ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1381

[quote="young_5432"]ถ้าเราอยากดูว่าเงินสดของกิจการขึ้นลงอย่างไร ทำได้ไม่ยาก ให้ดูที่เกือบบรรทัดสุดท้ายของงบกระแสเงินสดจะเห็นรายการ เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง) สุทธิ ในงบ tr คือ 307 ล้าน หมายความว่า 9 เดือนที่ผ่านมากิจการมีกระแสเงินสดเข้ามาสุทธิ 307 ล้าน แต่กิจการมีเงินสดต้นงวดอยู่ที่ 442 ล้าน ดังนั้นปลายงวดนี้กิจการก็มีเงินสดสุทธิ (307+442) = 750 ล้าน (ดูได้ที่สองบรรทัดสุดท้าย)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1382

ลูกอิสาน เขียน: จริงๆอย่างที่ผมบอก ลองหาหนังสือบัญชีเบื้องต้นมาศึกษาดู ในเวปเราเคยมีการพูดถึงหลายครั้งลอง search ดูครับ ที่จำได้ของอาจารย์ วรศักดิ์ ทุมวานนท์ หรือดร.อาภาพร ประมาณนี้ครับ
ฮ่า...แนะนำน้องให้ไปฟังเพลงรึ

รูปภาพ

ต้องคนนี้ตะหาก

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
march

โพสต์ที่ 1383

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
rinomi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ขอช่วยวิเคราะห์PM หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1384

รบกวน ขอช่วยวิเคราะห์PMในมุมมองของคุณลูกอิสานหน่อยครับ หากถือซัก 2 ปี
รับปันผล และรับส่วนต่างราคาด้วย และหากเทียบราคาปัจจุบันกับ spack ตัวใดน่าสนใจกว่าครับ
young_5432

โพสต์ที่ 1385

ขอบคุณมากครับพี่ๆ เดี๋ยวจะไปหาซื้อมาอ่านครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
young_5432

โพสต์ที่ 1386

winkung เขียน:

:wall:
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1387

[quote="nandeandw"]สวัสดีครับ พี่โจ ผมลองวิเคราะห์ Asset ของ Bland ดู รบกวนพี่โจช่วย comment ด้วยครับ

ทรัพย์สินของ Bland จาก 56-1
http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... 285T08.DOC
ที่ดูหลักๆน่าสนใจมี ถ.กรุงเทพกรีฑา กรุงเทพฯ 536,236.10 ตร.ว. หรือ ประมาณ 1340 ไร่
และจากข่าวนี้ http://www.thannews.th.com/detialnews.p ... issue=2302
...โดยบริเวณติดถนนศรีนครินทร์และกรุงเทพกรีฑา ได้รับชดเชยตารางวาละ 80,000-100,000 บาท...
ถ้าลองเอาราคาที่รัฐจ่ายค่าเวนคืน หาร 2 ตกตรว.ละ 40000-50000 * 536,236 = 21,449 -26,811 ล้าน
แค่อันนี้อันเดียวก็จะเห็นว่ามากกว่า Market Cap อยู่อื้อ
อย่างไรก็ตาม ราคาแถวนั้นจริงๆ ผมก็ไม่ทราบครับ
และหลักๆอีกอันก็คือเมืองทองธานีลองบวกๆดูแต่ละอัน รวมประมาณ 700 ไร่ อันนี้มูลค่าก็ต้องอีกเยอะพอตัว
ถ้าจากข่าวนี้ http://www.thannews.th.com/detialnews.p ... issue=2403
+ กับเรื่องรถไฟฟ้าที่จะเข้ามาเมืองทองธานี
ข่าวhttp://www.edtguide.com/dontmiss/activity_detail.php?id=1222
จะเห็นว่ามูลค่าที่ดินน่าจะมหาศาล

อย่างไรก็ตาม เห็นได้ชัดว่าข่าวน่าจะผิด เพราะข่าวแรก
ย่อหน้าที่ 3 เขียนว่า บริษัท บางกอกแลนด์ จำกัด(มหาชน) (บมจ.) ซึ่งได้รับอานิสงส์จากโครงการศูนย์ราชการนี้มาก เพราะยังมีที่ดินรอการพัฒนา นับ 10,000 ไร่
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1388

por_jai เขียน: ฮ่า...แนะนำน้องให้ไปฟังเพลงรึ

รูปภาพ

รูปภาพ
การ์ดตกไม่ได้เลยแฮะ.. :lol:

ขอบคุณป๋าที่แก้ให้ครับ

เมื่อคืนนั่งอ่านหนังสือเล่มล่าสุด "วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ และการตีความงบการเงิน"  เล่มค่อนข้างหนา แต่อ่านแป๊ปเดียวจบ มีหน้า blank ซะเยอะ  โดยรวมก็ถือว่าดีครับ เนื้อหาไม่ยาก น่าจะเหมาะกับมือใหม่ๆพอสมควร ไม่ได้สอนบัญชีโดยตรง แต่พูดถึงรายการในงบการเงิน ก็ถือว่าคุ้มค่ากับราคา 179 บาทครับ ใครสนใจลองหาอ่านได้ที่ซีเอ็ด อุดหนุนกันหน่อย เพื่อนเราถือหุ้นใหญ่ :D
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 1389

ลูกอิสาน เขียน:

[การ์ดตกไม่ได้เลยแฮะ.. :lol:

ขอบคุณป๋าที่แก้ให้ครับ

เมื่อคืนนั่งอ่านหนังสือเล่มล่าสุด "วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ และการตีความงบการเงิน"
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1390

[quote="romee"]มาสวัสดีพี่ลูกอีสานครับ ช่วงนี้ฝนตกในกทม.ทุกวันเลย ที่หาดใหญ่ฝนตกบ้างมั้ยครับพี่ ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทั้งครอบครัวพี่นะครับ

ปล.พี่ว่า IRP ที่จะมีการซื้อหุ้นจากบ.IVL มันจะเข้าข่าย อาบริเทจ ได้มั้ยครับ
ปล2.พึ่งรู้ว่าพี่ชอบอ่านบทความของ คาริล ยิบราลด้วย
young_5432

โพสต์ที่ 1391

พี่ลูกอีสาน ช่วยวิเคราะห์ TRC หน่อยได้ไหมครับ ว่าตอนนี้เป็นไงบ้าง ใกล้จะ turn arround รึยังครับ ผมเห็นพื้นฐานดีมากอยากเก็บครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1392

young_5432 เขียน:พี่ลูกอีสาน ช่วยวิเคราะห์ TRC หน่อยได้ไหมครับ ว่าตอนนี้เป็นไงบ้าง ใกล้จะ turn arround รึยังครับ ผมเห็นพื้นฐานดีมากอยากเก็บครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... start=1170

ผมเพิ่งโพสต์ไปไม่นาน หน้า 40 ด้านล่างสุดครับ
young_5432

โพสต์ที่ 1393

ลูกอิสาน เขียน: http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... start=1170

ผมเพิ่งโพสต์ไปไม่นาน หน้า 40 ด้านล่างสุดครับ
ขอบคุณครับพี่ และพี่พอ จะมีความเห็นเกี่ยวกับ PDI UMS  ไหมครับ ว่า น่าจะ trun arround เห็นพื้นฐานดี  ราคาสังกะสี เริ่มแพง สำหรับ pdi
Amadeus

โพสต์ที่ 1394

[quote="ลูกอิสาน"]

เมื่อคืนนั่งอ่านหนังสือเล่มล่าสุด "วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ และการตีความงบการเงิน"
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
Laziale

โพสต์ที่ 1395

[quote="Laziale"]รบกวนถามความเห็นพี่โจหรือพี่ๆทุกคนครับ ถึงความถูกแพงของ CPALL เทียบกับ MINT ว่าบริษัทใดควรได้ premium มากกว่ากัน

สำหรับผมลองเปรียบเทียบโดยการ forecast แบบคร่าวๆหยาบๆ (คร่าวๆจริงๆครับ ใช้เวลา 15 นาที ไม่ได้มีเจตนาเชียร์หรือทุบหุ้นครับ :8) ) โดยประเมิณจากกำไรสุทธิที่ในอีก 2-3 ปีข้างหน้าครับ

CPALL : Profit ~5,760 ล้าน EPS ~1.28 บาท/หุ้น
(สมมติฐานมาจาก กำไรครึ่งปีแรกประมาณ 2,400 ล้าน*2 = 4,800 ล้าน ให้โตถึงปีละ 10% 2 ปีติดกัน ไม่รู้จาทำได้มั๊ย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1396

[quote="Laziale"][quote="Laziale"]รบกวนถามความเห็นพี่โจหรือพี่ๆทุกคนครับ ถึงความถูกแพงของ CPALL เทียบกับ MINT ว่าบริษัทใดควรได้ premium มากกว่ากัน

สำหรับผมลองเปรียบเทียบโดยการ forecast แบบคร่าวๆหยาบๆ (คร่าวๆจริงๆครับ ใช้เวลา 15 นาที ไม่ได้มีเจตนาเชียร์หรือทุบหุ้นครับ :8) ) โดยประเมิณจากกำไรสุทธิที่ในอีก 2-3 ปีข้างหน้าครับ

CPALL : Profit ~5,760 ล้าน EPS ~1.28 บาท/หุ้น
(สมมติฐานมาจาก กำไรครึ่งปีแรกประมาณ 2,400 ล้าน*2 = 4,800 ล้าน ให้โตถึงปีละ 10% 2 ปีติดกัน ไม่รู้จาทำได้มั๊ย
SV2

โพสต์ที่ 1397

เข้ามาอ่านครับ

ต้องยอมรับว่าคุณลูกอีสาน มุมมองกว้างและแหลมคมมากครับ
chatchai

โพสต์ที่ 1398

[quote="ลูกอิสาน"]ตัวธุรกิจของ cpall เป็นผู้นำอย่างแท้จริง ทิ้งห่างอันดับ 2-3 เยอะมาก แทบไม่มีคู่แข่ง ไปเปิดที่ไหน คู่แข่งตายหมด หาธุรกิจอย่างนี้ได้ยากในตลาดหุ้นไทยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle

โพสต์ที่ 1399

ขอถามนิดหน่อยครับ
CPALL จากเดิมที่ขายแต่สินค้า อุปโภคบริโภค แต่เริ่มมาเน้น รับขนมจีบซาเปา ไหมค่า เมื่อ สองสามปีหลังนี้
ในส่วนของอาหาร margin สูงมาก
อันนี้ถือว่า เป็นการเปลี่ยนแปลงทางด้านโครงสร้างของรายได้หรือไม่
และถือว่า การขายอาหารเป็น ? หรือเป็น Star ในปัจจุบัน

ภาพต่อมาคือ
ปัจจุบัน CPALL เริ่มเอาร้านหนังสือมาเป็นส่วนในร้าน หากพื้นที่อำนวย
สาขาดังกล่าว มีขั้นวางหนังสือนอกเหนือจากหนังสือพวกนิตยสารรายปักษ์ หนังสือพิมพ์ มีเป็นหนังสือหมวดของพุทธศาสนา หมวดภาษา มาขายในร้าน
ผมเห็นความเปลี่ยนแปลงนี้มาประมาณปีกว่า แต่ผมไม่รู้ว่า เป้าหมายของ CPALL ทำแบบนี้หมายถึงว่า ตัวเองต้องการเป็น ร้านขายหนังสือในชุมชนด้วยหรือเปล่า

แล้วธุรกิจนี้สามารถสรุปได้ว่าเป็น Start หรือ เป็น วัวนม หรือ เป็น สุนัข ล่ะ

ภาพนี้ผมเอา Makro มาเปรียบเทียบ ที่ Makro เป็นห้างขายส่งขนาดใหญ่
เปลี่ยนแปลงตัวเองเข้าสู่ การขายส่งเรื่องอาหารเมื่อช่วงเดียวกับที่ CPALL เปลี่ยนแปลง

อะไรช่างประจวบเหมาะกันจริงๆๆ

ผมสังเกตต่อไปว่า
คนที่เข้าร้าน CPALL ส่วนหนึ่งเนื่องจากหาของกินเล่น หรือ กินจริงจังรับประทาน นอกเหนือจากซื้อสินค้าอุปโภคและบริโภคด้วย
:)
Laziale

โพสต์ที่ 1400

[quote="ลูกอิสาน"][quote="Laziale"][quote="Laziale"]รบกวนถามความเห็นพี่โจหรือพี่ๆทุกคนครับ ถึงความถูกแพงของ CPALL เทียบกับ MINT ว่าบริษัทใดควรได้ premium มากกว่ากัน

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1401

[quote="i_sarut"]พี่ลูกอีสานครับ พอดีผมศึกษา TISCO เรียบร้อยแล้วครับขอเปลี่ยนคำถามเป็น ระหว่าง TISCO กับ KK พี่คิดว่าแบงค์ไหนน่าสนใจกว่ากันครับส่วนตัวผมคิดว่า TISCO น่าจะโตได้มากกว่าจากการเข้าซื้อพอร์ตสินเชื่อของบริษัทอื่น และแบรนด์น่าจะมีพรีเมี่ยมมากกว่า KK ครับแต่ตัว KK น่าจะถูกกว่าในตอนนี้ ถ้าวัดจาก PE , EPS ครับโอกาสโตของ KK หลักๆก็น่าจะไปตามเศรษฐกิจและการขยายสาขารึเปล่าครับ เพราะท่าทางจะ conservative กว่า TISCO2 ตัวนี้ดู สินทรัพย์ หนี้สิน สินเชื่อ การทำกำไรแล้วพอๆกันเลยเลือกไม่ถูกเลยทีเดียว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1402

[quote="Laziale"]ขอบคุณพี่โจมากๆครับ สำหรับความเห็นดีๆทุกครั้งครับ ว่าแต่เพิ่งรู้ว่า TRC นี่จ้างฝรั่งมาทำงานด้วยหรือครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1403

[quote="chatchai"][quote="ลูกอิสาน"]ตัวธุรกิจของ cpall เป็นผู้นำอย่างแท้จริง ทิ้งห่างอันดับ 2-3 เยอะมาก แทบไม่มีคู่แข่ง ไปเปิดที่ไหน คู่แข่งตายหมด หาธุรกิจอย่างนี้ได้ยากในตลาดหุ้นไทยครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 1404

อืมม ชัดเจนครับ ตัดสินใจได้แล้วว่าเลือกตัวไหนดีกว่า

ขอบคุณมากครับ  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1405

miracle เขียน:ขอถามนิดหน่อยครับ
CPALL จากเดิมที่ขายแต่สินค้า อุปโภคบริโภค แต่เริ่มมาเน้น รับขนมจีบซาเปา ไหมค่า เมื่อ สองสามปีหลังนี้
ในส่วนของอาหาร margin สูงมาก อันนี้ถือว่า เป็นการเปลี่ยนแปลงทางด้านโครงสร้างของรายได้หรือไม่และถือว่า การขายอาหารเป็น ? หรือเป็น Star ในปัจจุบัน

ภาพต่อมาคือ ปัจจุบัน CPALL เริ่มเอาร้านหนังสือมาเป็นส่วนในร้าน หากพื้นที่อำนวย สาขาดังกล่าว มีขั้นวางหนังสือนอกเหนือจากหนังสือพวกนิตยสารรายปักษ์ หนังสือพิมพ์ มีเป็นหนังสือหมวดของพุทธศาสนา หมวดภาษา มาขายในร้าน ผมเห็นความเปลี่ยนแปลงนี้มาประมาณปีกว่า แต่ผมไม่รู้ว่า เป้าหมายของ CPALL ทำแบบนี้หมายถึงว่า ตัวเองต้องการเป็น ร้านขายหนังสือในชุมชนด้วยหรือเปล่า แล้วธุรกิจนี้สามารถสรุปได้ว่าเป็น Start หรือ เป็น วัวนม หรือ เป็น สุนัข ล่ะภาพนี้ผมเอา Makro มาเปรียบเทียบ ที่ Makro เป็นห้างขายส่งขนาดใหญ่เปลี่ยนแปลงตัวเองเข้าสู่ การขายส่งเรื่องอาหารเมื่อช่วงเดียวกับที่ CPALL เปลี่ยนแปลง อะไรช่างประจวบเหมาะกันจริงๆๆ
ผมสังเกตต่อไปว่า คนที่เข้าร้าน CPALL ส่วนหนึ่งเนื่องจากหาของกินเล่น หรือ กินจริงจังรับประทาน นอกเหนือจากซื้อสินค้าอุปโภคและบริโภคด้วย
เรียกว่าการต่อยอดหรือเปล่าครับ เมื่อธุรกิจมีความมั่นคงระดับนึง ก็ต้องมองหาช่องทางการเพิ่มมาร์จิน และขณะเดียวกันธุรกิจเดิมก็ยังอยู่ เหมือนโฮมโปร และdiscount store ทุกรายก็พยายามเพิ่มมาร์จินโดยการขายสินค้า house brand การให้เช่าพื้นที่ หรือการทำร้านหนังสือบุคสไมล์ของ cpall ก็เป็นการทำธุรกิจให้ครบวงจรโดยอาศัยฐานของธุรกิจเดิมครับ..
ลูกอิสาน

Re: เรียนถามพี่โจ TUF ครับ

โพสต์ที่ 1406

danukun เขียน:รบกวนพี่โจช่วยวิเคราะห์ TUF ให้หน่อยครับ กะจะถือกินปันผลสักปีละ5% คิดว่าอย่างไรครับ
ถ้าหวังปันผล 5% ต่อปีคงไม่ผิดหวังครับ เพราะธุรกิจค่อนข้างหลากหลายทำให้รายได้โดยรวมจะผันผวนต่ำ แต่ปีนี้ค่อนข้างเป็นปีที่ดีมากๆ กำไรสูงเป็นประวัติการณ์ ผลจากวัถตุดิบราคาลดลงมาก และราคาหุ้นก็ขยับขึ้นมาค่อนข้างเยอะ หากซื้อหุ้นปีนี้มี MOS ค่อนข้างน้อยครับ หากปีหน้าอัตราการทำกำไรกลับมาเป็นปกติ ราคาหุ้นอาจลดลง ขาดทุนราคาหุ้นอาจจะมากกว่าปันผลที่ได้รับ ถ้าตั้งใจถือยาวคงไม่มีปัญหา แต่ต้องอดทนหน่อย หรือจะใช้วิธีซื้อแบบเฉลี่ย DCA หลายๆปี ก็ได้ครับ   ว่าแต่ทำไมสนใจตัวนี้ละครับ เพราะหุ้นที่เติบโตและปันผลมากกว่า 5% ในตลาดหุ้นก็มีหลายๆตัว และมีความผันผวนต่ำกว่านี้ด้วย.. :?
ลูกอิสาน

Re: Rojana

โพสต์ที่ 1407

danukun เขียน:รบกวนพี่โจ ช่วยวิเคราะห์ rojana ให้หน่อยครับ ราคาปัจจุบัน ซื้อแล้วถือสัก1ปี จะได้สัก 30% ไหมครับ
rojna เป็นหุ้นกลุ่มนิคมที่มีรายได้ค่อนข้างหลากหลายที่สุด รายได้ส่วนใหญ่เป็นการขายไฟฟ้า แต่กำไรส่วนใหญ่มาจากการขายที่ดิน นอกจากนั้นยังมีรายได้จากโครงการคอนโดมีเนียมในจีน รายได้ขายน้ำประปา และยังถือหุ้นใน ticon ด้วยครับ กลุ่มลูกค้านิคมเป็นกลุ่มยานยนต์โดยเฉพาะฮอนด้า กลุ่มอิเลคทรอนิคส์  จากรายได้ที่กระจายตัว ดังนั้นเป็นหุ้นนิคมอุตสาหกรรมตัวเดียวที่มีแนวโน้มกำไรไม่ลดลงมากหรืออาจจะเพิ่มด้วยครับในปีนี้ เข้าใจว่าบริษัทเพิ่งชนะการประมูลขายที่ดินให้โรงงานยาสูบ คงส่งผลดีในระยะยาวในแง่ดึงดูดอุตสาหกรรมที่เกี่ยวเนื่อง รวมถึงการขายน้ำ ไฟฟ้าด้วยครับ เพราะเป็นโรงงานค่อนข้างใหญ่และใช้น้ำใช้ไฟเยอะ  งบดุลของบริษัทค่อนข้างตึงตัว เพราะลงทุนค่อนข้างเยอะในโครงการต่างๆ โดยเฉพาะการลงทุนระยะยาวในโรงไฟฟ้า  รวมถึงการปันผลค่อนข้างเยอะ นี่เป็นเหตุผลที่มีการเพิ่มทุนบ่อยๆ ผ่านการออกวอร์แรนต์หลายครั้งครับ

เรื่องราคาหุ้นผมไม่ทราบจริงๆครับว่าที่ราคา 10 บาท ในปัจจุบันจะมีอัพไซด์เท่าไหร่ ที่จริงผมขายไปที่  3บาทต้นๆด้วยซ้ำ :evil:  แต่ยังกำไรนะครับ นี่ก็แสดงว่าผมไม่ได้รู้มูลค่าที่แท้จริงเลย.. :oops:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1408

[quote="Ani"]ถามพี่โจ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1409

[quote="sam_dalla"]พี่ลูกอีสานครับสายเกินไปมั้ยที่จะเข้า
Ani

โพสต์ที่ 1410

ขอบคุณมากครับพี่   วันนี้พี่โจ ขยันพิมพ์จังเลยนะครับ  
รักษาสุขภาพด้วยนะครับ   :P