ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
montkrua
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1471

ขอคารวะคุณพี่โจด้วยใจ
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1472

หลังจากกระทู้เบนเข็มไปในทางธรรม ซะเยอะ
ผมขออนุญาตพี่โจกลับเข้ามาทางโลกหน่อยนะครับ
ไม่ทราบว่าพี่โจมีความเห็นต่อ kiat อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 1473

ยิ่งเห็นการใช้ชีวิตของพี่โจ ของคารวะด้วยใจ :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
race_maddog

โพสต์ที่ 1474

ขอบคุณพี่โจมากนะครับ

ที่นำประสบการณ์และข้อคิดต่างๆ มาแนะนำ

ผมเคยฟังเพลงๆ นึง เลยอยากให้หลายๆ ท่านลองฟังดู
บางท่านอาจเคยฟังแล้ว ลองกดลิงค์ไปฟังดูนะครับ
ชื่อเพลง "20,000"

http://www.coolvoice.com/v3.3b2/play/36 ... Kosiyabong
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nuthor

โพสต์ที่ 1475

รบกวนถามพี่ๆครับ

ตอนนี้ผมกำลังอ่านกระทู้ย้อนหลังอยู่ครับ ตอนนี้อ่านมาประมาณหน้า 20 กว่าๆ อยากถามว่ามีวิธีเปิดข้ามหน้าจากหน้า 1 มาหน้า 20 เลยรึป่าวครับ ตอนนี้เวลาผมจะอ่านต่อจากเดิมต้องเปิดเรียงมาเรื่องๆ ตั้งแต่ 1-2-3-4 ... 20
net ที่ทำงานของผมมันช้าอ่ะครับแล้วก็หลุดค่อนข้างง่าย

ผมอ่านกระทู้ของพี่ลูกอิสานแล้วได้ความรู้มากเลยครับ ผมเพิ่งเข้ามาลงทุนในหุ้นได้ประมาณ 5-6 เดือน ยังไม่รู้อะไรเท่าไหร่ โชคดีที่เพื่อนแนะนำให้มาอ่านใน thaivi แล้วก็โชคดีที่ได้มาอ่านกระทู้ของพี่ลูกอิสาน

อีกเรื่องนึงครับ ผมอยากมีความรู้ในการลงทุนมากกว่านี้ครับ (คือที่ผมจบมาไม่ได้เรียนทางนี้เลยครับ) มีหนังสือ หรือว่า คอร์สเรียนสั้นๆ ก็ได้ ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ

ขอให้พี่ลูกอิสานสุขภาพแข็งแรงครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1476

Nuthor เขียน:รบกวนถามพี่ๆครับ

ตอนนี้ผมกำลังอ่านกระทู้ย้อนหลังอยู่ครับ ตอนนี้อ่านมาประมาณหน้า 20 กว่าๆ อยากถามว่ามีวิธีเปิดข้ามหน้าจากหน้า 1 มาหน้า 20 เลยรึป่าวครับ ตอนนี้เวลาผมจะอ่านต่อจากเดิมต้องเปิดเรียงมาเรื่องๆ ตั้งแต่ 1-2-3-4 ... 20
net ที่ทำงานของผมมันช้าอ่ะครับแล้วก็หลุดค่อนข้างง่าย

ผมอ่านกระทู้ของพี่ลูกอิสานแล้วได้ความรู้มากเลยครับ ผมเพิ่งเข้ามาลงทุนในหุ้นได้ประมาณ 5-6 เดือน ยังไม่รู้อะไรเท่าไหร่ โชคดีที่เพื่อนแนะนำให้มาอ่านใน thaivi แล้วก็โชคดีที่ได้มาอ่านกระทู้ของพี่ลูกอิสาน

อีกเรื่องนึงครับ ผมอยากมีความรู้ในการลงทุนมากกว่านี้ครับ (คือที่ผมจบมาไม่ได้เรียนทางนี้เลยครับ) มีหนังสือ หรือว่า คอร์สเรียนสั้นๆ ก็ได้ ช่วยแนะนำให้ผมหน่อยนะครับ

ขอให้พี่ลูกอิสานสุขภาพแข็งแรงครับ
- วิธีการกระโดดข้ามหน้าทำได้ไม่ยากครับ สมมุติว่าเราอ่านหน้าที่50(หน้าปัจจุบัน) ให้เราคลิ๊กไปหน้าก่อนหน้า(หน้าที่49)  ดูที่ URL ด้านขวาสุดจะเป็นตัวเลข (หน้าที่ 49คือตัวเลข 1440)  ถ้าเราจะไปหน้าที่เท่าไหร่เช่นหน้า 20 ให้เอามาลบ 1 จะเหลือ 19 แล้วให้เอาตัวเลข 19*30 จะได้ตัวเลข เอาตัวเลขนี้ไปใส่แทน 1440 แล้ว enter ก็จบครับ

- สำหรับมือใหม่ แนะนำไปที่ www.tsi-thailand.org ครับ มีคอร์สดีๆเพียบ หรือจะเรียนรู้ผ่าน net ก็ได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jinyong

โพสต์ที่ 1477

^
^
^

นอกจาก ฝีมือดี ความรู้ดี แนวความคิดดี

ขนาดการเปิดหน้ากระทู้ ยังมีเทคนิคดีๆ เลย   :lol:

สุดยอดจริงๆ น้องโจ   ผมนับถือเป็นศิษย์เก่าดีเด่น psu เลย  :cool:
เด็กฝึกงาน...
kaiyai99

โพสต์ที่ 1478

ถามพี่ลูกอีสานครับ KCAR เป็นยังไงบ้าง น่าลงทุนยาวได้มั้ยครับ ผมดูรายได้แล้วกำไรย้อนหลังเห็นเพิ่มขึ้นตลอด ปันผลทั้งปีก็น่าจะถึง 10% ช่วยแนะนำด้วยครับ
b4solid

โพสต์ที่ 1479

KCAR รู้สึกจะหน้า 32 นะครับ
Diablo

โพสต์ที่ 1480

Nuthor เขียน:รบกวนถามพี่ๆครับ

ลองดูที่ address bar นะครับ ช่วงท้ายๆหลังคำว่า start จะเห็นว่า มีตัวเลขที่จะเพิ่มขึ้นไป 30 ต่อการเปลี่ยนหน้า 1 ครั้งอยู่
ก็กดเปลี่ยนตัวเลขนั้นเอาเลยครับ เพิ่ม 1 หน้า ก็เพิ่มตัวเลขไป 30

http://thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509&start=930
รูปภาพ
masmaxR

โพสต์ที่ 1481

สวัสดีครับคุณลูกอีสาน
ผมพึ่งเริ่มศึกษาหุ้นครับ โชคดีที่มาเจอ web THAI VI ได้ความรู้จากที่นี่มากมายครับ
อ่านกระทู้แล้วก็ลองศึกษาหุ้นแต่ละตัวดู ผมไปสะดุดที่หุ้น NOBLE ครับ ทำไม BV ต่ำ (ในความรู้สึกผมนะ) เลยลองเข้าไปดูที่ ร้อยคนร้อยหุ้น ก็ไม่ค่อยมีข้อมูลมากนัก คุณลูกอีสาน เห็นว่าไงครับกับหุ้นตัวนี้ น่าสนใจหรือไม่
ผมลองเปฺิดอ่านกระทู้ของคุณลูกอีสาน แล้วแต่ไม่เห็นหุ้นตัวนี้ครับ
รบกวนด้วยครับ
daraneemui

โพสต์ที่ 1482

cfresh  หุ้น dividen 10% pe7  bv 0.8 ตัวเลขนี้ดูน่าสนใจมากค่ะ แต่แปลกใจว่าทำไมไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้นค่ะ
TeChz

โพสต์ที่ 1483

กระทู้ พี่โจ นี้ อมตะ จริงๆ ครับ ผมมาอ่านวนกี่รอบ ก็ยังเยี่ยมเหมือนเดิม

ทุกครั้งที่อ่านได้มุมมองต่างๆ มากมาย

ขอบคุณพี่โจมากครับ ที่ให้ความรู้รุ่นน้อง ได้ศึกษาต่อ และนำไปใช้ในการดำเนินชีวิต
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1484

hagrid เขียน:ขอเพิ่มเติมจากคุณ MarcoPolo นะครับ ในเรื่องการวางแผนการเงินนะครับ

1. การศึกษาของลูก : คุณลูกอีสานคิดว่าเราควรวางแผนการศึกษาของลูกๆ อย่างไรบ้างครับ ทั้งในด้านค่าใช้จ่าย และโรงเรียนที่จะเข้า คุณลูกอีสานคิดว่า จำเป็นต้องเข้าโรงเรียนที่มีชื่อเสียง (เช่น สาธิต โรงเรียนรัฐบาลดังๆ)หรือโรงเรียนเอกชนแพงๆ (เช่น โรงเรียนสองภาษาโรงเรียนอินเตอร์) หรือเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ
การศึกษาแบบที่ผมอยากให้เป็นคือการศึกษาที่สอนให้เด็กรู้ศาสตร์ต่างๆตามสมควร สอนให้เด็กมีศีลธรรม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1485

tnawiris เขียน:สุดยอดแนวทางดำเนินชีวิต... นับถือครับ
ทำให้ผมนึกคำพูดของคุณมนตรี ศรไพศาล ที่ว่า " คนเรามีวันที่สำคัญในชีวิตอยู่ 2 วัน คือวันที่เกิดขึ้นมา กับ วันที่รู้ว่าเราเกิดมาเพื่ออะไร " วันแรกทุกคนรู้กันดีอยู่แล้ว สำหรับวันที่สองถ้าใครเจอแล้วก็ยินดีด้วยครับ...
ผมก็พูดในสิ่งที่หลายคนเค้าก็ทำอยู่แล้วครับ แค่มาเขียนให้อ่านกันง่ายๆ   อย่างพี่นริศก็เคยคุยกับผมบ้างว่าได้ช่วยเหลือคุณพ่อคุณแม่อย่างไร แสดงว่าหลายคนก็ได้ทำโดยไม่รู้ตัวอยู่แล้วครับ :o
Nuthor

โพสต์ที่ 1486

ขอบคุณพี่ลูกอิสาน และ พี่ Diablo ครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1487

ekudom เขียน:คุณลูกอีสาน อยากสอบถาม หุ้น bolว่าคุณลูกอีสานสนใจหุ้นตัวนี้ไหม
BOL เป็นบริษัทขายข้อมูล โดยรวบรวมข้อมูลดิบมาจากกรมพัฒนาธุรกิจการค้า กรมบังคับดี หน่วยงานราชการต่างๆ รวมถึงข่าวจากหน้าหนังสือพิมพ์ นอกจากนั้นยังมีฐานข้อมูลบริษัทต่างประเทศจากผู้ถือหุ้นใหญ่ด้วย  บริการของบริษัทเป็นที่นิยมมากขึ้นในโลกการค้าทุกวันนี้ ลองนึกดูหากเราเป็นเจ้าของกิจการ เรามีลูกค้ารายใหม่ หรือผู้ขายรายใหม่ แน่นอนว่าเราควรจะรู้ข้อมูลทางด้านการเงิน คณะกรรมการ ข้อมูลต่างๆ ของคู่ค้าเหล่านี้ เพื่อเป็นมาตรการป้องกันการถูกเบี้ยว การถูกหลอกลวง และหากเป็นสถาบันการเงิน การจะปล่อยสินเชื่อให้กับกิจการสักแห่ง ข้อมูลทางด้านการเงิน ประวัติของลูกค้าเป็นสิ่งจำเป็นเพื่อนำมาใช้วิเคราะห์ความเสี่ยงว่าควรจะปล่อยสินเชื่อหรือเปล่า ดังนั้นจะเห็นชัดเจนว่าธุรกิจขายข้อมูลจะยิ่งทวีความสำคัญมากๆขึ้นในอนาคตครับ บริษัท bol เป็นบริษัทที่มีข้อมูลครบมากที่สุดในประเทศไทย ที่จริงผมไม่ทราบว่าบริษัทมีคู่แข่งทางตรงหรือเปล่า เข้าใจว่าไม่มี นั่นทำให้บริษัทสามารถสร้างกำไรได้ค่อนข้างสูงถึง 20-30% :shock:  ของรายได้เลยทีเดียว นอกจากนั้นบริษัทไม่ต้องใช้เงินลงทุนจำนวนมากในเครื่องจักรหรืออุปกรณ์ ดังนั้นยอดขายที่เพิ่มขึ้น กำไรจะเพิ่มขึ้นสูงกว่า เพราะต้นทุนคงที่ไม่ได้เพิ่มตาม ในขณะที่ต้นทุนผันแปรก็เพิ่มขึ้นน้อย  ปัจจุบันบริษัทเน้นการสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับข้อมูลดิบ โดยนำมาแปลทำเป็นโปรแกรมวิเคราะห์ให้ตรงกับความต้องการของลูกค้า แล้วขายเป็นบริการใหม่ ซึ่งแน่นอนว่ามาร์จินดีกว่าของเดิม  ประเด็นที่ต้องระวังในบริษัทนี้คือผมคิดว่าบริษัทไม่ได้มี barrier มากนัก เพราะข้อมูลต่างๆที่รับจากภาครัฐไม่ได้มีสัญญาสัมปทาน คู่แข่งก็สามารถรับข้อมูลได้เช่นกัน แต่ก็น่าแปลกใจว่าทำไมไม่ค่อยมีคู่แข่งเข้ามานะครับ บริษัทลงทุนไม่กี่ร้อยล้าน สร้างกำไรปีละ7-80 ล้าน ธุรกิจอย่างนี้ที่จริงน่าจะดึงดูดคู่แข่งได้มากพอสมควร และอีกอย่างบริษัทไม่ค่อยเปิดตัวกับนักลงทุนมากนัก ข้อมูลที่จำเป็นสำหรับนักลงทุนหาได้ยากครับ

สำหรับนักลงทุนที่ติดตามผลประกอบการ เข้าใจว่าบริษัทมีรายได้ 2 แบบ คือ1.รายได้ขายข้อมูล ที่ค่อนข้างสม่ำเสมอมีเสถียรภาพ และ2.รายได้จากการขายชุดโปรแกรมที่เป็น package ซึ่งเกิดขึ้นเป็นครั้งคราวไม่สม่ำเสมอ แต่ส่วนนี้จะสร้างกำไรได้เยอะ  ดังนั้นบางไตรมาสหากไม่มีการขายโปรแกรมชุดข้อมูล กำไรอาจจะลดลง ในขณะที่บางไตรมาสมีการขายชุดข้อมูล กำไรจะสูงกว่าปกติ  ดังนั้นกำไรรายไตรมาสอาจจะผันผวนบ้าง   ที่ราคาปัจจุบันราคา 1.4 บาท มีหุ้น 757 ล้านหุ้น P/E ประมาณ  15 เท่า BV 5 เท่า เงินปันผล 6-7% ความเห็นผมราคาปัจจุบันก็เหมาะสมกับพื้นฐานแล้วครับ ปีนี้กำไรอาจจะหย่อนหน่อยเพราะลูกค้าสถาบันการเงินที่ซื้อโปรแกรม ลดรายจ่ายทำให้เลื่อนการสั่งซื้อครับ

ถ้าสนใจตัวนี้จริงๆ ลองคุยปรึกษากับพี่ Boo หรือคุณ Investment biker ดูครับ ทั้งสองท่านติดตามหุ้นตัวนี้มายาวนานครับ.. :o
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1488

daraneemui เขียน:เรียนถามคุณโจเรื่อง modern เป็นหุ้นที่น่าลงทุนในระยะยาวไหมค่ะ เท่าที่ดูเอง มีข้อดีคือ ปันผลสูง งบแข็งแกร่ง ผู้บริหารเก่งและมีธรรมาภิบาลดี มีการกระจายไปลงทุนในธุรกิจอื่น เป็นสินค้าที่แทบจะเป็นหนึ่งเดียวในกลุ่มูกค้าเป้าหมาย มีรายได้จากtowerที่ให้เช่าดีและยังมีการตัดค่าเสื่อมทุกปี แต่ยังมองข้อที่ควรระวังหรือปัจจัยเสี่ยงไม่ออก หรือดิฉันมองข้อดีข้อไหนผิดพลาด กรุณาแก้ไขให้ด้วยค่ะ และระหว่างลงทุนในtpacร่วมด้วยจะดีไหมคะ่
modern ผลิตเฟอร์นิเจอร์ที่ใช้สำหรับสำนักงาน บ้านพักอาศัย คอนโดมิเนียม กลุ่มลูกค้าของบริษัทเป็นระดับบน มีส่วนแบ่งตลาดประมาณ 30% นอกจากนั้นบริษัทยังมีบริษัทย่อยที่ให้เช่าตึกสำนักงาน แต่ส่วนนี้กำไรก็ไม่ได้มากมาย รวมถึงมีบริษัทร่วมคือ TPAC MFEC ซึ่งสร้างผลกำไรให้บริษัทอีกส่วนนึง

ถ้ามองภาพใหญ่ บริษัทคงได้รับผลกระทบพอสมควรจากวิกฤิตครั้งนี้ครับ โดยเฉพาะตลาดสำนักงานซึ่งมีสัดส่วนรายได้ถึง 40% ของทั้งบริษัท ลูกค้าอาจจะลด เลื่อนหรือยืดการซื้อสินค้าเพื่อประหยัดรายจ่าย ในขณะที่กลุ่มลูกค้าที่พักอาศัยอาจจะไม่กระทบมากนัก เพราะตลาดอสังหายังมีการเปิดโครงการ การโอนบ้านให้ลูกค้าค่อนข้างมาก จากผลของภาวะดอกเบี้ยต่ำและการลดค่าธรรมเนียมการซื้อบ้านของรัฐบาล  ครึ่งปีแรกบริษัทมียอดขายลดลง 22% ในขณะที่กำไรลดลงในอัตรามากกว่าเพราะต้นทุนคงที่ไม่ได้ลดลงด้วย  บริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง หนี้สิน/ทุน ต่ำมาก ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้สม่ำเสมอระดับ 70% ของผลกำไร

ความเห็นผม modern บริหารงานโดยผู้บริหารมืออาชีพ เป็นหุ้นที่คาดหวังปันผลได้ แต่คงไม่สามารถคาดหวังการเติบโตมากๆได้ กำไรและยอดขายผันแปรระดับนึงกับภาวะเศรษกิจและยอดขายบ้าน คอนโด แต่ยังมีส่วนชดเชยที่มีบริษัทร่วมที่สามารถสร้างผลกำไรได้สม่ำเสมอครับ  ความเสี่ยงอย่างเดียวที่ผมเห็นคือการเสียโอกาสจากราคาหุ้นที่ไม่ไปไหน ผลจากกำไรที่ลดลง นับจากปลายปี 51 ซึ่งเป็นช่วงวิกฤติ จนถึงปัจจุบันราคาหุ้นบริษัทไม่เพิ่มขึ้นเลย ทั้งที่ตลาดขึ้นมาถึง 60% หุ้นหลายตัวขึ้นมาหลายเท่าตัว แต่ถ้าอยากลงทุนระยะยาวจริงๆ ช่วงนี้อาจเป็นเวลาที่เหมาะสมก็ได้  และอย่าลืมว่าตลาดหุ้นมีบริษัทอีก 400-500 บริษัท เรามีสิทธิ์เลือกได้มากมาย ลองเปรียบเทียบกับตัวอื่นๆดู มีอีกหลายตัวที่น่าสนใจเช่นกันครับ... :o
daraneemui

โพสต์ที่ 1489

ขอบคุณ คุณโจสำหรับคำตอบค่ะ
ดิฉันต้องเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณโจทุกคืนก่อนนอนจนเหมือนเป็นสิ่งเสพติดเลยค่ะ แต่เป็นสิ่งเสพติดที่มีประโยชน์ มีความสุขทุกครั้งที่ได้อ่าน ได้ทั้งความรู้และเหมือนได้ฟังเพื่อนที่เป็นเหมือนพี่เลี้ยงที่มีแต่ความหวังดีคอยชี้แนะต่อผู้ที่ยังอ่อนต่อโลกแห่งการลงทุนเสมอค่ะ
ekudom

โพสต์ที่ 1490

ขอบคุณ คุณลูกอีสานมากๆ ครับ
..Ekudom..
jverakul

โพสต์ที่ 1491

พี่ลูกอิสานครับ

เห็นข่าวทางทีวีว่าหาดใหญ่น้ำท่วมหนัก  ไม่ทราบว่าที่บ้านพี่่ลูกอิสานโดนด้วยใหมครับ

เห็นนักข่าวรายงานว่าท่วมมากกว่าปี 31 อีก  แล้วตอนนี้ดีขึ้นหรือยังครับ

ระวังน้ำป่าใหลหลาก  และโคลนถล่มนะครับ  :?:
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1492

[quote="jverakul"]พี่ลูกอิสานครับเห็นข่าวทางทีวีว่าหาดใหญ่น้ำท่วมหนัก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1493

[quote="young_5432"]ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากครับที่ตอบคำถาม เห้นเลยไปหลายหน้าแล้วนึกว่าผมพูดอะไรผิดรึป่าว ต่อไปจะได้กล้าถามพี่อีกได้ความรู้มากครับ
por_jai

โพสต์ที่ 1494

:8) Qนี้ทางใต้ ไม่มีจัดงานพบปะสังหารเอ๊ยสังสรรค์หรือ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
damiano

โพสต์ที่ 1495

จัดวันเสาร์นี้เลยมั้ยครับ อิอิ

เพราะผมว่างอีกแค่วันเดียวแล้วววว วันอาทิด ไปเข้าคุกกลางทะเลแล้วครับ

พี่โจ อำภอเมืองน้ำท่วมมั้ยครับ
damiano

โพสต์ที่ 1496

ขออนุญาติ ขอความรู้จากพี่โจครับ หรือพี่ๆคนอื่นก็ได้ครับ

ช่วงนี้ ผมพยายามฝึกอ่านงบอยู่ ไปค้นเอางบเก่าๆออกมาอ่านบ้าง อ่านงบใหม่ๆบ้าง คือ ที่อ่านใจงบถามว่า เข้าใจมั้ย เข้าใจครับ แต่บางครั้ง ผมก็จะมีความคิดว่า เรากำลังมองหาอะไรอยู่

ที่อยากจะถามก็คือ ปกติ เวลาพี่ๆอ่านงบแล้ว พี่ๆ มองหาอะไรอยู่เหรอครับ มีตรงไหนมั้ย ที่ต้องสังเกตูเป็นพิเศษ ที่เราไม่ควรมองข้ามไป
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1497

por_jai เขียน::8) Qนี้ทางใต้ ไม่มีจัดงานพบปะสังหารเอ๊ยสังสรรค์หรือ
จัดซิพี่  คาดว่าประมาณเสาร์ที่สองหลังงบออกครับ แต่วันที่แน่นอนคงต้องไปจองโต๊ะก่อนครับ

ช่วงนี้ยุ่งกันหน่อยนะครับ คนทั่วไปมีฤดูฝน ฤดูหนาว ร้อน นักลงทุน vi มี earning season... :lol:
sphere

โพสต์ที่ 1498

damiano เขียน:ขออนุญาติ ขอความรู้จากพี่โจครับ หรือพี่ๆคนอื่นก็ได้ครับ

ช่วงนี้ ผมพยายามฝึกอ่านงบอยู่ ไปค้นเอางบเก่าๆออกมาอ่านบ้าง อ่านงบใหม่ๆบ้าง คือ ที่อ่านใจงบถามว่า เข้าใจมั้ย เข้าใจครับ แต่บางครั้ง ผมก็จะมีความคิดว่า เรากำลังมองหาอะไรอยู่

ที่อยากจะถามก็คือ ปกติ เวลาพี่ๆอ่านงบแล้ว พี่ๆ มองหาอะไรอยู่เหรอครับ มีตรงไหนมั้ย ที่ต้องสังเกตูเป็นพิเศษ ที่เราไม่ควรมองข้ามไป
ปัญหาเดียวกันกับผมเลย
อกาลิโก

โพสต์ที่ 1499

por_jai wrote:
Cool Qนี้ทางใต้ ไม่มีจัดงานพบปะสังหารเอ๊ยสังสรรค์หรือ

อยากไปจัง

ไว้มีโอกาสต้องไปแน่ๆค่ะ อยู่กทม.
อกาลิโก
1926

โพสต์ที่ 1500

ขอบคุณ พี่โจ มากๆนะครับ
พี่เป็น Idol ของผมเลย ^ ^"