มีใคร ถือหุ้นที่ไม่ค่อยมีการซื้อ ขายไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใคร ถือหุ้นที่ไม่ค่อยมีการซื้อ ขายไหมครับ

โพสต์ที่ 1

มีใคร ถือหุ้นที่ไม่ค่อยมีคนซื้อ ขายไหมครับ
รู้สึกอย่างไรครับ
บางวัน จะขาย อาจไม่มีใครตั้งซื้อ
หรือต้อง ลดราคา มากๆ ถ้าอยากขาย

ผมเคยถือ PB ครับ
ขายไปหมดแล้ว
ตอนนี้ มีแต่ หุ้นที่ซื้อขาย โดย ห่างกันช่องเดียวทั้งนั้น
บางที ถึงยังไม่คิดจะขาย แต่มาดูราคาแล้วเหงาๆ
เหมือนเป็น หุ้นปลีกวิเวก

ผมเคยขาย PB ครั้งหนึ่ง และเป็น รายการเดียวในวันนั้น
วันรุ่งขึ้น ผมเอา นสพ พิมพ์ หุ้นมาดู แล้ว บอกคนอื่นว่า
รายการ นี้ ของผมแน่นอน
นี่ถ้าไม่ขายไป จะไม่มีบรรทัดนี้เลย

หรือ จะคิดอีกอย่าง ว่า ดีจริง ไม่ต้องขายเลย ถือไปเรื่อยๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
McDull

โพสต์ที่ 2

มีแบบนี้อยู่สองตัวครับพี่ มูลค่ารวมกันเกินครึ่งพอร์ท

ตอนขายไม่ค่อยลำบากครับ เพราะผมมักจะขายต่อเมื่อเข้ามาอยู่ในกรอบมูลค่าเหมาะสมแล้ว ตอนนั้นดังแล้ว วอลุ่มก็มักจะตามมาเอง
อีตอนซื้อนี่สิครับ เลือดตาแทบกระเด็น เก็บกันเป็นสองสามอาทิตย์จนกลายเป็นการทำ Dollar Cost Average เลย  :lovl:

คิดไว้ว่าถ้ามีเหตุฉุกเฉินสุดวิสัยต้องใช้เงินสดมากๆ ด่วนๆ ผมจะใช้วิธีขายตัวอื่นในพอร์ตที่กะถือยาว ซึ่งมีสภาพคล่องสูงๆ และราคานิ่งๆ แล้วค่อยมารินขายลดสัดส่วนตัวสภาพคล่องต่ำเพื่อไปซื้อกลับพวกถือยาว มี switching cost นิดหน่อยก็ไม่คิดมากครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 3

ผม มี TCCC วันๆ แทบไม่มีซื้อขายเลย ถือ 100%ของพอร์ต
บางครั้งก็กลัวเหมือนกัน ถ้า ตลาดเกิด แพนิคขึ้นมาผมคงขายไม่ได้เลย
ตอนนี้ ก็ได้แต่ปลอบใจตัวเอง ว่า เหตุผลที่ผมซื้อหุ้นตัวนี้
เป็นเหตุผลที่ถูก หุ้นหลายตัวที่ ผมเคยซื้อและขายไป
ถ็มีการซื้อขายน้อยมาก เช่น LRH TC ASIAN แต่ทุกตัวก็ขึ้นมาแล้ว
ตัวนี้ ผมคงไม่โชคร้าย
Blueplanet
harn

โพสต์ที่ 4

ผมมี pl , pylon  ก่อนๆนี้พวก  dsgt , pato ก้อไม่ค่อยมีการซื้อขายครับ ผมใช้เวลาเก็บเป็นเดือนกว่าจะได้ครบที่ต้องการ

แต่เมื่อเริ่มมีการซื้อขาย ราคาจะเริ่มวิ่งครับ ต้องใจเย็น และเชื่อมั่นในการทำการบ้านของตัวเอง ตามดูไปเรื่อยๆ

ปีเตอร์ ลินช์ ก้อแนะนำให้ควานหาหุ้นห่านทองคำ ตรงจุดที่น่าเบื่อที่สุดในตลาดครับ
poppo

โพสต์ที่ 5

wg กะ โออิชิ

โวลุ่มฝืดมาก :oops:
จงทนอด และอดทน
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ถ้าไม่ค่อยซื้อขายก็มีบ้างครับซัก 15% ของ port

แต่ซื้อขายน้อยนี่เพียบเลย :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
anakinnet

โพสต์ที่ 7

เคยอยากได้ SVH ตั้งซื้อตั้งหลายวันไม่ได้สักทีเลยเลิก
In the long run, We are all dead.
harn

Re: มีใคร ถือหุ้นที่ไม่ค่อยมีการซื้อ ขายไหมครับ

โพสต์ที่ 8

teetotal เขียน:
หรือ จะคิดอีกอย่าง ว่า ดีจริง ไม่ต้องขายเลย ถือไปเรื่อยๆ
วีไอในห้องนี้หลายๆคน รวมทั้งผมด้วย ซื้อหุ้นแล้ว ไม่คิดจะขาย อย่างน้อยก้อในปีแรกที่ซื้อ

ถ้าเราทำการบ้านมาดี หุ้นที่เราซื้อ มีคุณค่าแฝงที่คนส่วนใหญ่มองไม่เห็น

เมื่อผลประกอบการมันฟ้อง คนจะเห็นกันมากขึ้น พากันเข้ามาซื้อ ราคาและโวลุ่มจะวิ่งขึ้นมาเอง แล้วจึงทบทวนดูมูลค่าหุ้นอีกที เพื่อปรับเปลี่ยนพอร์ตตามน้ำหนักของมูลค่าเทียบกับราคา ไม่ใช่ "ขายทำกำไร"

หุ้นบางตัวถือ 3-5 ปี ยังไม่ขายเลย มีแต่เอาปันผลมาซื้อเพิ่ม
holidaytours

โพสต์ที่ 9

หุ้นผมก็ไม่มีโวลุ่มครับ
กะว่าจะทำงานหาเงินทยอยซื้อแทนแล้วปีหน้า
ไม่มีคนซื้อก็ดี ราคาจะถูก ๆ  :lol:
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
conseto
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมมี Alucon ครับ นาน ๆ ถึงจะซื้อ-ขายที
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
กาละมัง

โพสต์ที่ 11

blueplanet เขียน:ผม มี TCCC วันๆ แทบไม่มีซื้อขายเลย ถือ 100%ของพอร์ต
อยากขอความเห็นว่า  อะไรทำให้ถือ TCCC ตัวเดียวครับ
pak

โพสต์ที่ 12

alucon ซื้อขายกันน้อยจริงครับ
แต่ผมว่า TCCC ถือว่ามีสภาพคล่องพอสมควรนะครับ เพราะมีการซื้อขายเกิดขึ้นเกือบทุกวัน(มีบางวันซื้อขายนกันเกินล้านหุ้นด้วยซ้ำไปหนิขอรับ)

สำหรับหุ้นที่ผมถืออยู่ 2 ตัวนั้น
เมื่อก่อนสภาพคล่องน้อยมากๆ มาช่วงหลังนี้ก็ดีขึ้นมาบ้าง แต่ถ้าตัดรายการของผมออกไป ก็ถือว่าสภาพคล่องน้อยมากๆเลยหล่ะครับ

ไม่อยากสารภาพเลยว่า...
"บางทีหรือบางวันหรือบางช่วง การ Bid ฝั่งขวาเกือบจะเป็นของผมคนเดียวเลยนะ"
บางวันผมก็บิดไว้หนาหน่อย บางวันผมก็บิตน้อย แต่ก็ยังไม่มีคนขายให้อยู่ดี
(ยังแอบคิดว่าถ้าวันไหนไม่ว่าบิด จะโดนมือดีทุบเปรี๊ยงลงราคา Floor ไหมหนอ 555+)

บางทีก็กลุ้ม บางทีก็เครียด!!!
ผมมานั่งค้นหาสาเหตุในใจของตัวเอง ผมมองว่ามันเกิดขึ้นเพราะ "ความไม่แน่ใจ และ ความหวั่นไหวในใจของเราเอง" อ่ะนะครับ
พอรู้สาเหตุ ตอนนี้ก็หายเครียดไปบ้างแล้วครับ
ใช้ชีวิตมีความสุขขึ้นกว่าเมื่อก่อน
พยายามยึดหลักว่า "ทำการบ้านมาแล้ว ตัดสินใจไปแล้ว ก็ถือว่าเราทำดีที่สุดแล้ว"
(บางทีแอบคิดว่า ถ้าพื้นฐานไม่ได้เลวร้ายลง แต่ราคาลง
ก็จะได้เอาเงินก้อนใหม่กลับมาซื้อเพิ่มซะเลย)

ถ้าใครมีแนวทางปลอบใจยังไง
ก็รบกวนช่วยแชร์ด้วยนะขอรับ
ขอบคุณมากๆครับ (^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 13

แก้ไขคำผิด

(ยังแอบคิดว่า ถ้าวันไหนผมไม่ว่างมาบิด จะโดนมือดีทุบเปรี๊ยงลงราคา Floor ไหมหนอ 555+)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pak

โพสต์ที่ 14

แก้ไขคำผิด 2

"Bid ฝั่งซ้าย" ต่างหาก!!!
ปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเร่อเลยอ่ะนะขอรับ 555+
blueplanet

TCCC

โพสต์ที่ 15

ที่ถือตัวเดียวเพราะ
จริงๆ แล้วการถือตัวเดียว เป็นความผิดพลาดทางด้านกลยุทธ
ผม มีอัตราส่วนราคา ของ STA กับ TCCC อยู่ พอราคา STA ขึ้นมาถึงจุดนึง
ผมก็ขาย STA ไปเรื่อยๆ จนหมด แล้ว มาอยู่ ที่ TCCC ขณะ ที่บางจังหวะ
ที่ TCCC ขึ้น ผมกับไม่ขาย TCCC ไปถือ STA พอร์ตผม เลยเสียสมดุล
ตอนนี้ ผมต้องหาเหตุผลที่จะทำให้ผมไม่ตกใจขาย TCCC
1. ชาวนาชาวสวนชาวไร่ มีรายได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
2. ยอดขายของTCCC ร่วม 2หมื่นล้านต่อปี บริษัทนี้ทำการตลาดง่ายมาก
3. ใช้เท็คโนโลยีและผู้บริหารญี่ปุ่น ญี่ปุ่นเก่งทางด้ารโรงงาน (ญี่ปุ่นไม่โกง
ไม่รู้จะโกงไปทำมัย เพราะรายย่อยมีไม่ถึง5%)
4. มีประวัติจ่ายปันผลเฉลี่ย 40-70สต (5.8%-10%) ตลอด5ปี
5. มีประวัติกำไรตลอด 5ปี แม้กำไรจะไม่เพิ่ม
6. ยอดขายเพิ่มขึ้นตลอด 5ปี (การเปลี่ยนยอดขายให้เป็นกำไรไม่ใช่เรื่องยาก
ยิ่งสภาวะที่ผู้ซื้อมีรายได้สูงขึ้น)
อดีตร หุ้นตัวนี้ ราคามีแต่ไหลลง เพราะ (รวบรวมจากท่านผู้รู้ต่างๆในเวบนี้)
1. ธุรกิจตัวนี้ เดิมเป็นของคนไทย ที่ทำหลายอย่าง และเจ้งมหาศาลสมัย
พลเอกเปรมลดค่าเงิน และมีโครงการปุ๋ยแห่งชาติ
2. เพื่อความอยู่รอด ก็เอาเปรียบผู้ถือหุ้นรายย่อย หุ้นก็ตกลงไปเรื่อยๆ
3. ญี่ปุ้นเพิ่มสัดส่วนการถือหุ้น บริหารดีขึ้น เริ่มกำไร ราคาหุ้นก็ขึ้น ไป 14-15 บาท แต่ก็พังพาบ เพราะ ตราสินค้า เป็น ของคนไทย และโก่งขาย
ในราค 900 ล้าน ราคาหุ้นก็ดิ่ง
4ลึกๆ แล้ว บริษัทนี้ ภายใต้ญี่ปุ่นบริหาร ดีขึ้นทุกปี ดีมาตลอด กำไรทุกปี แม้
ราคาพืชผลจะไม่ดีนัก แต่นอนาคต ราคาพืชผลจะดีขึ้นเรื่อยๆ แล้ว ที่TCCC
ราคาอยู่ ที่ ต่ำ กว่า 15 บาทหรือ
TCCC มี STORY 2 เรื่องคือ
1. บริษัทที่แกร่งกำไรในทุกสภาวะ
2. ราคาพืชผล จะปรับตัวสูงขึ้น
Blueplanet
teetotal

โพสต์ที่ 16

กิจกรรมด้านการเกษตร คือ ศักยภาพที่แท้จริงของประเทศไทย
doc_zodi

โพสต์ที่ 17

GC
JCT
OISHI

ไม่อยากขาย อยากได้เพิ่ม แต่เก็บไม่ได้เลย ราคาแพงกว่าที่คิดไว้
9korn

โพสต์ที่ 18

ถือตัวนี้ครับ PPM
nakron

โพสต์ที่ 19

SCNYL
WG
Nakadech

โพสต์ที่ 20

พอตผมเล็กนะครับ เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการเก็บหุ้น

Aeonts ครับ 70% ของ port รักมาก คนระดับ กลาง - ล่าง ยังเป็นลูกค้าบริษัทนี้เยอะ

30% ตามความเหมาะสม ก่อนหน้านี้ SC เพิ่งโดดออกมาอยู่กะ PL ที่ 2.84
tanatat

โพสต์ที่ 21

แปลกแต่จริง คุณblueplanet ถือหุ้นได้คล้ายผม แต่ของผมเดิมถือ cpf กับ tcap แล้วขายไปซื้อ sta กับ tccc บางส่วน แล้วขาย sta บางส่วนตอน ปัญหาดูใบรู้สึกจะราคา 19.4 บาทจนถึงทุกวันนี้ยังเสียดาย แต่ tccc ยังไม่ได้ทำอะไรเลย จริงๆตอนนี้กลับสนใจ หุ้นไม่มีสภาพคล่องมากกว่าอีกตัวหนึ่งคือ suc แต่ช่วงนี้ยังไม่ได้ขยับพอร์ตมากนัก
emososo

โพสต์ที่ 22

TOPP ครับ ไม่มีอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นด้วย
ในset.or.thบอกว่ามีจำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 244 คนเอง ^^
hanumarn

โพสต์ที่ 23

UPOIC ครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 24

emososo เขียน:TOPP ครับ ไม่มีอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นด้วย
ในset.or.thบอกว่ามีจำนวนผู้ถือหุ้นทั้งหมด 244 คนเอง ^^
หุ้นดี หายาก ราคาถูก :cool:
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
tonbanpa

โพสต์ที่ 25

มี
thl  
akr
samart
gsteel  
            ในพอร์ท คับ เงียบเป็นเป่าสาก..
noooon010

โพสต์ที่ 26

รู้สึกว่า เราสามารถนำใจไปสนใจในธุรกิจของเค้าได้พอสมควร ไม่ต้องกังวลกับภาวะตลาดมากๆ หากเราทราบว่าธุรกิจนั้นยังมีแนวโน้มการทำกำไรที่น่าสนใจอยู่

เดิมเคยถือ SCNYL ช่วง AIA ตกต่ำ
ซื้อ KYE ก่อนที่จะกลายเป็นหุ้นที่มี volume top 10
ถือ SAUCE APRINT แล้วสบายใจดี บริษัทอย่างไรก็ไม่แย่จนต้องเลิกกิจการ
ไปๆมาๆกลายเป็นแหล่งพักเงินสดได้ดีมากๆอีกแหล่งหนึ่งครับ

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม
:D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 27

noooon010 เขียน: เดิมเคยถือ SCNYL ช่วง AIA ตกต่ำ
ซื้อ KYE ก่อนที่จะกลายเป็นหุ้นที่มี volume top 10
ว้าว ปีนี้พี่หมอนุ่นพอร์ทโตน่าดูเลยนะครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
reiter

โพสต์ที่ 28

kye ( เคยเป็นหุ้นไม่มีวอลุ่ม )
upf
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
TFFFT

โพสต์ที่ 29

พึ่งกลับไปอ่านตีแตกอีกรอบ

การถือหุ้นที่มีผลประกอบการแย่แต่สภาพคล่องต่ำนั้นถือว่าอันตรายอย่างที่สุด

ส่วนการถือหุ้นที่มีผลประกอบการดีแต่สภาพคล่องต่ำก็นับว่าอันตรายมากทีเดียวเพราะผลการดำเนินงานอาจจะเลวลงได้

แต่ถ้าพอร์ตของเราเป็นพอร์ตหุ้นหลายตัวที่มีผลการดำเนินงานดีแต่สภาพคล่องต่ำก็จะทำให้พอร์ตของเรามีผตอบแทนดีกว่าตลาด
miracle

โพสต์ที่ 30

ACAP (ไม่ต้องดู หนึ่งปี ซื้อขายไม่เกิน 10 วัน)
NIPPON (อันนี้ก็หนึ่งปี ซื้อขายไม่เกิน 30 วัน)
BOL(เป็นช่วงๆๆที่ไม่มีซื้อขายหรือซื้อขายมันแล้วแต่จังหวะ)
GFM ( หลังๆเริ่มเป็นฟันหนู bid-offer ก็ไม่ค่อยมี ตั้งกันแบบ 100 -1000 หุ้น แล้วตอนนี้)
SCNYL ( หลังๆไม่ค่อยเป็นหุ้นไม่มีสภาพคล่อง มีซื้อขายกันมากกว่าเมื่อก่อน น่าเอาออกจาก list นี้)
:)
โพสต์โพสต์