ดร. นิเวศน์กำลังกลุ้มใจเรื่องอนาคตรายการ Money Talk Daily

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
winkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดร. นิเวศน์กำลังกลุ้มใจเรื่องอนาคตรายการ Money Talk Daily

โพสต์ที่ 181

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ตอนนี้แน่นอนแล้วนะครับว่า จะเปลี่ยนแปลงเป็น
money talk week
ออกอากาศ เสาร์-อาทิตย์ 22-23 น.

แต่จะเป็นเวลานานเท่าไร ไม่แน่ครับ
ขึ้นกับมีผู้ชมหรือไม่ และมี Sponsor เท่าไรครับ
เร่ิมวันแรก เสาร์ 9 มกราคม 53 ครับ
ขอบคุณ คุณเด็กใหม่ไฟแรงมากนะครับ สำหรับข่าวความเคลื่อนไหว  :D
จะติดตามรายการนี้ไปเรื่อยๆครับ เป็นกำลังใจให้ทั้งอาจารย์(พิธีกร) และทีมงานทุกท่านนะครับ  :P
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 182

ขออภัยครับ ชื่อของรายการคือ
Money Talk Weekly ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 183

ขอบคุณครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 184

ขอบคุณครับ
ข่าวดีมากๆครับ อยากให้ได้ซัก 2 ชั่วโมงต่อวันจังครับ  :D
phakphum

โพสต์ที่ 185

เป็นข่าวดียิ่งกว่าหุ้นขึ้น +6.37 จุด วันนี้อีกครับ

ขอบคุณมากครับ :lol:  :lol:
Simple is Always Best.
นักลงทุนแบบ vi แก่น 4 ประการ 3 กลยุทธ
แก่น vi : เป็นเจ้าของ หามูลค่า มี MOS และ อยู่เหนือนายตลาด
winkung

โพสต์ที่ 186

money talk daily ... money talk weekly ... money talk monthly ............ money talk yearly  :shock:

อ.ไพบูลย์แกแอบมีแซว  อิอิ  :rofl:   (ด้วยความเคารพนะครับ)
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
siebelize

โพสต์ที่ 187

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ตอนนี้แน่นอนแล้วนะครับว่า จะเปลี่ยนแปลงเป็น
ออกอากาศ เสาร์-อาทิตย์ 22-23 น.

แต่จะเป็นเวลานานเท่าไร ไม่แน่ครับ
ขึ้นกับมีผู้ชมหรือไม่ และมี Sponsor เท่าไรครับ
เร่ิมวันแรก เสาร์ 9 มกราคม 53 ครับ
จะติดตามรายการนี้ต่อไปครับ

โพสต์ที่ 188

รายการ moneytalk weekly
จะเปิดปีใหม่ ในช่วง บจ ด้วยหุ้น thai
ดร.ปิยสวัสดิ์ มาเองครับ
พี่ๆมีคำถามที่อยากจะถาม กรุณาบอกมานะครับ
จะได้ฝากให้ผู้ดำเนินรายการช่วยกันถามครับ

และเนื่องจากเป็นช่วงต้นปี แผนงานยังสับสนไม่ลงตัว
ต้องบันทึกรายการล่วงหน้าครับ
คำถามส่งภายในวันที่ 21 นี้นะครับ
ขออภัยด้วยครับที่ต้องเร่ง
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
Undertaker

โพสต์ที่ 189

:lol:  

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
tanawindee

โพสต์ที่ 190

ช่องนี้ ผมว่ารายการที่ออกซ้ำไปซ้ำมาน่าเบื่อ เช่นรายการที่เอาพนักงานไปปลูกต้นไม้ออกหลายสิบรอบแล้วเบื่อมาก  รายการดนตรีคลาสสิก ผมว่าสิ่งบันเทิงทีวีของไทยมีให้เสพล้นเหลือ ส่วนรายการมีสาระของอาจารย์ไม่มีที่ให้ยืนในผังรายการ เงินที่ทางตลาดเก็บค่าต๋งผ่านโบรคเงินมหาศาลทำไมไม่เอามาส่งเสริมความรู้นักลงทุน ชวนแต่คนมาเล่นหุ้นเพื่อจะได้ยอดเทรด หรือว่าจะเอาเงินรายได้ค่าต๋งไปแบ่งโบนัสพนักงานเท่านั้นหรือ?

โพสต์ที่ 191

เท่าที่ทีมงานประเมินสถานะการณ์
คาดว่ารายการ moneytalk weekly
จะมีจนถึงสิ้นเดือนมิถุนายนเท่านั้นครับ
คงต้องขออภัยพี่ๆด้วยครับ
ที่ไม่สามารถต่อรองวิ่งเต้นให้รายการอยู่ต่อไปได้ครับ
ยกเว้นแต่มีฟ้าผ่าหรือปาฏิหารครับ

...............................................
คงเหลือให้สัมภาษณ์บริษัทในวันเสาร์อีกแค่ 3-4 บริษัทเท่านั้นครับ
ต่อนนี้ที่เตรียมไว้มี Jmart Singer AOT CPF และคงหมดครับ
.................................................
ขอบคุณที่เชียร์และเป็นแฟนกันครับ
saichon

โพสต์ที่ 192

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:เท่าที่ทีมงานประเมินสถานะการณ์
คาดว่ารายการ moneytalk weekly
จะมีจนถึงสิ้นเดือนมิถุนายนเท่านั้นครับ
คงต้องขออภัยพี่ๆด้วยครับ
ที่ไม่สามารถต่อรองวิ่งเต้นให้รายการอยู่ต่อไปได้ครับ
ยกเว้นแต่มีฟ้าผ่าหรือปาฏิหารครับ

...............................................
คงเหลือให้สัมภาษณ์บริษัทในวันเสาร์อีกแค่ 3-4 บริษัทเท่านั้นครับ
ต่อนนี้ที่เตรียมไว้มี Jmart Singer AOT CPF และคงหมดครับ
.................................................
ขอบคุณที่เชียร์และเป็นแฟนกันครับ

มาเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ ท้อได้แต่อย่าถอยน๊ะครับ :wink:

(ขอให้มีปาฏิหารด้วยเถอะ :pray:)
picklife

โพสต์ที่ 193

saichon เขียน:

มาเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ ท้อได้แต่อย่าถอยน๊ะครับ :wink:

(ขอให้มีปาฏิหารด้วยเถอะ :pray:)
ผมCommentตรงๆนะครับ ในเรื่องการลงทุนในช่อง Money Chanel นะครับผมว่าดีครับ แต่ไม่ดีที่สุด เพราะกลุ่มคนที่ดูช่วงนี้มีน้อยครับ ผมชอบรายการมากและไม่ค่อยได้ดูบ่อยๆเพราะต้องเปิดไล่ๆไปดูจำช่องไม่ค่อยได้ :oops:
พอมาเป็นWeeklyยิ่งแล้วใหญ่ เปิดไปไม่เจอเลยอะ จะต้องเปิดตอนที่มีรายการพอดี ลำบากมากครับ ซึ่งก็เข้าใจครับเพราะถ้าเป็นช่อง ใครจะเอาอะไรมาฉายทั่งวัน....

แต่!!!ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ติดตามผ่านWebsite ซึ่งถ้าไม่มีช่อง ไม่มีรายการ ในWebsiteก็ไม่มีตามไปด้วย :'O เศร้าใจยิ่งนักครับ และพอรู้ว่าจะปิดจริงๆก้โอววแม่เจ้าทำไงดีเนี๊ยะ

ผมขอช่วยเสนอนะครับทำได้ไม่ได้ไม่รู้อแต่อยากช่วยแชร์ช่วยระดมสมองเท่าที่สมองถั่วๆของผมจะคิดได้นะครับ เป็นไปได้ไหมถ้าจะเปลี่ยนจากช่องเป็นรายการ.....อาจจะดูคล้ายๆกับการที่เป้นWeeklyนะครับ แต่ผมว่าweeklyมันfixช่องมากไป ถ้าเป็นรายการสลัดความเป้นช่องออกไปให้หมดเราก็สามารถไปแทรกที่ใดก็ได้ ผมก็เห็นมีช่องเกี่ยวกับหุ้นอยู่ชองหนึ่งในCableเป้นไปได้ถ้าจะเข้าไป แล้วพวกช่องFreeTVละครับเป็นไปได้ถ้าจะแทรกไป....

ผมว่าการที่ตลาดลงทุนในช่องเป้นเรื่องที่ดีนะครับแต่กลุ่มเป้าหมายที่ตลาดได้จะเป้นคนกลุ่มเดิมๆ ผมว่าไม่มีคนใหม่ๆที่ไม่สนใจหุ้นอยู๋แล้วจะมาเปิดช่องหุ้นหรอกนะครับ ผมว่าเชิงรุกน่าจะดี ยิ่งถ้าอยู่ในFreeTVจะได้กลุ่มคนใหม่ๆเข้ามา

แล้วการเป็นวิทยุละครับ ไม่ไม่รู้ประวัติ แต่ดูเเหมือนทำแล้วเจ้งหรือปล่าวครับ แต่ผมว่าวิทยุน่าจะตอบโจทย์การเพิ่มความรู้ให้นักลงทุนได้มากกว่านะครับ เพราะว่าสามารถฟังได้ตลอดเวลา ฟังได้ทั้งวัน แต่TVเราจะต้องหยุดกิจกรรมอื่นเพื่อมาดู

สุดท้ายแล้วผมเอาใจช่วยเต็มที่ครับ อยากให้ลองวิถีทางที่ลอง ทุกอย่างที่ทำได้ และหากแม้นรายการจะไปอยู๋ส่วนใดในดลกผมก็จะตามไปดูนะครับ สู้ๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Sorgios

โพสต์ที่ 194

[quote="ลูกอิสาน"]ปกติผมก็ดูรายการนี้อยู่รายการเดียวนะครับ ถ้าหายก็คงไม่ต้องดูแล้วครับ

ชักจะเห็นด้านมืดของทุนนิยมแล้ว

ว่าแต่ตลาดหลักทรัพย์อยู่ไหน ยังไงก็ยังจ่ายเงินตั้งปีละ 200 ล้าน เพื่อสนับสนุนการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ อย่าให้รายการดีๆหายไปเลยครับ

ที่ผมว่าน่าเบื่อที่สุด คือรายการข่าวทั้งหลาย มีแต่ข่าว ข่าวและข่าวๆ
CHIN UP, Do not give up !!!
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 195

:cry:  :cry:  :cry:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
onemanshow

โพสต์ที่ 196

ผมไปอ่านรายงานประจำปีของ ตลท.

Money Channel อยู่ภายใต้กลุ่มงานพัฒนาตลาดทุน แล้วพัธกิจสำคัญคืออะไรหรือครับ

แต่เริ่มเดิมทีมุ่งเน้นเป็น Profit Center หรือเปล่า

มีรายการที่มุ่งเน้น Profit ก็มีไปเถอะครับ เพื่อให้ภาพรวมอยู่ได้ แต่รายการคุณภาพดีๆ ก็น่าจะรักษาไว้นะครับ

ไม่งั้นก็เปลี่ยนพันธกิจไปเถอะครับ  :arrow:
tumm008

ทำบนอินเตอร์เน็ทดีใหมครับ

โพสต์ที่ 197

ผมว่าลงหุ้นกันหาอุปกรณ์ให้อาจารย์แล้วออกอากาศหรือบันทึกรายการออกอากาศทางอินเตอร์เน็ทก็พอได้มั้ง ทำในนาม Thai VI ดีใหมคับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 198

ถ่ายเป็น video แล้ว up ลง youtube ก็ได้ครับแล้วสร้างหน้านึงใน thaivi ไว้รวมก็ได้ครับ น่าจะใช้ทุนไม่มาก แต่กังวลว่าคนที่จะมาให้สัมภาษณ์เขาจะอยากมาไหม
noppakorn

โพสต์ที่ 199

เห็นด้วยกับคุณ TUMN 008 ครับ :cool:
Practice does not make perfect, practice makes permanent.
LK

โพสต์ที่ 200

ชอบรายการนี้มาก
อยู่ที่ไหนก็พยายามหาทางดู
มาเป็นกำลังใจให้ครับ
boats26

โพสต์ที่ 201

พอได้ฟังแล้ว รู้สึกเสียดายมากๆ เลยครับ ที่รายการดีมากๆ แบบนี้ กำลังจะหายไป

ผมว่ารายการนี้ให้ทั้งความรู้และความเพลิดเพลินอย่างมาก ผมขอเป็นกำลังให้กับทีมงานทุกๆ คนนะครับ ที่ช่วยนำความรู้ดีๆ แบบนี้ มานำเสนอให้บุคคลตัวเล็กคนนึงอย่างผม

ทำไมจึงไม่มีใครอยากจะสนับสนุนรายการดีๆ แบบนี้นะ ผมว่าเป็นรายการที่ดีกว่าพวกรายการเชียร์หุ้นเป็นไหนๆ หรือว่าต้องคอยเชียร์หุ้นตัวนั้นตัวนี้ จึงจะมีการสนับสนุนกัน แล้วถ้าเป็นแบบนี้ ตลาดจะพัฒนาไปได้อย่างไร ในเมื่อนักลงทุนไม่ต้องหาข้อมูลเอง ทำการบ้านเอง คอยฟังแต่รายการที่เชียร์หุ้นเหล่านั้น  :(

ยังไงก็ขอเป็นกำลังให้ทีมงานอีกครั้งครับ ที่สำคัญผมชอบพิธีกรของรายการนี้มาก ที่ช่วยนำเสนอข้อมูลแบบเข้มข้นๆ แต่นำมาเล่าแบบสบาย ทำให้ไม่รู้สึกเบื่อให้การดูรายการนี้เลยครับ ขอบคุณมากครับ
ma_i

โพสต์ที่ 202

เสียดายรายการที่ดีมากๆจะจากไป
เป็นรายการที่ทำให้เห็นว่า การลงทุนในหุ้นในระยะยาว เป็นอย่างไร
ซึ่งจะเป็นการส่งเสริมเด็กรุ่นใหม่ที่จะเข้าไปตลาดทุนในระยะยาวได้
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 203

การลงทุนแบบviยอดเยี่ยมจริงแต่อย่างว่าหล่ะครับอาจขัดผลประโยชน์ของโบรกเกอร์เอาก็ได้สิครับ ช่วงหลังมานี้ทางช่องเงินก็ได้เน้นการวิเคราะห์ทางเทคนิคมากขึ้นด้วย น่าเสียดายยิ่งนัก :cry:

แต่อาจถือเป็นโอกาสทองของผู้บริหารช่องฟรีทีวีที่มีวิสัยทัศน์อย่างยาวไกลดุจดั่งสายตาของอินทรีย์ที่ล่องลอยอยู่กลางนภาก็เป็นได้เพราะว่าMDเป็นรายการทางการเงินยอดนืยมที่ผู้ชมดูแล้วอารมณ์ดีมีความสุขที่สุดและยังได้สาระอีกด้วย(แถมยังปรับปรุงรายการให้ดีขึ้นได้อย่างง่ายดายเช่น การเปลี่ยนคำถามจากผู้ชมรายการเป็นVTRก็จะช่วยให้มีความน่าสนใจมากขึ้นโดยเฉพาะถ้าเป็นคนดังเช่นดารายิ่งworkโค_ตรๆครับ) แน่นอนว่าจะช่วยเพิ่มเรตติ้งให้ทางช่องของท่านได้เป็นอย่างดีถ้าเพียงแต่ท่านเลือกการวางผังรายการให้เหมาะสมเท่านั้นเองขอรับ  :bow:
gappom

โพสต์ที่ 204

น่าเสียดายครับ
ผมรู้จัก TVI ก็จากรายการนี้
เป็นกำลังใจให้ทีมงานนะครับ
อยู่ที่ไหนก็จะตามไปดูครับ
chode

โพสต์ที่ 205

ถ่ายทำรายการเองแล้วโพสต์ลง youtubeแทนจะเป็นไปได้ไหมครับ
sai

โพสต์ที่ 206

chode เขียน:ถ่ายทำรายการเองแล้วโพสต์ลง youtubeแทนจะเป็นไปได้ไหมครับ
ถ้าทำได้ถือว่าดีเลยครับ แต่ปัญหาคงเป็นถ้าเราไม่มีสื่อที่จะออกอากาศอย่างชัดเจนหรือเป็นรูปธรรม ผบห. บริษัทดีดี หรือ ใหญ่ใหญ่ บางท่าน อาจให้ความสนใจที่จะมาร่วมรายการน้อยลงก็ได้ครับ  ยังไงขอให้ผู้บริหาร money channel มีโอกาสพิจารณาอย่างถี่ถ้วนอีกครั้งครับ  เพราะรายการเป็นประโยชน์มาก ผมเชื่อว่าไม่ใช่แค่เป็นประโยชน์กับนักลงทุนเท่านั้น แต่ยังเป็นประโยชน์กับสถานีในระยะยาวด้วยนะครับ
Small Details Make a Big Difference
yoyo

โพสต์ที่ 207

เห็นคนเข้ามาอ่านกระทู้นี้กันเยอะ... เพื่อนๆสามารถช่วย Money Talk ได้นะครับ ไปที่กระทู้นี้เลย
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... sc&start=0
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
chode

โพสต์ที่ 208

หรือไม่ก็ติดต่อไปทาง nation channel ก็ได้ เขาน่าจะสนใจ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 209

chode เขียน:หรือไม่ก็ติดต่อไปทาง nation channel ก็ได้ เขาน่าจะสนใจ
ช่างเป็นความคิดที่ยอดเยี่ยมยิ่งนัก นับถือๆ เป็นไปได้อย่างแน่นอนครับ  :8)

ปล.ท่านนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จแล้วมีธุรกิจส่วนตัวอาจจะช่วยสนับสนุนโดยการโฆษณากับรายการของอ.ก็ดีนะครับ เริ่มต้นด้วยโฆษณาเซเว่นดีไหมขอรับ(ซาลาเปา ขนมจีบเพิ่ม)  :lol: