ดร. นิเวศน์กำลังกลุ้มใจเรื่องอนาคตรายการ Money Talk Daily

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดร. นิเวศน์กำลังกลุ้มใจเรื่องอนาคตรายการ Money Talk Daily

โพสต์ที่ 121

ผมพอจะมีข้อเสนอท่านผู้บริหารMonney Channel ซักเล็กน้อยครับถ้าแกรมมี่ต้องการช่วงเวลาPrime Time ของ Money Talk Daily เพื่อสร้างสรรค์รายการดีดีให้ผู้ชม

ผมคิดว่าน่าจะพอมีช่วงเวลาที่ดีให้รายการ Money Talk Daily หลังปีใหม่ได้ครับซึ่งอาจกล่าวได้ว่าเป็นรายการขว้ญใจนักลงทุนได้เลยครับ แน่นอนว่าจะช่วยเพิ่มเรตติ้งให้กับทางMonney Channel ได้อย่างมากครับ นั่นก็คือช่วงเวลา3ทุ่มหรือ5ทุ่มครับหวังว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีให้ท่านได้ครับเพราะช่วงเวลาดังกล่าวนี้จะเป็นรายการรีรันถ้าท่านจะให้โอรายการ Money Talk Daily ได้ออกอากาศแทนก็จะขอขอบพระคุณท่านมากจากแฟนMonney Channel คนหนึ่งครับ

สุดท้ายนี้ถ้าหากท่านผู้บริหารMonney Channel กรุณารับฟังก็ถือโอกาสขอบคุณท่านล่วงหน้าด้วยนะครับ  :bow:

โพสต์ที่ 122

[quote="ศิษย์เซียน007"]ผมมีข้อเสนอดีดีให้ท่านผู้บริหารMonney Channel ซักเล็กน้อยครับถ้าแกรมมี่ต้องการช่วงเวลาPrime Time ของ Money Talk Daily เพื่อสร้างสรรค์รายการดีดีให้ผู้ชม

ผมคิดว่าน่าจะพอมีช่วงเวลาที่ดีให้รายการ Money Talk Daily หลังปีใหม่ได้ครับซึ่งอาจกล่าวได้ว่าเป็นรายการขว้ญใจนักลงทุนได้เลยครับ แน่นอนว่าจะช่วยเพิ่มเรตติ้งให้กับทางMonney Channel ได้อย่างมากครับ นั่นก็คือช่วงเวลา3ทุ่มหรือ5ทุ่มครับหวังว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีให้ท่านได้ครับเพราะช่วงเวลาดังกล่าวนี้จะเป็นรายการรีรันถ้าท่านจะให้โอกาสรายการ Money Talk Daily ได้ออกอากาศแทนก็จะขอขอบพระคุณท่านมากจากแฟนMonney Channel คนหนึ่งครับ

สุดท้ายนี้ถ้าหากท่านผู้บริหารMonney Channel กรุณารับฟังก็ถือโอกาสขอบคุณท่านล่วงหน้าด้วยนะครับ
polly

โพสต์ที่ 123

ไม่ทราบสาเหตุที่เอาระบบนายทุนเข้ามาจริงๆ แต่คิดว่าน่าจะมีทางเลือกอื่น เช่น จ้าง CEO ที่มีความเป็นมืออาชีพมาบริหาร หรือไม่ก็จ้างบริษัทที่มีความเชียวชาญมาบริหารแทนโดยไม่ต้องร่วมทุน ซึ่งจะยังสามารถคงเจตนารมณ์เดิมในการส่งเสริมความรู้ด้านการเงินและการลงทุน 100 % ต่อไป อีกทั้งปัจจุบันสามารถมีโฆษณาได้ ก็สงสัยว่าทำไมบริษัททางการเงิน เช่น ประกัน,ธนาคาร, หลักทรัพย์, กองทุน น่าจะเข้ามาโฆษณาซึ่งจะได้กลุ่มลูกค้าตรงเป้าหมายมากๆ

รายการ money talk มีเนื้อหาสาระและมีคุณค่าอย่างยิ่งต่อการให้ความรู้แก่ผู้ลงทุนอย่างยั่งยืนมากกว่ารายการวิเคราะห์หุ้นทั่วไปบางรายการ และเป็นรายการที่ผู้ลงทุนสามารถเข้าถึงผู้บริหารได้จากรายการนี้ได้ดีทีเดียว อีกทั้งยังเป็นส่วนหนึ่งของสร้างนักลงทุนคุณภาพได้เป็นอย่างดีตามวัตถุประสงค์ของตลาดหลักทรัพย์ฯ ที่ต้องการเพิ่มจำนวนนักลงทุนที่มีความรู้ในการลงทุนด้วย รู้สึกเสียดายมากถ้าจะไม่มีรายการแบบนี้ (ปัจจุบันเริ่มมีรายการบันเทิงเข้ามาบ้างแล้วซึ่งรู้สึกขัดแย้งกับความรู้สึกคำว่า Money channel เสียเลยจริงๆ เหอะ )
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 124

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นที่กรุณาสนับสนุนรายการ
แต่ผมคิดวาคงไม่มีผู้บริหารตลาดหลักทรัพย์หรือผู้บริหาร moneychannel
ได้มาอ่านในweb ของพวกเราครับ
น่าจะดีกว่ามากเลยครับหากสามารถส่งความเห็นแบบนี้ไปที่ผู้บริหารตลาดหลักทรัพย์หรือผู้บริหาร moneychannel
ขอบคุณมากนะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
realblue44

โพสต์ที่ 125

vote vote
Black Superman

โพสต์ที่ 126

ได้ข่าวว่าวันนี้ (28 ตุลาคม 2552) ทาง Money Channel โดย GMM Grammy ได้จัดงาน New Face of Money Channel เพื่อเปิดตัวรายการต่างๆของ Money Channel รูปโฉมใหม่ ซึ่งเริ่มต้นแบบเต็มร้อยเปอร์เซ็นต์ตั้งแต่มกราคม 2553 เป็นต้นไป
รายการต่างๆตั้งแต่วันจันทร์ถึงวันศุกร์เริ่มตั้งแต่ 6 โมงเช้าถึงเที่ยงคืนได้แจ้งออกมาแล้วอย่างเป็นทางการ โดยเป็นที่แน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์แล้วว่ารายการ Money Talk Daily หลุดจากผังรายการทั้ง 4 วัน จันทร์ถึงพฤหัสบดี มีรายการใหม่มาแทนในช่วงเวลา 22:00-23:00 นาฬิกาดังนี้

วันจันทร์:         Money Tonight
วันอังคาร:        เส้นทางเศรษฐี
วันพุธ:            Money Chic
วันพฤหัสบดี:   The Celeb

แสดงว่าสิ่งที่ทุกท่านได้ร่วมกัน Vote และแสดงความคิดเห็นทั้งทาง www.thaivi.com และ www.moneychannel.co.th ไม่ได้รับความสนใจจากGMM Grammy และผู้บริหารชุดใหม่ของ Money Channel เลย ช่วงเวลา 22:00-23:00 นาฬิกากลายเป็นเวลา Prime Time ที่จะใส่รายการที่มีความเป็นแกรมมี่และใช้ดาราหรือพิธีกรในสังกัดกันเต็มที่

นับจากนี้ไป รายการ Money Talk Daily ก็จะเหลือเวลาออกอากาศอีกเพียงประมาณ 2 เดือนจนถึงสิ้นปีนี้เท่านั้น จากนั้นก็จะเป็นรูปแบบรายการโฉมใหม่ทั้งหมด น่าเสียดายรายการที่แม้จะเป็นรูปโฉมเก่าในสายตาของ GMM Grammy อย่าง Money Talk Daily ต้องอันตรธานหายไปจากจอและ Internet

ยังเหลือความหวังเล็กๆอยู่กับวันเสาร์วันอาทิตย์ที่ทาง GMM Grammy ยังไม่ได้แจ้งผังรายการออกมา ไม่รู้ว่า Money Talk Daily จะมีโอกาสหลงเหลือติดผังรายการอยู่บ้างหรือไม่

น่าจะลองแบบที่คุณเด็กใหม่ไฟแรงแนะนำว่าให้หาทางส่งความเห็นไปยังผู้จัดการตลาดหลักทรัพย์ที่ยังคงเป็นเจ้าของช่อง Money Channel โดยตรงทาง email ซึ่งไม่ทราบว่าใช้ email address อะไร ถ้ามีส่งกันไปเยอะๆ ผู้จัดการตลาดฯก็คงต้องพิจารณาบ้าง จะมองหาแต่ประโยชน์ทางธุรกิจอย่างเดียวคงไม่ได้
นักดูดาว

โพสต์ที่ 127

เค้าไม่ได้ตั้งกติกาให้ผู้โหวตตัดสินใจเหมือน Big Brothers นะครับ การไม่นับโหวตจากหน้าเว็บก็ถือว่าไม่ได้ผิดอะไรนะ

ผมเชื่อว่ารายการดีๆอย่าง Money Talk นั้น อาจจะไม่ดีในแง่มุมของธุรกิจ ผมเห็นว่าช่องที่ประกาศว่าเป็นของประชาชนอย่างแท้จริง อย่าง Thai PBS การโหวตการเสนอแนะของพวกเราน่าจะส่งผลมากกว่าการโหวตที่ผ่านมาครับ
nanchan

โพสต์ที่ 128

Que sera sera What ever will be will

สงสัยผู้บริหารกลัวตลาดหุ้นอาจร่วงหนัก เลยต้องรีบปลดรายการนี้ก่อน เพราะเห็นชอบให้ถือหุ้นร้อย% เกี่ยวปะครับ  เพราะเวลาตลาดหมีเรตติ้งก็จะตก ตลาดกระทิงเรตติ้งก็จะพุ่ง ฝายบริหารจึงต้องหารายการที่เรตติ้งสม่ำเสมอมาแทน รึเปล่า :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 129

ถ้าจะมีการโหวตจริงๆแล้วผู้บริหารรับพิจารณาหละก็ จะขอดูรายการใหม่ก่อนโหวต
rerkit

โพสต์ที่ 130

ไม่น่าเชื่อว่ารายการที่ดีที่สุดจะหลุดผังได้นะครับ
GMM นี่คงคิดดึงดูดคนดูกลุ่มวัยรุ่นให้มาชมกันเยอะๆ แต่การลงทุนผมว่าส่วนใหญ่จะเป็นวัยโตแล้ว ที่ไม่สนใจดารานักร้องมาเป็นพิธีกรหรอกครับ

สงสัยอีกอย่างว่า Money channel นี่ดำเนินการเพื่อให้ได้ประโยชน์ทางการเงินสูงสุดอย่างเดียวแล้วหรือครับ ไม่ได้ดำเนินการเพื่อให้เกิดความรู้ในการลงทุนที่ถูกต้องแก่นักลงทุนแล้วหรือ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 131

ผล vote ที่เป็น public และมากขนาดนี้ยังไม่มีผลอะไรกับการตัดสินใจ

จะหวังอะไรกับ email ที่จะไปเป็น junk mail ของผู้บริหารล่ะครับ :cry:  :cry:  :cry:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
นักแสวงโชค

โพสต์ที่ 132

ขอเสนอความคิดเห็นครับ

ถ้ารายการที่มีเรตติ้งดีที่สุด หลุดผังแล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ คนไม่ดูใช่หรือเปล่าครับ โฆษณาไม่เข้า สุดท้ายก็วนมาที่ผลประกอบการขาดทุนเหมือนเดิม

แล้วจะเกิดอะไรขึ้นถ้ารายการดังกล่าวไปอยู่สถานีอื่น  :?: คล้ายๆรายการอมตะของเสี่ยตา ย้ายช่องไปมา รูปแบบเดิมแต่เรตติ้งไม่ตก

ผมว่าคงไม่ใช่เรื่องของทุนนิยมเพียงอย่างเดียวหรอกมั้งครับ  :!:
โชคคือเวลาที่ความพร้อมมาเจอกับโอกาส
Kritmanee

โพสต์ที่ 133

ปะ......ไป.......ไปประท้วงกันดีกว่าก๊าบ....รูปภาพ

วู้....รูปภาพขำๆนะฮับ...[/b]
Jakk

โพสต์ที่ 134

โอ้ว เสียดายสุดๆเลยครับ ชอบดูรายการนี้มากๆ

สนับสนุนให้ไปจัดช่องอื่นเลยครับ รับรองแฟนๆตามไปชมกันอยู่แล้ว  :twisted:
paul_n

โพสต์ที่ 135

ไปกับช่องดาวเทียมอื่นก็ได้ครับ เท่าที่ผมดูมีอีกหลายช่องน่าจะมี slot เวลาในการทำรายการอยู่ครับ
winkung

โพสต์ที่ 136

เสียดายรายการดีๆมีคุณภาพ ที่ต้องลาจอไป
แต่ไม่เสียใจ ที่อย่างน้อย ผมก็ได้เคยดูรายการดีๆแบบนี้ครับ  :cool:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
realblue44

โพสต์ที่ 137

เสียดายมาก รายการดีๆ
oilpaint

โพสต์ที่ 138

เสียดายมาก ปกติก้อดูรายการนี้เปนรายการหลัก

อ่อย !!!!   :cry:

GMM เปนผู้บริหารเหรอค่ะ

ใจดำ  :!:  :!:
Pathan

โพสต์ที่ 139

เป็นกำลังใจให้รายการนะครับ
Vote +1

(ตอนนี้ผล Vote 74%)

โพสต์ที่ 140

ผมคิดว่าอาจจะพอมีทางให้รายการอยู่ต่อไปได้ครับ ถ้าหากท่านอ.แบ่งขายหุ้นค้าปลีกแถวบ้านออกไปยางส่วนแล้วนำไปลงทุนในแกรมมี่เมื่อลงทุนเรียบร้อยแล้วท่านอ.ก็นัดอากู๋ทางข้าวซักมื้อทุกอย่างก็เรียบร้อยแล้วครับ

ปล.ธุรกิจแกรมมี่วัยรุ่นปลื้มครับ(เช่นAF) ถ้าท่านอ.เห็นด้วยนักลงทุนที่ถือหุ้นอิ่มอร่อยก็แวะมาอย่าตกใจที่ท่านอ.ขายหุ้นออกมานะครับ  :)
jinyong

โพสต์ที่ 141

อุตสาห์ไปร่วมโหวต

คะแนนนำขาดขนาดนี้ก็ยังไม่รอด

ถ้าไม่สนใจเสียงโหวต แล้วจะเปิดให้มีการโหวตทำไม

ไม่ฟังเสียงของลูกค้า อย่างนี้ก็พอจะมองเห็นอนาคตของสถานีแล้ว
เด็กฝึกงาน...
Unsai

โพสต์ที่ 142

เมื่อไหร่ต้องการม๊อบขอให้บอก
aodetmat

โพสต์ที่ 143

ต้องถอดรายการนี้จริงๆหรอเนี้ย

ต่อจากนี้ไปจะไม่ได้รับความคิดเห็นดีๆจาก ดร นิเวศน์  (หรอเนี้ย?)

จะไม่ได้เห็นการปล่อยมุขขำๆจาก ดร ไพบูล  (หรอเนี้ย?)

จะไม่ได้เห็นการกระแนะกระแหนเพื่อนร่วมงานอย่างขำขันจากอาจารย์ ถาวร
(หรอเนี้ย?)
จะไม่ได้เห็นคารมณ์คำคายจากอาจารย์ เสน่ห์ (หรอเนี้ย?)

และสุดท้ายจะไม่ได้รับความเห็นดีๆจากเหล่าพิธีกรทั้งสี่ อีกต่อไปหรอเนี้ย

ทั้งๆที่รายการมีเรตติ้งที่ดีมาก และอาจจะมากที่สุดด้วยซ้ำไป

ผมเสียใจจริงจากการปรับผังใหม่ของ มันนี่ แชลแนล

แม้ว่าเหล่าอาจารย์จะไปอยู่ ณ แห่งไหนผมจะติดตามท่านไปทุกชาติภพ(ออกแนวเว่อร์ไปนิดนึง)
ช้าๆ แต่ ชัวร์ 不要担心
ตี๋น้อย

โพสต์ที่ 144

ไม่เข้าใจ ทำไมต้องถอดรายการที่ผมดูอยู่รายการเดียวด้วย
ply33

โพสต์ที่ 145

ใครมีเบอร์ติดต่อ อาจารย์บ้างครับ มีเรื่องอยากปรึกษาอาจารย์ครับ
รบกวนติดต่อผมหน่อยนะครับ
ทาง email หรือ pm ก็ได้ครับ ด่วนครับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 146

ply33 เขียน:ใครมีเบอร์ติดต่อ อาจารย์บ้างครับ มีเรื่องอยากปรึกษาอาจารย์ครับ
รบกวนติดต่อผมหน่อยนะครับ
ทาง email หรือ pm ก็ได้ครับ ด่วนครับ
ลอง PM ให้พี่เด็กใหม่ก็ได้ครับ พี่เค้าจะไปติดต่ออาจารย์อีกที
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
คลายเครียด

โพสต์ที่ 147

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา  ผมไปเดินงาน set  in the city

เจอบู๊ธของมันนี่แชนแนล  เลยเข้าไปถามเกี่ยวกับรายการมันนี่ทอล์คเดลี่

ได้ความดังนี้ครับ

๑ รายการก็ยังมีตามปกติ  ทั้งรอบแรกและฉายซ้ำ  เพียงแต่ปรับเปลี่ยนเวลา

๒ เรื่องเรตติ้ง  เขาขอเวลาซักพัก  ให้รายการใหม่ๆทุกรายการ
ได้แสดงผลงานก่อน  แล้วค่อยพิจารณาดูผลโหวตโดยรวมกันอีกที

ตามความเห็นของผม      
เป็นไปไม่ได้  ที่อากู๋แกรมมี่จะถอดรายการที่มีเรตติ้งสูงสุดของสถานีออก
นอกจากว่า  ต่อไป

มันไม่ใช่รายการที่มีเรตติ้งดีที่สุดของสถานี

และต่อให้ไม่ใช่รายการที่มีเรตติ้งดีที่สุด
แต่เรตติ้งยังดีอยู่  ก็ไม่น่าจะมีใครกล้าถอดรายการออก

ฟันธงว่า   ยังไงมันนี่ทอล์คเดลี่ยังอยู่
เพียงแต่ต้องปรับเปลี่ยนไปตามเรตติ้งที่จะได้รับ
aodetmat

โพสต์ที่ 148

เมื่อวานนั่งดู มันนี่ทอล์ค ถ้าฟังไม่ผิดนะครับ

รายการอาจจะต้องโดนถอดจริงๆ(ถ้าผมหูไม่ฝาดนะครับ)

เห็นเหล่าอาจารย์ก็พูดหยอกล้อกันเกี่ยวกับการทีี่จะไม่ได้จัดรายการอีกแล้ว

เห้อ! ไอ้เราก็ชอบรายการนี้ที่สุด ไม่น่าจะโดนถอดเลยอ่ะ

ต้องให้เหล่าอาจารย์จัดสัมมนาบ่อยๆซะแล้ว
ช้าๆ แต่ ชัวร์ 不要担心
ply33

โพสต์ที่ 149

ลูกอิสาน เขียน: ลอง PM ให้พี่เด็กใหม่ก็ได้ครับ พี่เค้าจะไปติดต่ออาจารย์อีกที
ขอบคุณครับ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
gto14983

โพสต์ที่ 150

ไปร่วมโหวตมาด้วยครับ
รายการที่มีประโยชน์แบบนี้
ขาดไปคงน่าเสียดาย