สอบถามเรื่องตัวเลขใน essential buffet ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andy Opf
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องตัวเลขใน essential buffet ครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมเพิ่งอ่าน the essential buffet ที่ ดร.นิเวศน์แปล แล้วผมมีความไม่เข้าใจอยู่บ้างครับ คือว่า

1.ตาราง นี้ครับ http://4.bp.blogspot.com/_SjVLZn2pT6A/S ... alue01.jpg ผมอยากทราบว่าตัวเลขแถวที่สี่ที่เป็นตัวเลข 0.9174, 0.8417,...... มาจากไหนครับ

2. แถวที่ 11 ตัวเลข 4% มาจากไหนครับ แล้วคิดอย่างไร
3. captial expenditure นี่ใช้คิดจาก ผลต่างของทรัพย์สินลบผลต่างของหนี้สิน ใช่คิดอย่างนี้หรือเปล่าครับ
เรียนถามท่านผู้รู้ช่วยให้ทางสว่างครับ
dabudara
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

1.ตัวเลขมาจาก 1/(1.09^1), 1/(1.09^2), 1/(1.09^3), .....

2.แถวที่ 11 capitalization rate = k-g

k = อัตราผลตอบแทนที่นักลงทุนคาดหวัง
g = growth rate

3. Captial Expenditure ดูได้จากงบกระแสเงินสด >กิจกรรมการลงทุน (การลงทุนซื้อสินทรัพย์ที่ก่อให้เกิดรายได้ ทั้งสินทรัพย์ถาวรเช่นที่ดิน อาคาร และสินทรัพย์ถาวรที่ไม่มีตัวตน เช่น ลิขสิทธิ์)

รอท่านอื่นมาเสริมแล้วกันครับ
Andy Opf

โพสต์ที่ 3

คือ สูตรมันเป็นอย่างนั้นใช่ไหมครับ หรือว่า buffett คิดสูตรเอง ผมเห็นสูตรใน wikipedia มันไม่เหมือนกันน่ะครับ
Andy Opf

โพสต์ที่ 4

รบกวนอีกนิดครับ แล้วแถวสุดท้ายล่ะครับ
sarayuth007

โพสต์ที่ 5

เอาภาพมาลงกัน จะได้เห็นชัดๆ ครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ
รูปภาพ

:?:  :shock:  :?:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

concept มันคือการหา terminal value ของกิจการที่หลังจากปี่ที่ 10 ไปแล้วว่ามีมูลค่าเท่าไหร่ (นอกจากบริษัทเจ๊ง) โดยการสมมุติ growth rate คงที่ เป็นสูตรมาตรฐาน buffet ไม่ได้คิดเองหรอกครับ มันล้อสูตร gordon growth model  

3571/(9%-5%) = 3571/.04 = 87930

เนื่องจากมันเป็น future value ที่ปีที่ 10 ดังนั้นต้อง discounted กลับไปเป็นปีปัจจุบัน โดย factor คือ 0.4224 ก็จะได้ค่า present ของ terminal value จากนั้นต้องบวกกับ present value ที่หาได้จาก DCF ตอนแรกรวมกัน เป็น Market value (จริงแล้วผมว่าน่าจะเรียกว่า Firm value มากกว่า) ถ้าบริษัทมี debt ต้องลบออกจาก firm value ก็จะได้  fair value ออกมาก แล้วหารด้วยจำนวนหุ้นก็จะได้ราคาต่อหุ้นที่เหมาะสม

ลองหาอ่านรายละเอียด DCF valuation ได้ครับ เช่นหนังสือการวัดมูลค่าหุ้นด้วยตนเอง ของคุณ นรินทร์ หรือลองดูที่นี่ http://www.investopedia.com/university/dcf/
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
โพสต์โพสต์