นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 451

:bow:  :bow:  :bow: ขอคารวะพี่คืนครับ เพราะชงทำในสิ่งที่น้อยนิดเมื่อเทียบกับพี่ที่รักษาชีวิตของคนทั้งคน
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 452

ถามพี่นริศเรื่องของสวยของงามหน่อย
มี pranda ,sawang ,GFM อันนี้ เครื่องประดับเงิน ทอง และ แพตตินั่ม
thl ทำเหมืองทอง
และ ตัวล่าสุด JUBILE ทำการขายเพชร และเครื่องประดับที่เป็นเพชร

พี่คิดว่าหุ้นกลุ่มนี้ เป็นหุ้นที่ตามวัฏจักรหรือเปล่าครับ

แล้ว หุ้นกลุ่มนี้พี่คิดว่ามีศักยภาพสู้คู่แข่งที่เป็นต่างชาติได้หรือเปล่าครับ
:)
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 453

miracle เขียน:ถามพี่นริศเรื่องของสวยของงามหน่อย
มี pranda ,sawang ,GFM อันนี้ เครื่องประดับเงิน ทอง และ แพตตินั่ม
thl ทำเหมืองทอง
และ ตัวล่าสุด JUBILE ทำการขายเพชร และเครื่องประดับที่เป็นเพชร

พี่คิดว่าหุ้นกลุ่มนี้ เป็นหุ้นที่ตามวัฏจักรหรือเปล่าครับ

แล้ว หุ้นกลุ่มนี้พี่คิดว่ามีศักยภาพสู้คู่แข่งที่เป็นต่างชาติได้หรือเปล่าครับ
ตามความเข้าใจของพี่..การที่เราจะแยกว่าหุ้นตัวไหนเป็นวัฎจักรหรือเปล่าและบริษัทมีความอ่อนไหวต่อราคาสินค้าโภคภัณฑ์มากน้อยแค่ไหนคงดูจากสองสิ่งครับ
1.ความแปรปรวนทางด้านต้นทุนวัตถุดิบ หลายๆบริษัทมีความแปรปรวนทางด้านวัตถุดิบมากๆเพราะต้นทุนหลักๆเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ เช่นTF PB TWFP KASET ได้ใช้วัตถุดิบหลักๆคือสินค้าเกษตร
2.ความแปรปรวนทางด้านราคาขาย หลายๆบริษัทมีความแปรปรวนทางด้านราคาขายมากน้อยต่างกันจาก "ความพึงพอใจ และ อำนาจการต่อรอง"ของลูกค้าที่แตกต่างกัน เช่นTF PB TWFP KASET ก็มีGPMและความสามารถในการปรับราคาที่ช้าเร็วต่างกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นตามหลักการบันทึกบัญชีมีหลากหลายรูปแบบในการบัญทึกทำให้เราไม่สามารถเปรียบเทียบแต่ละบริษัทได้โดยตรง เช่นบางบริษัทอาจจะมีสต๊อกมากน้อยหรือป้องกันความเสี่ยงทางวัตถุดิบไว้สั้นยาวแตกต่างกัน

แต่เรามีจุดที่เราสามารถดูง่ายๆได้ว่าบ.ที่เราจะลงทุนเป็นหุ้นประเภทไหนจากผลที่เกิดขึ้นในอดีตที่ผ่านมา ถ้าในระยะ10-20ปีที่ผ่านมา บริษัทไหนมีความสม่ำเสมอของGPMไม่แปรปรวนมาก ก็สามารถบ่งบอกได้ว่าบ.นั้นๆไม่ใช่หุ้นวัฎจักร แต่ถ้าสามารถกำไรได้เพิ่มเป็นเท่าทั้งๆที่ยอดขายเพิ่ม20%หรือสามารถขาดทุนได้โดยยอดขายแทบไม่ลดเลย สิ่งเหล่านี้ก็บ่งบอกได้ค่อนข้างชัดเจนว่าเรากำลังเล่นกับอะไรอยู่

พี่ไม่รู้ว่าคำว่าต่างชาติของพี่มิ.ครอบคลุมไปในสิ่งไหนอย่างไร....พี่ขอพูดถึงจุดแข็งที่คนไทยไม่เป็นรองใครดีกว่านะครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 454

ถ้าถามถึง5ตัวข้างบนนั้น...พี่ว่าพี่ให้คะแนนดีเพียง 1
เดาว่าพี่นริศหมายถึง GFM ใช่เปล่าครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมให้ JUBILE เต็ม 10 ครับ ขาวสวยหมวยเอ็กซ์ซะขนาดนั้น  :lol:
In search of super stocks
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 455

[quote="investment biker"][quote]

แต่ถ้าเป็นผม ผมให้ JUBILE เต็ม 10 ครับ ขาวสวยหมวยเอ็กซ์ซะขนาดนั้น
Sayan
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 456

พี่นริสครับ...ขอถามเกี่ยวกับ IRP หน่อยครับ

1) ราคานี้ 11.60 เทียบกับ 14 บาท ก็ประมาณ 20% ผมจะทำ arbitage ได้ไหมครับ
2) มีโอกาสมากไหมครับที่ IVL จะเปิดตลาดโดยต่ำจอง

ผมเห็นว่า 20% แค่ 4-5 เดือน นี่ก็ถือว่าดีมากแล้ว ทำไมยังมีคนขายครับ
รึว่ามันมีความไม่แน่นอนที่ผมมองไม่ออก

ขอบคุณครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 457

Sayan เขียน:พี่นริสครับ...ขอถามเกี่ยวกับ IRP หน่อยครับ

1) ราคานี้ 11.60 เทียบกับ 14 บาท ก็ประมาณ 20% ผมจะทำ arbitage ได้ไหมครับ
2) มีโอกาสมากไหมครับที่ IVL จะเปิดตลาดโดยต่ำจอง

ผมเห็นว่า 20% แค่ 4-5 เดือน นี่ก็ถือว่าดีมากแล้ว ทำไมยังมีคนขายครับ
รึว่ามันมีความไม่แน่นอนที่ผมมองไม่ออก

ขอบคุณครับ
มารอฟังความรู้ด้วยครับ... :8)
jacksatit

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 458

พี่นริศครับ ทำไมผู้บริหารของ TNH ถึงคาดว่าปีหน้าจะโตแค่ 8% ทั้งที่แต่ละปีก็โตเยอะกว่านี้ ผมไม่ใช่คน กทม เลยอยากถามว่า Airport Link จะมีผลดันยอดลูกค้าของ TNH มากมั้ยครับ   TNH มีการเติบโตเฉลี่ยทบต้นเกิน 20% อีกทั้ง P/E โรงบาลทั่วๆไปก็สิบกว่าเท่าเป็นการคิดที่สมเหตุผลมั้ยครับว่า TNH มีมูลค่าสัก 1.02(EPS ปี 53 ประเมินการเติบโต 50% ของที่ผบห คาด) x 11.5(80% ของ p/e เฉลี่ยของโรงพยาบาล) = 11.7 บาท

upside ประมาณ 25% ตามความคิดของพี่ถ้าต่อไปผมจะลงทุนในหุ้นสักตัว ส่วนตัวแล้วคิด upside ได้ประมาณ 25% นี่นับว่าน่าลงทุนรึยังครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับการเทียบกับตัวอื่นแล้วก็ผลตอบแทนที่เราต้องการเป็นหลัก

ปล.ผมมีความรู้จำกัดมากครับ ต้องขอเรียนรู้จากพี่ๆทุกๆคน จะว่าจะแนะนำอย่างไรได้เต็มที่เลยครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 459

Paul VI เขียน: มารอฟังความรู้ด้วยครับ... :8)
พอดีพี่ไม่ได้ตามหุ้นวัฎจักรอย่างลึกซึ้ง ถ้าจะซื้อก็เพราะเขาถูกจริงๆ และอันตรายน้อยๆเช่นพี่ซื้อตอนนั้นราคา5บาทและพอขึ้นมาพี่ไม่ชัวร์ก็ขายหมูไปตอน9บาท พี่เลยไม่สามารถคอมเมนต์ว่าอัตราที่ทำแลกกับIVLเป็นราคาที่เหมาะสมแล้วหรืออย่างไร ถ้านักลงทุนทีเขาคำนวณออกก็เสมือนการแลกอาบิทาจได้ทางหนึ่งเช่นกัน ส่วนโอกาสที่หุ้นIVLจะเปิดต่ำหรือสูงกว่าจองก็ไม่สามารถจะตอบได้ แต่ถ้าเรารู้พื้นฐานเขาแล้ว การเปิดต่ำกว่าจองก็เป็นโอกาสซื้อIVLอีกครั้งหนึ่งครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 460

[quote="jacksatit"]พี่นริศครับ ทำไมผู้บริหารของ TNH ถึงคาดว่าปีหน้าจะโตแค่ 8% ทั้งที่แต่ละปีก็โตเยอะกว่านี้ ผมไม่ใช่คน กทม เลยอยากถามว่า Airport Link จะมีผลดันยอดลูกค้าของ TNH มากมั้ยครับ
McDull

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 461

รบกวนสอบถามขอความคิดเห็นพี่นริศครับ ผมลงทุนในกลุ่มโรงพยาบาลเพราะเห็นว่าอยู่ในเมกะเทรนด์ แต่ยังรู้สึกว่าแต่ละโรงก็มีจุดขายต่างกัน ทั้งเรื่องกลุ่มลูกค้าเป้าหมาย การกระจายตัว แบรนด์รอยัลตี้ ฯลฯ ผมเลยเลือกกระจายสามตัวในสัดส่วนเท่าๆกันในพอร์ต คือ BH, BGH, และ KH (รักพี่เสียดายน้องน่ะครับ) ไม่ได้หวังกำไรเป็นเด้งๆ นะครับ แค่ขอให้เติบโตไปพร้อมอุตสาหกรรมก็พอแล้ว
สามตัวนี้พอจะเป็นตัวแทนกลุ่มได้ไหมครับ หรือผมควรเลือกเพียงตัวใดตัวหนึ่งเป็นเรือธงไปเลยดีกว่า ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 462

[quote="naris"]
พี่ไม่รู้ว่าคำว่าต่างชาติของพี่มิ.ครอบคลุมไปในสิ่งไหนอย่างไร....พี่ขอพูดถึงจุดแข็งที่คนไทยไม่เป็นรองใครดีกว่านะครับ
jacksatit

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 463

[quote="naris"][quote="jacksatit"]พี่นริศครับ ทำไมผู้บริหารของ TNH ถึงคาดว่าปีหน้าจะโตแค่ 8% ทั้งที่แต่ละปีก็โตเยอะกว่านี้ ผมไม่ใช่คน กทม เลยอยากถามว่า Airport Link จะมีผลดันยอดลูกค้าของ TNH มากมั้ยครับ
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 464

ขอถามข้อมูล  KYE  กับพี่นริศหน่อยครับ

นอกเหนือไปจาก  ลูกกตัญญูแล้ว

พี่นริศ มองผลิตภัณฑ์ของ  กันยง  เป็นอย่างไรบ้างครับ

(ในเชิงคุณภาพนะครับ)  เห็นพี่ถือตัวนี้อยู่เลยอยากทราบมุมมองครับ

แล้วที่พี่บอกว่าจะถือจนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยน  ไม่ทราบว่าเป็นจุดไหนที่

พี่นริศมองตรงนั้นอยู่อะครับ    :oops:  :oops:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 465

[quote="vi_tal  signs"]ขอถามข้อมูล
Sayan

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 466

vi_tal  signs wrote:
ขอถามข้อมูล  KYE  กับพี่นริศหน่อยครับ

นอกเหนือไปจาก  ลูกกตัญญูแล้ว

พี่นริศ มองผลิตภัณฑ์ของ  กันยง  เป็นอย่างไรบ้างครับ

(ในเชิงคุณภาพนะครับ)  เห็นพี่ถือตัวนี้อยู่เลยอยากทราบมุมมองครับ

แล้วที่พี่บอกว่าจะถือจนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยน  ไม่ทราบว่าเป็นจุดไหนที่

พี่นริศมองตรงนั้นอยู่อะครับ      

ผลิตภัณฑ์ของมิตซูต้องยอมรับว่าคุณภาพของเขาไม่เป็นรองใครในเรื่องมอร์เตอร์ไฟฟ้า และ แอร์ที่พี่ใช้หลายยี่ห้อก่อนจะมาซื้อหุ้นกันยง ก็บอกได้ว่าแอร์มิตซูมิสเตอร์สลิมดีกว่าหลายๆยี่ห้อ

ส่วนตัวนี้ถ้าพี่จะขายก็มีสาเหตุที่
1.มองเห็นตัวอื่นอัพไซด์พอๆกัน แต่มีความเสี่ยงต่ำกว่า
2.ราคาโอเวอร์เกินที่คำนวณไว้
3.เห็นการจ่ายปันผลจากบริษัทลูกที่น้อยลงอย่างมีนัยยะ
4.ตัวบ.แม่กลับมาขาดทุนจากผลประกอบการเดิมอีกครั้งหนึ่งครับ

ข้อ 4 นี่ละครับ น่ากลัวสุด ราคาเหล็กเอย ทองแดงเอย ขึ้นเป็นแถบๆ
ส่วนข้อ 3 ระยะสั้นผมว่ายังไม่ค่อยน่ากลัว เห็นบริษัทลูกกำไรกันระเบิดช่วงนี้

ปล. มีหุ้นนะครับ
sphere

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 467

พี่นริศครับผมอยากทราวว่าพี่มีหลักในการคำนวณหรือใช้ข้อมูลจากทางไหนในการคาดเดาการเจริญเติบโตของบริษัทครับ

ผมยกตัวอย่างTNHกับSISก็แล้วกันนะครับ เพราะอ่านกระทู้นี้ไล่มาจนรู้ว่าพี่ขายTNHไปเล็กน้อยเพื่อนไปลงทุนในSIS แล้วก็กระทู้ข้างบนเรื่องการเติบโตของTNHคาดว่าจะได้8%ในปีหน้า

เพราะจากที่ดูมาTNHก็ทำผลงานได้เป็นอย่างดีมาโดยตลอดเรียกได้ว่าเจริญเติบโตอย่างก้าวกระโดด upsideของการเจริญเติบโตผมก็ว่าน่าจะมีอีกมากทั้งปัจจัยเสริมจากการเจริญเติบโตของเมือง การเปิดศูนย์รักษาโรงเฉพาะทางและairport link ซึ่งถ้าเป็นผม(ผู้อ่อนประสบการณ์)เจอหุ้นที่กำไรโตเร็วขนาดนี้ก็รู้สึกว่าตกใจแล้วแถมPEยังต่ำอีกยิ่งน่าสนใจเข้าไปใหญ่  ในกรณีนี้พี่นริศใช้ข้อมูลอะไรคำนวณการเติบโตของกำไรครับว่าSISสามารถโตเร็วและมีupsideมากกว่าTNH และพี่นริศใช้ข้อมูลอะไรพิจารณาเรื่องTNHจะโตลดลงนอกจากกรณีที่จอดรถอะครับ  

ขอบคุณมากครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 468

[quote="pwz"]พี่นริศครับผมอยากทราวว่าพี่มีหลักในการคำนวณหรือใช้ข้อมูลจากทางไหนในการคาดเดาการเจริญเติบโตของบริษัทครับ

ผมยกตัวอย่างTNHกับSISก็แล้วกันนะครับ เพราะอ่านกระทู้นี้ไล่มาจนรู้ว่าพี่ขายTNHไปเล็กน้อยเพื่อนไปลงทุนในSIS แล้วก็กระทู้ข้างบนเรื่องการเติบโตของTNHคาดว่าจะได้8%ในปีหน้า

เพราะจากที่ดูมาTNHก็ทำผลงานได้เป็นอย่างดีมาโดยตลอดเรียกได้ว่าเจริญเติบโตอย่างก้าวกระโดด upsideของการเจริญเติบโตผมก็ว่าน่าจะมีอีกมากทั้งปัจจัยเสริมจากการเจริญเติบโตของเมือง การเปิดศูนย์รักษาโรงเฉพาะทางและairport link ซึ่งถ้าเป็นผม(ผู้อ่อนประสบการณ์)เจอหุ้นที่กำไรโตเร็วขนาดนี้ก็รู้สึกว่าตกใจแล้วแถมPEยังต่ำอีกยิ่งน่าสนใจเข้าไปใหญ่
uncleBE

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 469

^
^
^
พี่นริศอธิบายซะน้ำลายไหลเลยครับ อิอิ
:P
McDull

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 470

ขอบคุณครับพี่นริศ ชัดเจนครับผม  :bow: จะจำหลักการเก้าอี้สามขาไปใช้ตอนจัดพอร์ทและเลือกรูปแบบกิจการครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 471

McDull เขียน:รบกวนสอบถามขอความคิดเห็นพี่นริศครับ ผมลงทุนในกลุ่มโรงพยาบาลเพราะเห็นว่าอยู่ในเมกะเทรนด์ แต่ยังรู้สึกว่าแต่ละโรงก็มีจุดขายต่างกัน ทั้งเรื่องกลุ่มลูกค้าเป้าหมาย การกระจายตัว แบรนด์รอยัลตี้ ฯลฯ ผมเลยเลือกกระจายสามตัวในสัดส่วนเท่าๆกันในพอร์ต คือ BH, BGH, และ KH (รักพี่เสียดายน้องน่ะครับ) ไม่ได้หวังกำไรเป็นเด้งๆ นะครับ แค่ขอให้เติบโตไปพร้อมอุตสาหกรรมก็พอแล้ว
สามตัวนี้พอจะเป็นตัวแทนกลุ่มได้ไหมครับ หรือผมควรเลือกเพียงตัวใดตัวหนึ่งเป็นเรือธงไปเลยดีกว่า ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม
ขอโทษนะครับ ไม่เห็นคำถาม ตอบคนอื่นไปก่อน

การกระจายพอร์ตนั้นเป็นศิลปะครับ การกระจายพอร์ตนั้นไม่ได้กระจายเพื่อต้องการให้ผลตอบแทนที่สูงขึ้น แต่การระจายพอร์ตเป็นการกระจายเพื่อกันตายครับ คนที่ทำธุรกิจเองมักจะรู้ว่าการทำธุรกิจที่แม้กระทั่งเราคุมเองอยู่กับมือยังมีปัจจัยหลายๆอย่างที่สามารถกดดันผลกำไรและมีความเสี่ยงบางอย่างที่ทำให้กิจการเราเจ๊งได้ โดยเฉพาะธุรกิจที่ใหญ่และต้นทุนคงที่สูงๆ

เพราะฉะนั้นการกระจายในกลุ่มอุตสาหกรรมเดียวกันจึงอาจจะไม่ใช่วิธีที่ดีนักในการป้องกันการกระทบกระเทือนเงินลงทุนของเรา

ถ้าคนที่ต้องการผลตอบแทนระหว่าง10%ต่อปีในระยะ10ปี พี่คิดว่าหุ้นที่จากในอดีตที่ไม่กระทบต่อวิกฤตเศรษฐกิจในรอบ4-5ครั้งที่ผ่านมาจะมี กลุ่ม รพ. กลุ่มสินค้าอุปโภคบริโภค กลุ่มสินค้าไอที และกลุ่มบริการสาธารณูปโภคครับ

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 472

"  หากคุณ yoyo กำลังพูดถึง SPALI  แล้วละก็
ตัวนี้มีจุดอันตรายครับ...เพราะปีนี้คือ สุดยอดของเขาแล้ว  ในด้านของอัตรากำไรสุทธิ  ที่สูงเกินปกติกว่า ธุรกิจอสังหาฯ ที่น่าจะทำกันราว 15% เท่านั้น
แต่ปีนี้ได้หลายเด้งเลย.... ลดหย่อนภาษีให้  ลดภาษีธุรกิจเฉพาะ  ลดค่าโอน
แบบนั้นก็เลยทำให้หลายบริษัทมีอัตรากำไรสุทธิสูงเกินปกติไป  

ปีหน้าจะทำ NPM  ได้ขนาดนี้แสนยากเย็นมากๆ  
นักวิเคราะห์จึงคาดการณ์ให้ปีหน้า บ.นี้จะมีกำไรสุทธิที่ลดลง  นั่นคือปัญหาใหญ่เลยเพราะ No Growth No Gain ครับ  
"เติบโต" ของกำไรคือสิ่งที่นักลงทุนต้องการ....ถ้าไม่โตในอนาคตอีก 1 ปีข้างหน้า  นั่นคือสัญญาณอันตรายแล้ว
สำหรับ SPALI  จะไม่มี growth  ซึ่งจะไม่ผ่านตะแกรง "หุ้นเติบโต" อยู่ดี

ผมวิจารณ์ตรงไปตรงมาสักหน่อย  แต่ผมเชื่อว่าหุ้นตัวนี้จะไม่เกิน 7 บาทครับ เพราะ upside gain ค่อนข้างจะตันแล้ว   เพราะ  ขาดการเติบโตของกำไรปีหน้า (โบรกเกอร์คาดการณ์เฉลี่ยจะเติบโตติดลบราว 10%)    "

---------------------------------------------------------

quote  จากพี่เฟยหง นะครับ

อยากทราบมุมมองของพี่นริศ ครับ    :)
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 473

[quote="vi_tal  signs"]"

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 474

ผมนี่ยังอ่อนหัดอีกเยอะ  เลยชอบฟัง-อ่าน  มุมมอง

ผู้ที่เดินนำหน้าไปก่อนเราครับ   :oops:  :lol:  :oops:  :lol:
romee

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 475

ตอนนี้พี่นริศ ถือหุ้นกี่ตัวในพอร์ตครับ

แล้ว ตัวที่ซื้อหนักสุด อย่างมากพี่ซื้อกี่ % ของพอร์ต

แล้วปกติ มีเงินสดสำรองในพอร์ตมั้ยครับ เผื่อไว้ในการซื้อหุ้นช่วงหล่นมากๆ

อีกข้อ พี่คาดหวัง % กำไรแต่ละตัว ในการซื้อหุ้น กี่% ครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 476

romee เขียน:ตอนนี้พี่นริศ ถือหุ้นกี่ตัวในพอร์ตครับ

แล้ว ตัวที่ซื้อหนักสุด อย่างมากพี่ซื้อกี่ % ของพอร์ต

แล้วปกติ มีเงินสดสำรองในพอร์ตมั้ยครับ เผื่อไว้ในการซื้อหุ้นช่วงหล่นมากๆ

อีกข้อ พี่คาดหวัง % กำไรแต่ละตัว ในการซื้อหุ้น กี่% ครับ
ปกติพี่จะถือหุ้นตามความสบายใจครับ จึงจะถือกระจายหลายๆตัว โดยปกติจะถือราวๆ10-15ตัว และตอนนี้ก็ถืออยู่11ตัวครับ ส่วนตัวที่ถือหนักที่สุดก็จะถือราวๆหนึ่งในสามของพอร์ตครับ และพี่มีธุรกิจส่วนตัวจึงไม่จำเป็นต้องถือเงินสด(แยกธุรกิจกับลงทุนในหุ้นชัดเจน)ในหุ้นจึงลงทุนเกือบ100% และเมื่อเจอช่วงที่หุ้นตกชั่วคราวจะใช้วิธีสวิทย์ระหว่างตัว แต่ถ้าซึมยาวเหมือนช่วงปลายปีที่ผ่านมา ก็จะขออนุมัติ ผบทบ.ในการใส่เงินเข้าไปเพิ่มครับ ส่วนความคาดหวังในระยะยาว20ปีนี่พี่ขอ26%ทบต้นครับ แต่ถ้ารายตัวก็แล้วแต่โอกาสที่เจอครับ
kaiyai99

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 477

พี่นริศครับ คิดว่า LANNA เป็นยังไงบ้างครับ
ผมเห็นงบไตรมาส 3 ออกมาแจ่มมาก และดูรายได้ที่ผ่านมาก็เพิ่มขึ้นตลอด และแนวโน้มราคาน้ำมันน่าจะยังคงสูงขึ้น จุดที่ผมรู้สึกสนใจคือ พลังงานทดแทน ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 478

kaiyai99 เขียน:พี่นริศครับ คิดว่า LANNA เป็นยังไงบ้างครับ
ผมเห็นงบไตรมาส 3 ออกมาแจ่มมาก และดูรายได้ที่ผ่านมาก็เพิ่มขึ้นตลอด และแนวโน้มราคาน้ำมันน่าจะยังคงสูงขึ้น จุดที่ผมรู้สึกสนใจคือ พลังงานทดแทน ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
เห็นน้องtanapolก็ชวนดูอยู่ครับ รับปากน้องเขาว่าจะดูแล้วโทรไปแลกเปลี่ยนความรู้กัน แต่แล้วก็ยังไม่ได้ดูเลยครับ :lol:
kaiyai99

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 479

[quote="naris"]

เห็นน้องtanapolก็ชวนดูอยู่ครับ รับปากน้องเขาว่าจะดูแล้วโทรไปแลกเปลี่ยนความรู้กัน แต่แล้วก็ยังไม่ได้ดูเลยครับ :lol:
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 480

[quote="naris"][quote="vi_tal