ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1261

คนอุดร เขียน:อยากถามความเห็นของพี่ลูกอิสานครับผมมีพอร์ตเล็กๆอยู่ถ้าต้องเลือกหุ้น3ตัว จากทั้งหมด5ตัว HMPRO,MINT,KH,GLOW,EASTW ถือยาวได้อยากทราบตัวไหนดีครับ ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ ผมอ่านทุกหน้าเลย
จากคำถาม ถ้าเป็นผมคงเลือก hmpro kh eastw ครับเหตุผลเพราะ mint ราคาหุ้นตอนนี้ค่อนข้างแพงไปแล้ว ส่วน glow ก็มีปัญหาเรื่องโดนห้ามก่อสร้าง และโครงการนี้มีนัยยะสำคัญ ส่วน hmpro kh eastw เป็นหุ้นที่เติบโตได้อีกพอสมควร งบการเงินก็ดีขยายงานได้โดยไม่ต้องเพิ่มทุนอีกหลายปี และทั้งหมดมีความสามารถในการแข่งขัน ถึงแม้ราคาไม่ถูกแล้ว แต่ถ้าถือไว้ระยะยาว น่าจะให้ผลตอบแทนดีกว่าเงินฝากพอสมควร แต่การซื้อหุ้นในระยะนี้คงไม่ใช่เวลาที่ดีเท่าไหร่ เพราะราคาหุ้นส่วนใหญ่ก็ขึ้นมาเยอะจนเหลือ MOS น้อย วิธีหนึ่งที่เหมาะกับการซื้อหุ้นเพื่อถือระยะยาวคือการใช้วิธี Dollar cost average วิธีนี้จะขจัดความลำเอียงของตัวเรา เพราะจะบังคับให้เราลงทุนสม่ำเสมอโดยไม่สนใจอารมณ์ของตลาดครับ..

พูดถึงคนที่มีเงินเริ่มลงทุนน้อยๆ ผมเคยเขียนบทความไว้อย่างนี้ครับ สนใจลองอ่านดู แต่ย้ำว่าอาจะเหมาะกับคนที่มีความรู้ระดับนึงแล้ว มือใหม่ๆเพิ่งลงทุนอย่าเพิ่งบุ่มบ่ามทำตามนะครับ...

กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

เน้นอีกครั้งหุ้นทั้ง 5 ตัวข้างต้นเป็นหุ้นที่หวังผลตอบแทนระดับนึง อาจจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าตลาดนิดหน่อย แต่ไม่ใช่หุ้นที่จะทำให้เรารวยขึ้นได้อย่างรวดเร็ว ซื้อหุ้นประเภทนี้เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา อาจจะต้องทำงานประจำ หรือเพิ่งเริ่มลงทุน ถ้าหวังผลตอบแทนมากๆ ต้องเลือกหุ้นอีกแบบนะครับ... :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนอุดร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1262

ลูกอิสาน เขียน: จากคำถาม ถ้าเป็นผมคงเลือก hmpro kh eastw ครับเหตุผลเพราะ mint ราคาหุ้นตอนนี้ค่อนข้างแพงไปแล้ว ส่วน glow ก็มีปัญหาเรื่องโดนห้ามก่อสร้าง และโครงการนี้มีนัยยะสำคัญ ส่วน hmpro kh eastw เป็นหุ้นที่เติบโตได้อีกพอสมควร งบการเงินก็ดีขยายงานได้โดยไม่ต้องเพิ่มทุนอีกหลายปี และทั้งหมดมีความสามารถในการแข่งขัน ถึงแม้ราคาไม่ถูกแล้ว แต่ถ้าถือไว้ระยะยาว น่าจะให้ผลตอบแทนดีกว่าเงินฝากพอสมควร แต่การซื้อหุ้นในระยะนี้คงไม่ใช่เวลาที่ดีเท่าไหร่ เพราะราคาหุ้นส่วนใหญ่ก็ขึ้นมาเยอะจนเหลือ MOS น้อย วิธีหนึ่งที่เหมาะกับการซื้อหุ้นเพื่อถือระยะยาวคือการใช้วิธี Dollar cost average วิธีนี้จะขจัดความลำเอียงของตัวเรา เพราะจะบังคับให้เราลงทุนสม่ำเสมอโดยไม่สนใจอารมณ์ของตลาดครับ..

พูดถึงคนที่มีเงินเริ่มลงทุนน้อยๆ ผมเคยเขียนบทความไว้อย่างนี้ครับ สนใจลองอ่านดู แต่ย้ำว่าอาจะเหมาะกับคนที่มีความรู้ระดับนึงแล้ว มือใหม่ๆเพิ่งลงทุนอย่าเพิ่งบุ่มบ่ามทำตามนะครับ...

กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

เน้นอีกครั้งหุ้นทั้ง 5 ตัวข้างต้นเป็นหุ้นที่หวังผลตอบแทนระดับนึง อาจจะให้ผลตอบแทนสูงกว่าตลาดนิดหน่อย แต่ไม่ใช่หุ้นที่จะทำให้เรารวยขึ้นได้อย่างรวดเร็ว ซื้อหุ้นประเภทนี้เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา อาจจะต้องทำงานประจำ หรือเพิ่งเริ่มลงทุน ถ้าหวังผลตอบแทนมากๆ ต้องเลือกหุ้นอีกแบบนะครับ... :o
ขอบคุณมากครับ สงสัยคงต้องทำการบ้านใหม่แล้ว  :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1263

[quote="phoncu"]ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวหน่อยน๊ะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1264

teelek เขียน:คุณลูกอิสาน แนะนำให้เรียนปริญญาโทไม๊ครับถ้าอยากเก่งเหมือน
คุณลูกอิสานครับ ถ้าจะเรียนควรเรียนสาขาอะไรครับ ขอบคุณครับ
ผมสนับสนุนให้เรียนครับ แต่การเรียนนั้นไม่ควรมีต้นทุนสูงเกินไปทั้งเรื่องเวลาและเงินทอง และที่สำคัญขอให้เป็นการเรียนเพื่ออยากรู้ อยากนำไปใช้ประโยชน์ ไม่ใช่เพียงเพื่อปริญญา ผมเคยเรียนทั้งสองแบบ ทั้งเพื่อปริญญาและเรียนเพราะอยากได้ความรู้ เชื่อเถอะครับว่าความตั้งใจและผลงานแตกต่างกันกันเยอะ :D  ในอดีตและปัจจุบันผู้คนใช้การศึกษาในการไต่สถานะทางสังคม สมัยก่อนถ้าคนจนอยากรวยก็ต้องขยันเรียนหนังสือ สมัยนี้ก็ยังเหมือนเดิม ต่างกันที่ปัจจุบันผู้คนเข้าถึงการศึกษาได้มากขึ้น คนจบปริญญาโทเป็นเรื่องปกติ จบปริญญาเอกหาไม่ยาก ดังนั้นการศึกษาอาจจะไม่ใช่ใบเบิกทางที่ดีอีกต่อไป เพราะคนอื่นๆก็มีเหมือนเรา  ดังนั้นหากเรียนให้เรียนเพราะอยากเรียนรู้ อยากนำไปใช้งานจริงๆ จะมีประโยชน์ที่สุดครับ และที่สำคัญพอๆกันคืออย่าจบการเรียนรู้แค่ในห้องเรียน ชีวิตนี้ยังต้องเรียนรู้ศาสตร์ต่างๆอีกมากเพื่อทำให้ชีวิตมีความสุข บางคนเรียนสูงแต่ขาดทักษะบางด้านที่จำเป็น ชีวิตการงานก็ไม่ประสบความสำเร็จ ที่พูดกันว่าความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด ดังนั้นชีวิตคือการเรียนรู้ครับ

ถ้าพูดถึงความรู้แค่ไหนที่เพียงพอสำหรับการลงทุนในหุ้น ที่จริงส่วนใหญ่ก็คือการบวกลบคูณหาร ซับซ้อนที่สุดน่าจะเป็นสูตรการทบต้นมั้งครับ :lol:  แต่การลงทุนให้ได้ดี ผมคิดว่าไม่ใช่อาศัยความรู้ด้านเดียวศาสตร์เดียว ต้องมีมากกว่านั้น การตัดสินใจลงทุน เป็นการหลอมหลวมของความรู้ทุกอย่างที่เรามี ซึ่งแน่นอนว่าทุกคนไม่เหมือนกันแม้จะเรียนมาคล้ายๆกัน อย่างผมรู้สึกโชคดีที่เรียนวิทยาศาสตร์ ทำให้ได้การคิดแบบมีเหตุมีผล ไม่เดา ไม่มั่วนิ่ม ไม่ตามกระแส และได้เรียนทางด้านการเงิน ทำให้ได้ความรู้ด้านธุรกิจ งบการเงิน ซึ่งเป็นภาษาของธุรกิจ นอกจากนั้นพื้นฐานทางครอบครัว การได้ใช้ชีวิตหลากหลายเป็นเด็กต่างจังหวัด ได้เรียนและทำงานในกรุงเทพ ได้ไปอยู่ในต่างประเทศ เหล่านี้ก็มีผลต่อวิธีคิดเช่นกันครับ และที่สำคัญพอๆกับความรู้การลงทุนคือเรื่องความมั่นคงของอารมณ์ หรือที่เรียกกันว่า EQ วิธีการวิเคราะห์หามูลค่าหุ้นผมคิดว่าเรียนรู้ทันกันได้ แต่สำหรับ EQ น่าจะเป็นเรื่องเกิดมาเพื่อเป็น ผมยังคิดว่าเราน่าจะพัฒนา EQ กันได้บ้าง แต่คงไม่ง่ายแน่นอน

และก่อนจะเลือกเรียนสาขาอะไร เราควรตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าเรียนไปเพื่ออะไร เพื่อลงทุนหุ้น เพื่อความก้าวหน้าในการงาน หรือทั้งสองอย่าง หรือเรียนเพื่อไม่ให้ใครมาดูถูก ถ้าเราตอบตัวเองได้เราจะรู้เองครับ ถ้าจะนำมาใช้ในการลงทุนหุ้น ผมคงเลือกเรียนการเงิน(อาจจะปริญญาตรีก็ได้)หรือไม่ก็ MBA เพราะทั้งสองให้ความรู้หลายด้าน แม้จะไม่รู้ลึก แต่เพียงพอสำหรับการลงทุนแล้วครับ... :D
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 1265

รบกวนขอความเห็นประกอบหน่อยนะคับ
คือว่าตอนนี้ผมได้ลงทุนแบบ DCA เป็นประจำทุกเดือนนะคับ
โดยมีหุ้นในฟอร์ตอยู่ 4 ตัว คือ BGH  CPALL  TPC  TUF
ซึ่งที่ผ่านมาก็ถือว่าได้ผลดีระดับหนึ่งคับ
เลยอยากรบกวนขอคำชี้แนะเพิ่มเติมเกี่ยวกับหุ้นสี่ตัวนี้
จากคุณลูกอีสานผู้มีที่มีประสบการณ์มากกว่าผมอีกสักหน่อยคับ

ขอบคุณมากคับ
Hughes

โพสต์ที่ 1266

มาเรียนด้วยกันสิครับคุณตี๋เล็ก ผมกำลังสมัครเรียนการเงินอยู่
แต่ไม่รู้เขาจะรับผมรึปล่าวนะครับ   :oops:

แต่ผมสมัครเพราะอยากไปดูนิสิตน่ะครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1267

[quote="Hughes"]มาเรียนด้วยกันสิครับคุณตี๋เล็ก ผมกำลังสมัครเรียนการเงินอยู่
แต่ไม่รู้เขาจะรับผมรึปล่าวนะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
killyz

โพสต์ที่ 1268

เห็นด้วยเรื่องการเรียนแพงที่สถาบันดัง กับเรียนเอาวุฒิเทียบการเรียนเพื่ออยากรู้ อยากนำไปใช้ประโยชน์ ไม่ได้เลย
ผมก็อยากเรียก finance มากแต่ต้องทำงานประจำเกือบทุกวัน ถ้าทำสองอย่างพร้อมกันเกรงว่าจะไม่รอดทั้งคู่

จงเรียนรู้ตั้งแต่ในเปลจนถึงหลุมฝังศพ  :bow:
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
An An

โพสต์ที่ 1269

รบกวนถามความเห็นคุณโจเกี่ยวกับตัว centel และ bcp ด้วยค่ะ พอจะลงทุนได้มั้ยคะ ถ้าถือได้ควรจะมีซักกี่เปอร์เซ็นต์ของพอร์ท

ถือbcpมาซักพัก รับปันผลมาแล้วยังขาดทุนอยู่เลย ไม่เข้าใจจริงๆงบปีนี้ก็ออกจะดี หรือว่าในระยะยาวจะไม่ดีรึเปล่าคะ รบกวนคุณโจวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะ

ส่วนcentel ก็ไม่แน่ใจว่าในอนาคตจะต้องมีการลงทุนโครงการใหญ่เพิ่มอีกรึเปล่า เลยยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อ
kewin

โพสต์ที่ 1270

ไม่ทราบว่าคุณลูกอีสานมอง big c ว่าอย่างไรบ้างเนื่องจากเป็นหุ้นที่ laggard ตลาดและกลุ่มค่อนข้างเยอะ เข้าใจว่า big c มียอดขายสินค้าประเภทเครื่องใช้ไฟฟ้า เสื้อผ้า ที่ตกแต่งบ้าน มาร์จิ้นส่วนนี้เยอะกว่าส่วนอื่น

แต่เศรษฐกิจไม่ดีทำให้ยอดขายส่วนนี้ทำได้น้อยและไปขายได้ในส่วนของอาหารมากกว่าทำให้ sss ติดลบ ถ้ามองว่าเศรษฐกิจจะฟื้น big c จะout perform ไหมเพราะว่ามาฐานกำไรที่ต่ำ ไม่ทราบว่าคุณลูกอีสานมองยังไงครับ
McDull

โพสต์ที่ 1271

พี่ลูกอีสานครับ มาสารภาพผิดว่าผมเป็นหมูที่ไปปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อไว้ในห้องอื่นครับ เรื่อง "หุ้น2ตัวนี้ไม่มีคำว่าสายหากคิดจะซื้อ"
อายจัง...  :oops:  :oops:  :oops:
ความจำสับสนครับ ระหว่างพี่กับพี่ครรชิต ท่านนึงเปรยไว้ส่วนอีกท่านถือไว้ยาวใช่ไหมครับ (ปล่อยไก่อีกไหมเนี่ย... ตรู?)  :oops:

ช่วงนี้ กลับมาไล่อ่านกระทู้นี้เป็นรอบที่ 2 เลยเพิ่งมาเห็น... ได้อ่านอีกรอบก็รู้สึกเหมือนอ่านกระทู้ใหม่เพราะได้เห็นหลายๆมุมที่รอบแรกไม่เคยเห็นมาก่อน
เป็นกำลังใจให้พี่เขียนต่อไปเรื่อยๆครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับผม ขอบพระคุณคร้าบ :bow:  :bow:  :bow:
phoncu

โพสต์ที่ 1272

[quote="ลูกอิสาน"][quote="phoncu"]ก่อนอื่นผมขอแนะนำตัวหน่อยน๊ะครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 1273

ขอถามความเห็นของพี่ลูกอิสานหน่อยครับว่าอนาคตของหุ้นTEAM จะมีโอกาสกลับสดใสเหมือนเดิมได้ไหมครับ และไม่ทราบว่า UNIQ-W1น่าสนใจในการลงทุนไหมครับถ้าถือลงทุนไปถึงวันใช้สิทธิ์จะWORKไหมครับคุณพี่โจ  :?:
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 1274

อยากถามมุมมองต่อ TRT ว่าการเติบโตในอนาคตเป็นอย่างไร
และการออก warrantส่งผลมากแค่ไหนครับ
ลูกอิสาน

Re: ขอความรู้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1275

[quote="Minky2522"]คุณลูกอีสานครับพอดีผมเพิ่งเปลี่ยนแนวมาจากการเล่นหุ้นเป็นรอบๆ (ขาดทุนกระจาย)
ลูกอิสาน

Re: รบกวนสอบถามมุมมองของ tmw

โพสต์ที่ 1276

watsport11 เขียน:พี่โจ ครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับมุมมอง ของ tmw หน่อยครับ มีสภาพคล่องน้อย ถ้าจะถือยาวพอจะไหวไหมครับ
ตัว TMW นอกจากงบดุลที่ค่อนข้างดีแล้ว ผมยังมองไม่เห็นอะไรที่น่าสนใจ บริษัทผลิตชิ้นส่วนพลาสติกป้อนอุตสาหกรรมต่างๆ เช่น ผู้ผลิตเครื่องใช้สำนักงาน กล้องถ่ายรูป ยานยนย์ เป็นธุรกิจ OEM ที่มีคู่แข่งมากมาย บริษัทอาศัยสายสัมพันธ์จากผู้ถือหุ้นใหญ่ที่เป็นญี่ปุ่น ขายสินค้าให้กับผู้ประกอบการญี่ปุ่นด้วยกัน เมื่อมีการแข่งขันเยอะประกอบกับเป็น OEM ที่ไม่มีอำนาจต่อรอง บริษัทมีกำไรสุทธิต่ำประมาณไม่เกิน 5% อีกเหตุผลที่บริษัทไม่สามารถมีกำไรสุทธิมากกว่านี้ได้เพราะบริษัทมีค่าใช้จ่ายค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายให้บริษัทแม่เป็น % ของยอดขาย ในอดีตคือ 5% เพิ่งปรับลดลงเหลือ 2% นั่นแสดงว่ากำไรสุทธิที่แท้จริงสูงกว่าที่แสดงในงบกำไรขาดทุน แต่แทนที่จะเข้ากระเป๋าผู้ถือหุ้นของบริษัทเต็มเม็ดเต็มหน่วย กลับไปเข้ากระเป๋าผู้ถือหุ้นใหญ่แทนครับ :roll:   เข้าใจว่าบริษัทมียอดขายและกำไรลดลงทุกๆปี ใน 3-4 ปีหลัง ไม่ทราบว่าคุณ wat มีเหตุผลอะไรที่สนใจตัวนี้ครับ :o
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1277

จากกระทู้

ดร. นิเวศน์กำลังกลุ้มใจเรื่องอนาคตรายการ Money Talk Daily

หากเพื่อนๆเห็นว่ารายการ Money talk daily มีประโยชน์ต่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า และเป็นรายการของผู้มีพระคุณกับเรา ก็ช่วยโหวตที่นี่ด้วยครับ ด้านล่างซ้ายมือ

http://www.moneychannel.co.th/Default.aspx?tabid=36
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 1278

ขอขอบคุณคุณพี่โจมากครับที่วิเคราะห์ DEMCO ได้ถึงแก่นเลยครับซูโก๊ยบทวิเคราะห์ใดๆก็คงจะเทียบกับการวิเคราะห์ของเซียนโจมิได้

ปล.ขออภัยครับพึ่งเห็นcommentของคุณพี่โจครับ  :oops:
Diablo

โพสต์ที่ 1279

ช่วยๆกันนะครับ
ทุกเสียงมีค่าครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
wasan_yu

โพสต์ที่ 1280

ร่วมกัน vote แสดงพลังหน่อยครับ  รู้สึกใจหายครับ ถ้ารายการดีๆต้อง....... :cry:
เด็กสระบุรี
winkung

โพสต์ที่ 1281

สวัสดีครับคุณพี่ลูกอีสาน รบกวนปรึกษา การวิเคราะห์หุ้น TPAC หน่อยได้ไหมครับ ?

หุ้นตัวนี้เคยผ่านตะแกรงร่อนของผมมาแล้ว แต่มันก็ผ่านไป
มาสะดุดตาอีกครั้งเพราะผมเห็นลุงขวดท่านเปรย ผมเลยเอะใจ จึงลองเข้าเวปตลาดหลักทรัพย์เพื่อดูภาพรวมของบริษัท พร้อมกับหาข้อมูลเพิ่มเติม

อันดับแรกขอพูดถึงตัวธุรกิจก่อนนะครับ
ตอนแรกไม่รู้เลยว่าบริษัทผลิตอะไร จนเข้าไปดูเวปไซด์ พร้อมกับอ่านรายงานประจำปี จึงเข้าใจว่า
ธุรกิจทำเกี่ยวกับ package บรรจุภัณฑ์ ... ที่สำคัญลูกค้าแต่ละรายก็มี brand ที่ดังมากพอสมควร (เป็นสินค้าที่เราเห็นกันอย่างชินตา)

ผมมองว่าหุ้นตัวนี้เป็นธุรกิจที่ทำยอดขายได้เรื่อยๆ (อย่างสม่ำเสมอ) ตราบใดที่คนยังต้องบริโภคผลิตภัณฑ์เหล่านี้อยู่ ผมเลยมองว่ากิจการน่าจะไปได้เรื่อยๆ (แบบสม่ำเสมอ ไม่หวือหวา แต่คิดว่ามั่นคง)

ผมซื้อหุ้นตัวนี้ ผมไม่หวังกำไรระยะสั้นเลยครับ ผมซื้อหวังการเติบโตไปพร้อมๆกับบริษัท (อ่านรายงาน เห็นว่าจะซื้อเครื่องจักรเพิ่มด้วย   )

----------------------------
ย้อนกลับมาดูผลประกอบการ
1. กำไรสม่ำเสมอ
2. %ROE อยู่ในเกณฑ์สูงและเติบโตอย่างสม่ำเสมอ
3. งบการเงินอ่านง่าย รายจุกรายจิกน้อยมาก

p/e สูงไหม กับค่า 7.11  (โดยส่วนตัวก็ยอมรับว่าสูงอยู่ แต่กฎผมหากต่ำกว่า 10 ก็ยังถือว่าโอเค)

p/bv อาจจะดูสูงสักหน่อย แต่ไม่เป็นไร

ไม่ทราบว่า คุณพี่ลูกอีสาน มีมุมมองด้านอื่นๆที่เป็นประโยชน์บ้างไหมครับ
ผมเป็นนักลงทุนน้อยประสบการณ์ อยากฟังความเห็นจากคุณพี่ลูกอีสาน เพื่อนำมาปรับปรุงการวิเคราะห์หุ้นของผมในครั้งต่อไปน่ะครับ  :D

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
miracle

โพสต์ที่ 1282

กระผมขอถามคำถามหนึ่งคำถามครับ
ในด้านการตลาดเสียงของคนซื้อสินค้าและบริการคือเสียงสวรรค์
แต่หากผู้บริหารหรือนักการตลาด ไม่สนใจฟังเสียงเหล่านี้
แล้ว ผลลัพย์เป็นเช่นไรล่ะครับ

พี่ลูกอีสานพอมีตัวอย่าง สินค้าของบริษัทใดตลาด(ห)ลักทรัพย์ที่เพิกเฉยต่อเสียงของลูกค้าเช่นนี้หรือเปล่าครับ
แ้ล้วเก็บผลลัพย์ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
:)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1283

miracle เขียน:กระผมขอถามคำถามหนึ่งคำถามครับ
ในด้านการตลาดเสียงของคนซื้อสินค้าและบริการคือเสียงสวรรค์
แต่หากผู้บริหารหรือนักการตลาด ไม่สนใจฟังเสียงเหล่านี้
แล้ว ผลลัพย์เป็นเช่นไรล่ะครับ

พี่ลูกอีสานพอมีตัวอย่าง สินค้าของบริษัทใดตลาด(ห)ลักทรัพย์ที่เพิกเฉยต่อเสียงของลูกค้าเช่นนี้หรือเปล่าครับ
แ้ล้วเก็บผลลัพย์ไว้ด้วยหรือเปล่าครับ
CAWOW ครับ
miracle

โพสต์ที่ 1284

อย่างไงหรือครับพี่ลูกอีสานขยายความหน่อย ในกรณีของ CAWOW
เมื่อประมาณสองสามปีที่แล้วที่เกี่ยวกับ ฟิตเนสหรือเปล่าครับ
ก่อนมาเป็นในแบบปัจจุบันนี้

พอดีผมไม่ค่อยได้อ่านในช่วงเวลาดังกล่าว

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1285

miracle เขียน:อย่างไงหรือครับพี่ลูกอีสานขยายความหน่อย ในกรณีของ CAWOW
เมื่อประมาณสองสามปีที่แล้วที่เกี่ยวกับ ฟิตเนสหรือเปล่าครับ
ก่อนมาเป็นในแบบปัจจุบันนี้

พอดีผมไม่ค่อยได้อ่านในช่วงเวลาดังกล่าว

ผมก็ไม่ได้ติดตามรายละเอียดมาก
แต่คร่าวๆคือเป็นบริษัทที่ถูกร้องเรียน สคบ.มากอันดับต้นๆ

ธุรกิจไหนที่ไม่ซื่อสัตย์กับลูกค้า สัญญาหมกเม็ด ทำธุรกิจแบบตีหัวเข้าบ้าน ลูกค้าก็พูดปากต่อปาก คงไม่เจริญครับ คนเราก็เช่นกัน :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1286

[quote="winkung"]สวัสดีครับคุณพี่ลูกอีสาน รบกวนปรึกษา การวิเคราะห์หุ้น TPAC หน่อยได้ไหมครับ ?

หุ้นตัวนี้เคยผ่านตะแกรงร่อนของผมมาแล้ว แต่มันก็ผ่านไป
มาสะดุดตาอีกครั้งเพราะผมเห็นลุงขวดท่านเปรย ผมเลยเอะใจ จึงลองเข้าเวปตลาดหลักทรัพย์เพื่อดูภาพรวมของบริษัท พร้อมกับหาข้อมูลเพิ่มเติม

อันดับแรกขอพูดถึงตัวธุรกิจก่อนนะครับ
ตอนแรกไม่รู้เลยว่าบริษัทผลิตอะไร จนเข้าไปดูเวปไซด์ พร้อมกับอ่านรายงานประจำปี จึงเข้าใจว่า
ธุรกิจทำเกี่ยวกับ package บรรจุภัณฑ์ ... ที่สำคัญลูกค้าแต่ละรายก็มี brand ที่ดังมากพอสมควร (เป็นสินค้าที่เราเห็นกันอย่างชินตา)

ผมมองว่าหุ้นตัวนี้เป็นธุรกิจที่ทำยอดขายได้เรื่อยๆ (อย่างสม่ำเสมอ) ตราบใดที่คนยังต้องบริโภคผลิตภัณฑ์เหล่านี้อยู่ ผมเลยมองว่ากิจการน่าจะไปได้เรื่อยๆ (แบบสม่ำเสมอ ไม่หวือหวา แต่คิดว่ามั่นคง)

ผมซื้อหุ้นตัวนี้ ผมไม่หวังกำไรระยะสั้นเลยครับ ผมซื้อหวังการเติบโตไปพร้อมๆกับบริษัท (อ่านรายงาน เห็นว่าจะซื้อเครื่องจักรเพิ่มด้วย
winkung

โพสต์ที่ 1287

ขอบคุณมากครับคุณพี่ลูกอีสาน
ต้องขอโทษด้วย ที่ผมไม่ยอมค้นหากระทู้เก่าๆมาอ่านดูก่อน (ผมเข้าแต่ห้องร้อยคนร้อยหุ้น น่ะครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับผม  :D
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
miracle

โพสต์ที่ 1288

ลูกอิสาน เขียน: ผมก็ไม่ได้ติดตามรายละเอียดมาก
แต่คร่าวๆคือเป็นบริษัทที่ถูกร้องเรียน สคบ.มากอันดับต้นๆ

ธุรกิจไหนที่ไม่ซื่อสัตย์กับลูกค้า สัญญาหมกเม็ด ทำธุรกิจแบบตีหัวเข้าบ้าน ลูกค้าก็พูดปากต่อปาก คงไม่เจริญครับ คนเราก็เช่นกัน :lol:
ขอบคุณมากครับ
phoncu

โพสต์ที่ 1289

คุณโจมีความเห็นอย่างไรกับหุ้น Bcp ครับ

พอดีช่วงนี้หาหุ้นลงทุนไม่ค่อยได้  แล้วเห็นคนบ่นกลับตัวนี้เยอะว่า  นิ่งมาก  ขายทิ้งกันไปเยอะ  ผมก็เลยรู้สึกสนใจ  ด้วยความที่เป็นคนชอบคิดตรงข้าม  หากทุกคนมองว่าไม่ดี  อาจจะมีอะไรดีๆซ่อนอยู่ภายในก็ได้  

หลังจากได้ศึกษาแล้วก็พบว่า
- เป็นธุรกิจโรงกลั่น  ที่เน้นทางด้านพลังงานทดแทน ซึ่งน่าจะเป็น trend สำหรับโลกอนาคต
- มีการลงทุนในช่วง 2-3 ปีทีผ่านมา  ทำให้โรงกลั่นมีเทคโนโลยีเทียบเท่ากับ top เลยทีเดียว
- ครึ่งปีแรก  eps สูงมาก  ทราบมาว่ามาจากการ hedge การกลั่น  ซึ่งไม่รู้ฝีมือหรือโชคช่วย  จึงมีการจ่ายปันผลออกมาสูงมากถึง 1 บาทต่อหุ้น  ส่งผลให้ราคาหุ้นทะยานจาก 7 บาทไป 15-16 บาท ได้ในเวลาอันรวดเร็ว  โดยคิดว่าถ้าไม่มีไรผิดคาด eps ครึ่งปีหลังน่าจะลดลงพอสมควร

อยากถามคุณโจว่า  ผมพอจะลงทุนในตัวนี้ได้หรือไม่ครับ  โดยคาดหวังว่าปีนี้อาจจะเป็นปีที่ turn around ของบางจาก  :D
1926

โพสต์ที่ 1290

ขอถามพี่โจครับ

พี่มีคติพจน์ในดำเนินชีวิตอย่างไรบ้างครับ