ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1501

1926 เขียน:ขอบคุณ พี่โจ มากๆนะครับ
พี่เป็น Idol ของผมเลย ^ ^"
คนไหนชื่อโจครับ
เห็นมีแต่โฟร์อ่ะ

รูปภาพ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
McDull

โพสต์ที่ 1502

ขอบคุณคร้าบพี่พอใจ
อ่านกระทู้เพชรกระทู้ทองยังอ้อมแอ้มได้ว่าเป็น CFO/CEO แต่งวดนี้ต้องโดนเจ้านายหญิงเรียกไปสอบปากคำแน่ๆ  :'O
พี่หมอสามัญชน มีวิธีปรับแต่งให้ IE ไม่โชว์รูปสาวๆ มั๊ยครับ ขอด่วนคร้าบผม
McDull

โพสต์ที่ 1503

[quote="McDull"]ขอบคุณคร้าบพี่พอใจ
อ่านกระทู้เพชรกระทู้ทองยังอ้อมแอ้มได้ว่าเป็น CFO/CEO แต่งวดนี้ต้องโดนเจ้านายหญิงเรียกไปสอบปากคำแน่ๆ
1926

โพสต์ที่ 1504

por_jai เขียน: คนไหนชื่อโจครับ

รูปภาพ
o_O !! โอ้ พี่ พอใจ เป็นอะไรกับ โฟร์ รึเปล่าครับเนียะ !!
Iceberg_s

โพสต์ที่ 1505

สวัสดีครับพี่ลูกอีสาน ผมติิดตามกระทู้พี่มาซักระยะแล้วครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆของพี่ครับ
วันนี้ผมมีปัญหามาขอความเห็นครับ ผมคิดได้หลายแบบเกินไป ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดีครับ ปัญหาคือการจัดการเงินในพอร์ตครับ สมมุติว่าผมเปิดพอร์ตเริ่มต้นด้วยเงิน 1 แสนบาท แล้วทุกเดือนผมเอาเงินจากเงินเดือนไปใส่เพิ่มทุกเดือน เดือนละ

2-3 หมื่นบาท ผมควรจะทำอย่างไรกับเงินส่วนนี้ดีครับ
1. ซื้อหุ้นเพิ่มที่ตัวเดิมที่ถืออยู่ ในอัตราส่วนเท่าๆกัน ปัญหาคือถ้าราคาหุ้นขึ้น ก็จะทำให้ MOS ลดลง
2. ซื้อเฉพาะหุ้นในพอร์ตที่ราคายังไม่ขึ้นไปไหน ปัญหาคือจะทำให้ % ของหุ้นตัวนั้นในพอร์ตสูงกว่าตัวอื่นๆ และอาจสูงกว่าที่ตั้งใจไว้มาก
3. หาข้อมูลหุ้นตัวใหม่ๆไปเรื่อยๆที่คิดว่าราคายังต่ำกว่าที่คิดไว้ ปัญหาคือทุกๆเดือนก็จะมีหุ้นใหม่ๆเข้ามาในพอร์ตเรื่อยๆ จนซักวันจะมากจนเกินพอดี
4. ถือเงินสดไว้ รอจนเจอโอกาสครั้งต่อไปครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1506

Iceberg_s เขียน:สวัสดีครับพี่ลูกอีสาน ผมติิดตามกระทู้พี่มาซักระยะแล้วครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆของพี่ครับ
วันนี้ผมมีปัญหามาขอความเห็นครับ ผมคิดได้หลายแบบเกินไป ไม่รู้จะเลือกแบบไหนดีครับ ปัญหาคือการจัดการเงินในพอร์ตครับ สมมุติว่าผมเปิดพอร์ตเริ่มต้นด้วยเงิน 1 แสนบาท แล้วทุกเดือนผมเอาเงินจากเงินเดือนไปใส่เพิ่มทุกเดือน เดือนละ

2-3 หมื่นบาท ผมควรจะทำอย่างไรกับเงินส่วนนี้ดีครับ
1. ซื้อหุ้นเพิ่มที่ตัวเดิมที่ถืออยู่ ในอัตราส่วนเท่าๆกัน ปัญหาคือถ้าราคาหุ้นขึ้น ก็จะทำให้ MOS ลดลง
2. ซื้อเฉพาะหุ้นในพอร์ตที่ราคายังไม่ขึ้นไปไหน ปัญหาคือจะทำให้ % ของหุ้นตัวนั้นในพอร์ตสูงกว่าตัวอื่นๆ และอาจสูงกว่าที่ตั้งใจไว้มาก
3. หาข้อมูลหุ้นตัวใหม่ๆไปเรื่อยๆที่คิดว่าราคายังต่ำกว่าที่คิดไว้ ปัญหาคือทุกๆเดือนก็จะมีหุ้นใหม่ๆเข้ามาในพอร์ตเรื่อยๆ จนซักวันจะมากจนเกินพอดี
4. ถือเงินสดไว้ รอจนเจอโอกาสครั้งต่อไปครับ
ปัญหานี้อันดับแรกเราคงต้องสร้างกรอบกว้างๆขึ้นมาก่อนว่าจะให้พอร์ตของเราเป็นอย่างไร จะถือหุ้นทั้งหมด หรือถือเงินสดเป็นสัดส่วนเท่าไหร่ และที่สำคัญตั้งใจถือหุ้นกี่ตัว
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกอิสาน เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 10:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1507

พระราม2 เขียน:พี่โจให้ความสำคัญกับ
stock selection,timing,psychology,port management

อย่างไหนเรียงจากมากไปน้อยครับ
ช่วยเล่าเหตุผลด้วยจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ
สำหรับวิธีการลงทุนแบบ VI ผมคิดว่า stock selection คือปัจจัยตัวพ่อและตัวแม่ หมายความว่าเป็นปัจจัยหลักที่เราต้องให้ความสำคัญที่สุด พื้นฐานแนวคิด VI เราซื้อหุ้นที่ราคาต่ำกว่าพื้นฐาน เมื่อตลาดรับรู้คุณค่าตามราคาที่ควรจะเป็น เราก็ขายไป หรือจะถือต่อไปก็ได้หากพื้นฐานยังดีและเราพอใจในผลตอบแทนนั้น เราเชื่อว่าตัวที่ผลักดันราคาหุ้นได้ดีที่สุดคือกำไร ซึ่งจะทำได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับพื้นฐานของกิจการนั่นเอง ดังนั้นการเลือกหุ้นจึงสำคัญที่สุดครับ ส่วนปัจจัยอื่นๆที่เหลือถือเป็นตัวลูกหรือปัจจัยเสริมเสียมากกว่า แต่ก็เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้เช่นกัน

timing ในความหมายของนักลงทุนทั่วไป อาจหมายถึงการดูดัชนีเพื่อหาจังหวะเข้าๆออกๆ บางคนอาจจะใช้กราฟหาช่วงเวลาที่ควรซื้อหรือขาย แต่ในมุมมองของผม timing จะเป็นหนึ่งเดียวกับ stock selection เช่น เราติดตามหุ้นตัวนึงมาอย่างยาวนาน แต่ยังไม่ได้ซื้อเพราะราคายังไม่ถูกพอ จนถึงวันนึงที่ราคาหุ้นตกลงมาจนเราคิดว่าคุ้มค่า เราก็เข้าซื้อ อย่างนี้เรียกได้ว่าเรารอจังหวะเช่นกัน แต่ไม่ใช่รอจังหวะของตลาด แต่รอจังหวะของราคาหุ้น ดังนั้น timing ในมุมมองของผมเป็นส่วนหนึ่งของ stock selection ครับ  เหมือนกรณีล่าสุด Warren ประกาศซื้อหุ้นรถไฟเบอลิงตันทั้งหมด โดยก่อนหน้านี้ Warren ได้เข้าซื้อหุ้นส่วนหนึ่งแล้ว แต่เมื่อราคาหุ้นเพิ่มขึ้นมากเค้าก็หยุดซื้อ รอจนกระทั่งราคาหุ้นตกลงมาถึงจุดนึงที่เค้าคิดว่าคุ้มค่า เป็น strike zone เค้าก็ประกาศซื้อหุ้นทันที ผมคิดว่านี่คือ timing ในมุมมองของ VI ส่วนการ timing ตลาด ผมเป็นคนนึงที่ยอมแพ้ เพราะเดาทีไรผิดทุกครั้ง ผมมาเดากำไรกิจการง่ายกว่ากันมากครับ :o

psychology  อันนี้ก็ชัดเจนครับ greed when others fear ทำให้เราซื้อเวลาที่ควรซื้อ ขายเมื่อถึงเวลาที่ควรจะขาย นอกจากนี้ยังรวมถึง bias หรือความลำเอียงทั้งหลายแหล่ บางครั้งเรามีหุ้น เรามองในแง่ดี คนอื่นมาเตือนเราทำเฉยเมิน เราถือหุ้นมานาน เราเกิดความผูกพันธ์  หุ้นตัวนี้เราเคยกำไรกับมันมาทุกรอบ เราคิดว่าถูกโฉลกกับเรา หุ้นตัวนี้ผู้บริหารให้เกียรติผู้ถือหุ้นดีเราชอบ หุ้นตัวนี้ผู้บริหารหน้าตาน่ารัก :lol:  หุ้นตัวนี้เป็นหุ้นบาป เหล่านี้เป็นความลำเอียงซึ่งเป็นอคติทางจิตวิทยาทั้งสิ้นครับ  อย่าลืมว่าหุ้นนั้นตรงไปตรงมาเสมอ กำไรมาหุ้นต้องไป  มีหุ้นตัวไหนบ้างครับที่กำไรมาสม่ำเสมอแล้วราคาหุ้นไม่ไป :roll:

port management  การจัดพอร์ตที่เหมาะสม จะช่วยเราในหลายเรื่อง การจัดพอร์ตที่ดีจะช่วยปกป้องเราจากความเสี่ยงที่คาดไม่ถึง พอร์ตที่ดีจะเพิ่มผลตอบแทนแต่ลดความเสี่ยงให้เราได้ครับ

ถ้าให้เรียงเป็นตัวเลขผมให้เป็นเปอร์เซนต์ง่ายๆดีไหมครับ stock selection+timing,psychology,port management (80:10:10).. :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1508

por_jai เขียน: คนไหนชื่อโจครับ

รูปภาพ
ขอบคุณสำหรับรูปน่ารักๆครับป๋า ถูกใจพวกหญ้าแห้งคอยฝนแบบผม ก่อนหน้านี้หมอนุ่นเอารูปมาฝากบ่อยๆ นี่เห็นหายไปนาน สงสัยเอาไว้ดูคนเดียว :evil:
Iceberg_s

โพสต์ที่ 1509

ขอบคุณมากครับ ตอบไวจัง
ยังสงสัยอยู่ครับว่า 20% นี้คิด 20% ของเงินทุนเดือนไหนครับ
เดือนที่แล้ว เดือนนี้ เดือนหน้า หรือ คิดจากเต็มพอร์ตทั้งปี
และก็กรณีที่มันไม่เข้าเกณฑ์เลยนี่ แสดงว่าผมคงต้องถือเงินสดมากกว่า 10% บ้างเป็นบางเดือนสินะครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1510

Iceberg_s เขียน:ขอบคุณมากครับ ตอบไวจัง
ยังสงสัยอยู่ครับว่า 20% นี้คิด 20% ของเงินทุนเดือนไหนครับ
เดือนที่แล้ว เดือนนี้ เดือนหน้า หรือ คิดจากเต็มพอร์ตทั้งปี
และก็กรณีที่มันไม่เข้าเกณฑ์เลยนี่ แสดงว่าผมคงต้องถือเงินสดมากกว่า 10% บ้างเป็นบางเดือนสินะครับ
20% ของพอร์ตรวมครับ  ส่วนถ้าหาหุ้นไม่ได้ก็คงต้องถือเป็นเงินสดรอไปก่อน ทำให้บางช่วงอาจจะมีเงินสดมากกว่า 10% ครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 1511

ลูกอิสาน เขียน: ขอบคุณสำหรับรูปน่ารักๆครับป๋า ถูกใจพวกหญ้าแห้งคอยฝนแบบผม ก่อนหน้านี้หมอนุ่นเอารูปมาฝากบ่อยๆ นี่เห็นหายไปนาน สงสัยเอาไว้ดูคนเดียว :evil:
น้องแต้วน่ารักครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Hughes

โพสต์ที่ 1512

กระทู้พี่ลูกอิสานเปลี่ยนไป๋   :shock:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
naris

โพสต์ที่ 1513

:shock:  :ep:   :P

โจ.เรามันหัวอกเดียวกัน :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 1514

เมื่อไรสิงห์เหนืออย่างพี่นริส จะมาเจอกับเสือใต้อย่างพี่โจครับ
ร่วมกันวิจารณ์หุ้นอย่างดุเดือด แบบสดๆ ไม่มีเซ็นเซอร์
ผมจะได้ชมหนังสด บ้าง  :D  :D
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1515

[quote="young_5432"]ถามพี่ลูกอีสานครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1516

[quote="Hughes"]กระทู้พี่ลูกอิสานเปลี่ยนไป๋
naris

โพสต์ที่ 1517

[quote="กุหลาบงามหลังฝน"]เมื่อไรสิงห์เหนืออย่างพี่นริส จะมาเจอกับเสือใต้อย่างพี่โจครับ
ร่วมกันวิจารณ์หุ้นอย่างดุเดือด แบบสดๆ ไม่มีเซ็นเซอร์
ผมจะได้ชมหนังสด บ้าง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 1518

[quote="naris"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"]เมื่อไรสิงห์เหนืออย่างพี่นริส จะมาเจอกับเสือใต้อย่างพี่โจครับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 1519

[quote="naris"][quote="กุหลาบงามหลังฝน"]เมื่อไรสิงห์เหนืออย่างพี่นริส จะมาเจอกับเสือใต้อย่างพี่โจครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
young_5432

โพสต์ที่ 1520

พี่ลูกอีสานคิดว่าตอนนี้ ควรเข้าไปซื้อ TRC ได้รึยังครับ  คิดว่าไตรมาส 4 น่าจะดีขึ้นรึป่าวครับ ถ้ามี ไทยเข้มเข็งอออกมา  สหการจะได้ประโยชน์เยอะเห็น เขาวิเคราะห์กัน
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
young_5432

โพสต์ที่ 1521

ผมไม่ค่อยถนัดกลุ่มอีเลคนะครับ แต่จะลองให้ความเห็นกว้างๆ คือกลุ่มธุรกิจนี้เป็นอะไรที่ยากสำหรับนักลงทุนที่จะทำความเข้าใจ อย่างเช่นตัวสินค้าแต่ละบริษัทเราไม่มีความรู้ ไม่ได้สัมผัสจริงๆ นี่ทำให้ยาก และยังมีเรื่องของเทคโนโลยีที่มาเกี่ยวข้อง เรื่องการเปลี่ยนแปลงของตลาด ความเห็นผมเป็นธุรกิจที่ยากสำหรับนักลงทุนครับ แต่แน่นอนว่าก็มีบางตัวที่พอจะลงทุนได้ ผมแนะนำกรอบกว้างๆได้แค่ว่า ควรลงทุนในบริษัทที่ผลิตสินค้าเฉพาะกลุ่ม มีอำนาจต่อรองกับลูกค้าระดับนึง ไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยี ไม่ผันผวนตามภาวะเศรษกิจ งบดุลแข็งแกร่ง มีแนวโน้ที่จะเติบโตได้ ไม่พึ่งพาผู้บริหารหรือลูกค้าเพียงรายเดียว
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ซากคน

โพสต์ที่ 1522

yoyo เขียน: การเผชิญหน้ากันของ "สิงเหนือ เสือใต้"
เผชิญหน้ากัน  โหๆๆๆ  ผมเห็นภาพ พี่ทั้งสองถือดาบ ตั้งกระบวนท่า
รอบๆก็มีเหล่าชาวยุทธเป็นสักขีพยาน  

รูปภาพ

ไซมึ้งชวยเสาะ  V.S. เอี๊ยบโกวเซียะ   :lovl:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
por_jai

โพสต์ที่ 1523

Voldtrest เขียน:
เผชิญหน้ากัน
naris

โพสต์ที่ 1524

:shock:  :lovl:  :rofl:

โจเขาคนดี ผมยอมเป็นฝ่ายอธรรมก็ได้ครับ :lol:
McDull

โพสต์ที่ 1525

ขอแจมด้วยคนครับ :D พี่นริศยอมเป็นเอี๊ยบโกวเซี้ยแล้ว พี่โจก็ต้องเป็นไซมึ๊งชวยเสาะ ถ้าสิงห์เหนือมาเจอเสือใต้ คุณ yoyo ก็ไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากเป็นเจ็กเีตี่ยมอั๊ง ฉายาหนึ่งจุดแดงแห่งภาคกลาง

ผมใฝ่ฝันอยากเป็นอาฮุยครับ ทื่อๆไม่มีกระบวนท่า อะไรๆก็ไม่ประสีประสา รู้จักแต่แทงอย่างเดียว  :oops:
killyz

โพสต์ที่ 1526

Duel  พายุดาบดวล สะท้านฟ้า

รูปภาพ

ผมชอบเวอร์ชั่นนี้มากกว่าน่ะ หน้าตาเท่ห์และทันสมัยเหมาะสมดี

เอี๊ยบโกวเซี้ย   : เจ้านคร มีเชื้อพระวงศ์ คิดการใหญ่ หางเครื่องเพียบ
ไซมึ๊งชวยเสาะ : ชอบสันโดษ  ขี้เก็ก ปากหนัก รักเมียยิ่งนัก
เล็กเซี่ยวหงส์  : เจ้าสำราญ มิตรเยอะ  รักบ้านเมือง หนวดปลาดุก
เสี่ยวเอ้อ       : เก่งคำนวณ เช็ดโต๊ะไว
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
por_jai

โพสต์ที่ 1527

[quote="McDull"]ขอแจมด้วยคนครับ :D พี่นริศยอมเป็นเอี๊ยบโกวเซี้ยแล้ว พี่โจก็ต้องเป็นไซมึ๊งชวยเสาะ ถ้าสิงห์เหนือมาเจอเสือใต้ คุณ yoyo ก็ไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากเป็นเจ็กเีตี่ยมอั๊ง ฉายาหนึ่งจุดแดงแห่งภาคกลาง

ผมใฝ่ฝันอยากเป็นอาฮุยครับ ทื่อๆไม่มีกระบวนท่า อะไรๆก็ไม่ประสีประสา รู้จักแต่แทงอย่างเดียว
ซากคน

โพสต์ที่ 1528

por_jai เขียน:  
การเผชิญหน้ากันของ "สิงเหนือ เสือใต้"
ที่น้องโวยกตัวอย่างมานั้นช่างน่ากลัวเสียนี่กระไรครับ
เพราะตามเนื้อเรื่องจ้าวนครเมฆขาวเอี๊ยบโกวเซี้ย
เป็นผู้ร้ายฝ่ายอธรรม
ส่วนเจ็กเีตี่ยมอั๊ง ไซมึ๊งชวยเสาะเป็นธรรมะ

หรือ

นริศกับโจมีคนนึงอยู่แฝงอยู่ฝ่ายอธรรมเหมือนเอี๊ยบโกวเซี้ย
แต่พวกเราไม่รู้
ฮ่า....
ผมขอเป็นเสี่ยวเอ้อ เสิร์ฟน้ำชาเสิร์ฟเหล้าในงานประลองก็แล้วกัน
ให้น้องโวเป็นดรรชนีสัมพันธ์จิตใจ เล็กเซี่ยวหงส์ๆไปก็ละกัน
แต่ต้องไว้หนวดประกอบด้วยจึงจะดี
:lovl:

ผมอ่านแล้วตกใจ เห็นภาพปุ๊บเลย  ไม่ได้กะเกณฑ์ว่า ใครเป็นคนไหน  และก็ไม่ได้ว่าพี่โย นะครับ   ภาพที่ออกมา ขำขำ ดี  

จะให้ตั้งข้อสังเกต  ก็มีอย่างเดียวครับ คือ  ภาษาไทยบางคำ ให้ภาพที่ดุเดือด
เกินนัยยะ  บางทีสื่อแล้ว  คนที่ความรู้สึกไว ฟังแล้วเข้าใจไปอีกอย่าง  

ปล.

1. ส่วนตัวผมก็เป็นคนที่ใช้ภาษาที่เกินนัยยะบ่อยๆ แม้ว่าต้องการจะสื่อให้ออก
   จากความรู้สึกจริงๆ ก็ตาม  ที่บ้านก็เตือนครับ  ยังแก้ไม่หายเลย
2. หนวดหลอมแหลม ครับ ไม่หล่อเหมือน พี่เล็กเซียวหงส์  

เรียนรู้ตัวเอง  ก็มีให้ค้นหาไม่จบไม่สิ้นแล้วครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
McDull

โพสต์ที่ 1529

[quote="por_jai"][quote="McDull"]ขอแจมด้วยคนครับ :D พี่นริศยอมเป็นเอี๊ยบโกวเซี้ยแล้ว พี่โจก็ต้องเป็นไซมึ๊งชวยเสาะ ถ้าสิงห์เหนือมาเจอเสือใต้ คุณ yoyo ก็ไม่มีทางเลือกอื่นนอกจากเป็นเจ็กเีตี่ยมอั๊ง ฉายาหนึ่งจุดแดงแห่งภาคกลาง

ผมใฝ่ฝันอยากเป็นอาฮุยครับ ทื่อๆไม่มีกระบวนท่า อะไรๆก็ไม่ประสีประสา รู้จักแต่แทงอย่างเดียว
por_jai

โพสต์ที่ 1530

[quote="McDull"]

เอ๋... จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าเจ็กเตี่ยมอั๊งมาจากเรื่องชอลิ่วเฮียง ส่วนไซมึ๊งชวยเสาะมาจากเรื่องเล็กเซี่ยวหงส์ ตอนหลังๆ โกวเล้งมีเขียนให้สองคนนี้มาประลองกันด้วยครับพี่พอใจ