การดูงบดุล งบกำไรขาดทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมซื้อหนังสือ "รู้บัญชีมีประโยชน์" ของดร.ภาพร เอกอรรถพร อ่านแล้วรู้สึกว่าการจะดูงบดุล งบกำไร-ขาดทุน นั้นต้องปรับตัวเลขใหม่ เพราะว่าแต่ละบริษัทฯอาจใช้มาตรฐานบัญชีที่ต่างกัน ทำให้ไม่สามารถเปรียบเทียบข้อมูลกันได้ ในความเห็นของเพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ แล้วการปรับตัวเลขคงทำได้ไม่ง่ายนะครับ อยากทราบว่าเวลาพี่ๆเฮียๆทั้งหลายดูงบดุล งบกำไรขาดทุน มีการปรับตัวเลขหรือเปล่าครับ แนะนำหน่อยนครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

แต่ละบริษัทนั้นต้องใช้มาตราฐานการบัญชีเดียวกันครับเพียงแต่รายละเอียดนั้นแตกต่างกัน หากจะเปรียบเทียบกันต้องปรับตัวเลขซึ่งยุ่งยากมาก สำหรับผมมักจะสนใจเป็นบริษัทไป แล้วศึกษางบไม่ค่อยเปรียบเทียบเท่าไร เพราะว่าเราเลือกบริษัทตามคุณภาพก่อนแล้วค่อยเลือกตามตัวเลขงบการเงินเพื่อยืนยันครับ
genie

โพสต์ที่ 3

คุณเอกทำไมคุณมาใช้คำแบบผมละ(พี่ๆเฮียๆ) ผมสะหงวนสิดนะ (ล้อเล่นนะครับ :mrgreen: )
เอก

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ปัจจุบันมี chat สำหรับ value investor หรือยังครับ
genie

โพสต์ที่ 5

อย่างงี้เขาเรียกว่าหลังพระสุเมรุ :evil:
Mon money

โพสต์ที่ 6

genieอย่าแดกดันเพื่อน บอกเขาไปว่าเราพร้อมจะคุยกี่โมง สำหรับผมประมาณ 4-5ทุ่มของทุกวันครับ จะคุยกันก็นัดมาได้เลย
genie

โพสต์ที่ 7

เฮียผมก็แซวๆ แดกดันเพื่อนไปอย่างงั้นแหละครับ :twisted:
nui

โพสต์ที่ 8

การเปรียบเทียบงบการเงินก็มีความจำเป็นนะครับ เพราะ ทำให้เรสามารถมองเห็นความแตกต่างของฐานะทางการเงิน และ ผลกาดำเนินงานบนแนวการบัญชีเดียวกันได้ดีกว่า ยิ่งกว่านั้นบริษัทที่เราเลือกที่จะลงทุนนั้นน้อยบริษัทที่จะเป็นบริษัทเดียวที่อยู่ในอุตสาหกรรมนั้น (ยกเว้น เครื่องมือเครื่องจักร และ อัญมณี มีอย่าง ละ 2 ราย)การเปรียบเทียบก็เหมือนที่ทราบนะครับคือเปลียนวิธีปฏิบัติทางการบัญชีให้มีความเหมือนกัน เช่นการบันทึกสำรองหน้สงสัยจะสูญ การคิดค่าเสื่อมราคาเป็นต้น เมื่อเราได้ข้อมูลที่ปรับปรุงเสร็จแล้วก็นำไปวิเคาระห์กันตามทฤษฎีต่อไป
Mon money

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ได้ปฎิเสธคำแนะนำของคุณnuiหรอกนะ แต่ว่าไอ้ที่คุณว่ามานั้นน่ะ มันConsumeเวลาและต้องมีความรู้เรื่องมาตราฐานการบัญชีอย่างมหากาฬเลยล่ะ และผมว่าถ้าจำเป็นก็จำเป็นน้อยมากครับ
ล็อคหัวข้อ