The good news 4 the life assurance companies(BLA,SCNYL).

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

The good news 4 the life assurance companies(BLA,SCNYL).

โพสต์ที่ 61

[quote="อะไรดีละ"]เป็นความผิดพลาดมากๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

อ่านๆ แล้ว... ไม่มีใครยืนข้างพี่อะไรดีล่ะเลยสักคน

ผมขอเข้าข้างพี่ อะไรดีล่ะ คนนึงละกัน...

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดพี่ อะไรดีล่ะ ทั้งหมดเลยครับ... (พอดีผมเรียนจบเศรษฐศาสตร์มาใบนึง)

ผมว่าผมได้สัมผัสกับพวกคนงาน หรือพนักงานระดับล่างมาพอสมควร แล้วก็รู้ว่าพวกนี้เข้ามีรายได้ยังไง มีหนี้ยังไง ใช้เงินยังไง และคิดยังไง...

ทุกวันนี้... แค่ให้อยู่รอดไปวันๆ ใช้หนี้ที่ค้างๆ อยู่ยังเหนื่อยเลยครับ... จะเอาอะไรกับให้มาออมเพิ่ม

ถึงผ่านกฎหมายมา คนรายได้น้อยก็ไม่มีเงินออมอยู่ดีครับ... คนได้ประโยชน์จริงๆ คือ คนชนชั้นกลางที่พอจะมีความสามารถในการเก็บเงินอยู่บ้าง... แล้วมันก็ไปกัดกิน GDP จริงๆ แหละ

ถ้าจะให้ดี น่าจะออกกฎหมายอะไรบางอย่างเก็บภาษีคนรวยให้มากๆ หน่อย บังคับให้คนรวยใช้เงินเยอะๆ หน่อยจะดีกว่าครับ...

ทุกวันนี้คนรวยไม่ค่อยกล้าใช้เงิน ไม่ค่อยกล้าลงทุน ยิ่งทำให้เงินจมกันเข้าไปใหญ่มั้งครับ...

+1 ให้พี่อะไรดีล่ะ...  :lol:
picatos

โพสต์ที่ 63

[quote="นักดูดาว"][quote="อะไรดีละ"]เป็นความผิดพลาดมากๆ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 64

คนไทยเราทำงาน 40 ปี ตั้งแต่อายุ 20-60 ปี
แต่คนไทยเรามีอายุไปถึง 80 ปีโดยเฉลี่ย นั่นก็คือมีเวลาใช้เงิน 20 ปี

ผมไม่ขอนับ เพื่อนๆนักลงทุนในที่นี้ ที่ร่ำรวยเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ

คำถามคือ คนแก่อายุ 60-80 ปี ที่ท่านรู้จัก ส่วนมากเป็นอย่างไรครับ มีเงินใช้เพียงพอด้วยการเก็บออมของตัวเองหรือเปล่า

ผมคิดว่าควรพิจารณาประเด็นนี้ ก่อนจะพูดถึงการหมุนของเงินช้าหรือเร็ว เพราะนี่คือภาระที่ลูกหลาน และรัฐจะต้องจัดสวัสดิการให้เป็นอย่างมาก หากไม่มีการวางแผนการเงินเพื่อการเกษียณครับ

เห็นพูดถึงญี่ปุ่น ประเทศญี่ปุ่นในขณะที่เรียกว่าเศรษฐกิจไม่ดี แต่คุณภาพชีวิตของประชาชนนั้นถือว่าสูงมากอยู่แล้ว การที่มีเงินออมสูงและค่าของเงินสูง ก็สามารถมาใช้เงินยามเกษียณในต่างประเทศได้อย่างสบายๆครับ

เรื่องของชีวิตคนมีหลายแง่มุม เอาเศรษฐศาสตร์มหภาคเข้ามาคิดอย่างเดียว เห็นจะไม่ถูกต้องนะครับ
picatos

โพสต์ที่ 65

นักดูดาว เขียน:คนไทยเราทำงาน 40 ปี ตั้งแต่อายุ 20-60 ปี
แต่คนไทยเรามีอายุไปถึง 80 ปีโดยเฉลี่ย นั่นก็คือมีเวลาใช้เงิน 20 ปี

ผมไม่ขอนับ เพื่อนๆนักลงทุนในที่นี้ ที่ร่ำรวยเป็นที่เรียบร้อยแล้วนะครับ

คำถามคือ คนแก่อายุ 60-80 ปี ที่ท่านรู้จัก ส่วนมากเป็นอย่างไรครับ มีเงินใช้เพียงพอด้วยการเก็บออมของตัวเองหรือเปล่า

ผมคิดว่าควรพิจารณาประเด็นนี้ ก่อนจะพูดถึงการหมุนของเงินช้าหรือเร็ว เพราะนี่คือภาระที่ลูกหลาน และรัฐจะต้องจัดสวัสดิการให้เป็นอย่างมาก หากไม่มีการวางแผนการเงินเพื่อการเกษียณครับ

เห็นพูดถึงญี่ปุ่น ประเทศญี่ปุ่นในขณะที่เรียกว่าเศรษฐกิจไม่ดี แต่คุณภาพชีวิตของประชาชนนั้นถือว่าสูงมากอยู่แล้ว การที่มีเงินออมสูงและค่าของเงินสูง ก็สามารถมาใช้เงินยามเกษียณในต่างประเทศได้อย่างสบายๆครับ

เรื่องของชีวิตคนมีหลายแง่มุม เอาเศรษฐศาสตร์มหภาคเข้ามาคิดอย่างเดียว เห็นจะไม่ถูกต้องนะครับ
ผมมองว่าประเทศเรา คนที่ได้ประโยชน์จากระบบอำนาจ เศรษฐกิจ สังคม คือ ชนชั้นกลางสูง ไปถึง ชนชั้นสูงครับ...

คนรวยหลายๆ คนได้ประโยชน์จากเงินเดือนขั้นต่ำที่ถูกกดให้อยู่ต่ำๆ แรงงานต่างด้าวจากพวกค้ามนุษย์ รวมไปถึงกระบวนการใต้โต๊ะที่ต่อน้ำเลี้ยงถึงข้าราชการและนักการเมือง...

คนที่เสียผลประโยชน์คือคนส่วนใหญ่ของประเทศ ซึ่งได้แก่ชนชั้นล่าง ไปถึงชนชั้นกลาง

ในมุมมองของผม... ผมไม่คิดว่าชนชั้นล่างจะสามารถเก็บเงินออมได้อย่างแท้จริง เพราะระบบต่างๆ ของไทย กดให้ชนชั้นล่างต้องทนอยู่อย่างอัตขัด ต่ำกว่าระดับคุณภาพชีวิตที่ควรจะได้รับ...

เงินเดือนที่ได้รับ พออยู่ได้... พอจะหาความสุขกับชีวิตได้บ้างเล็กน้อย... ส่วนที่เหลือต้องส่งกลับให้พ่อให้แม่ที่ต่างจังหวัด ให้ครอบครัวได้มีกินอยู่บ้าง ได้ใช้ชีวิตยามชราที่เหลือโดยไม่ต้องลากสังขารที่เสื่อมสภาพตามกาลเวลาลงมาทำไร่ไถนาอีก

หากปีไหนโชคดีได้โบนัส ได้ซองแดง อาจจะถือโอกาสให้รางวัลกับชีวิต ออกรถมอเตอร์ไซค์สักคัน ซึ่งต้องโดนนายทุนหน้าเลือดโขกดอกเบี้ยสองสามร้อยกว่าเปอร์เซ็นต์ต่อปี ผ่อนไปอีก 2 ปี

ผมว่าแรงงานของเรายังใช้ชีวิตอย่างยากลำบากอยู่ครับ... การที่คนๆ นึงจะเริ่มออมได้ เค้าจะต้องมีความมั่นคงในชีวิตระดับหนึ่งก่อนถึงจะเริ่มได้... แต่ ณ จุดนี้ ผมยังไม่เห็นเลยครับ...

พูดถึงรัฐสวัสดิการ... ผมเห็นด้วยครับ... แต่ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรมีค่าใช้จ่าย และผู้ใช้สิทธิไม่จำเป็นต้องเป็นผู้ออมเองครับ... รัฐควรจัดสวัสดิการให้แก่คนไทยที่พิการและชราภาพทุกคนอย่างเท่าเทียมกัน... จะใช้สิทธิหรือไม่ก็ได้

ผมเชื่อว่าคนแก่โดยส่วนใหญ่ เมื่อวัยฉกรรจ์คนเหล่านั้นเป็นกำลังสำคัญในการทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้า ดังนั้นเมื่อแก่ตัวและไม่มีรายได้ อย่างน้อยรัฐก็ควรตอบแทนคนเหล่านี้ให้สามารถใช้ชีิวิตอยู่ได้ ให้มีความสุขตามอัตภาพ

ถ้าเงินไม่พอ ผมเห็นว่าในเมื่อชนชั้นกลางสูง ไปถึง สูง ได้ตักตวงผลประโยชน์จากระบบเศรษฐกิจและสังคมของเราไปแล้วอย่างมากมายขนาดนี้... ควรหาวิธีเก็บภาษีคนรวยให้มากๆ หน่อย... ภาษีมรดก หรือคิดภาษีจากสินทรัพย์ที่มี หากมีสินทรัพย์มากๆ หน่อย... อะไรก็ได้... แล้วเอาเงินเหล่านี้มาอุดหนุนทำเป็นรัฐสวัสดิการอย่างทั่วถึง
picatos

โพสต์ที่ 66

แต่สิ่งที่พูดคนไม่เกิดขึ้นหรอกครับ...

ยังไงอำนาจก็ยังอยู่ในมือของชนชั้นกลางสูง - สูง...

หากจะเกิดการเปลี่ยนแปลงคงต้องให้ลัทธิสังคมนิยมกลับขึ้นมายิ่งใหญ่อีกครั้ง...
นักดูดาว

โพสต์ที่ 67

picatos เขียน:
ในมุมมองของผม... ผมไม่คิดว่าชนชั้นล่างจะสามารถเก็บเงินออมได้อย่างแท้จริง เพราะระบบต่างๆ ของไทย กดให้ชนชั้นล่างต้องทนอยู่อย่างอัตขัด ต่ำกว่าระดับคุณภาพชีวิตที่ควรจะได้รับ...
เท่าที่ผมประสบมาด้วยตัวเอง ชนชั้นล่างสุดนั้นไม่สามารถเก็บออมได้ เนื่องจากรายได้ต่ำ แต่ถ้ามีรายได้สูงขึ้น กลุ่มนี้จะมีเปอร์เซนต์การเก็บออมที่สูงทีเดียวครับ เพราะมีฐานค่าใช้จ่ายต่ำอยู่แล้ว ปัญหาคือกลุ่มนี้ไม่มีวิธีการออมที่เป็นระบบดีพอ ทำให้เสียเงินไปกับเรื่องไม่ควรจะเสียได้ง่ายๆ

จะเห็นได้จากธุรกิจหลายอย่างที่หาเงินกับชนชั้นล่าง อย่างเช่นเหล้าขาว เครื่องดื่มชูกำลัง หวยใต้ดิน ฯลฯ พวกนี้มีเม็ดเงินมหาศาลเลยนะครับ ประเด็นของผมคือหากสามารถมีระบบการออมที่ดี ผลตอบแทนพอใช้ได้ มาดึงดูดเงินที่จะเสียไปแบบนี้ให้กลับเข้ามาเป็นประโยชน์กับตนเองจะดีกว่ามาก
newbie_12

โพสต์ที่ 68

[quote="picatos"]อ่านๆ แล้ว... ไม่มีใครยืนข้างพี่อะไรดีล่ะเลยสักคน

ผมขอเข้าข้างพี่ อะไรดีล่ะ คนนึงละกัน...

ผมเห็นด้วยกับแนวคิดพี่ อะไรดีล่ะ ทั้งหมดเลยครับ... (พอดีผมเรียนจบเศรษฐศาสตร์มาใบนึง)

ผมว่าผมได้สัมผัสกับพวกคนงาน หรือพนักงานระดับล่างมาพอสมควร แล้วก็รู้ว่าพวกนี้เข้ามีรายได้ยังไง มีหนี้ยังไง ใช้เงินยังไง และคิดยังไง...

ทุกวันนี้... แค่ให้อยู่รอดไปวันๆ ใช้หนี้ที่ค้างๆ อยู่ยังเหนื่อยเลยครับ... จะเอาอะไรกับให้มาออมเพิ่ม

ถึงผ่านกฎหมายมา คนรายได้น้อยก็ไม่มีเงินออมอยู่ดีครับ... คนได้ประโยชน์จริงๆ คือ คนชนชั้นกลางที่พอจะมีความสามารถในการเก็บเงินอยู่บ้าง... แล้วมันก็ไปกัดกิน GDP จริงๆ แหละ

ถ้าจะให้ดี น่าจะออกกฎหมายอะไรบางอย่างเก็บภาษีคนรวยให้มากๆ หน่อย บังคับให้คนรวยใช้เงินเยอะๆ หน่อยจะดีกว่าครับ...

ทุกวันนี้คนรวยไม่ค่อยกล้าใช้เงิน ไม่ค่อยกล้าลงทุน ยิ่งทำให้เงินจมกันเข้าไปใหญ่มั้งครับ...

+1 ให้พี่อะไรดีล่ะ...
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ccc111

โพสต์ที่ 69

เห็นด้วยกับ คุณ picatos ครับ :D
i_sarut

โพสต์ที่ 70

ถ้าเงินไม่พอ ผมเห็นว่าในเมื่อชนชั้นกลางสูง ไปถึง สูง ได้ตักตวงผลประโยชน์จากระบบเศรษฐกิจและสังคมของเราไปแล้วอย่างมากมายขนาดนี้... ควรหาวิธีเก็บภาษีคนรวยให้มากๆ หน่อย... ภาษีมรดก หรือคิดภาษีจากสินทรัพย์ที่มี หากมีสินทรัพย์มากๆ หน่อย... อะไรก็ได้... แล้วเอาเงินเหล่านี้มาอุดหนุนทำเป็นรัฐสวัสดิการอย่างทั่วถึง
ข้อนี้เห็นด้วยมากครับ เพราะประเทศที่สวัสดิการดีๆ ก็เก็บภาษีสูงมาก แต่เกรงว่า ระบบแบบประเทศไทยหากเก็บภาษีไปมากๆอาจจะใช้ประโยชน์สูงสุดไม่ได้ครับ  :(  พื้นฐานต่างกัน

พี่ picatos อธิบายละเอียดดีครับ

ผมอยากให้ พี่อะไรดีละ อธิบายแนวคิดของพี่ละเอียดๆแบบนี้น่ะครับ จะได้เข้าใจกันมากขึ้น  :lol:

เรื่อง กอช ผมมองเป็นประเด็นอย่างนี้ครับ

- ตั้งเพื่อให้แรงงานนอกระบบมีเงินบำนาญหลังเกษียณ เพื่อไม่ให้เป็นภาระมากต่อรัฐบาลและลูกหลานในอนาคต และสังคมไทยก็เข้าสู่ยุคชราเข้ามาเรื่อยๆ หากไม่รีบๆทำแล้วอาจจะมีปัญหาได้น่ะครับ

- ไม่ได้บังคับออม ประเด็นนี้คือ คนที่รายได้ไม่พอออม อาจจะไม่ได้ประโยชน์ครับ แต่อย่าลืมว่ายังมีอีกหลายล้านคนที่สามารถออมเข้ากองทุนนี้ได้ เพราะไม่ใช่ทั้ง 24  ล้านคนที่ออมไม่ไหวนี่ครับ

ส่วนเรื่องผู้มีรายได้น้อยนั้น ก็เป็นปัญหาที่ต้องแก้ไขครับ ต้องเพิ่มรายได้ขั้นต่ำต่อหัวให้ได้

ผมเลยมองว่ามันเป็นคนละประเด็นกับ กอช ครับ

- กัดกิน GDP ในระยะสั้น อันนี้ก็จริงครับ แต่ผมเห็นว่ากองทุนนี้ระยะหวังผลมันยาวครับ และจุดประสงค์คือให้แรงงานนอกระบบมีสวัสดิการบ้าง ไม่ได้หวังเพื่อการเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจ

- หากไม่ให้ออมเองเลย ให้รัฐจัดให้หมด ก็ต้องไปโขกภาษีเพิ่ม ก็อาจจะไปลด C ได้อีกต่อนึงน่ะครับ แล้วพอเก็บภาษีเพิ่มไป ระบบการเมืองแบบประเทศไทยเราจะใช้เงินเพื่อประชาชนได้ประโยชน์สูงสุดรึเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ผมเลยเห็นด้วยกับแนวคิด กอช. น่ะครับ  :wink:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
austin_bd

โพสต์ที่ 71

ขอเป็นแค่ผู้ชมคับ

แต่รู้สึกจะวกวนดีนะคับ เล่นเอางง เลยทีเดียว
i_sarut

โพสต์ที่ 72

ผมว่ากะทู้นี้มัน งงๆ เพราะมันแยกเป็นหลายประเด็นเกินไปน่ะครับ  :lol:

อีกประเด็นก็คือ เรื่อง GDP กับ กอช

หากเรามองว่ารัฐบาลคิดกองทุน กอช นี้มาแล้วทำให้ GDP ลด

ผมว่ามันเป็นการมองในด้านเดียวครับ ที่พอเพิ่ม S , GDP ก็ลดลง ตามสูตร

เพราะไม่ใช่ว่าพอตั้ง กอช มา แล้วรัฐบาลจะไม่มีนโยบายอื่นๆเลยที่จะมาเพิ่ม GDP ของประเทศ เพื่อการเจริญเติบโตต่อไปในอนาคต

แต่ถ้าดันตั้ง กอช อย่างเดียว แล้วไม่ทำนโยบายอย่างอื่นเลย อันนี้ก็คงไม่เห็นด้วยครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
siwaman

โพสต์ที่ 73

ผมชอบพี่ picatos จังเลยยยยย
"รัฐสวัสดิการควรเป็นสิทธิ"
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 74

ผมอ่านของพี่ "อ่ะไรดีล่ะ" เข้าใจแฮะ

แล้วก็คิดเหมือนกับพี่ picatos เปี๊ยบเลย

ประเด็นก็คือผมเข้าใจว่าพี่ "อ่ะไรดีล่ะ" ไม่ได้บอกว่าการออม "ไม่ดี"
และไม่ได้บอกว่าแนวคิดของ กอช "ไม่ถูกต้อง" อย่างที่หลาย ๆ คนแย้งมา มันหลงประเด็นไปแล้วครับ

ประเด็นคือ "ช่วงเวลานี้" มันเป็นช่วงเวลาที่ "เหมาะสม" หรือไม่ที่จะเริ่มการออม

เำพราะในขณะที่เศรษฐกิจยังมีความเสี่ยงสูงแบบนี้ คนส่วนใหญ่ที่เป็นรากหญ้าไม่เข้าร่วมแน่
เพราะให้เลือกระหว่าง "อดตายตอนนี้แล้วมีเงินใช้ตอนแก่" ซึ่งไม่รู้จะรอดรึเปล่า
กับ "เอาวันนี้รอดตายก่อนวันหน้ายังอาจเจอโอกาสใหม่ได้"
คุณว่าเขาจะเลือกอันไหน

และจะกลายเป็นคนกลุ่มคนที่มีเงินแต่อยู่นอกระบบ เช่นพ่อค้าแม่ค้าที่กิจการดี จะเป็นกลุ่มที่เข้าร่วม
และแน่นอนเมื่ออมเข้ามาการใช้จ่ายจะลดลงหรือดึงเงินฝากประจำจากธนาคารออกมาร่วมกองทุน
ซึ่งในมุมมองของเค้าเค้าได้กำไรทันทีจากเงินสมทบ

ธนาคารก็จะมีเงินลดลงปล่อยกู้ได้น้อยลงไปอีก

ผมไม่รู้หรอกครับว่า paradox อะำไรนั่นเป็นยังไง แต่มองภาพรวมแล้วมันแย่กว่าเดิมแน่ ๆ

แต่ถ้าเริ่มโครงการตอนที่เศรษฐกิจอยู่ในภาวะที่ปกติ การจ้างงานแน่นอนและขยายตัว
จะมีประโยชน์มาก ๆ ครับ
picatos

โพสต์ที่ 75

siwaman เขียน:ผมชอบพี่ picatos จังเลยยยยย
"รัฐสวัสดิการควรเป็นสิทธิ"
อ่านแล้วขนลุก...

ผมแต่งงานแล้วนะคร๊าบ...บ  :?
i_sarut

โพสต์ที่ 76

สงสัยผมจะหลงประเด็นสินะครับ  :oops:

ผมว่าผมโพสเยอะไป

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ทำกะทู้รก

แต่ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่แลกเปลี่ยนความเห็นนะครับ เพราะกะทู้นี้ผมเลยได้ค้นหาข้อมูล ได้ความรู้ใหม่เยอะเลยครับ

สิ่งหนึ่งที่ผมชอบในเศรษฐศาสตร์ก็คือ ความยืดหยุ่น

ไม่มีอะไรที่มันจะตายตัว หรือตามหลักการแน่นอน

ปัญหาแต่ละอย่างมองได้หลายมุม ช่วยมองกันหลายๆคนก็จะได้ทางแก้ที่ดีมากขึ้นครับ  :wink:

bossaway

โพสต์ที่ 77

ข่าวดีหรือข่าวร้ายครับ 55
david

โพสต์ที่ 78

BLA will b listed in SET on 25/9/09. I expect it will b traded @ above 16 baht per share,so it will b a god catalyst 4 SCNYL's price,BUY SCNYL.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
david

โพสต์ที่ 79

david เขียน:BLA will b listed in SET on 25/9/09. I expect it will b traded @ above 16 baht per share,so it will b a god catalyst 4 SCNYL's price,BUY SCNYL.
If my forecast is right,SCNYL should b traded @3xx level,though.its fundamental says that 4xx level is the suitable price,only if SCNYL will b a non-illiquid stock.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 80

ทำไมหุ้นตัวนี้ P/BV สูงมากๆ  ถึงระดับเกือบ 5 เท่า
มันเหตุผลอะไรในการคำนวณ BV ของ หุ้นประกันชีวิตไหมครับ

เพราะผมคิดอยู่เสมอว่า หุ้นประกันภัยนั้น ระดับราคาที่เหมาะสม
น่าจะมี discount เล็กน้อยจาก BV  ราวๆ 10%
หรือ P/BV ที่เหมาะสมน่าจะราวๆ 0.9 เท่า...ทำไมมันต่างจากประกันชีวิตจังเลยละครับ ??

:)
redvdox

โพสต์ที่ 81

[quote="อะไรดีละ"]ทำไมหุ้นตัวนี้ P/BV สูงมากๆ
david

โพสต์ที่ 82

[quote="อะไรดีละ"]ทำไมหุ้นตัวนี้ P/BV สูงมากๆ
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 83

กำไรดีมากๆ .... เห็นกำไรแล้ว  รู้สึกไม่อยากทำประกันชีวิตเลย
กรมธรรม์พวกนี้  ไปสร้างกำไรให้บ.พวกนี้มหาศาลเลยแฮะ  

ไม่เห็นเหมือนบ.ประกันชีวิตที่ญี่ปุ่นเลย  ทำไมขาดทุนกันจนเจ๊งได้หนอ
:roll:
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 84

แล้วทำไม บ.ประกันชีวิต  ถึงมีหนี้สินต่อทุน  สูงกว่า 10 เท่าตัวอย่างสบายๆ  
สร้าง leverage ขนาดนี้เอง....ถึง ROE สูงได้ปานนี้

ความเสี่ยง คือ...หากมีเหตุการณ์ไม่คาดฝัน  
เกิดการตายอย่างเร็วจากภัยธรรมชาติ
กับคนไทยราว 2-3% ของประชากรทั้งหมด
ก็มีหวังบ.อาจยืนไม่ได้เหมือนกัน...นะครับ  
woody

โพสต์ที่ 85

[quote="อะไรดีละ"]แล้วทำไม บ.ประกันชีวิต
Impossible is Nothing
il genio

โพสต์ที่ 86

david เขียน: If my forecast is right,SCNYL should b traded @3xx level,though.its fundamental says that 4xx level is the suitable price,only if SCNYL will b a non-illiquid stock.
David krub. You come up with your forecast on appropriate price of SCNYL based on what basis?

Based on my understanding, the appropriate pricing of a life insurance should take into account the Embedded Value of the company. I am not sure whether such information is published.
Things don't just happen. They happen just.
woody

โพสต์ที่ 87

il genio เขียน: David krub. You come up with your forecast on appropriate price of SCNYL based on what basis?

Based on my understanding, the appropriate pricing of a life insurance should take into account the Embedded Value of the company. I am not sure whether such information is published.
Regarding P' il genio's question, I'd like to share my observation as follows.

Prior to this I had a chance to read many research paper that covers BLA. Of course, different analysts have different valuation method i.e. P/E P/BV. However, what attracts my interest most is the one from ASP. The analyst employs the method called "Appraised value", which factors in the embedded value as P' il genio mentioned above. As a result, the analyst values BLA at 18.88 Baht/share. Given the same method, SCNYL is valued at 449.25 Baht/share.
miracle

โพสต์ที่ 88

woody เขียน:
Regarding P' il genio's question, I'd like to share my observation as follows.

Prior to this I had a chance to read many research paper that covers BLA. Of course, different analysts have different valuation method i.e. P/E P/BV. However, what attracts my interest most is the one from ASP. The analyst employs the method called "Appraised value", which factors in the embedded value as P' il genio mentioned above. As a result, the analyst values BLA at 18.88 Baht/share. Given the same method, SCNYL is valued at 449.25 Baht/share.

i have some questions for this issue.
Why some broker will write SCNYL report to compare BLA ?
I have read BLA report to know about SCNYL behavior or does not ?
if you have the answers for that questions,please show that .
อะไรดีละ

โพสต์ที่ 89

ผมว่านะ  SCNYL  ลงทุนในหุ้น แค่ 59 ล้านแทนที่จะสูงกว่า 3 พันล้าน
ตามขนาดของสินทรัพย์ลงทุน...
ถือได้ว่า  เป็นการลงทุนที่ทำลาย wealth ของผู้ถือหุ้นในระยะยาวครับ  

woody

โพสต์ที่ 90

miracle เขียน:
i have some questions for this issue.
Why some broker will write SCNYL report to compare BLA ?
I have read BLA report to know about SCNYL behavior or does not ?
if you have the answers for that questions,please show that .
Sorry if there's any confusion arising from my post above. What I mean is that ASP writes a research paper on BLA not SCNYL. Nevertheless, in the valuation part, ASP uses SCNYL as a benchmark kub. But also be cautious when reading it since there's a slight mistake in the calculation of SCNYL value in that paper on page 14.