Tahi Baht Interest Fixing Rate (THBFIX) คืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tuamtiam
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Tahi Baht Interest Fixing Rate (THBFIX) คืออะไรครับ

โพสต์ที่ 1

พอเข้าใจว่าเป็นอัตราดอกเบี้ยเปรียบเทียบกับอัตราดอกเบี้ยถ้าเราไปกู้ต่างประเทศ โดย THBFIX คืออัตราที่แปลงกลับมาโดยมีผลกระทบจาก อัตราแลกเปลี่ยน FWD

คำถามคืออยากทราบว่าอัตราดอกเบี้ยนี้เป็นอัตราดอกเบี้ยที่แบงค์ใช้กับใคร และในกรณีใดบ้างครับ เห็นอัตราดอกเบี้ยแค่ 1 กว่าๆเองครับ ทำไมถูกจังครับ
chode

โพสต์ที่ 2

http://www.ktb.co.th/upload/interest_ra ... _04_51.pdf

1.9 6M THBFIX หมายถึง อัตราดอกเบี้ยเงินฝากสกุลเงินบาทสำหรับรอบระยะเวลา 6 (หก) เดือน ที่ปรากฏอยู่บนหน้าจอ
รอยเตอร์หน้า THBFIX = TH ณ เวลา 11.00 น. (ตามเวลาในกรุงเทพมหานคร) ณ สองวันทำการ (ของธนาคารพาณิชย์ใน
กรุงเทพมหานคร) ก่อนหน้าวันเริ่มต้นของงวดดอกเบี้ยแต่ละงวด (วันที่กำหนดอัตราดอกเบี้ย) ในกรณีที่ไม่ปรากฏอัตรา
ดอกเบี้ยดังกล่าวที่หน้าจอรอยเตอร์หน้า THBFIX = TH ณ วันที่กำหนดอัตราดอกเบี้ย 6-M THBFIX จะถูกกำหนดจาก
Floating Rate Option THB-SOR-Reference Banks ตามที่ได้ให้คำนิยามใน 2000 ISDA Definitions
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

รอยเตอร์ เป็นผู้จัดทำข้อมูลนี้ด้วยตัวเองเลยเหรอคับ (generated by reauter)

แล้ว ทางแบงค์ชาติได้ทำเลขชุดนี้ด้วยหรือเปล่าคับ

จะช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ได้ไหมคับว่า เป็น rate อะไร  :cry:
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
chode

โพสต์ที่ 4

ดูจาก ThaiBMA ก็ได้ครับ
http://www.thaibma.or.th/bond_info/Rate ... hbfix.aspx
MinnieMouse

โพสต์ที่ 5

[quote="mongkol"]รอยเตอร์ เป็นผู้จัดทำข้อมูลนี้ด้วยตัวเองเลยเหรอคับ (generated by reauter)

แล้ว ทางแบงค์ชาติได้ทำเลขชุดนี้ด้วยหรือเปล่าคับ

จะช่วยอธิบายให้เข้าใจง่ายๆ ได้ไหมคับว่า เป็น rate อะไร
โพสต์โพสต์