วิธีการ Cut Loss แบบ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
choung88
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเล่นหุ้นแบบเก็งกำไรมาหลายปี  แต่ตอนนี้ได้มาลงทุนแบบVI ได้สัก 2-3 เดือนแล้ว อยากทราบว่าเพื่อนชาว VI มีการ Cut Loss อย่างไร ประมาณกี่% คับ มันจากเหมือนการ Cut Loss แบบเก็งกำไรไม่คับ มือใหม่VI คับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ต่อไปนี้ เป็นความเห็นเฉพาะในมุมของผมนะครับ :? ...

ผมไม่เคย Cut Loss
แต่เคยขายขาดทุนไหม..?

คำตอบ คือ เคย ครับ :oops:

ประเด็นแรก คือ ผมสนใจมูลค่า
ไม่ใช่ราคา ในเมื่อผมยังถือหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่า
ก็จะถือต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าราคาหุ้นจะเกินมูลค่า

ส่วนประสบการณ์ที่ผ่านมาที่ขายขาดทุนคือ
คิดว่าตัวเองวิเคราะห์ผิด (แต่หลายครั้งที่วิเคราะห์ผิด
ก็ขายมีกำไร) หรือที่เจอบ่อยคือไปเจอหุ้นที่น่าสนใจกว่า
ผมก็ขายหุ้นตัวเก่าออกไปเลยเหมือนกัน
โดยไม่ได้สนใจว่าราคาหุ้นจะเป็นเท่าไหร่ และขาดทุนอยู่กี่ % :)
vision

โพสต์ที่ 3

ผมว่าไม่มีคำว่า cut loss ในพจนานุกรม VI นะครับ
没有
choung88

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคับ คุณส.สลึง และคุณ vision
แสดงว่าเมื่อเราซื้อหุ้นแล้ว เราจะถือตัวนั้นไปตลอด  จนกว่าจะมีกำไร  หรือมีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่า หรือ พื้นฐานของบริษัทเปลี่ยนแปลงไป ใช่ไม่คับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมเองก็บาดเจ็บมากมาย นับครั้งไม่ถ้วน
การ cut loss นั้นทำเมื่อ
1. ธุรกิจนั้นไม่เข้าใจ
2. ธุรกิจนั้น ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไงในอนาคต
3. ธุรกิจนั้น ไม่สามารถคาดเดาได้ในอนาคต
4. ธุรกิจนั้น เป็นตะวันตกดิน แบบไม่มีมูลค่าที่ให้เราไปสนใจมัน

ตัดขายทิ้งแบบติดลบ เ่ท่าไรก็ขาย
เพราะเหตุผลข้างบน
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

โพสต์ที่ 6

วิเคราะห์ผิดครับ Cut ทันที
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
phakphum
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

Cut loss แบบ VI จะไม่ดูว่าต้อง Cut ที่กี่ % ครับ แต่หากพบว่าตัวเองวิเคราะห์บริษัทนั้นผิด ก็จะทำการ Cut loss ขายขาดทุน(รึอาจกำไร) แทบจะทันทีครับ เหตุผลคือ หากมั่นใจว่าบริษัทนั้นยอดแย่แล้ว ขายทิ้งไปลงทุนกับบริษัทที่ยอดเยี่ยมน่าจะดีกว่านั้นเอง  :8)  :8)
Simple is Always Best.
นักลงทุนแบบ vi แก่น 4 ประการ 3 กลยุทธ
แก่น vi : เป็นเจ้าของ หามูลค่า มี MOS และ อยู่เหนือนายตลาด
โพสต์โพสต์