ssc ทำมัยราคามันถึงลงทุกวันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
หน่อย
ผู้ติดตาม: 0

ssc ทำมัยราคามันถึงลงทุกวันครับ

โพสต์ที่ 1

set บวกมันก้อลง
คนก้อยังกิดเป็บซี่กันอยู่นี่นา
รึว่าผลประกอบการที่ใกล้ออกอาจจะแย่
พี่ๆ พอจะทราบบ้างมั้ยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

น่าจะแย่นะ เป็น season อยู่แล้ว ไว้เหลือ 16 ค่อยโพสซิ
โป้ง
Verified User

โพสต์ที่ 3

...................
แก้ไขล่าสุดโดย โป้ง เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2004 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
sumongkol

โพสต์ที่ 4

ผมก็ถืออยู่เหมือนกัน เก็บมาตอน 21.20 ไอ้เราก็นึกว่าได้ของถูก...ที่ไหนได้ ตกอวบเลยแฮะ เหลือ20 เอง พี่ๆคิดว่าไงกันบ้างครับสําหรับ SSC ถือต่อดี?ขายทิ้งดี? ขอความกรุณาช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ...ขอบคุณครับ
Tang
Golden Stock.

โพสต์ที่ 5

สำหรับผม SSC ก็ยังเป็นหุ้นกิจการที่มีความมั่นคงสูง สามารถทำธุรกิจต่อไปได้อีกยาวนานจนถึงรุ่นลูก รุ่นเหลนเลยที่เดียว ส่วนราคาไม่ไปไหนก็น่าจะมาจาก SSC ไม่โตขึ้นในเรื่องของกำไร ก็เลยทำให้ผมนึกว่าคล้ายกับการฝากเงินแล้วได้ดอกเบี้ยอย่างเดียว

ทั้งนี้ใครจะซื้อหรือไม่ซื้อไว้ประดับพอร์ท ก็ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์การลงทุนของคนๆ นั้น ว่าต้องการอะไรจากการลงทุน
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

ssc ไม่ใช่ Pepsi

ตรงข้อนี้ผมทราบครับ แต่ว่าผมไม่อยากจะบรรยายมาก (พิมพ์เยอะนะครับ) เพราะว่าเคยมีกระทู้เกี่ยวกับ SSC มาแล้ว และก็มีหลายๆ ท่าน และผมเข้าไปแสดงความคิดเห็นแล้ว ก็เลยอยากจะสรุปภาพรวมออกมา ผมเคยถือหุ้นตัวนี้ตอนราคาร้อยกว่าบาท และก็ขายไปแล้วเมื่อกลางปี 46 ตอนราคาประมาณ 240 บาท เพราะอะไรนั้น ก็ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์การลงทุนของแต่ละคนครับ

ส่วนวิธีการคำนวณราคาหุ้นสามัญแบบอัตราการเติบโตเป็นศูนย์ ผมว่าดูจะไม่ค่อยเหมาะสมสักเท่าไหร่ เนื่องจากขาดปัจจัยเชิงคุณภาพมาประกอบด้วย
Golden Stock.

โพสต์ที่ 7

ลืมลงชื่อครับ
chatchai

โพสต์ที่ 8

ธุรกิจนี้ผมว่าคงขึ้นราคาลำบาก แต่ต้นทุนที่สำคัญมีอะไรบ้างครับ

น้ำตาล ปีหน้าคงจะขึ้นตามคำสัญญาของนายกที่พูดตอนงาน Kick Off
น้ำมันดีเซล ปีหน้าก็คงขึ้น ตามการลอยตัว
หัวเชื้อ ก็คงจะขึ้นอยู่กับค่าเงิน

ปีหน้าน่าจะลำบากนะครับสำหรับ เสริมสุข
SJ

โพสต์ที่ 9

SSC's earning for the first 6 months in 2004 decreased from last year by 9.7% due to lower sales. Moreover, their sales and profit during the last 3 years did not improve at all.

I believe at the moment there are many better stocks than SSC.
โป้ง

โพสต์ที่ 10

.................................
แก้ไขล่าสุดโดย โป้ง เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2004 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ไม่ได้ติดตามนะครับ แต่ดูแล้วธุรกิจน้ำดำ น่าจะผลประกอบแย่ลงนะครับ เพราะคนเป็นห่วงสุขภาพ มากขึ้น ถ้ามีน้ำอะไรเกี่ยวกับสุขภาพ ออกมาแชร์ตลาด น่าจะช่วยได้

ธุรกิจน้ำดื่มอื่นๆ ทั้งน้ำเปล่า ชาต่างๆ ก็มีคู่แข่งเยอะมา แต่น่าจะกำไรดี คงจะช่วยได้บ้าง

และคุ้นๆข่าวเกี่ยวข้องกับ คาราบาวแดง ก็ไม่ค่อยดีนะครับ

ธุรกิจอื่นๆ ไม่ทราบครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 12

...................................
แก้ไขล่าสุดโดย โป้ง เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2004 10:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
someOne

โพสต์ที่ 13

จะมี pepsi รสชาเขียวไหมอ่ะ...

ที่สำคัญ Crystal ดื่มไม่อร่อยเท่า น้ำทิพย์ ครับ (คำพูดจากอาม่า อากง ที่บ้าน) :wink:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
-ลูกอีสาน

โพสต์ที่ 14

อีศพของ SCC มีเท่าไหร่ครับ
และมีราคาใช้สิทธิ์อยู่ที่เท่าไหร่

ผู้บริหารสบาย แต่จ่ายด้วยต้นทุนของผู้ถือหุ้น :roll:
โป้ง

โพสต์ที่ 15

...................................................
แก้ไขล่าสุดโดย โป้ง เมื่อ พฤหัสฯ. ต.ค. 21, 2004 10:32 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
แค่คนผ่านมา

โพสต์ที่ 16

วันเดินเล่นที่ bigC ราชดำริเห็นราคาขาย coke 1.25L ที่ราคา ขวดละ 13 บาท
ทำให้คิดว่ายอดขายน้ำอัดลมคงแย่มาก ๆ แล้วถึงต้องขายในราคาต่ำที่สุดตั้งแต่มีขนาด 1.25L ออกมาขาย
harry

โพสต์ที่ 17

แถมนิดนึงเรื่องน้ำอัดลม ผมว่าขวดเล็กๆ จะขายง่ายและหมุเวียนเร็ว ดื่มทุกครั้ง ซาบซ่าจับใจ เย็นสดชื่น แต่ขวดใหญ่ มักไม่ค่อยซ่าเลย เพราะค้างนานกว่า กว่าจะขายได้

มันมีผลอะไรบ้างป่าว ผมก็หันไปดื่มน้ำผลไม้เหมือนกันนะ แต่ถ้าอยากได้ซ่าๆหวานๆเรียกความสดชื่น ก็น้ำอัดลมนี่แหละ
Expecto Patronum!!!!!!
Tongue

โพสต์ที่ 18

อ้าว เห็นราคาตกๆ นึกว่า เพื่อนๆจ้องซื้อกันอยู่นะเนี่ย แต่อ่านแล้วเหมือนไม่อยากได้กันเลย :lol: :lol:

ส่วนตัว ยังไงก็อยากได้ครับ เพราะ

ไม่มีหนี้ แถมกำไรสะสมปาเข้าไป 13-14 บาทแล้ว

ธุรกิจแข็งแกร่ง ทั้งเรื่อง brand และ การกระจายสินค้า ตอนนี้ ชาเขียวมาแรง
ถ้าเขาหันมาเล่นด้วย คงน่าสนใจทีเดียว จริงๆ เขามียี่ห้อ Lipton wave อยู่ แต่ไม่เห็น ทำ marketing เท่าไหร่เลย สงสัยแค่รับจ้างผลิตให้ Lipton

ESOP ประมาณ 3%

EPS 5 ปีหลังเฉลี่ยที่ 2 บาทกว่า ธุรกิจน่าจะเป็น cash cow แล้วคือ เก็บกินเรื่อยๆ ไม่หวือหวา

รออย่างเดียว คือราคาครับ ถ้าสัก 17-19.xx จะซื้อลืมไปเลย
big

โพสต์ที่ 19

ติดอยู่ 23.5 ครับ สงสัยต้องซื้อเพิ่มแล้ว :cry:
โป้ง

โพสต์ที่ 20

รอดูผลประกอบการครับ

..............................................................................................
ความคาดหวังจากการลงทุนเป็นแบบไหน ลองคิดและตัดสินใจดู
..............................................................................................

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... php?t=6635
sirivajj

โพสต์ที่ 21

ผมไม่ได้มีหุ้นนี้ แต่ผ่านไปเจอจากเวปกระทิงเขียวเลยเก็บมาฝาก เรื่องผู้บริหารซื้อหุ้น ESOP ครับ ........

เสริมสุข บมจ.(SSC) จักรกฤษณ์ บุลสุข ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/10/2547 30/09/2547 65,584 1.00 ซื้อ-ESOP
เสริมสุข บมจ.(SSC) ศรัณย์ เกียรติเถลิงฤทธิ์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/10/2547 30/09/2547 24,120 1.00 ซื้อ-ESOP
เสริมสุข บมจ.(SSC) สมชาย บุลสุข ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/10/2547 30/09/2547 344,397 1.00 ซื้อ-ESOP
เสริมสุข บมจ.(SSC) สิน คูศรี ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/10/2547 30/09/2547 19,890 1.00 ซื้อ-ESOP
เสริมสุข บมจ.(SSC) วิภาค เวทย์วิทยวัฒนา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/10/2547 30/09/2547 47,959 1.00 ซื้อ-ESOP
เสริมสุข บมจ.(SSC) สมนึก สุวณิชย์ ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/10/2547 30/09/2547 32,439 1.00 ซื้อ-ESOP
หรือนี่จะเป็นคำตอบที่ SSC รูดทุกราคา ธรรมมาภิบาล เฮ้อ...

ผู้บริหารใช้สิทธิซื้อหุ้นราคา 1 บาท ส่วนราคาตลาดก็ 18-19 บาท
ส่วนต่างก็มากเอาการ

ปล. โปรดพิจารณา ผมไม่ได้มาเชียรซื้อหรือขายนะครับ
เพราะจำนวนหุ้นจาก ESOP ก็ไม่ได้มากมายนัก ประกอบกับว่า ราคาช่วงนี้
อาจจะปรับลงมาและมีส่วนสะท้อนเอาส่วนของจำนวนหุ้นที่เพิ่มจาก ESOP ไปแล้วก็ได้
What do you mean.?
กานต์

ผมว่ามันถูกจังเลยนะครับ

โพสต์ที่ 22

ผมมีความเห็นค่อนข้าง positive กับราคาในปัจจุบันนะครับ เพราะว่า บริษัทเสริมสุขนี้กำไรเงินสดจะเยอะกว่ากำไรสุทธิที่เราเห็น เพราะว่าโรงงานผลิตน้ำดื่ม น้ำอัดลมอะไรพวกนี้ เครื่องจักรส่วนใหญ่ไม่น่าจะต้องใช้เทคโนโลยีที่ทันสมัยมากๆเพื่อให้ต้นทุนถูกกว่าคู่แข่ง เหมือนการรับจ้างผลิต ค่าบำรุงรักษาก็ต่ำกว่าค่าเสื่อมราคา ส่วนพวกรถที่ใช้งานอยู่ก็ตัดค่าเสื่อมประมาณ 5 ปี ซึ่งจริงๆแล้วเค้าใช้กันได้ตั้ง 10 ปี ส่วนเรื่องราคาวัตถุดิบสูงขึ้นก็คงจะเป็นอย่างที่พี่ๆเค้าวิเคราะห์กันไว้ แต่ราคาน้ำตาลคงขึ้นไปตลอดไม่ได้หรอกเพราะต้นอ้อยมันไม้โตเร็ว ถ้าราคาขึ้นไปสูงๆ ก็จะมีคนแห่กันปลูก ราคาก็คงจะตก ไม่เหมือนพวกยางพารากว่าจะกรีดได้ก็ 6-7 ปี ถ้าเศรษฐกิจโลกไม่พังซะก่อนราคาก็คงจะลงในอีกหลายปีข้างหน้า ส่วนเรื่องราคาน้ำมันก็น่าห่วง แต่ผมลองคิดคร่าวๆนะครับ เช่นคาราบาวแดงจ้างเสริมสุขกระจายสินค้าต้องแบ่งกำไรให้ประมาณเกือบ 1 บาท พี่แอ๊ดจะมีกำไรรึปล่าวเสริมสุขก็ไม่เกี่ยวเพราะเค้าได้แน่ๆขวดละ 1 บาท ค่าโฆษณาพี่แอ๊ดก็ต้องออกเอง อ่านจากผู้จัดการนะครับ ส่วนต้นทุนในการกระจายสินค้าของเสริมสุข ผมคิดง่ายๆนะครับว่า ถ้าคุณส่งของจากกรุงเทพไปหาดใหญ่ตกกิโลละบาท ซึ่งลูกค้าส่วนใหญ่ก็อยู่ในกรุงเทพซึ่งค่าขนส่งต่ำกว่าส่งไปต่างจังหวัดแน่ และ คาราบาวแดงขวดนึงก็หนักไม่ถึงกิโล ต้นทุนขนส่งคงอยู่ราวๆ 20-25สตางค์ สรุปว่าถ้าน้ำมันแพงขึ้นมากๆ ก็ไม่กระทบเสริมสุขมาก ผมซื้อที่ราวๆ 21 บาท แต่ราคาก็ลงต่อ ผมก็ไม่รู้ว่าจะลงไปอีกยาวมั๊ย แต่ถ้าผมคิดผิด คือแบบว่าโง่ ก็จะได้รับปันผล 6.75% ก็ถือว่ามี margin of safety พอสมควร ดีกว่าฝากแบงค์ตั้งเยอะ เพียงแต่อาจถูกแม่ถามทุกวันเพราะแม่ก็ฝากซื้อตามผมด้วย ถ้ารักจะเล่นหุ้นต้องทำใจหน่อยครับ ผมว่ามันเหมือนเล่นกอล์ฟเลย เวลาผมดูไทเกอร์วูดส์แข่ง ผมเห็นบ่อยมากเลยที่หลุมแรกเค้าก็ตีได้ไม่ดี บางทีหลุมสามเค้าก็พัตไม่ลง แต่พอจบทัวร์นาเมนต์ ก็เห็นวูดส์ชนะประจำ ผมก็มีความเห็นแค่นี้แหละครับ กะว่าถ้าไหลลงเยอะๆก็จะซื้อเพิ่มครับ แต่อาจดูเทนิเคิลประกอบนิดๆ ก็ไม่ได้ดูเก่งหรอกครับ แต่ให้น้องมาร์เก็ตติ้งคนสวยดูให้ครับ เป็นนิสัยเด็กดื้อ ที่เขียนนี่ไม่ได้อยากให้เพื่อนซื้อตามนะครับ แค่แสดงความคิดเห็นเฉยๆ ถ้าเพื่อนคนไหนคิดว่าความคิดผมมีส่วนไหนที่ไม่ถูกต้องก็ช่วยแก้ไขด้วยครับ โดยเฉพาะพวกพี่ชาติชาย พี่เจ๋ง หรือดอกเตอร์นิเวศน์ก็ได้ ผมจะได้โง่น้อยลงหน่อยนึง
Tongue

โพสต์ที่ 23

วันนี้ เหลือ 19 บาทแล้ว pepsi on sale :lol: :lol:

เห็นด้วยเลยครับคุณ กานต์ ที่ว่า เล่นหุ้นเหมือนเล่น กอล์ฟ ชอบมาก

เขาว่า กอล์ฟ เป็น mental เกมส์ มันไม่ใช่เกมส์ที่ คนตี 300 หลา จะชนะ คนตี 250 เสมอไป ( คล้ายๆ Buffet ไงไม่รู้ )

มันเป็นเกมส์ยาว ที่ผู้ที่มีวินัย ละเอียด รอบคอบ อึด วางแผน และ เล่นตามแผนที่วางไว้ ผิดพลาดน้อยที่สุด (และ อื่นๆ) จะเป็นผู้ชนะ

และผู้ที่จะสอนตัวเราได้ดีที่สุด อาจมิใช่ โปรของเรา แต่เป็นตัวเรา และ เวลา
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 24

วันนี้ ปิด ที่ 19.20 อยากได้อยู่ครับ
แต่ดูผลประกอบการก่อน ครับ
แล้วค่อยพิจารณา อีกที เผื่อได้ถูกกว่านี้ครับ รอได้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 25

ขอ 16 แล้วค่อยว่ากัน
thanwa

โพสต์ที่ 26

ผมคิดว่าราคาของ SSC เริ่มอยู่ในระดับที่น่าสนใจ
หากใครต้องการ margin of safty มากต้องอดใจรออีกนิด

สิ่งที่ผมยังเป็นกังวลก็คือ ราคาน้ำมันดีเซลซึ่งรัฐบาลยังตรึงราคาอยู่
หลายแหล่งให้ความเห็นว่า คงจะตรึงราคาได้อีกไม่นาน
หรืออย่างเก่งก็หลังเลือกตั้งต้นปีหน้า...

ราคาสินค้าก็คงต้องขึ้นตามราคาวัตถุดิบและค่าขนส่ง
คาราวานของ SSC คงต้องถูกกระทบจากค่าน้ำมันที่ขึ้นแน่นอน
คงต้องติดตามว่า SSC ขึ้นราคาได้มากน้อยแค่ไหน
จะมีผลกระทบกับการดำเนินงานและกำไรมากน้อยเพียงใด
ถึงวันนั้น ราคาหุ้นคงเป็นตัวกำหนดที่ดี
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 27

ผมเห็นด้วยครับพี่ Thanwa.. :D :D

และคิดว่ามีกองทุน หรือรายใหญ่ ขายออกมามากครับ
ทำให้ราคาลดลงต่อเนื่อง และลดลงมาก จากราคาประมาณ
28-29 ลดลงจนเหลือ 19 บาท.. :shock:

ส่วนเหตุผลที่มีแรงขายออกมามาก ผมคิดว่าอาจจะมีเหตุผลดังนี้

1.ต้นทุนสูงขึ้น ทั้งวัตถุดิบเช่นน้ำตาล ขวดแก้ว ค่าใช้จ่ายในการบริหาร เช่น ราคาน้ำมันหากมีการปล่อยราคา จะทำให้ต้นทุนการขนส่งสูงขึ้นมาก เพราะการกระจายสินค้าในต่างจังหวัด เป็นกิจกรรมที่สำคัญมากๆ ของอุตสาหกรรมนี้

2.การแข่งขันจากสินค้าทดแทน เช่น น้ำผลไม้ นม ชาเขียว

3.ผู้บริหารได้หุ้นอีศพต้นทุนต่ำมากๆ หากเข้ามาเมื่อไหร่ น่าจะมีแรงขายมาก เพราะผู้บริหารบางท่านคงไม่เก็บหุ้นเอาไว้

4.ปีนี้น่าจะจ่ายปันผลน้อยลง หากจ่ายตามผลประกอบการ

แต่อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่าคนก็ยังดื่มโค๊กหรือไม่ก็เป็ปซี่ครับ ผมก็ยังซื้อเลยครับ โดยเฉพาะตอนลดราคา ดื่มแล้วชื่นฉ่ำใจครับ แต่ราคาที่ลดลงมาก ก็ทำให้หุ้นมี margin of safety สูงขึ้นมากครับ และให้ข้อคิดว่า การติดตามปัจจัยที่จะมีผลต่อดำเนินงานของหุ้นที่เราถือ เป็นเรื่องจำเป็นมากๆ พอๆ กับควรเลือกหุ้นที่มี margin of safety ที่สูง (กว่านี้) เพราะจะทำให้โอกาสที่เราจะขาดทุนน้อยลงครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
กานต์

ใครมีข้อมูลเรื่อง esop บ้างครับ

โพสต์ที่ 28

ที่จริงในระยะสั้นการที่ผู้บริหารได้หุ้นอีศพมาถูกๆ ก็น่าจะทำให้เกิดแรงขายได้ครับ เลยอยากทราบว่าหุ้นอีศพทั้งหมดมีเท่าไร ผู้บริหารจะได้รับครั้งสุดท้ายเมื่อไร และถ้ามีกองทุนต่างชาติหรือพอร์ตใหญ่ๆเทขายออกมาจริงเพื่อนๆพอจะทราบมั๊ยว่าเป็นใคร แล้วเค้าขายใกล้หมดแล้วยังครับ แล้วก็คุณลูกอีสานนี่เขียนคำว่าอีศพแบบประชดประชันยังงัยไม่รู้นะครับ อ้อผมเคยเห็นแว๊บๆคล้ายๆว่าคุณลูกอีสานอยู่หาดใหญ่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะได้มีโอกาสเจอกันบ้าง หรือมีเพื่อนคนไหนในห้องนี้อยู่หาดใหญ่ก็ช่วยแนะนำตัวด้วยครับ เผื่อว่าเอาไว้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้าง