ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
support
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1441

พี่โจครับ  ถ้ามีกลุ่มคนมาติดต่อพี่โจให้บริหารพอร์ตกองทุนรวมแนว VI เท่านั้น พี่โจคิดอย่างไรครับ...  :wink:  ผมขออณุญาตินอกเรื่องนิดนึงครับ ยังมีรายย่อยอีกมากมายที่ตกเป็นเครื่องมือของนายตลาดทั้ง ๆ ที่ตั้งใจที่คิดจะลงทุนจริง และยังมีตาสีตาสาที่ไม่มีความรู้ในการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานอีกมาก โดยที่วัน ๆ ก็อาศัย นักวิเคราะห์แนวรับแนวต้านเป็นที่พึ่ง ผลตอบแทนก็คงเดากันได้ไม่ยาก    คนที่มีความสามารถติดตามข้อมูลข่าวสารอย่างใกล้ชิดและมีความสามารถในการวิเคาระห์อย่างพี่โจ หลายคนคิดว่าน่าจะนำพากองทุนให้ได้ผลตอบแทนที่น่าพอใจและปลอดภัย มากกว่ากองทุนรวมโดยทั่วไปซะอีกอะครับ ผมว่าทุกคนมีความเชื่อแบบนี้ที่รู้จักกับพี่โจ   แต่ถ้ามองอีกมุนหนึ่งก็อาจจะทำให้พี่โจขาดอิสระภาพในการตัดสินใจลงเพราะต้องคอยฟังคนนู้นคนนี้ จะซื้อ จะขายก็ต้องคำนึงถึงผู้ถือหุ้นคงจะลำบากน่าดูเลยนะครับ.  :lol:  

ปล.  นับถือพี่โจ ลูกอีสาน มากครับเป็นคนที่มีน้ำใจมาก ๆ หายากและนับคนประเภทนี้ได้น้อยมากในสังคม   พี่โจเคยคิดจะเขียนหนังสือบ้างไหมครับที่อยากจะสื่ออะไรบางอย่างจากประสบการ์ณที่สะสมมาตลอด เพื่อเป็นประโยชน์กับนักลงทุนรายย่อย    ผมจะอุดหนุนเป็นคนแรกเลย อิอ ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1442

[quote="support"]พี่โจครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
support

โพสต์ที่ 1443

จะผิดกฏหมายเปล่าครับ[/quote]

ผมสมมุติอะครับ  :P
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 1444

ไม่ทราบว่าถ้าBLAND ตั้งบ.ลูกขึ้นมาเพื่อให้ผู้เชี่ยวชาญอสังหาบางรายในตลาดหุ้นมาร่วมทุนกันเพื่อนำที่ดินมาพัฒนาแล้วได้กำไรมาแบ่งกันจะดีกว่าการขายที่ดินเปล่าๆไหมครับ เช่น อาจจะร่วมทุนกับLPNสร้างคอนโดราคาคุ้มค่าโดยBLAND ให้ที่ดินและLPNหาทุนมาร่วมพัฒนา workไหมครับคุณพี่โจ :)

อนาคต KK ปีหน้าไม่ทราบว่าพี่โจคิดเห็นอย่างไรบ้างครับโดยส่วนตัวผมคิดว่าNIMที่ทรงตัวในระดับสูงเนื่องจากการระดมทุนผ่านเงินฝากได้ราคาถูกและทางKKมีแผนงานจะเปิดสาขาใหม่ในปีหน้าเพื่อเพิ่มจำนวนผู้เปิดบัญชีเงินฝากให้มากขึ้นที่สำคัญก่อนที่อัตราดอกเบี้ยจะปรับตัวขึ้นจากภาวะเงินเฟ้อบริษัทจะได้ประโยชน์จากพอร์ตสินเชื่อหลักอย่างเช่าซื้อจากงานมหกรรมขายรถใหญ่ประจำปีทั้ง2งานด้วยครับ  :?:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 1445

[quote="support"]พี่โจครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1446

[quote="ศิษย์เซียน007"]ไม่ทราบว่าถ้าBLAND ตั้งบ.ลูกขึ้นมาเพื่อให้ผู้เชี่ยวชาญอสังหาบางรายในตลาดหุ้นมาร่วมทุนกันเพื่อนำที่ดินมาพัฒนาแล้วได้กำไรมาแบ่งกันจะดีกว่าการขายที่ดินเปล่าๆไหมครับ เช่น อาจจะร่วมทุนกับLPNสร้างคอนโดราคาคุ้มค่าโดยBLAND ให้ที่ดินและLPNหาทุนมาร่วมพัฒนา workไหมครับคุณพี่โจ :)

อนาคต KK ปีหน้าไม่ทราบว่าพี่โจคิดเห็นอย่างไรบ้างครับโดยส่วนตัวผมคิดว่าNIMที่ทรงตัวในระดับสูงเนื่องจากการระดมทุนผ่านเงินฝากได้ราคาถูกและทางKKมีแผนงานจะเปิดสาขาใหม่ในปีหน้าเพื่อเพิ่มจำนวนผู้เปิดบัญชีเงินฝากให้มากขึ้นที่สำคัญก่อนที่อัตราดอกเบี้ยจะปรับตัวขึ้นจากภาวะเงินเฟ้อบริษัทจะได้ประโยชน์จากพอร์ตสินเชื่อหลักอย่างเช่าซื้อจากงานมหกรรมขายรถใหญ่ประจำปีทั้ง2งานด้วยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 1447

[quote="ลูกอิสาน"][quote="ศิษย์เซียน007"]ไม่ทราบว่าถ้าBLAND ตั้งบ.ลูกขึ้นมาเพื่อให้ผู้เชี่ยวชาญอสังหาบางรายในตลาดหุ้นมาร่วมทุนกันเพื่อนำที่ดินมาพัฒนาแล้วได้กำไรมาแบ่งกันจะดีกว่าการขายที่ดินเปล่าๆไหมครับ เช่น อาจจะร่วมทุนกับLPNสร้างคอนโดราคาคุ้มค่าโดยBLAND ให้ที่ดินและLPNหาทุนมาร่วมพัฒนา workไหมครับคุณพี่โจ :)

อนาคต KK ปีหน้าไม่ทราบว่าพี่โจคิดเห็นอย่างไรบ้างครับโดยส่วนตัวผมคิดว่าNIMที่ทรงตัวในระดับสูงเนื่องจากการระดมทุนผ่านเงินฝากได้ราคาถูกและทางKKมีแผนงานจะเปิดสาขาใหม่ในปีหน้าเพื่อเพิ่มจำนวนผู้เปิดบัญชีเงินฝากให้มากขึ้นที่สำคัญก่อนที่อัตราดอกเบี้ยจะปรับตัวขึ้นจากภาวะเงินเฟ้อบริษัทจะได้ประโยชน์จากพอร์ตสินเชื่อหลักอย่างเช่าซื้อจากงานมหกรรมขายรถใหญ่ประจำปีทั้ง2งานด้วยครับ
young_5432

โพสต์ที่ 1448

ลูกอิสาน เขียน:ขอบคุณทุกท่านเรื่องลูกครับ :D

ที่จริงยังไม่คลอดเลย
คนที่สามเป็นผู้หญิงครับ
เรื่องลูกก็คล้ายๆเรื่องหุ้น
มีเยอะๆเพื่อกระจายความเสี่ยง
แต่ห้ามกระจายความเสี่ยงแม่ของลูกนะ :oops:

TSC เป็นหุ้นของกลุ่มไทยซัมมิทและหุ้นส่วนญี่ปุ่น ผลิตสายควบคุมในรถยนต์และรถจักรยานยนต์ รวมถึงผลิตชุดควบคุมรางกระจกรถยนย์ ถ้าดูงบกำไรขาดทุนย้อนหลังประมาณ 4 ปี ยอดขายโตขึ้นเล็กน้อย แต่กำไรค่อยๆลดลงตามมาร์จินสุทธิที่ลดจาก 14% เหลือ 8% ไตรมาสแรกปีนี้กำไรลดลงเหลือ 2% ถ้าดูอย่างนี้ TSC ก็เป็นหุ้นวัฎจักรที่ขึ้นอยู่กับอุตสาหกรรมรถยนต์ รอบของวัฎจักรประมาณ 7-10 ปีตามอายุการใช้งานของรถยนต์ ดังนั้นเวลาที่จะซื้อหุ้นกลุ่มนี้คงเป็นช่วงที่กำไรตกต่ำ P/E จะสูงมาก ให้ดูที่ P/B แทนจะเหมาะสมกว่า ถ้าช่วงการตกต่ำ 3-4 ปี ปีนี้คงเป็นปีแรกๆครับ การพื้นตัวคงเป็นแบบค่อยเป็นค่อยๆไป เหมือนวัฎจักรเศรษกิจช่วงปี 40 ครับ ข้อสังเกตุที่คงต้องติดตาม..

1.บริษัทมีลูกค้ารายใหญ่ๆ 3 รายคือฮอนด้า โตโยต้า อิซูซุ ดังนั้นอำนาจต่อรองของลูกค้ามีสูง จะเห็นได้ว่าอัตรากำไรสุทธิที่ทำได้มีแนวโน้มลดลงต่อเนื่อง กำไรที่เป็นตัวเงินก็ลดลงแม้ยอดขายจะเพิ่ม ยิ่งสถาณการณ์ตอนนี้บริษัทรถยนต์ยังขาดทุน บริษัทผลิตชิ้นส่วนที่มีอำนาจต่อรองต่ำกว่าก็ต้องร่วมรับภาระด้วย จำได้ว่าเมื่อ 2 ปีที่แล้วบริษัทย้ายไปโรงงานใหม่ ซึ่งได้ BOI ทำให้ไม่ต้องเสียภาษี ก็คาดกันว่ากำไรสุทธิน่าจะเพิ่มขึ้นจากเหตุผลนี้ แต่สิ่งนี้ไม่เกิดขึ้นกลับตรงกันข้ามคือมาร์จินลดลง ไม่แน่ใจว่าเหตุผลอะไรที่ทำให้เป็นอย่างนี้ คงมีหลายสาเหตุ

2.อัตราผลตอบแทนเงินปันผลสูง แต่นั่นเป็นฐานกำไรปีที่แล้วเปรียบเทียบกับราคาหุ้นปัจจุบัน แต่กำไรปีนี้คงลดลงมากในอัตราที่มากกว่าการลดลงของยอดขาย โดยไตรมาสแรกปีนี้ทำได้เพียง 10 ล้าน ในขณะที่ปีที่แล้วทำได้ 56 ล้าน ทั้งที่ยอดขายลดลงเพียง 40% เพราะบริษัทมีต้นทุนคงที่ ที่ไม่สามารถลดลงได้ตามยอดขาย เช่นพวกค่าเสื่อมอาคาร อุปกรณ์ ค่าใช้จ่ายบริหาร ดังนั้นการคาดหวังผลตอบแทนเงินปันผลสูงๆ ในระยะอันใกล้นี้คงยากครับ

3.ยอดขายกลุ่มรถจักรยานยนต์
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 1449

[quote="support"]
jung_oh

โพสต์ที่ 1450

[quote="แม่แฝด3"][quote="support"]
jung_oh

โพสต์ที่ 1451

[quote="jung_oh"][quote="แม่แฝด3"][quote="support"]
daraneemui

โพสต์ที่ 1452

เรียนถามคุณโจว่าhomepro ช่วงหลังจากรีบขยายสาขาจนครบแล้ว  รายได้ควรจะมากขึ้นมากๆเพราะไม่มีค่าใช้จ่ายในการเปิดสาขาใหม่ไหม  แต่ถ้าคิดอีกอย่างว่ารายได้อาจจะไม่เติบโตขึ้นทุกปีจากการเพิ่มของสาขา คิดเองแล้วหาคำตอบไม่ได้ว่าควรจะเป็นอย่างไหนกันแน่ เรียนคุณโจช่วยทีค่ะ
por_jai

โพสต์ที่ 1453

ลูกอิสาน เขียน: ส่วนเรื่องเขียนหนังสือ อย่างที่เคยพูดเสมอ
ยังไม่พร้อมครับทั้งความรู้และ track record
คงอีกอย่างน้อย 5-6 ปี
และไม่รวยหุ้นไปซะก่อนนะครับ... :D
ฮ่า...

มีลิ๊งมาฝากแฟนานุแฟนของโจครับ
เข้าใจว่ามีหลายคนยังไม่ได้ชม

http://www.channels.com/episodes/show/3 ... 944?page=2
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
MarcoPolo

โพสต์ที่ 1454

พี่ลูกอีสานครับ ขอถามคำถามบ้างนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกัลหุ้นโดยตรง แต่เกี่ยวกับการวางแผนทางการเงิน

1. LTF & RMF: พี่ลูกอีสานมองอย่างไร ถ้าพี่ลูกอีสานเป็นหนุษย์เงินเดือน จะซื้อไหมครับ หรือคิดว่า เราบริหารเงินเอง น่าจะมีผมตอบแทนดีกว่า

2. ประกันชีวิต : เช่นเดียวกันครับ ควรจะมีดีไหม หรือว่า เราเองเงินไปลงทุนเอง โดยรับความเสี่ยงต่างๆ ไว้

3. บ้าน: เช่นเดียวกันครับ คือจะซื้อสดไปเลย ถ้ามีเงินพอ หรือว่าผ่อนไปเรื่อยๆ เพื่อที่จะเอาเงินไปลงทุน

ขอบคุณมากครับพี่
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1455

MarcoPolo เขียน:พี่ลูกอีสานครับ ขอถามคำถามบ้างนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกัลหุ้นโดยตรง แต่เกี่ยวกับการวางแผนทางการเงิน

1. LTF & RMF: พี่ลูกอีสานมองอย่างไร ถ้าพี่ลูกอีสานเป็นหนุษย์เงินเดือน จะซื้อไหมครับ หรือคิดว่า เราบริหารเงินเอง น่าจะมีผมตอบแทนดีกว่า
ขึ้นอยู่กับปัจจัย 2-3 ประเด็น อันแรกคือผลตอบแทนที่เราทำได้เปรียบเทียบกับผลตอบแทนของกองทุน ในระยะยาวหน่อยผมคิดว่ากองทุนจะให้ผลตอบแทนเท่าๆตลาดหรือมากกว่าเล็กน้อย อันที่สองคือฐานภาษี หากเราเสียภาษีที่อัตรา 30% การลงทุนกับ LTF จะให้แต้มต่อประมาณ 7-8% ต่อปีแบบทบต้น
hagrid

โพสต์ที่ 1456

ขอเพิ่มเติมจากคุณ MarcoPolo นะครับ ในเรื่องการวางแผนการเงิน

นะครับ

1. การศึกษาของลูก : คุณลูกอีสานคิดว่าเราควรวางแผนการศึกษาของลูกๆ

อย่างไรบ้างครับ ทั้งในด้านค่าใช้จ่าย และโรงเรียนที่จะเข้า คุณลูกอีสาน

คิดว่า จำเป็นต้องเข้าโรงเรียนที่มีชื่อเสียง (เช่น สาธิต โรงเรียนรัฐบาลดังๆ)

หรือโรงเรียนเอกชนแพงๆ (เช่น โรงเรียนสองภาษา โรงเรียนอินเตอร์) หรือ

เปล่าครับ

2. รถยนต์ : คุณลูกอีสานคิดว่าการซื้อรถให้คุ้มค่าน่าจะซื้ออย่างไรครับ

3. การท่องเที่ยว : คุณลูกอีสานคิดว่าเราควรจัดสรรเงินเพื่อการท่องเที่ยว

สักเท่าไรของรายได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ
MarcoPolo

โพสต์ที่ 1457

ลูกอิสาน เขียน:
ขึ้นอยู่กับปัจจัย 2-3 ประเด็น อันแรกคือผลตอบแทนที่เราทำได้เปรียบเทียบกับผลตอบแทนของกองทุน ในระยะยาวหน่อยผมคิดว่ากองทุนจะให้ผลตอบแทนเท่าๆตลาดหรือมากกว่าเล็กน้อย อันที่สองคือฐานภาษี หากเราเสียภาษีที่อัตรา 30% การลงทุนกับ LTF จะให้แต้มต่อประมาณ 7-8% ต่อปีแบบทบต้น
MarcoPolo

โพสต์ที่ 1458

por_jai เขียน:
ฮ่า...

มีลิ๊งมาฝากแฟนานุแฟนของโจครับ
เข้าใจว่ามีหลายคนยังไม่ได้ชม

http://www.channels.com/episodes/show/3 ... 944?page=2
ขอบคุณครับพี่ ดูทั้งพี่วัลลภ พี่ลูกอีสาน พี่ฉัตรชัย เต็มอิ่มเลยครับ วันนี้
MarcoPolo

โพสต์ที่ 1459

hagrid เขียน:ขอเพิ่มเติมจากคุณ MarcoPolo นะครับ ในเรื่องการวางแผนการเงิน

นะครับ

1. การศึกษาของลูก : คุณลูกอีสานคิดว่าเราควรวางแผนการศึกษาของลูกๆ

อย่างไรบ้างครับ ทั้งในด้านค่าใช้จ่าย และโรงเรียนที่จะเข้า คุณลูกอีสาน

คิดว่า จำเป็นต้องเข้าโรงเรียนที่มีชื่อเสียง (เช่น สาธิต โรงเรียนรัฐบาลดังๆ)

หรือโรงเรียนเอกชนแพงๆ (เช่น โรงเรียนสองภาษา โรงเรียนอินเตอร์) หรือ

เปล่าครับ
อยากทราบเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมอยากให้ลูกเรียนหลายๆ ที่ ย้ายจังหวัดด้วยยิ่งดี เพื่อเรียนรู้วัฒนธรรมแต่ละภาคครับ
hagrid เขียน: 2. รถยนต์ : คุณลูกอีสานคิดว่าการซื้อรถให้คุ้มค่าน่าจะซื้ออย่างไรครับ
ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ ซื้อรถมามีแต่ขาดทุนครับ ค่าใช้จ่ายตามมาอื้อ แต่ก็จำเป็นสำหรับเมืองไทย ของผมซื้อมือสอง ติดแก๊สครับ แต่ซื้อสดนะ ไม่ได้ผ่อน เพราะว่าดอกเบี้ยรถยนต์ผมว่าแพงครับ
hagrid เขียน:
3. การท่องเที่ยว : คุณลูกอีสานคิดว่าเราควรจัดสรรเงินเพื่อการท่องเที่ยว

สักเท่าไรของรายได้ครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ

ส่วนตัวผมก็พยายามให้ร่างวัลแก่ชีวิตบ้างครับ ไปสถานที่ที่ไม่เคยไปปีละครั้ง

ขอโทษคุณลูกอีสานด้วยครับ ถ้าทำ topic เลอะเทอะครับ
BeSmile

โพสต์ที่ 1460

[quote="newbie_12"][quote="support"]พี่โจครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1461

1926 เขียน:ขอถามพี่โจครับ
พี่มีคติพจน์ในดำเนินชีวิตอย่างไรบ้างครับ
คำถามนี้ตอบยากนะครับ เหมือนกับผมกำลังนั่งพูดถึงตัวเอง ไม่รู้จะมี bias หรือเปล่า :roll:  เอาเป็นว่าผมลองคุยๆเล่ากันฟังเป็นประเด็นๆครับ...

-ชีวิตเกิดมาต้องสู้ อย่างอมืองอเท้า และอย่ากลัวงานหนัก ถ้าอยากได้ อยากเป็นอะไร ต้องขวนขวาย อย่ามัวแต่คิด ผัดวันประกันพรุ่ง ไม่ลงมือทำ ความฝันก็จะเป็นความฝันอยู่อย่างนั้น อย่ารอโชคลาภวาสนามาเกย แต่เราต้องแสวงหาโอกาสเอง เมื่อเจอโอกาสก็ต้องรับไขว่คว้าอย่าปล่อยให้หลุดลอยไป ไม่ปล่อยชีวิตไปตามยถากรรม อยู่ไปวันๆ ต้องรู้จักวางแผน มองไปในอนาคต สิ่งที่เราอยากได้อยากเป็น และทำอย่างไรถึงจะได้สิ่งนั้น ตัวผมโชคดีที่รู้ว่าต้องการเป็นอะไรค่อนข้างเร็ว และผมก็วางแผนและเดินตามแผนนั้นจนถึงวันนี้  นั่นคือผมรู้ว่าอยากเล่นหุ้นตั้งแต่ตอนอยู่มัธยมปลาย ผมก็วางแผนลงทุนในด้านความรู้ คนอื่นอาจจะอ่านหนังสือพิมพ์กีฬา หนังสือพิมพ์หัวสี อ่านนิยาย แต่ผมอ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจ ตอนเรียนปริญญาคนอื่นจีบสาวเที่ยวเล่น ผมเข้าห้องสมุดอ่านหนังสือพิมพ์(ธุรกิจ) จนจบมาแล้วยังรู้สึกว่าความรู้ยังไม่เพียงพอ ผมไปเรียนปริญญาตรีเพิ่มเติมอีกหนึ่งตัว โดยยอมทำงานเงินเดือนต่ำๆไม่มีความก้าวหน้าแลกกับการได้หยุดงานเสาร์อาทิตย์จะได้มีเวลาอ่านหนังสือไปสอบ พอมีความรู้แล้ว แต่ยังไม่มีเงินทุน ก็ต้องทำงานหนักแลกเงิน เงินต้นทั้งหมดที่นำมาลงทุนได้จากการทำงานระดับล่างสุดในห้องครัวร้านอาหารเล็กๆตอนผมอยู่เมืองนอก ถ้าเป็นที่เมืองไทยก็งานประมาณเงินเดือน 4-5 พันน่ะครับ :oops:

- ความกตัญญู คนเราเกิดมาต้องรู้บุญคุณคน เมื่อมีโอกาสต้องตอบแทนผู้มีพระคุณ ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ หรือใครก็ตามที่เคยช่วยเหลือเราโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน หากคนเหล่านี้ประสบปัญหาความลำบาก และไม่เหลือบ่ากว่าแรง เป็นหน้าที่ของเราที่จะต้องช่วยโดยไม่ต้องให้ร้องขอ  ผมเชื่อว่าไม่ว่าเราจะไหว้พระกี่สิบวัด ทำบุญเป็นแสนเป็นร้อยล้านบาท ไม่เท่ากับการดูแลพระในบ้านนั่นคือคุณพ่อคุณแม่ ผู้มีพระคุณ อย่าปล่อยให้ท่านลำบาก อย่าปล่อยให้ท่านเหงาครับ..

- คุณค่าของคน ขึ้นอยู่กับอะไร บางคนอาจจะพูดว่าค่าของคนขึ้นอยู่กับผลของงาน แต่หากให้ดีกว่านี้ผมคิดว่าค่าของคนควรขึ้นอยู่กับการกระทำมากกว่า ไม่ว่าเค้าเหล่านั้นจะเป็นใคร ชนชั้นไหนของสังคม บางท่านอาจเคยได้ยินข่าวคนขับรถแทกซี่เก็บเงินหมื่นเงินแสนคืนเจ้าของ ทั้งๆที่คนเหล่านั้นเรียกได้ว่าหาเช้ากินค่ำ แสดงว่าจิตใจเค้าสูงส่งเอาชนะความอยากได้เงินได้ทอง ในขณะที่คนรวยหลายๆคนยังหาทางหลบเลี่ยงภาษี ทำบัญชีสองเล่ม ติดสินบนทุกวิธีทางเพื่อจะได้มีเงินเพิ่มขึ้นไปอีก หรือในสังคมปัญญาชนที่คนมีความรู้ระดับปริญญาโท ปริญญาเอก มีตำแหน่งทางวิชาการโก้หรู คนเหล่านี้มีต้นทุนทางสังคมสูง ความผิดชัดเจนจะไม่กล้าทำ  แต่จะออกมาในรูปแบบความเห็นแก่ตัวสุดขั้ว ประเภทที่ว่าเมื่อฉันไม่ได้ เธอก็อย่าหวังว่าจะได้ หรือฉันไม่ใช้ประโยชน์ ฉันก็จะไม่ให้เธอใช้ประโยชน์ด้วย และยังมีรูปแบบการเอาเปรียบเบียดบังของหลวงอีกมากมาย นี่แสดงว่าจบการศึกษาสูงส่ง สั่งสอนกันได้แค่ความรู้วิชาการ แต่ไม่สามารถสอนสั่งจริยธรรมได้ จากการกระทำต่างๆข้างต้น เราควรตั้งคำถามว่าใครที่เราสมควรยกมือไหว้มากกว่ากัน :?

- เรามีชีวิตอยู่เพื่ออะไร  หลายคนเมื่อมีเงินมีทองก็ใช้เงินทองนั้นตอบสนองความต้องการส่วนตัว อย่างการได้ไปเที่ยวรอบโลก สร้างคฤหาสร้อยห้อง ราคาร้อยล้าน ซื้อรถสปอร์ตหรูๆคันนึง 40-50 ล้าน มีข้าทาสบริหารล้อมหน้าล้อมหลัง มีคุณหนูๆคอยเอาอกเอาใจ  ชีวิตแบบนี้ดูไปก็น่าจะมีความสุขดี แต่คงไม่ใช่ผมซึ่งมีชีวิตค่อนข้างเรียบง่าย ดังนั้นไม่จำเป็นต้องใช้เงินทองมากมายเพื่อที่จำทำให้ชีวิตมีความสุข หากมีเงินส่วนเกินจากที่ต้องการ ผมคงใช้เงินเหล่านั้นมาจัดสรร ทำประโยชน์ให้กับสังคม เป็นประโยชน์กับเพื่อนมนุษย์ ผมคิดว่านี่เป็นชีวิตที่ผมอยากเป็น และหวังว่าผมคงไปถึงวันนั้น  ชีวิตคนเราทำเพื่อตัวเองแล้ว ทำเพื่อคนอื่นบ้าง เราจะได้ไม่ต้องมานั่งคิดว่าเราอยู่ไปเพื่ออะไร :lol:

- ชีวิตนี้ไม่แน่นอน  ประเดี๋ยวเย็นประเดี๋ยวร้อน ช่างแปรผัน  เมื่อกี้อารมณ์เป็นอย่างนึง ประเดี๋ยวก็อาจเปลี่ยนไปได้แบบคาดไม่ถึง ขอให้เรารู้ว่าวันใดที่เราดีใจสุดๆ ความเศร้าเสียใจก็รออยู่อย่างสงบที่ใต้เตียง  เวลาที่ผมเห็นเด็กแรกเกิด ผมมักจะคิดถึงคนแก่ๆที่จะต้องตายไป  ถามว่าเราจะไปกำหนดความเป็นไปของชีวิตได้หรือเปล่า ก็คงไม่ แต่อย่างน้อยทำให้เรามีสติ ไม่ประมาท ถ้ารู้ว่าจะตายที่ไหน ก็อย่าไปที่นั่น  เมื่อเรารู้เท่าทันความจริงของชีวิต เจอะเจอสถาณการณ์อย่างไรก็พอรับมือไหวครับ..

- นกอินทรีย์ย่อมไม่จิกหนอนในกองขี้  นี่เป็นคำพูดของคุณสวัสดิ์ หอรุ่งเรือง ส่วนผมแม้เป็นเพียงนกกระจอก :lol:  แต่จะไม่จิกหนอนในกองขี้เช่นกัน การกระทำใดๆที่ไม่ดี คนอื่นไม่รู้ แต่เราย่อมรู้อยู่เต็มอก และความรู้สึกนี้จะเผาผลาญจิตใจเราอยู่ตลอดเวลา เงยหน้าก็อายฟ้า ก้มหน้าก็อายดิน แม้จนทรัพย์ก็ขออย่าให้จนศักดิ์ศรีความเป็นคนครับ

- ทุกสิ่งทุกอย่างที่เราทำก็เพื่อความสุขของครอบครัว และครอบครัวจะมีความสุขได้ต้องมีพื้นฐานจากคุณภาพชีวิตที่ดี ดังนั้นการงานใดๆแม้ได้เงิน มีเกียรติ มีหัวโขน มีคนนับหน้าถือตา แต่ไม่สามารถตอบสนองคุณภาพชีวิตที่ดีได้ เช่น ทำแล้วเครียด ทำแล้วสุขภาพกายเสีย ทำแล้วขโมยเวลาของครอบครัว เหล่านี้ไม่ใช่งานที่ดีในความเห็นผม แน่นอนว่าผมรู้สึกโชคดีที่งาน"เล่นหุ้น"ที่ผมทำ แม้ในสายตาคนทั่วไปจะเป็นงานไม่มีเกียรติ ไม่น่าเชื่อถือ เลื่อนลอย แต่มันเป็นงานที่ตอบสนองคุณภาพชีวิตที่ดีในความหมายของผมได้ครับ... :P

ที่โพสต์มาดูจะมีแต่ด้านดี  จริงๆผมยังทำไม่ได้ทั้งหมดหรอกครับ แต่ตั้งใจแน่วแน่ว่าต้องทำ  เขียนแล้วไม่รู้มีประโยชน์กับคนอื่นหรือช่วยเป็นแนวทางในการลงทุนหรือเปล่า :?

มีเสริมอีกนิด คนลูกไม่ท้อเคยโพสต์กระทู้ข้างล่างนี้ ก็ลองอ่านๆดูเผื่อได้แนวทางการใช้ชีวิตของหลายๆท่านครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1462

[quote="jame"]เรียนถามพี่โจครับ
newbie_12

โพสต์ที่ 1463

แต่ช่วงนี้ผมพบทางเลือกในการพักเงินที่ดีกว่านั้น คือการพักเงินไว้ในหุ้นที่ทำ tender offer หรือหุ้นที่ราคาผันผวนต่ำ ความเสี่ยงที่ราคาจะลงมีน้อย และยังได้ผลตอบแทนพอสมควร ดีกว่าเงินฝากมากครับ...
ประมาณ IRP UMS พวกนี้ใช่มั้ยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 1464

คำถามนี้ตอบยากนะครับ เหมือนกับผมกำลังนั่งพูดถึงตัวเอง ไม่รู้จะมี bias หรือเปล่า   เอาเป็นว่าผมลองคุยๆเล่ากันฟังเป็นประเด็นๆครับ...

-ชีวิตเกิดมาต้องสู้ อย่างอมืองอเท้า และอย่ากลัวงานหนัก ถ้าอยากได้ อยากเป็นอะไร ต้องขวนขวาย อย่ามัวแต่คิด ผัดวันประกันพรุ่ง ไม่ลงมือทำ ความฝันก็จะเป็นความฝันอยู่อย่างนั้น อย่ารอโชคลาภวาสนามาเกย แต่เราต้องแสวงหาโอกาสเอง เมื่อเจอโอกาสก็ต้องรับไขว่คว้าอย่าปล่อยให้หลุดลอยไป ไม่ปล่อยชีวิตไปตามยถากรรม อยู่ไปวันๆ ต้องรู้จักวางแผน มองไปในอนาคต สิ่งที่เราอยากได้อยากเป็น และทำอย่างไรถึงจะได้สิ่งนั้น ตัวผมโชคดีที่รู้ว่าต้องการเป็นอะไรค่อนข้างเร็ว และผมก็วางแผนและเดินตามแผนนั้นจนถึงวันนี้  นั่นคือผมรู้ว่าอยากเล่นหุ้นตั้งแต่ตอนอยู่มัธยมปลาย ผมก็วางแผนลงทุนในด้านความรู้ คนอื่นอาจจะอ่านหนังสือพิมพ์กีฬา หนังสือพิมพ์หัวสี อ่านนิยาย แต่ผมอ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจ ตอนเรียนปริญญาคนอื่นจีบสาวเที่ยวเล่น ผมเข้าห้องสมุดอ่านหนังสือพิมพ์(ธุรกิจ) จนจบมาแล้วยังรู้สึกว่าความรู้ยังไม่เพียงพอ ผมไปเรียนปริญญาตรีเพิ่มเติมอีกหนึ่งตัว โดยยอมทำงานเงินเดือนต่ำๆไม่มีความก้าวหน้าแลกกับการได้หยุดงานเสาร์อาทิตย์จะได้มีเวลาอ่านหนังสือไปสอบ พอมีความรู้แล้ว แต่ยังไม่มีเงินทุน ก็ต้องทำงานหนักแลกเงิน เงินต้นทั้งหมดที่นำมาลงทุนได้จากการทำงานระดับล่างสุดในห้องครัวร้านอาหารเล็กๆตอนผมอยู่เมืองนอก ถ้าเป็นที่เมืองไทยก็งานประมาณเงินเดือน 4-5 พันน่ะครับ  

- ความกตัญญู คนเราเกิดมาต้องรู้บุญคุณคน เมื่อมีโอกาสต้องตอบแทนผู้มีพระคุณ ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ หรือใครก็ตามที่เคยช่วยเหลือเราโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน หากคนเหล่านี้ประสบปัญหาความลำบาก และไม่เหลือบ่ากว่าแรง เป็นหน้าที่ของเราที่จะต้องช่วยโดยไม่ต้องให้ร้องขอ  ผมเชื่อว่าไม่ว่าเราจะไหว้พระกี่สิบวัด ทำบุญเป็นแสนเป็นร้อยล้านบาท ไม่เท่ากับการดูแลพระในบ้านนั่นคือคุณพ่อคุณแม่ ผู้มีพระคุณ อย่าปล่อยให้ท่านลำบาก อย่าปล่อยให้ท่านเหงาครับ..

- คุณค่าของคน ขึ้นอยู่กับอะไร บางคนอาจจะพูดว่าค่าของคนขึ้นอยู่กับผลของงาน แต่หากให้ดีกว่านี้ผมคิดว่าค่าของคนควรขึ้นอยู่กับการกระทำมากกว่า ไม่ว่าเค้าเหล่านั้นจะเป็นใคร ชนชั้นไหนของสังคม บางท่านอาจเคยได้ยินข่าวคนขับรถแทกซี่เก็บเงินหมื่นเงินแสนคืนเจ้าของ ทั้งๆที่คนเหล่านั้นเรียกได้ว่าหาเช้ากินค่ำ แสดงว่าจิตใจเค้าสูงส่งเอาชนะความอยากได้เงินได้ทอง ในขณะที่คนรวยหลายๆคนยังหาทางหลบเลี่ยงภาษี ทำบัญชีสองเล่ม ติดสินบนทุกวิธีทางเพื่อจะได้มีเงินเพิ่มขึ้นไปอีก หรือในสังคมปัญญาชนที่คนมีความรู้ระดับปริญญาโท ปริญญาเอก มีตำแหน่งทางวิชาการโก้หรู คนเหล่านี้มีต้นทุนทางสังคมสูง ความผิดชัดเจนจะไม่กล้าทำ  แต่จะออกมาในรูปแบบความเห็นแก่ตัวสุดขั้ว ประเภทที่ว่าเมื่อฉันไม่ได้ เธอก็อย่าหวังว่าจะได้ หรือฉันไม่ใช้ประโยชน์ ฉันก็จะไม่ให้เธอใช้ประโยชน์ด้วย และยังมีรูปแบบการเอาเปรียบเบียดบังของหลวงอีกมากมาย นี่แสดงว่าจบการศึกษาสูงส่ง สั่งสอนกันได้แค่ความรู้วิชาการ แต่ไม่สามารถสอนสั่งจริยธรรมได้ จากการกระทำต่างๆข้างต้น เราควรตั้งคำถามว่าใครที่เราสมควรยกมือไหว้มากกว่ากัน  

- เรามีชีวิตอยู่เพื่ออะไร  หลายคนเมื่อมีเงินมีทองก็ใช้เงินทองนั้นตอบสนองความต้องการส่วนตัว อย่างการได้ไปเที่ยวรอบโลก สร้างคฤหาสร้อยห้อง ราคาร้อยล้าน ซื้อรถสปอร์ตหรูๆคันนึง 40-50 ล้าน มีข้าทาสบริหารล้อมหน้าล้อมหลัง มีคุณหนูๆคอยเอาอกเอาใจ  ชีวิตแบบนี้ดูไปก็น่าจะมีความสุขดี แต่คงไม่ใช่ผมซึ่งมีชีวิตค่อนข้างเรียบง่าย ดังนั้นไม่จำเป็นต้องใช้เงินทองมากมายเพื่อที่จำทำให้ชีวิตมีความสุข หากมีเงินส่วนเกินจากที่ต้องการ ผมคงใช้เงินเหล่านั้นมาจัดสรร ทำประโยชน์ให้กับสังคม เป็นประโยชน์กับเพื่อนมนุษย์ ผมคิดว่านี่เป็นชีวิตที่ผมอยากเป็น และหวังว่าผมคงไปถึงวันนั้น  ชีวิตคนเราทำเพื่อตัวเองแล้ว ทำเพื่อคนอื่นบ้าง เราจะได้ไม่ต้องมานั่งคิดว่าเราอยู่ไปเพื่ออะไร  

- ชีวิตนี้ไม่แน่นอน  ประเดี๋ยวเย็นประเดี๋ยวร้อน ช่างแปรผัน  เมื่อกี้อารมณ์เป็นอย่างนึง ประเดี๋ยวก็อาจเปลี่ยนไปได้แบบคาดไม่ถึง ขอให้เรารู้ว่าวันใดที่เราดีใจสุดๆ ความเศร้าเสียใจก็รออยู่อย่างสงบที่ใต้เตียง  เวลาที่ผมเห็นเด็กแรกเกิด ผมมักจะคิดถึงคนแก่ๆที่จะต้องตายไป  ถามว่าเราจะไปกำหนดความเป็นไปของชีวิตได้หรือเปล่า ก็คงไม่ แต่อย่างน้อยทำให้เรามีสติ ไม่ประมาท ถ้ารู้ว่าจะตายที่ไหน ก็อย่าไปที่นั่น  เมื่อเรารู้เท่าทันความจริงของชีวิต เจอะเจอสถาณการณ์อย่างไรก็พอรับมือไหวครับ..

- นกอินทรีย์ย่อมไม่จิกหนอนในกองขี้  นี่เป็นคำพูดของคุณสวัสดิ์ หอรุ่งเรือง ส่วนผมแม้เป็นเพียงนกกระจอก   แต่จะไม่จิกหนอนในกองขี้เช่นกัน การกระทำใดๆที่ไม่ดี คนอื่นไม่รู้ แต่เราย่อมรู้อยู่เต็มอก และความรู้สึกนี้จะเผาผลาญจิตใจเราอยู่ตลอดเวลา เงยหน้าก็อายฟ้า ก้มหน้าก็อายดิน แม้จนทรัพย์ก็ขออย่าให้จนศักดิ์ศรีความเป็นคนครับ

- ทุกสิ่งทุกอย่างที่เราทำก็เพื่อความสุขของครอบครัว และครอบครัวจะมีความสุขได้ต้องมีพื้นฐานจากคุณภาพชีวิตที่ดี ดังนั้นการงานใดๆแม้ได้เงิน มีเกียรติ มีหัวโขน มีคนนับหน้าถือตา แต่ไม่สามารถตอบสนองคุณภาพชีวิตที่ดีได้ เช่น ทำแล้วเครียด ทำแล้วสุขภาพกายเสีย ทำแล้วขโมยเวลาของครอบครัว เหล่านี้ไม่ใช่งานที่ดีในความเห็นผม แน่นอนว่าผมรู้สึกโชคดีที่งาน"เล่นหุ้น"ที่ผมทำ แม้ในสายตาคนทั่วไปจะเป็นงานไม่มีเกียรติ ไม่น่าเชื่อถือ เลื่อนลอย แต่มันเป็นงานที่ตอบสนองคุณภาพชีวิตที่ดีในความหมายของผมได้ครับ...  

ที่โพสต์มาดูจะมีแต่ด้านดี  จริงๆผมยังทำไม่ได้ทั้งหมดหรอกครับ แต่ตั้งใจแน่วแน่ว่าต้องทำ  เขียนแล้วไม่รู้มีประโยชน์กับคนอื่นหรือช่วยเป็นแนวทางในการลงทุนหรือเปล่า  

มีเสริมอีกนิด คนลูกไม่ท้อเคยโพสต์กระทู้ข้างล่างนี้ ก็ลองอ่านๆดูเผื่อได้แนวทางการใช้ชีวิตของหลายๆท่านครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0
สุดยอดครับ คุณโจมีหลักการใช้ชีวิตหลายๆอย่างในนี้คล้ายๆผมเลย โดยเฉพาะเรืองความกตัญญู ซื่อสัตย์ และครอบครัว

เข้ามาขอคารวะด้วยใจในมิตรไมตรีที่มีให้มาตลอด และหลักคิดดีๆ อย่างนี้ครับ :cool:
Highway_Star

โพสต์ที่ 1465

ขอยืนยันเรื่องความกตัญญูครับ

แรงกตัญญู มีอยู่จริง แถมส่งผลรุนแรงด้วยครับ

:bow:
dome@perth

โพสต์ที่ 1466

[quote="ลูกอิสาน"]
คำถามนี้ตอบยากนะครับ เหมือนกับผมกำลังนั่งพูดถึงตัวเอง ไม่รู้จะมี bias หรือเปล่า :roll:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
naris

โพสต์ที่ 1467

เป็นหลักการๆดำเนินชีวิตที่สาวกน้องโจ.ควรทำตัวเป็นแบบอย่าง ไม่แพ้การลงทุนนะครับ

เคารพด้วยใจ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
tnawiris

โพสต์ที่ 1468

สุดยอดแนวทางดำเนินชีวิต... นับถือครับ
ทำให้ผมนึกคำพูดของคุณมนตรี ศรไพศาล ที่ว่า " คนเรามีวันที่สำคัญในชีวิตอยู่ 2 วัน คือวันที่เกิดขึ้นมา กับ วันที่รู้ว่าเราเกิดมาเพื่ออะไร " วันแรกทุกคนรู้กันดีอยู่แล้ว สำหรับวันที่สองถ้าใครเจอแล้วก็ยินดีด้วยครับ...
อย่าลืมลงทุนเพื่อชีวิตในโลกข้างหน้าน่ะครับ
Tungkung

โพสต์ที่ 1469

ยอดเยี่ยมทั้งหลักการใช้ชีวิตและหลักการลงทุนครับ.......ขอคาราวะ :bow:
investment biker

โพสต์ที่ 1470

ตอนเรียนปริญญาคนอื่นจีบสาวเที่ยวเล่น ผมเข้าห้องสมุดอ่านหนังสือพิมพ์(ธุรกิจ)
อืม......  เข้าใจแล้วว่าทำไมผมถึงยังห่างจากคุณโจหลายก้าวนัก  :lol:
In search of super stocks