มีใคร ถือหุ้นที่ไม่ค่อยมีการซื้อ ขายไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Hughes
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใคร ถือหุ้นที่ไม่ค่อยมีการซื้อ ขายไหมครับ

โพสต์ที่ 31

LRH เคยมีแต่ขายไปแหลว

OGC

UTP ซื้อไว้เล่นๆ 500 หุ้น
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
suwits

โพสต์ที่ 32

พอร์ตผมมีประมาณนี้ครับ

PB, PR, TF -- อันนี้ ถือเก็บสะสมยาว ขายไปแล้วไม่เคยซื้อได้ถูกกว่าเลย  :D

S&J, SPC, GFM  -- ซื้อยากขายยาก    

MSC, OGC, MTI -- ซื้อได้ราคาเกือบต่ำสุด รอธุรกิจฟื้นหนะครับ  :oops:
rodeox

โพสต์ที่ 33

mbk มีวอลุมไม่มาก กิจการใกล้บ้าน ดูแลสะดวก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kurapica

โพสต์ที่ 34

ผมก็มีบ้างครับ แต่หุ้นพวกนี้ผมเน้นปันผลเยอะ ถึงราคาจะไม่ขยับก็ไม่เป็นไร ขอปันผลเยอะไว้ก่อน
Proxity
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 35

โอ๋ย..ผมจะมีหุ้นไร้สภาพคล่องอยู่เยอะ..
> OCC
> Charan
> SCNYL
> SE-ED
> ROH
> BOL

ซื้อเพราะปันผลเป็นหลัก..(เว้น SCNYL)
เลยกลายเป็นคล้ายฝากเงินแบบ Fixed เลย..ถอนไม่ได้..

;o)
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 36

Proxity เขียน:โอ๋ย..ผมจะมีหุ้นไร้สภาพคล่องอยู่เยอะ..
> OCC
> Charan
> SCNYL
> SE-ED
> ROH
> BOL

ซื้อเพราะปันผลเป็นหลัก..(เว้น SCNYL)
เลยกลายเป็นคล้ายฝากเงินแบบ Fixed เลย..ถอนไม่ได้..

;o)
มี ROH เหมือนกันครับ ไร้สภาพคล่องหลายปี ผิดกฏตลาดหลักทรัพย์ขนาดนี้
เมื่อไรมันจะ delist ซะที รออยู่... :twisted:  :twisted:  :twisted:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
pak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

รบกวนขอความรู้จาก K.sorawut หน่อยซิขอรับ _/\_

"delist คืออะไร? แล้วจะมีผลยังไงกับผู้ถือหุ้นรายย่อยเหรอขอรับ?"

ขอบคุณมากๆครับ

ปล.
ถือหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่องเอาไว้เยอะๆ
เวลารอลุ้นผลประกอบการ บางทีผมก็แอบรู้สึกว่า "เราเล่นอยู่ในเกมส์อันตราย" หรือ "เกมส์เดิมพันหมดหน้าตัก"
หรือถ้าเปรียบเทียบกับการเล่นไพ่ ผมก็แอบรู้สึกว่า "เราอมสเปโตเอาไว้ในมือเพียบเลย"
งานนี้ไม่น่าจะมี "เจ๊า" มีแต่ "รวย" หรือ "ร่วง" ไปเลยอ่ะนะขอรับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Proxity

โพสต์ที่ 38

ผมซือ้เจ้า ROH เนี่ย เพราะ Hidden Asset ที่ัมันมีอยู่ (ตามที่ผมเข้าใจนะ)

แม้ว่าบริษัทไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดินที่ตั้งอยู่ เป็นพื้นที่เช่า
แต่ว่าเช่าจากบริษัทลูก ซึ่งตัวเองถือหุ้นอยู่ 99%

แล้วที่ดินริมแม่น้ำตรงนั้น ราคาเท่าไร ???

ผมว่า มาบุญครอง เอาที่ตรงนี้ไปทำ Condo / Service Apartment อาจจะได้ประโยชน์กับผุ้ถือหุ้นมากกว่านะ
sorawut

โพสต์ที่ 39

pak เขียน:"delist คืออะไร? แล้วจะมีผลยังไงกับผู้ถือหุ้นรายย่อยเหรอขอรับ?"
Delist คือการเอาหุ้นออกจากตลาดหลักทรัพย์น่ะครับ
โดยการทำ tender offer ซื้อหุ้นคืนจากรายย่อยก่อน
แต่ผมไม่รู้ว่า ต้องเหลือ free float กี่ % ถึงจะเอาออกได้ :P  :P  :P

ROH มี free float ต่ำกว่าตลาดหลักทรัพย์กำหนดติดต่อกันเกิน 2 ปีแล้ว
ซึ่งจะถูกตลาดหลักทรัพย์ปรับทุกปี ถ้าไม่แก้ไข หรือ delist หุ้นตัวเองออกไป

ผิดถูกยังไงช่วยแก้ไขด้วยนะครับ :oops:  :oops:  :oops:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 40

Proxity เขียน:ผมซือ้เจ้า ROH เนี่ย เพราะ Hidden Asset ที่ัมันมีอยู่ (ตามที่ผมเข้าใจนะ)

แม้ว่าบริษัทไม่ได้เป็นเจ้าของที่ดินที่ตั้งอยู่ เป็นพื้นที่เช่า
แต่ว่าเช่าจากบริษัทลูก ซึ่งตัวเองถือหุ้นอยู่ 99%

แล้วที่ดินริมแม่น้ำตรงนั้น ราคาเท่าไร ???

ผมว่า มาบุญครอง เอาที่ตรงนี้ไปทำ Condo / Service Apartment อาจจะได้ประโยชน์กับผุ้ถือหุ้นมากกว่านะ
ผมซื้อตั้งแต่เริ่มเล่นหุ้นตอนปี 48 เพราะ P/E ไม่สูง กำไรดี หนี้น้อยครับ
ไม่ได้ดูอะไรอย่างอื่นเลย ตอนนั้นยังอ่อนด้อยประสบการณ์อยู่ :oops:  :oops:  :oops:
Hughes

โพสต์ที่ 41

ลืม tmw อีกตัว อิๆ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
Outliers

โพสต์ที่ 42

AHC ครับ

เกือบครึ่งปีแล้วยังซื้อได้ไม่ครบตามราคาที่ต้องการเลย
The Miracle of 10,000 hrs
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 43

Proxity เขียน:ผมซือ้เจ้า ROH เนี่ย เพราะ Hidden Asset ที่ัมันมีอยู่ (ตามที่ผมเข้าใจนะ)

ผมว่า hidden asset แบบนี้มีโอกาสที่ผู้บริหารจะขายออกมายากครับ
เพราะมันเหมือนไม่ใช่ธุรกิจหลักของบริษัท

ถ้าลอง amata rojana มีที่ดินอย่างนี้อยู่ในมือ
น่าคิดเหมือนกันว่าจะเป็นยังไง :8)  :8)
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 44

shang อีกตัวที่ทุกคนลืม
:)
:)
crt2000th

โพสต์ที่ 45

TTTM, TIW, TR, TK ครับ
Proxity

โพสต์ที่ 46

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:
ผมว่า hidden asset แบบนี้มีโอกาสที่ผู้บริหารจะขายออกมายากครับ
เพราะมันเหมือนไม่ใช่ธุรกิจหลักของบริษัท

ถ้าลอง amata rojana มีที่ดินอย่างนี้อยู่ในมือ
น่าคิดเหมือนกันว่าจะเป็นยังไง :8)