่าห่วงครับ ที่จริงถ้าดูงบย้อนหลังไป 4-5 ปี อัตราส่วน D/E ดูดีขึ้นตามลำดับ และในอนาคตกระแสเงินสดจากกำไรก็มีโอกาสเพิ่มขึ้นจากดอกเบี้ยจ่ายลดลงตามเงินต้นที่ลดลงทุกๆปีครับ

ผมไม่แน่ใจที่พี่กัมพลบอกว่าค่าเสื่อมจะเพิ่มตลอดอีกหลายปีสาเหตุเพราะอะไร ถ้าไม่ขยายลานจอดสนามบิน ผมคิดว่าการลงทุนใหญ่ไม่น่าจะมีไปอีกนาน ดังนั้นค่าเสื่อมไม่น่าจะเพิ่มอย่างมีนัยยะสำคัญครับ... :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1161

investment biker เขียน:
ปกติถ้าเป็นการประเมินเพื่อให้งบดูดีขึ้น เช่น การแต่งตัวเข้าตลาด
jejaa

โพสต์ที่ 1162

ลูกอิสาน เขียน: ผมดูงบคร่าวๆไม่น่าจะมีอะไรน่ากังวลนะครับ
เพราะกำไรปีละ 4-500 ล้าน บวกค่าเสื่อมอีกปีละ 360 ล้าน รวมๆกันกระแสเงินสดก็ 7-800 ล้าน มีหนี้ระยะยาว 2800 ล้าน ใช้เวลา 3.3 ปีก็คืนหนี้ได้หมดแล้ว หนี้ระยะสั้นก็สำรองเงินไว้แล้ว 700 ล้าน ดูไม่น่าห่วงครับ ที่จริงถ้าดูงบย้อนหลังไป 4-5 ปี อัตราส่วน D/E ดูดีขึ้นตามลำดับ และในอนาคตกระแสเงินสดจากกำไรก็มีโอกาสเพิ่มขึ้นจากดอกเบี้ยจ่ายลดลงตามเงินต้นที่ลดลงทุกๆปีครับ

ผมไม่แน่ใจที่พี่กัมพลบอกว่าค่าเสื่อมจะเพิ่มตลอดอีกหลายปีสาเหตุเพราะอะไร ถ้าไม่ขยายลานจอดสนามบิน ผมคิดว่าการลงทุนใหญ่ไม่น่าจะมีไปอีกนาน ดังนั้นค่าเสื่อมไม่น่าจะเพิ่มอย่างมีนัยยะสำคัญครับ... :)
รบกวนถามคุณลูกอีสานว่า  หนี้ระยะสั้นก็สำรองเงินไว้แล้ว 700 ล้าน  ไม่ทราบว่าจะสามารถดูข้อมูลนี้ได้จากงบไหนหรอคะ
miracle

โพสต์ที่ 1163

ลูกอิสาน เขียน:
TVO มีจุดเด่นตรงที่เป็นผู้เล่นที่ dominate ตลาดเพราะมีกำลังการผลิตสูงที่สุด และยังไม่หยุดแค่นี้ตอนนี้กำลังขยายการผลิตอีก 50% แล้วเสร็จปีหน้า ผมจำได้ว่าเคยอ่านผู้บริหารให้สัมภาษณ์สัก 10 ปีก่อนเค้าบอกว่าอุตสาหกรรมนี้ถ้าอยากอยู่รอด ต้องเพิ่มกำลังการผลิตให้มากที่สุด ตอนนี้ก็ถือว่าทำสำเร็จนะครับ เพราะทิ้งห่างอันดับ 2 ค่อนข้างเยอะ แบรนด์น้ำมันถั่วเหลืองมีแชร์ตลาด 65% ในขณะที่เบอร์ 2 มีแค่ 20% อย่างนี้ก็ถือว่ามี ecomomy of scale สุดๆ ต้นทุนต่ำจากการแชร์ค่าใช้จ่ายผลิต ค่าระวาง ค่าใช้จ่ายคงที่ ค่าขนส่ง ค่าโฆษณา นอกจากนั้นผลิตภัณฑ์ที่เหลือจากการหีบน้ำมันยังเอาไปขายเป็นรายได้หลัก ในขณะที่คู่แข่งอย่างสมาคมอาหารสัตว์อาจจะสามารถนำเข้าถั่วเหลืองได้เอง แต่หีบน้ำมันขายไม่ได้ หรือถ้าได้ต้องขายตลาดโรงงาน มาร์จินน้อยกว่า ดังนั้นโอกาสที่คู่แข่งจะตามทันเป็นไปได้ยากครับ :D

แต่ปัญหาของ TVO คือคาดเดากำไรในระยะสั้นๆได้ยากมาก เหตุผลเพราะเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ ไม่รู้ว่าผู้บริหารไปทำสัญญาซื้อไว้ที่ราคาต่ำหรือราคาสูง ดังนั้นกำไรระหว่างไตรมาสจะผันผวนมาก คนที่รู้ข้อมูลดีที่สุดคือคนที่คุณก็รู้ว่าใคร รายย่อยจะค่อนข้างเสียเปรียบ ในขณะที่หากราคาวัตถุดิบหลักเป็นขาขึ้นยอดขายจะรวมกำไรจากสต็อคไปด้วย แต่เวลาสินค้าลดลง กลับต้องมีการตั้งด้อยค่าแยกออกมา ดังนั้นถ้าราคาวัตถุดิบขาขึ้นเราแทบไม่รู้เลยว่ากำไรมาจากส่วนใด เกิดจากกำไรปกติหรือเกิดจากกำไรสต็อค นอกจากนั้นนโยบายการปันผลเยอะๆ ในขณะที่กิจการขยายตัวทั้งเพิ่มกำลังการผลิตและต้องการเงินทุนหมุนเวียน ทำให้ตัวเลขหนี้สิน/ทุนค่อนข้างสูง ดังนั้นต้องเพิ่มทุนเป็นระยะๆ ผ่านการออกวอร์แรน เข้าใจว่าเป็นรุ่นที่ 2 แล้ว ผมไม่รู้ว่าผู้ถือหุ้นใหญ่ใช้สิทธ์วอร์แรนต์เพื่อรักษาสัดส่วนการถือหุ้นหรือเปล่า แต่ล่าสุดเห็นถือหุ้นไม่เยอะแล้ว อาจจะรับปันผลเพลินไปหน่อยแล้วลืม exercise วอร์แรนต์ และจากนโยบายการปันผลค่อนข้างเยอะนี่เอง ทำให้วอร์แรนต์ซื้อขายกันที่ราคา discount กับราคาหุ้นแม่

ข้อมูลวันที่ 1 กย.ราคาหุ้นแม่ 17 บาท ราคาวอร์แรนต์ tvo-w2 = 6.55 บ. ราคาใช้สิทธิ์ 8.9 บ.อัตราส่วน 1:1 ดังนั้นจะเห็นได้ว่าราคาวอร์แรนต์บวกราคาแปลง ยังมี discount จากราคาหุ้นแม่พอสมควร( (8.9+6.55)-17 ต่างกัน -1.55 บ.) ส่วนต่างคงเป็นเพราะหุ้นสามัญได้ปันผล วอร์แรนต์ไม่ได้ ตลาดคงรับรู้ครับ.. :)
ประเด็นของพี่ทำให้คิดขึ้นมาได้ครับ
ผมขอเพิ่มเติมว่า สามารถคาดเดากำไรได้ครับ
ถ้าหากมีข้อมูลการซื้อขายสินค้าโภคภัณฑ์ที่เป็น ถั่วเหลือง,การถั่วเหลือง บ้างครั้งดูน้ำมันปาล์มประกอบในบ้างเวลาที่น้ำมันปาล์มล้นตลาด
สามตัวนี้ไปด้วยกันทั้งหมดครับ

กากถั่วเหลืองเอาไปทำอาหารสัตว์ เป็นผลพลอยได้จากการนำถั่วเหลืองไปสกัดเอาน้ำมันถั่วเหลือง ถือว่าไม่เสียของครับ

ที่พี่บอกว่ากำไรคาดเดายาก น่าจะปิดไปในส่วนของการคาดเดาราคาต้นทุนครับ แต่ตัวที่น่ากลัวคือ ภาษีนำเข้าของกลุ่มนี้ครับ มีการผันผวนพอๆๆกับราคาถั่วเหลืองในตลาดโลกเลยครับ เพราะบ้างครั้งรัฐก็ลดภาษีเป็น 0% บ้างที่ก็ 5% บ้างที่ก็ 1% มันเป็นปีไปครับ หรือเป็นช่วงๆไป
เพราะประเทศไทยไม่สามารถผลิตถั่วเหลืองให้เพียงพอต่อความต้องการของประเทศได้ แต่ก็ยังสามารถผลิตได้ในระดับหนึ่งในแถวภาคเหนือตอนบน

:)
:)
SEHJU

โพสต์ที่ 1164

พี่โจ ได้ไปแวะฟัง opp day ที่ ตลท. ของหุ้นตัวไหนมารึป่าวครับ

เพราะผมฟังของหุ้นตัวนึง ได้ยินคนถามคำถามเรื่องค่าแรง ผบห.

คล้ายเสียงพี่โจเลยครับ...  ไม่ใช่ก็แล้วไปครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1165

jejaa เขียน:
รบกวนถามคุณลูกอีสานว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1166

[quote="SEHJU"]พี่โจ ได้ไปแวะฟัง opp day ที่ ตลท. ของหุ้นตัวไหนมารึป่าวครับ

เพราะผมฟังของหุ้นตัวนึง ได้ยินคนถามคำถามเรื่องค่าแรง ผบห.

คล้ายเสียงพี่โจเลยครับ...
naris

โพสต์ที่ 1167

[quote="ลูกอิสาน"][quote="SEHJU"]พี่โจ ได้ไปแวะฟัง opp day ที่ ตลท. ของหุ้นตัวไหนมารึป่าวครับ

ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1168

[quote="naris"][quote="ลูกอิสาน"][quote="SEHJU"]พี่โจ ได้ไปแวะฟัง opp day ที่ ตลท. ของหุ้นตัวไหนมารึป่าวครับ

noooon010

โพสต์ที่ 1169

มาทักทายคุณพ่อลูกอ่อนนะครับผม  :D

รูปภาพ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 1170

มาทักทายคุณพ่อลูกอ่อน  ด้วยคนครับ