ยื่นภาษี 2552 กันแล้วหรือยัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
charun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ผมยื่นผ่านแล้วครับแต่ต้องทำถึง 2 ครั้ง ครั้งแรกก็มีปัญหาการเปิดหลายหน้าเหมือนกัน แต่ของผมมีเฉพาะรายการเงินปันผลอย่างเดียว ปีนี้ได้มากกว่าปีที่แล้วเหมือนกันครับ
กุหลาบงามหลังฝน
Verified User

โพสต์ที่ 32

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:
ของผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน ถ้าที่คนไหนลงทะเบียนได้ช่วยบอกบ้างนะครับ
วันนี้ลงทะเบียนไม่ได้เหมือนเดิม สงสัยต้องคอยวันจันทร์ :(
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
phemstap

Re: ยื่นภาษี 2552 กันแล้วหรือยัง

โพสต์ที่ 33

miracle เขียน:ผมยื่นแล้วล่ะครับ
ยื่นเอาฤกษ์เอาชัยเลย
01 มค 2553

ปีนี้คงหวังว่า ได้เร็วน่ะครับ
ถ้าได้ช้านี้ มีหวัง 30 มิย 2553
คือ 180 วันตาม กฏหมายเลยล่ะเนี่ย

ปล ทำสถิติ ขอคืนเงินสูงกว่าปีที่แล้ว
ทำงานมาหกปี ได้คืนเพิ่มขึ้นทุกปี
ตามขนาดของ Port และปันผลที่ได้รับทุกปี
:)
ยื่นวันที่ 1 ม.ค. เหมือนกัน เวลายื่นตอนเช้า 7.58 น.
วันนี้ 5 ม.ค. สามารถพิมพ์ใบเสร็จ และ แบบที่ตรวจสอบแล้ว

เงินขอคืนก็ทำสถิติ สูงกว่าทุกปี ได้เตรียม Scan เอกสารเป็น Tiff file แล้ว Combine เป็น PDF file เดียว
ส่งไป email ปีที่แล้วที่เขาขอเอกสาร ส่งไปวันที่ 1 ม.ค. หลังยื่นแบบ ไม่รอให้เขาเรียกเอกสารมา ส่งไปเลย  :wink:
vivitawin

Re: ยื่นภาษี 2552 กันแล้วหรือยัง

โพสต์ที่ 34

[quote="phemstap"]

เงินขอคืนก็ทำสถิติ สูงกว่าทุกปี ได้เตรียม Scan เอกสารเป็น Tiff file แล้ว Combine เป็น PDF file เดียว
ส่งไป email ปีที่แล้วที่เขาขอเอกสาร ส่งไปวันที่ 1 ม.ค. หลังยื่นแบบ ไม่รอให้เขาเรียกเอกสารมา ส่งไปเลย
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

phemstap เขียน:
ยื่นวันที่ 1 ม.ค. เหมือนกัน เวลายื่นตอนเช้า 7.58 น.
วันนี้ 5 ม.ค. สามารถพิมพ์ใบเสร็จ และ แบบที่ตรวจสอบแล้ว

ส่งไป email ปีที่แล้วที่เขาขอเอกสาร ส่งไปวันที่ 1 ม.ค. หลังยื่นแบบ ไม่รอให้เขาเรียกเอกสารมา ส่งไปเลย
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 36

pongo เขียน: ของผมไม่มีปัญหานะครับพี่โจ ยื่นแบบเสร็จเรียบร้อย
ผมก็มีเงินได้เป็นเงินปันผลอย่างเดียว
และก็ลดหย่อนเบี้ยประกันชีวิตไป 10,622.40 บาท ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ปัญหาอาจเกิดจาก
7.เบี้ยประกันชีวิต
8.เงินสะสมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (ส่วนที่ไม่เกิน 10000 บาท)
พี่โจอาจใส่ช่องผิดพลาดหรือเปล่าครับ บรรทัดมันติดๆ กัน อาจสับสนได้
ผมไม่แน่ใจนะครับ เพราะไม่มีเงินสะสมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
ขอบคุณครับคุณ pongo :D
ผมดูช่องอย่างละเอียดแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ 2 วัน แต่วันนี้เข้าไปทดสอบครั้งสุดท้าย ก่อนจะถอดใจต้องไปยื่นที่สำนักงานด้วยตัวเอง ปรากฎว่าวันนี้ทดสอบแล้วผ่านครับ โปรแกรมคงมีปัญหาจริงๆและแก้ไขแล้ว

ยื่นครั้งที่สาม คีย์ตัวเลขใบปันผลประมาณ 40 ใบจนเมื่อยมือ คีย์เงินได้ 40(4) เสร็จผมก็ไปที่ลดหย่อนเลย เสร็จแล้วไปต่อที่สรุปภาษี แต่โปรแกรมขึ้นว่าผมยังไม่ได้ไปที่ช่องผู้จ่ายเงินได้ ผมก็ต้องคลิ๊กที่ผู้จ่ายเงินได้ (ทั้งที่ตอนกรอกเงินได้ก็ใส่หมายเลขผู้จ่ายเงินได้อยู่แล้ว) และคลิ๊กต่อที่สรุปภาษีอีกครั้งแบบเร็วเกินไป เครื่องบอกว่าผมเปิดหลายหน้า แล้วก็ปิดทุกอย่างหายไปหมด :twisted:  :twisted:

จำใจยื่นครั้งที่ 4 คราวนี้ผมระวังมาก กรอกเงินได้เสร็จ ก็คลิ๊กต่อที่ช่องผู้จ่ายเงินได้แต่ไม่ต้องกรอกอะไร แล้วไปต่อที่ลดหย่อน และสรุปภาษี สุดท้ายยื่นสำเร็จจนได้ :cry:

คุยกับรุ่นพี่อีกท่าน โปรแกรมของกรมไม่ user friendly เลยครับ ผิดอะไรนิดหน่อยต้องทำใหม่หมดเลย คิดถึงคนที่มีรายการเยอะๆซิครับ คีย์จนเมื่อยแล้วเมื่อยอีก ปรับปรุงมาทุกปี ก็ยังมีปัญหาได้ทุกปีเช่นกัน :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
miracle

โพสต์ที่ 37

ลูกอิสาน เขียน:
ขอบคุณครับคุณ pongo :D
ผมดูช่องอย่างละเอียดแล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ 2 วัน แต่วันนี้เข้าไปทดสอบครั้งสุดท้าย ก่อนจะถอดใจต้องไปยื่นที่สำนักงานด้วยตัวเอง ปรากฎว่าวันนี้ทดสอบแล้วผ่านครับ โปรแกรมคงมีปัญหาจริงๆและแก้ไขแล้ว

ยื่นครั้งที่สาม คีย์ตัวเลขใบปันผลประมาณ 40 ใบจนเมื่อยมือ คีย์เงินได้ 40(4) เสร็จผมก็ไปที่ลดหย่อนเลย เสร็จแล้วไปต่อที่สรุปภาษี แต่โปรแกรมขึ้นว่าผมยังไม่ได้ไปที่ช่องผู้จ่ายเงินได้ ผมก็ต้องคลิ๊กที่ผู้จ่ายเงินได้ (ทั้งที่ตอนกรอกเงินได้ก็ใส่หมายเลขผู้จ่ายเงินได้อยู่แล้ว) และคลิ๊กต่อที่สรุปภาษีอีกครั้งแบบเร็วเกินไป เครื่องบอกว่าผมเปิดหลายหน้า แล้วก็ปิดทุกอย่างหายไปหมด :twisted:
TOM98

โพสต์ที่ 38

ทำไมข้อมูลการหักภาษีจากปันผล , ดอกเบี้ยธนาคาร , ดอกเบี้ยพันธบัตร หรืออื่นๆ ที่อยู่ในรูปแบบข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว จึงต้องให้เราป้อนซ้ำอีกครับ

สิ่งที่ควรจะเป็น ก็คือ หลัง log in แล้ว ข้อมูลการเสียภาษีทุกชนิดของเรา จะขึ้นมาในหน้าจอการยื่นภาษีให้ทั้งหมดแล้ว

เราเพียงแต่ป้อนข้อมูลค่าลดหย่อนต่างๆ เท่านั้นก็พอ

ส่วนเอกสารหักภาษีต่างๆ ก็ไม่จำเป็นต้องส่งถ้ามีข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว จะให้เราส่งทำไมอีก เปลืองกระดาษ เปลืองเวลาการป้อนข้อมูล

สิ่งที่เราต้องส่งเอกสารก็ควรจะมีเอกสารที่ใช้ในการหักค่าลดหย่อนเท่านั้นก็พอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee

โพสต์ที่ 39

ไม่แปลกใจ ทำไมขนาดประเทศอเมริกา ยังมีอาชีพ ให้คำปรึกษา เรื่องภาษี และการเสียภาษี....แล้วรายได้ ก็ดีมากๆด้วย...เพราะคนทั่วไปเข็ดขยาด กับการยื่นเรื่อง เสียภาษี
pongo

โพสต์ที่ 40

romee เขียน:ไม่แปลกใจ ทำไมขนาดประเทศอเมริกา ยังมีอาชีพ ให้คำปรึกษา เรื่องภาษี และการเสียภาษี....แล้วรายได้ ก็ดีมากๆด้วย...เพราะคนทั่วไปเข็ดขยาด กับการยื่นเรื่อง เสียภาษี
ที่ US รายละเอียดคงเยอะกว่าบ้านเรามากอ่ะครับ แค่คิดว่าซื้อขาย หุ้น ก็ต้องเสีย capital gain tax ก็ปวดตับมากมายแล้ว
CK

โพสต์ที่ 41

มีคณะบุคคลของผมกับญาติอันนึง
สรรพากรแจ้งมาว่าพิมพ์เช็คแล้ว กำลังจะจัดส่ง

:D
vivitawin

โพสต์ที่ 42

CK เขียน:มีคณะบุคคลของผมกับญาติอันนึง
สรรพากรแจ้งมาว่าพิมพ์เช็คแล้ว กำลังจะจัดส่ง

อย่างไว เลยนะครับท่าน  :D

โพสต์ที่ 43

CK เขียน:มีคณะบุคคลของผมกับญาติอันนึง

พี่ครับ คณะบุคคลใช้ LTF RMF ลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Loby

โพสต์ที่ 44

อยากทราบครับว่าเงินที่ได้จากการขาย LTF(ครบกำหนดตามเงื่อนไขแล้ว)
จำเป็นต้องกรอกเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีรึเปล่าครับ ช่วยตอบด้วยครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 45

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:
พี่ครับ คณะบุคคลใช้ LTF RMF ลดหย่อนภาษีได้ไหมครับ
ช่วยตอบแทน LTF RMF ลดหย่อนภาษีคณะบุคคลไม่ได้ครับ  :)
Caffein

โพสต์ที่ 46

ผมไม่ถือฤกษ์อะไรทั้งนั้นครับ
ขอเอาเร็วเข้าว่า เผื่อได้คืนเร็ว(ปีที่แล้วส่งวันที่5 ได้เช็ควันที่22)
ส่งตั้งแต่จบเสียงพลุซะเลย
เมื่อวานสรรพากรขอเอกสาร
แต่อัพโหลดไม่ขึ้น(ตอนแรกเห็น นึกว่าจะ hitech)
วันนี้เลยต้องส่งไปทางไปรษณีย์เลย
แล้วจะเร็วหรือป่าวนี่
terati20

โพสต์ที่ 47

ยื่นไปเเล้ว ว่าจะนำหลักฐานไปให้สรรพกรเลย ไม่ต้องรอเรียก
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
charun

โพสต์ที่ 48

TOM98 เขียน:ทำไมข้อมูลการหักภาษีจากปันผล , ดอกเบี้ยธนาคาร , ดอกเบี้ยพันธบัตร หรืออื่นๆ ที่อยู่ในรูปแบบข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว จึงต้องให้เราป้อนซ้ำอีกครับ

สิ่งที่ควรจะเป็น ก็คือ หลัง log in แล้ว ข้อมูลการเสียภาษีทุกชนิดของเรา จะขึ้นมาในหน้าจอการยื่นภาษีให้ทั้งหมดแล้ว

เราเพียงแต่ป้อนข้อมูลค่าลดหย่อนต่างๆ เท่านั้นก็พอ

ส่วนเอกสารหักภาษีต่างๆ ก็ไม่จำเป็นต้องส่งถ้ามีข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว จะให้เราส่งทำไมอีก เปลืองกระดาษ เปลืองเวลาการป้อนข้อมูล

สิ่งที่เราต้องส่งเอกสารก็ควรจะมีเอกสารที่ใช้ในการหักค่าลดหย่อนเท่านั้นก็พอ
เห็นด้วยว่าไม่ต้องกรอกข้อมูลส่วนของเงินปันผล เพราะวันนี้ผมไปยื่นหลักหลักฐานเงินปันผล เจ้าหน้าที่เขา พิมพ์ข้อมูลตั้งไว้แล้วคงเป็นข้อมูลที่มีอยู่แล้วในระบบ ไม่ใช่ส่วนที่เรากรอก แต่หลักฐานคงต้องส่ง เรื่องโปรแกรมคงต้องปรับปรุงอีกเพราะทำให้เสียเวลากรอกมาก กรอกผิดต้องเริ่มใหม่ทั้งหมด อย่างไรก็ตามขอชมเชยคุณสุรีย์พร เจ้าหน้าที่คืนภาษีของสรรพากรพื้นที่สงขลา 2(หาดใหญ่) บริการดีมากๆพอรับเอกสารก็รีบทำให้เลย เสร็จแล้วบอกว่าจะรีบนำเสนอหัวหน้าให้ ประทับใจครับ
miracle

โพสต์ที่ 49

charun เขียน: เห็นด้วยว่าไม่ต้องกรอกข้อมูลส่วนของเงินปันผล เพราะวันนี้ผมไปยื่นหลักหลักฐานเงินปันผล เจ้าหน้าที่เขา พิมพ์ข้อมูลตั้งไว้แล้วคงเป็นข้อมูลที่มีอยู่แล้วในระบบ ไม่ใช่ส่วนที่เรากรอก แต่หลักฐานคงต้องส่ง เรื่องโปรแกรมคงต้องปรับปรุงอีกเพราะทำให้เสียเวลากรอกมาก กรอกผิดต้องเริ่มใหม่ทั้งหมด อย่างไรก็ตามขอชมเชยคุณสุรีย์พร เจ้าหน้าที่คืนภาษีของสรรพากรพื้นที่สงขลา 2(หาดใหญ่) บริการดีมากๆพอรับเอกสารก็รีบทำให้เลย เสร็จแล้วบอกว่าจะรีบนำเสนอหัวหน้าให้ ประทับใจครับ
ไม่เห็นด้วย
เพราะอะไรหรือครับ
เพราะบ้างคนเข้าฐานภาษีสูงก็เลือกที่ไม่เอาเครดิตภาษี
หัก ณ ที่จ่าย 10% ไว้แค่นั้นพอแล้ว

หรือ ไม่เอาดอกเบี้ยมาคิดเช่นผมเป็นต้น
ที่เป็นบัญชีฝากธนาคารร่วมกับคุณพ่อ ก็ปล่อยให้หัก ณ ที่จ่ายไป
ไม่ต้องเอามารวมถ้ารวมฐานภาษีสูงขึ้นอีก

กฏหมาย จุดนี้มีไว้ให้เราพิจารณาว่าเลือกใส่หรือไม่ใส่ก็ได้
แต่ถ้าใครต้องใส่ทั้งหมด คือ ถ้าเลือกใส่ปันผลบริษัทที่ได้รับ
ก็ต้องใส่ทุกบริษัทไม่ใช่เลือกเฉพาะที่ได้เครดิตภาษี

หรือ ถ้าใส่ดอกเบี้ยเงินฝากก็ต้องใส่ให้ครบทุกบัญชี ที่เจอหัก ณ ที่จ่าย
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 50

คุณ charun คงหมายความว่า ไม่ต้องกรอกรายละเอียด
ว่าเรามีปันผลอะไรบ้าง เครดิตได้เท่าไร เพราะสรรพากรน่าจะมีข้อมูลนี้อยู่แล้ว

แค่ให้เลือกเลยว่าจะเครดิตภาษีเงินปันผลหรือไม่ไงครับ :D  :D  :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
TOM98

โพสต์ที่ 51

ตามที่คุณ sorawut เข้าใจ ถูกต้องแล้วครับ

ระบบที่ควรจะเป็น จะแสดงข้อมูลรายได้และการหักภาษีของเรา แบบเดียวกับที่เราป้อนทาง internet นั่นแหละครับ  แต่เราไม่ต้องป้อนเองเท่านั้น เพราะอย่างที่บอกว่าข้อมูลก็อยู่ในระบบคอมพิวเตอร์อยู่แล้ว ก็แค่ดึงออกมาเท่านั้นเอง

จากนั้น เราก็สามารถเลือกได้ว่าจะนำข้อมูลรายได้ชนิดใดออกบ้าง ตามสิทธิที่ทางสรรพากรกำหนด  ก็แค่ tick เอารายการนั้นออก ระบบก็จัดการให้เสร็จ และ คำนวณใหม่

ง่ายกว่าเราต้องมาป้อนใหม่ตั้งเยอะ
Tibular

โพสต์ที่ 52

ขอถามเพื่อนๆหน่อยครับ

ทางสรรพากรให้ส่ง

1 หนังสือรับรองการหักภาษี ณ. ที่จ่าย - (อันนี้เข้าใจ)

2 ไม่พบเงินได้ ม. 40(1) - (อันนี้อะไรหว่า ต้องส่งไรไปบ้างล่ะนี่)

ขอบคุณครับ
phemstap

โพสต์ที่ 53

ยื่นวันที่ 1 ม.ค. 7.58 น. พร้อมส่งเองสารไป email ที่ปีก่อนส่ง วันที่ 7 สรรพากรเขตได้รับเอกสารเรียบร้อย

อยู่ระหว่างตรวจสอบ คงจะได้คืนภาษีอีกไม่กี่วันแล้ว  :D

ผมก็ทดลอง Upload เอกสาร ที่เขาทำขึ้นมาใหม่ ก็เจอ "ไม่สามารถส่งได้" ระบบยังมีปัญหาอยู่ ส่ง Email ก็ดีอยู่แล้ว  :wink:
yy

โพสต์ที่ 54

Loby เขียน:อยากทราบครับว่าเงินที่ได้จากการขาย LTF(ครบกำหนดตามเงื่อนไขแล้ว)
จำเป็นต้องกรอกเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีรึเปล่าครับ ช่วยตอบด้วยครับ
ไม่ต้องเสียภาษีครับ เพราะไม่ต้องนำมาคำนวณเป็นรายได้ แต่มีช่องให้กรอก เข้าใจว่าคงเอาไว้เป็นข้อมูลเท่านั้น (ปีก่อนผมขายของกสิกรไป แต่ไม่ได้กรอกข้อมูล ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่มีคำแนะนำมาจากของบัวหลวงว่าควรจะกรอกด้วย ปีนี้เลยตั้งใจว่าจะกรอก เพราะไม่แน่ใจเหมือนกันว่า จะมีใครมาตรวจสอบการไม่กรอกในภายหลังหรือไม่)
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
charun

โพสต์ที่ 55

[quote="sorawut"]คุณ charun คงหมายความว่า ไม่ต้องกรอกรายละเอียด
ว่าเรามีปันผลอะไรบ้าง เครดิตได้เท่าไร เพราะสรรพากรน่าจะมีข้อมูลนี้อยู่แล้ว

แค่ให้เลือกเลยว่าจะเครดิตภาษีเงินปันผลหรือไม่ไงครับ :D
charun

โพสต์ที่ 56

[quote="TOM98"]ตามที่คุณ sorawut เข้าใจ ถูกต้องแล้วครับ

ระบบที่ควรจะเป็น จะแสดงข้อมูลรายได้และการหักภาษีของเรา แบบเดียวกับที่เราป้อนทาง internet นั่นแหละครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 57

yy เขียน: ไม่ต้องเสียภาษีครับ เพราะไม่ต้องนำมาคำนวณเป็นรายได้ แต่มีช่องให้กรอก เข้าใจว่าคงเอาไว้เป็นข้อมูลเท่านั้น (ปีก่อนผมขายของกสิกรไป แต่ไม่ได้กรอกข้อมูล ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่มีคำแนะนำมาจากของบัวหลวงว่าควรจะกรอกด้วย ปีนี้เลยตั้งใจว่าจะกรอก เพราะไม่แน่ใจเหมือนกันว่า จะมีใครมาตรวจสอบการไม่กรอกในภายหลังหรือไม่)
มีช่องให้กรอกเงินที่ได้จากการขาย LTF ด้วยหรอครับ :roll:  :roll:  :roll:

แล้วเราต้องกรอกเฉพาะเงินที่ขายได้ - ต้นทุนหรือเปล่าครับ (ของผมยังติดลบนะ :lol:  :lol:  :lol: )
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
CK

โพสต์ที่ 58

ขอขอบคฺ่ณเจัาหน้าที่กรมสรรพากรมากครับ ได้รับเฑชคแล้ว
miracle

โพสต์ที่ 59

[quote="charun"][quote="sorawut"]คุณ charun คงหมายความว่า ไม่ต้องกรอกรายละเอียด

แค่ให้เลือกเลยว่าจะเครดิตภาษีเงินปันผลหรือไม่ไงครับ :D

โพสต์ที่ 60

[quote="miracle"][quote="charun"][quote="sorawut"]คุณ charun คงหมายความว่า ไม่ต้องกรอกรายละเอียด