คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
baby-investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4051

กล้วยไม้ขาว เขียน: ลองลบออกสัก 30 ครับ
ผมลองเขียนให้อยู่ในรูปสมการนะครับ เผื่อดูง่ายขึ้น
(หน้าที่ต้องการเปิด - 1) x 30 = ตัวเลขที่ต้องใส่ลงหลัง&start
เช่น ถ้าต้องการเปิดหน้า 13 เราก็ใส่ตัวเลขลงในสมการดังนี้ (13-1)x30=360 จากนั้นเราก็เอา 360 ไปใส่หลัง &start ครับ
ปล. ตามดูกระทู้นี้มานานพอสมควรแล้วครับ หลักการนี้ผมคิดว่าจะมีประโยชน์กับหลายๆคนมากๆครับในการตามอ่าน
i_sarut

โพสต์ที่ 4052

VIB007 เขียน:หลังๆผมก็เลิกอ่าน Research ของพวกโบรกไปด้วย
ลองกลับไปดูที่เขาวิเคราะห์พี่เทพซิครับ
ไม่ว่าโบรกไทยโบรกฝรั่ง
ตอนปลายปีที่แล้วตลาดตกๆ
ให้ราคา 80-90 บาท
พอตลาดฟื้นขึ้นมา
ไม่ถึงปีปรับราคาเป็น 180-190 บาท

พวกโบรกนี่มองไม่เกินไตรมาศจริงๆ
ให้ตายเถอะ..โรบิน
ผมว่าเป็นแทบทุกตัวเลยนะครับ มูลค่าหุ้นนี่เปลี่ยนกันเร็วจริงๆ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
noooon010

โพสต์ที่ 4053

พี่วิบูลย์สวัสดีครับผม :D

รบกวนเรียนสอบถามพี่วิบูลย์เรื่องหนังสือ value way ครับ
ไม่ทราบว่าพี่กับพี่มนมีโครงการจะตีพิมพ์ หนังสือ value way (เล่ม 3) บ้างไหมครับ(จะตั้งตารอนะครับ :8) )

ขอบคุณครับพี่ครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4054

[quote="noooon010"]พี่วิบูลย์สวัสดีครับผม :D

รบกวนเรียนสอบถามพี่วิบูลย์เรื่องหนังสือ value way ครับ
ไม่ทราบว่าพี่กับพี่มนมีโครงการจะตีพิมพ์ หนังสือ value way (เล่ม 3) บ้างไหมครับ(จะตั้งตารอนะครับ :8) )
kewin

โพสต์ที่ 4055

1.คุณวิบูลย์คิดว่าหุ้นในเครือ ptt ที่ควบรวมกันทำให้พื้นฐานหุ้นเปลี่ยนได้มากน้อยแค่ไหน เพราะว่าเห็นเล่นข่าวนี้แล้วหุ้นขึ้นมากันตั้งเยอะ
2.ทุกวันนี้การรวมกันของ atc กับ rrc เกิด synergy หรือยังครับ ถ้าเกิดมากไหมครับ
noooon010

โพสต์ที่ 4056

VIB007 เขียน:
จำได้ว่าเคยรวบรวมเล่มสามไว้แล้ว
แต่ยังไม่ได้พิมพ์
จะลองสอบถามสำนักพิมพ์ดูครับ
คิดว่าคุณมนตรีคงไม่ได้สนใจตามมาก
เพราะรายได้ค่าพิมพ์มันน้อยกว่ารายได้จากลงทุนเยอะ
หนังสือแบบนี้ขายได้ไม่กี่พันเล่มเอง

คงทำกันเป็นวิทยาทานมากกว่านะ
ขอบคุณครับพี่ครับ  :D

ผมว่าสิ่งที่ได้คือความสุขใจในการให้ความรู้และประสบการณ์ต่อนักลงทุนคนอื่นๆครับ

ถ้าหนังสืออกเมื่อไหร่ ผมจะเหมามา 30 เล่มนะครับ (ซื้อแจกคนที่ทำงานครับ)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 4057

:oops:  ยังเขียนไม่จบเลย กดปุ่มเร็วไป(ดีนะที่ไม่ได้กดปุ่มซื้อขายหุ้น :lol: )

ที่ทำงานของผมมีคนเล่นหุ้นเยอะครับ
ส่วนใหญ่ไปในแนวทาง เก็งข่าว / ตามข่าว มากกว่า

เค้าบอกกันว่า หนังสือมีปริมาณมาก
ไม่ทราบว่าเล่มไหนดี

ผมเลยคิดว่า หนังสือ value way , หนังสือของ ดร.นิเวศน์ กับ หนังสือของ
พี่โจ๊ก น่าจะเหมาะครับ

ปกติพี่วิบูลย์มีความเห็นเรื่องการซื้อบ้านอย่างไรครับ
พี่แบ่งเงินดาวน์บ้าน หรือซื้อเงินสดทีเดียวครับ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ พี่วิบูลย์รักษาสุขภาพนะครับ

VIB007

โพสต์ที่ 4058

noooon010 เขียน::

ที่ทำงานของผมมีคนเล่นหุ้นเยอะครับ
ส่วนใหญ่ไปในแนวทาง เก็งข่าว / ตามข่าว มากกว่า

เค้าบอกกันว่า หนังสือมีปริมาณมาก
ไม่ทราบว่าเล่มไหนดี

ผมเลยคิดว่า หนังสือ value way , หนังสือของ ดร.นิเวศน์ กับ หนังสือของ
พี่โจ๊ก น่าจะเหมาะครับ
คนเล่นหุ้นส่วนใหญ่ไม่ค่อยอ่านหนังสือ
หนุงสือของท่านดร.ที่คุยกันก็ขายได้ไม่มาก
ขายได้เป็นหมื่นเล่มนี่ ต้องฉลองแล้ว
อย่าคิดถึงยอดขายเป็นแสนเหมือนหนังสือขายดีอื่นๆ

ส่วนของผมกับคุณมน
ยอดพันเท่านั้นเอง....เศร้า
noooon010 เขียน::ปกติพี่วิบูลย์มีความเห็นเรื่องการซื้อบ้านอย่างไรครับ
พี่แบ่งเงินดาวน์บ้าน หรือซื้อเงินสดทีเดียวครับ

ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ พี่วิบูลย์รักษาสุขภาพนะครับ
ขอบคุณครับ
เรื่องซื้อบ้าน
ถ้ารอซื้อเงินสด บ้านราคาสามล้านอาจกลายเป็นห้าล้าน
ยกเว้นจะหาเงินได้สามล้านในหนึ่งปี
ถ้าหาได้ขนาดนั้นก็คงอยากซื้อบ้าน 20 ล้านมากกว่า
ถ้าซื้อบ้านยี่สิบล้านด้วยเงินสดก็ต้องเก็บเงินอีก 7 ปี
ราคาบ้านก็กลายเป็น 30 ล้านแล้ว

ผมว่าการซื้อบ้านเงินสดอาจไม่ใช่วิธีการที่ดีนัก
แต่การผ่อนบ้านมากเกินไปก็ไม่ใช่สิ่งที่ดี
ควรซื้อบ้านเมื่อพร้อม
ค่าผ่อนบ้านไม่ควรเกิน 20-30% ของเงินเดือนที่ได้แต่ละเดือนของครอบครัว

สมมุติครอบครัวหนึ่งสามีภรรยามีรายได้รวมกันหนึ่งแสนบาท
ค่าผ่อนบ้านไม่ควรเกิน 30,000 บาท
นั่นคือซื้อบ้านไม่เกิน 3,000,000 บาท
ถ้าคิดดอกเบี้ยตามปกติ

การซื้อบ้านต้องมองยาวๆ
อย่าซื้อบ้านที่ทำให้ภาวะการผ่อนมากเกินไป
ให้ซื้อบ้านใน"ทำเล"ที่ดีที่สุดในราคาที่จ่ายไหว

ผมเองสร้างบ้านเมื่อกว่าแปดปีที่แล้ว
ลงทุนซื้อที่สร้างบ้านหมดตัว
แถมมีหนี้อีกหลายล้าน
กว่าจะเก็บเงินมาลงทุนใหม่ได้
ใช้เวลาหลายปีเลยทีเดียว

แล้วเจ้าบ้านก็ต้องซ่อมกันทุกปี
นี่ท่อประปาแตกอีกแล้ว
น้ำไม่ไหลทั้งวัน..เซ็งเป็ด

อย่าเอาเงินทั้งหมดมาลงในบ้านเลยครับ
แบ่งเอามาลงทุนอย่างอื่นบ้างดีกว่า
ส่วนใหญ่ที่เห็น ซื้อบ้านสร้างบ้านทีไร หมดตัวทุกที

โชคดีครับ
Chitaro

โพสต์ที่ 4059

ไม่ทราบว่าข้อมูลที่พี่เขียนในคอลัมน์วันที่ 14 นี่พี่หาข้อมูลจากที่ไหนครับ
แบบว่าอยากอ่านเพิ่มเติมครับ
centrady
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4060

รบกวนหน่อยนะครับ สงสัยว่าหนังสือของคุณ วิบูลย์ ขายที่ไหนครับ ผมหาไม่เจอ ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ   ขอบคุณครับ
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
VIB007

โพสต์ที่ 4061

[quote="centrady"]รบกวนหน่อยนะครับ สงสัยว่าหนังสือของคุณ วิบูลย์ ขายที่ไหนครับ ผมหาไม่เจอ ใครทราบช่วยแนะนำหน่อยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4062

kewin เขียน:1.คุณวิบูลย์คิดว่าหุ้นในเครือ ptt ที่ควบรวมกันทำให้พื้นฐานหุ้นเปลี่ยนได้มากน้อยแค่ไหน เพราะว่าเห็นเล่นข่าวนี้แล้วหุ้นขึ้นมากันตั้งเยอะ
เปลี่ยนมากหรือเปล่า
คงต้องดูเป็นรายๆไป

อย่างถ้าจับ TOP กับ PTTAR
ได้ประโยชน์แน่เพราะทำของขายแข่งกันอยู่
เปลี่ยนคู่แข่งเป็นคู่ค้าหรือรวมเป็นบริษัทเดียวกันนี่ดีแน่

ถ้ารวม IRPC กับ PTTCH ก็มีดีในส่วนเม็ดพลาสติก
ที่ต่างคนต่างผลิต

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่าราคาหุ้นมันมาไกลกว่าพื้นฐานที่จะเปลี่ยนเยอะครับ

เล่นกันหนัก

ส่วนคนที่เป็น"ตาอยู่"ก็คือ ปตท
ยังไงก็ได้ประโยชน์ไปเต็มๆ
ไม่ว่าจะออกหัวออกก้อย
เพราะถือหุ้นใหญ่ในทุกบริษัท
บริษัทลูกบางบริษัทจะเสียประโยชน์ไปบ้าง
แต่รวมๆบวก บริษัทแม่ก็รับไป
kewin เขียน:2.ทุกวันนี้การรวมกันของ atc กับ rrc เกิด synergy หรือยังครับ ถ้าเกิดมากไหมครับ
แต่ก่อน ATC รับของจาก RRC ไปผลิต
พอรวมกันแล้วเป็น PTTAR
สมมุติว่าต้นทุนการผลิตและจำนวนคนไม่ได้ลด
อย่างน้อยที่สุดก็ไม่ต้องเสียภาษีที่เกิดจากรายการขายระหว่างกัน
เช่น ภาษ๊หัก ณ ที่จ่าย เป็นต้น
ก็มีประโยชน์ได้ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4063

Chitaro เขียน:ไม่ทราบว่าข้อมูลที่พี่เขียนในคอลัมน์วันที่ 14 นี่พี่หาข้อมูลจากที่ไหนครับ
แบบว่าอยากอ่านเพิ่มเติมครับ

คงเรื่องเกี่ยวกับสัมภาษณ์บัฟเฟตใช่ไหมครับ
น่าจะเป็นลิงค์นี้

http://dealbook.blogs.nytimes.com/2009/ ... questions/
Jimmy

โพสต์ที่ 4064

VIB007 เขียน: จำได้ว่าเคยรวบรวมเล่มสามไว้แล้ว
แต่ยังไม่ได้พิมพ์
รอเล่มสามด้วยคนครับพี่วิบูลย์ :D  :D  :D  :D
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
i_sarut

โพสต์ที่ 4065

พี่วิบูลย์คิดว่าเครื่องอ่าน e-book จะมาแทนหนังสือธรรมดาแบบตอนนี้ได้มั๊ยครับ ผมอ่านบทความมาตอนนี้ amazon กำลังเร่งโปรโมตเรื่อยๆเลยครับ

รูปภาพ
Kindle DX ถูกออกแบบมาให้เหมาะสมสำหรับการอ่านหนังสือพิมพ์หรือตำราเรียนโดยเฉพาะ แม้จะมีความสามารถอันน่าประทับใจด้วยสามารถดาวน์โหลดหนังสือ e-book เล่มใดก็ได้ ภายในเวลาเพียงไม่ถึง 1 นาที จากจำนวน e-book ทั้งหมด 285,000 เล่มที่เสนอ ขายอยู่บน Amazon.com
การที่เจ้าของ Kindle ยอมควักกระเป๋าซื้อข่าวประจำวัน ทำให้ Jeff Bezosประจักษ์ชัดว่า ธุรกิจที่เขากำลังเล่นคือการขายเนื้อหาหรือข่าว ไม่ใช่กระดาษ Bezos กล่าวอย่างมั่นใจว่า ยากที่จะเชื่อว่า ในอีก 10 ปีต่อจากนี้หรือกว่านั้น คนจะยังอ่านข่าวจากหนังสือพิมพ์ที่เป็นกระดาษ แล้ว Amazon จะได้ประโยชน์อะไรจากการเร่งรีบปฏิวัติหนังสือกระดาษให้กลายเป็นหนังสือดิจิตอล Bezos บอกว่า นี่คือโอกาสที่แท้จริงในการปฏิวัติโครงสร้าง ต้นทุนของการพิมพ์และจัดจำหน่ายหนังสือ
- ถ้าไม่ได้เพราะเหตุใดครับ

- ถ้าได้คิดว่าจะใช้ระยะเวลาประมาณกี่ปีหรือกี่สิบปีครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ซากคน

โพสต์ที่ 4066

โดยส่วนตัว ยังคงชอบอ่านหนังสือจากสิ่งพิมพ์มากกว่าจากหน้าจอ  
รู้สึกแสบตาที่ต้องดูตัวหนังสือ จากหน้าจอเป็นเวลานานๆ  

เท่าที่สังเกตตัวเอง  ระยะหลังๆ ขาดสมาธิง่ายๆ เพราะพฤติกรรมที่อยู่กับหน้าจอบ่อยๆ  จะทนอ่านเนื้อหาในหน้าจอไม่ได้นาน  มือไม้อยู่ไม่สุข คลิกไปหน้าโน่นหน้านี้ที  อ่านแปบเดียว  จะคลิกไปหาภาพสวยๆทุกที  

แต่อาการเหล่านี้ กลับไม่เป็น เวลาอยู่กับสิ่งพิมพ์  จะอ่านได้เรื่อยๆ และก็สงบกว่า

มีเรื่องพูดแค่นี้ครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 4067

สำหรับผม  

อ่านจากหนังสือกระดาษดีกว่าครับ พลิกไปมาได้ง่าย

ทำ ไฮไลท์  มาร์คจุด   ได้ง่ายดี  

อีกอย่าง เหมือนพี่ voldtrest  ด้วยครับ  คือ  ทำให้มีสมาธิมากกว่า :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
vilage

โพสต์ที่ 4068

ผมใช้ kindle 2 อยู่ ผมว่าจอ e-ink มันให้ feeling ใกล้เคียงกับอ่านจากหนังสือจริงครับ อ่านนานๆเล้วสบายตากว่าจอคอมเยอะ

อันนี้เป็นเครื่องผมเอ็ง :D
[img]http://image.ohozaa.com/iz/img_0432.jpg[/img][/quote]
vilage

โพสต์ที่ 4069

ใส่รูปไม่เป็น
คุณ i_sarut ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4070

vilage เขียน: ใส่รูปไม่เป็น
คุณ i_sarut ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ลองดูใหม่ครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Chitaro

โพสต์ที่ 4071

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4072

i_sarut เขียน:พี่วิบูลย์คิดว่าเครื่องอ่าน e-book จะมาแทนหนังสือธรรมดาแบบตอนนี้ได้มั๊ยครับ ผมอ่านบทความมาตอนนี้ amazon กำลังเร่งโปรโมตเรื่อยๆเลยครับ

รูปภาพ
- ถ้าไม่ได้เพราะเหตุใดครับ

- ถ้าได้คิดว่าจะใช้ระยะเวลาประมาณกี่ปีหรือกี่สิบปีครับ
ผมว่าอเมซอนคงมองเห็นเทรนด์ในโลกสิ่งพิมพ์
อย่างตอนนี้หนังสือพิมพ์รายวันในอเมริกาก็กำลังเจ๊งลงทุกวัน
คนไม่อ่านหนังสือพิมพ์ในกระดาษแล้ว
แต่ค้นหาอ่านเอาจากในเนต

ปัจจุบันเมืองไทยหลายคนที่ผมรู้จัก
โดยเฉพาะพวกเด็กรุ่นใหม่และคนที่สนใจไอที
ไม่อ่านหนังสือพิมพ์กระดาษแล้ว
แต่อ่านจากเนตแทน

มันเป็นเทรนนะ
เหมือนซีดีตอนนี้ก็ขายไม่ออก
เพราะคนโหลดเพลงหมด
ทั้งถูกกฏหมายและโหลดฟรีตามเวป

คินเดี้ลก็เช่นเดียวกัน
มันเป็นเทรน

ผมว่าในอนาคตมันมาแน่
แต่ในระยะยสั้นยังคงแทนหนังสือกระดาษไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์
ในระยะสิบปี (2019) มันอาจจะแทนได้สัก 10-20%

ทำไม
ผมเดาเอาว่า
หนึ่ง เครื่องยังแพง
สอง เทคโนโลยี่ต้องสามจีไวไฟถึงจะเวิร์ค
สาม ขอยืมไม่ได้...ของใครของมัน อิ

ผมว่าเวิร์คสำหรับกลุ่มลูกค้าดังนี้
คนรุ่นใหม่สายตาดี
อินเทรนด์
ไม่ชอบเก็บหนังสือ..คนโมบายย้ายบ้านบ่อยๆ
ชอบหาหนังสือหายาก
ไม่ชอบรอให้หนังสือมาส่งทางไปรณีย์

แต่กับกลุ่มลูกค้ารุ่นเก่าคงไม่ใช่
ทุกวันนี้ที่ยังชอบอ่านหนังสือพิพม์อยู่
ไม่ชอบอ่านจากเนต
ชอบอ่านหนังสือบนกระดาษมากกว่า

ในระยะยี่สิบปี (2029) มันอาจจะแทนได้สัก 30-50%
คงไม่ทั้งหมด

ทั้งหมดนี้เดาล้วนๆ

คนที่มาแรงกว่าน่าจะเป็นกูเกิ้ลนะครับ
กูเกิ้ลกำลังสแกนหนังสือที่หมดลิขสิทธิ์
และนำมาเสนอให้โหลดผ่านเวป
อันนี้ไม่ต้องลงทุนซื้อHardware
ก็หาหนังสือหายากได้เช่นกัน

ต่อไปกูเกิ้ลก็ให้โหลดหนังสือผ่านเวป
แข่งกับอเมซอน
ไมต้องลงทุนซื้อเครื่องอ่านน่าจะเวิร์คกว่านะ ผมว่า

อเมซอนกำลังมีผัญหากับสำนักพิมพ์
เพราะคิดราคา 9.99 เหรีญญเท่ากันหมดทกเล่ม
สนพ ร้องจ๊ากลูกเดียว
noooon010

โพสต์ที่ 4073

พี่วิบูลย์ขอบคุณมากๆนะครับผม พี่ใจดีเสมอเลยครับ  :D
เช้านี้ผมพึ่งกลับมาจากประชุมที่ต่างประเทศครับ

ส่วนใหญ่ที่เค้าพูดด้านเศรษฐกิจ เค้าก็มองว่า ให้รอผลประกอบการไตรมาส 3 ที่จะประกาศในใกล้ๆนี้
บางคนคาดเดาว่า เศรษฐกิจ จะเป็นรูปตัว v ตัว L ตัว W ฯลฯ

กลับมาคราวนี้ผมรู้สึกดีจังเลยครับ เพราะนอกจากได้ประชุมและได้เปิดตาดูโลกใหม่ๆ
ผมไม่ได้อ่านข่าวหุ้นเลย เกือบ 1 สัปดาห์

ได้แนวคิดจากพี่ และพี่โจ๊กแหละครับ ว่าระยะเวลาการลงทุนของเราอยู่ที่ไหน
แล้วเราจะมองโลกง่ายขึ้น

บุญรักษาครับพี่ครับ  :D

ปล.ซื้อ financial time มา มีเนื้อหาน่าอ่านเยอะเลยครับพี่ครับ

i_sarut

โพสต์ที่ 4074

ขอบคุณมากครับ  :P

VIB007

โพสต์ที่ 4075

[quote="noooon010"]พี่วิบูลย์ขอบคุณมากๆนะครับผม พี่ใจดีเสมอเลยครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 4076

ขอสอบถามความคิดของพี่วิบูลย์ด้วยครับ

ว่าตอนนี้ ตลาดกำลังอยู่ในภาวะการมองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่าครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
VIB007

โพสต์ที่ 4077

SunShine@Night เขียน:ขอสอบถามความคิดของพี่วิบูลย์ด้วยครับ

ว่าตอนนี้ ตลาดกำลังอยู่ในภาวะการมองโลกในแง่ดีเกินไปหรือเปล่าครับ
ท่านดร.นิเวศน์มองตลาดตอนนี้เหมือนม้าหมุน marry-go-round
ส่วนผมมองเป็นเก้าอี้ดนตรี
เพราะช่วงนี้มีคนมาถามผมมากว่า
ตอนนี้ขายหุ้นที่มีอยู่ออกไปแล้วจะซื้อตัวไหนดี
ทำให้ผมมองเห็นเหมือนการเล่นเก้าอี้ดนตรี
ที่เราก็เปลี่ยนเก้าอี้(ตัวหุ้น)ไปเรื่อยๆ
จนกว่าเพลงจะจบและเราก็ต้องออกจากเกมส์

ตลาดหุ้นตอนนี้เหมือนเพลงกำลังเล่นไปเรื่อยๆ
ยังไม่ทีท่าว่าจะจบ
และคนเล่นก็เริ่มจะ"มันส์"กับกำไรทีได้(ง่ายๆ)
ขายตัวนั้นเข้าตัวนี้
ยังไงก็ได้กำไร
เมื่อไหร่ที่ทุกคนทำกำไรง่ายไจากตลาดหุ้น
นั่นเป็นเวลาที่น่ากลัวที่สุดสำหรับผม
เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ตลาดจะเอาคืน
และจากนั้นก็เป็นวัฏจักรที่จะมีคนสาปส่งตลาดหุ้น(อีกรอบ)

นักวิเคาระห์ต้นปีใช้ผลประกอบการปีนี้มาคิดราคาหุ้น
พอตลาดขึ้นๆเลยราคาเป้าหมายเดิม
ก็หันมาใช้ผลประกอบการปีหน้ามาคำนวณราคาหุ้น
นี่ถ้าเลยราคาเป้าหมายปีหน้าแต่ตลาดยังขึ้นต่อ
ไม่รู้จะเอาผลประกอบการในอีกสองปีมาคิดหรือเปล่า
เอาอีกห้าปีมาคิดเลยก็ได้นะ...ผมว่า
จะได้มองกันยาวๆน่อย อิ อิ ประชดนะ

ตอนนี้โบรกเริ่มมาบอกแล้ว
จะไป 800 จุด
จะไป 1000 จุด
วัฏจักรจริงๆ
ผมเห็นมาหลายรอบแล้วอย่างนี้

เมื่อไหร่ที่ทุกคนมองโลกในแง่ดี
ตลาดหุ้นคงไปได้ต่อ
แต่จะนานแค่ไหน แค่นั้นเอง

อย่าลืมกฏฟิสิกส์
Action = Reaction
ยิ่งเด้งแรง ยิ่งลงแรง (เผลอๆลงแรงกว่า)

แต่เอาเถอะ
ตอนนี้ใครกำลังสุก...เอ้ย..สนุก
ก็ขอให้โชคดีเอาตัวรอดกันทุกคนนะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 4078

:8) รูปนี้เครดิตหมอแก๊นซ์แม่นกว่าแห่งสินธร
     เก่าไปนิด ตั้งแต่ต้นกันยา
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
SunShine@Night

โพสต์ที่ 4079

ในแง่แวลูเอชั่นไม่ได้ แต่ดูในแง่โมเมนตั้มน่าจะไปต่อได้
อย่างนี้ก็ถือไป ใจสั่นไปหรือเปล่าครับ เสียว :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
i_sarut

โพสต์ที่ 4080

มาถามเรื่อง trend กับพี่วิบูลย์ต่อครับ ชอบมุมมองพี่ครับ

คราวนี้ถามเรื่อง trend อาหารสำเร็จรูปครับ

รูปภาพ

- พี่วิบูลย์คิดว่า ตลาดอาหารประเภทของว่างกินเล่น , อาหารจานด่วนแบบ ready to eat นี้จะโตได้อีกเยอะมั๊ยครับ ทั้งในประเทศไทยและทั่วโลกครับ  :?:

- มีความเป็นได้มั๊ยครับที่อีกซัก 5 - 10 ปี ข้างหน้า อาหารพวกนี้ คนจะกินกันอย่างน้อย 1 มื้อต่อวัน ทุกๆวันครับ  :?: