รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 151

สวัสดีปีใหม่พี่โยและทุกคนครับ
เพิ่งได้เข้าบอร์ดหลังจากหยุดยาวปีใหม่มา
เก็บเกี่ยวความรู้จากกระทู้นี้ จากพี่โยและพี่คนอื่นๆด้วย

ปีใหม่นี้ก็ขอให้พระอวยพรให้สุขสมหวังกันทุกคนนะครับ
:D
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Outliers
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 152

คุณ YOYO คิดอย่างไรกับ BLAND และ PRIN บ้างครับ

ระหว่าง Asset Play และ Growth
The Miracle of 10,000 hrs
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 153

Outliers เขียน:คุณ YOYO คิดอย่างไรกับ BLAND และ PRIN บ้างครับ

ระหว่าง Asset Play และ Growth
ผมไม่ได้ตามละเอียดทั้ง 2 ตัวนะครับ
แต่จากประสบการณ์ของผมแล้ว Asset Play มักจะไม่ค่อยรุ่งเท่าไหร่ .. เพราะ Asset Play นั้นมีสิ่งที่คาดการได้ยากมากๆอย่างหนึ่งคือ เมื่อไหร่ที่ Asset ที่ถูกซ่อนอยู่จะเปิดออกมา ผมเคยเล่น Asset Play มาประมาณหนึ่ง คือ Charan Spsu brock ตัวแรกได้ปันผลมา 10% 2 ปีแล้วขายไปที่ราคาเดิม (แต่หลังจากนั้นประมาณ 1 ปี ผลกำไรของบริษัทโตขึ้นพอสมควร แล้วราคาหุ้นก็เพิ่มขึ้นไปหลายสิบ % ..)

ส่วน 2 ตัวหลัง ขาดทุนทั้งคู่ คือถือไป 3 ตัว ไม่มีตัวไหนเอา asset ที่เก็บไว้ออกมาให้ผู้ถือหุ้นได้เชยชมกันเลยซักราย

หุ้น Growth นี่แหละครับ หุ้นที่ทำกำไรหลักให้กับ port มาตลอดหลายปีที่ผ่านมา ให้เลือกระหว่าง Growth กับ Asset นี่ไม่ต้องคิดเลยครับ เลือก Growth แน่นอน

แต่ Prin นี่ผมก็ไม่รู้ว่าจะเรียกว่า Growth ได้รึเปล่านะครับ .. เพราะผมเองก็เคยซื้อ Prin เพราะคิดว่าจะ Growth เหมือนกัน แต่สุดท้ายแล้วมันก็ไม่ Growth อย่างที่คิด Prin นั้นอยู่ในช่วงที่มีการปรับเปลี่ยนระบบการบริหารแบบครอบครัวมาเป็นแนว Professional มากขึ้น ซึ่งคงต้องรอให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์อีกทีครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Outliers

โพสต์ที่ 154

ขอบคุณมากครับคุณ YOYO ตอบเร็วดีจัง

BLAND ผมว่ามีข่าวเรื่อง Airport link กับศูนย์ราชการแจ้งวัฒนะ

ส่วน PRIN เห็นมี backlock เยอะนะครับ + ผู้บริหารคาดการณ์ว่าจะโตเยอะในอนาคต (แต่แกก็พูดแบบนี้มาหลายปีแล้ว)

ส่วนตัวชอบ PS กับ LPN มากเพราะมี DCA ค่อนข้างชัด แต่ราคานี้ก็ขอ by ล่ะครับ ขายหมูไปคอกใหญ่เลย

ตอนนี้เลยพยายามดูอสังหาตัวอื่นๆ ที่น่าสนใจอยู่

SPALI ก็น่าสนใจตรงงบกับ backlock แต่ผมก็ยังตอบตัวเองเรื่อง DCA กับ PB ที่สูงไม่ได้ เลยพลาดโอกาสทองไป  :evil:   :twisted:
The Miracle of 10,000 hrs
jessi

โพสต์ที่ 155

ขอถามคุณ โยโย่ ว่ามีคำแนะะนำและเคล็บลับในการบริหารวงเงินมาร์จิ้นอย่างไรบ้างครับ
yoyo

โพสต์ที่ 156

jessi เขียน:ขอถามคุณ โยโย่ ว่ามีคำแนะะนำและเคล็บลับในการบริหารวงเงินมาร์จิ้นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าให้แนะนำจริงๆ ผมว่า Margin นี้ความเสี่ยงสูงมากๆครับ
ถ้าการควบคุมอารมณ์ความกลัวความโลภยังไม่แน่นมากๆ ผมว่าไม่ควรใช้เป็นอย่างยิ่ง ผมเคยคำนวณว่าถ้าปีที่แล้วผมไม่ขายหุ้นตอนที่มันลงมามากๆแล้วทู้ซี้ถือต่อไปด้วยหลักการ vi ที่ว่า หุ้นดีราคาลงต้องยิ่งซื้อ ผมโดนบังคับไปแล้ว แต่มูลค่า port จะลดลงอย่างมีนัยสำคัญมากๆ โดยเฉพาะหุ้นที่ผมเล่นนั้นในช่วงที่ตลาดแย่ๆ vol การซื้อขายมันน้อยลงมากๆ ยิ่งขายก็จะยิ่งลง ยิ่งลงก็ยิ่งถูกบังคับขาย

Margin นั้นในภาวะที่หุ้นมีเหตุมีผล ไม่ค่อยน่ากลัวหรอกครับ แต่ในภาวะที่ตลาด Panic กันเมื่อไหร่ การใช้ Margin มันจะขัดกับหลักการ VI อย่างมาก เพราะ ปกติหุ้นดีๆยิ่งลงผมยิ่งซื้อ แต่พอมี Margin ยิ่งลงผมยิ่งต้องขาย

แต่ถ้ายังดิ้อคิดจะใช้อยู่อีก ก็แนะนำง่ายๆว่าให้ใช้น้อยๆละกันครับ วงเงินมีเท่าไหร่ก็ไม่ต้องไปใช้จนเต็ม

นอกจากนี้สัดส่วนของ Margin ต่อมูลค่า Port ควรดูจากความถูกความแพงของหุ้นที่เราเล่น หุ้นราคาถูกเท่าไหร่ก็ใช้เยอะเท่านั้น กลับกันถ้าเราหาหุ้นราคาถูกไม่ค่อยได้แล้ว หรือหุ้นที่ถือๆอยู่มันก็เริ่มขึ้นมาจนไม่ถูกมากๆแล้ว ก็ควรลด Margin ลด จนอาจจะถือเงินสดแทนก็ดี
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
TavanTa

โพสต์ที่ 157

สวัสดีปีใหม่ ย้อนหลังครับคุณโย

ตอนนี้ยังถือกลุ่มอสังหาริมทรัพย์อยู่ไหมครับ

อิอิ... แอบถาม :D
yoyo

โพสต์ที่ 158

TavanTa เขียน:สวัสดีปีใหม่ ย้อนหลังครับคุณโย

ตอนนี้ยังถือกลุ่มอสังหาริมทรัพย์อยู่ไหมครับ

อิอิ... แอบถาม :D
วันนี้ถือ.. พรุ่งนี้ก็อาจจะขาย..
เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ
การลงทุนมัน Dynamics

หรือจะตอบแบบเซ็นดี...
"ถือคือไม่ถือ ไม่ถือคือถือ"  :lol:
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 159

yoyo เขียน:
วันนี้ถือ.. พรุ่งนี้ก็อาจจะขาย..
เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ
การลงทุนมัน Dynamics

หรือจะตอบแบบเซ็นดี...
"ถือคือไม่ถือ ไม่ถือคือถือ"
lumpue

โพสต์ที่ 160

เด็กใหม่แวะมาทักทาย สวัสดีพี่ yoyo ครับ
ขอถามพี่ Yoyo เกี่ยวกับ SIRI ในปีนี้หน่อยคับ

และการที่SIRI ออก warrant มีผลดีหรือผลเสียยังไง
ในมุมมองพี่Yoyo
และควรซื้อก่อนหรือหลังออก Warrant ดีคับ

ปล.พึ่งเริ่มสนใจลงทุนยังไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
ฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ
yoyo

โพสต์ที่ 161

lumpue เขียน:เด็กใหม่แวะมาทักทาย สวัสดีพี่ yoyo ครับ
ขอถามพี่ Yoyo เกี่ยวกับ SIRI ในปีนี้หน่อยคับ

และการที่SIRI ออก warrant มีผลดีหรือผลเสียยังไง
ในมุมมองพี่Yoyo
และควรซื้อก่อนหรือหลังออก Warrant ดีคับ

ปล.พึ่งเริ่มสนใจลงทุนยังไม่ค่อยรู้เรื่องครับ
ฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยครับ
ออก w ก็ทำให้จำนวนหุ้นในอนาคตเพิ่มขึ้นครับ แต่ในขณะเดียวกันก็ได้เงินเพิ่มเข้ามาใช้หมุนเวียนมากขึ้นด้วยเช่นกัน
ส่วนตัวผมไม่ชอบหุ้นที่มีการออก w หรือเพิ่มทุนครับ หุ้นที่ดีต้องสามารถใช้กระแสเงินสดของตัวเองเติมโตได้โดยไม่ต้องมาเดือดร้อนผู้ถือหุ้น

siri ก่อนหน้านี้เป็นหุ้นที่ราคาถูกตัวนึง แต่หลังจากเพิ่มทุน ออก w อะไรแล้วจำนวนหุ้นมันจะเพิ่มมากจนทำให้ eps ลดลงไปเยอะ จนกลายเป้นหุ้นไม่ถูกอีกต่อไป ....

จะซื้อก่อนหรือหลังออก w ?
จะก่อนหรือหลังผมก็ไม่ซื้อทั้งนั้นแหละครับ เพราะมันไม่ถูกอีกต่อไปแล้ว
sai

โพสต์ที่ 162

yoyo เขียน: จะซื้อก่อนหรือหลังออก w ?
จะก่อนหรือหลังผมก็ไม่ซื้อทั้งนั้นแหละครับ เพราะมันไม่ถูกอีกต่อไปแล้ว
:cool:
Small Details Make a Big Difference
lumpue

โพสต์ที่ 163

ขอบคุณมากครับพี่ YoYO
ake3004

โพสต์ที่ 164

get a lot of knowledge. thanks karb
One up on SET
bladew124

โพสต์ที่ 165

สวัสดีครับ คุณโยโย้

ขอรบกวนถามมุมมอง ต่อกลุ่มอสังหา ในปีนี้หรืออีกปีสองปีข้างหน้าก็ได้ครับ
ว่ายังเหมาะแก่การลงทุนต่อไปหรือไม่

เท่าที่ตามข่าว เรื่องมาตรการต่อภาษี น่าจะเป็นไปได้สูง
แต่คาดว่า กลางหรือปลายปี ดอกเบี้ยเงินกู้อาจขยับ
สองอันนี้ ไม่ทราบว่า อันไหนจะมีผลกระทบมากกว่ากัน

เท่าที่ตามๆข่าว บรรดาบริษัทชั้นนำ ต่างก็กระหน่ำ ข่าวเช่นมีแบ๊กล็อก สำรองไว้แล้ว แถมยังมีโครงการลงทุนก่อสร้างขยายเพิ่ม ยิ่งกว่าปีก่อนๆอีก

ไม่แน่ใจว่า  ผลกระทบหลายๆอย่างในปีนี้ อาจทำให้การซื้้อชะลอหรือชงัก ก็ได้

มองรายตัว เห็นว่า พฤกษา มุ่งจะโต ในระดับอาเซียน
ส่วนศุภาลัย ก็ติดขอขวด ตรงหกบาท ไม่ไปไหน
แอลพีเอ็น ก้อ คงเกาะรถไฟฟ้าไปเรื่อยๆ

กล่าวโดยสรุป คุณโยโย่ยังมองกลุ่มนี้เป็นบวกหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
yoyo

โพสต์ที่ 166

สวัสดีครับ คุณโยโย้
+ โยโย้เลยเหรอครับ แหมหยั่งกับคนท้อง

ขอรบกวนถามมุมมอง ต่อกลุ่มอสังหา ในปีนี้หรืออีกปีสองปีข้างหน้าก็ได้ครับ
ว่ายังเหมาะแก่การลงทุนต่อไปหรือไม่

เท่าที่ตามข่าว เรื่องมาตรการต่อภาษี น่าจะเป็นไปได้สูง
แต่คาดว่า กลางหรือปลายปี ดอกเบี้ยเงินกู้อาจขยับ
สองอันนี้ ไม่ทราบว่า อันไหนจะมีผลกระทบมากกว่ากัน

เท่าที่ตามๆข่าว บรรดาบริษัทชั้นนำ ต่างก็กระหน่ำ ข่าวเช่นมีแบ๊กล็อก สำรองไว้แล้ว แถมยังมีโครงการลงทุนก่อสร้างขยายเพิ่ม ยิ่งกว่าปีก่อนๆอีก

ไม่แน่ใจว่า
boong24

โพสต์ที่ 167

ส่วนศุภาลัย ก็ติดขอขวด ตรงหกบาท ไม่ไปไหน
+ ประเด็นนี้คงไม่เกี่ยวกับพื้นฐานนะครับ ไม่มี comment ดีกว่า
comment สักนิดก็ได้ครับ อ่านแล้ว งง งง ครับ
ขอบคุณครับ
bladew124

โพสต์ที่ 168

:oops:
ขออภัยครับ
พิมพ์ชื่อผิด อิอิ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
:D
yoyo

โพสต์ที่ 169

boong24 เขียน: comment สักนิดก็ได้ครับ อ่านแล้ว งง งง ครับ
ขอบคุณครับ
จะให้ comment ยังไงเหรอครับ... หุ้นมันขึ้นมันลงเป็นปกติ จะติดอยู่ที่ 6 บาทไม่ไปไหน ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน ก็อยากให้มันขึ้นเหมือนกันแหละ อิอิ  :lol:
Dekfaifah

โพสต์ที่ 170

ไหนๆ ถ้าถามเรื่องอสังหาฯ คนก็จะมาถามพี่โย ซะส่วนใหญ่ ซึ่งปกติผมไม่ค่อยจะเข้าใจเรื่องอสังหาฯเท่าไหร่หรอกครับ ไม่รู้จริงๆ เคยได้ยินพี่โยให้สัมภาษณ์ว่าปกติไม่ซื้อหุ้นพวกอสังหาฯอยู่แล้ว เคยซื้อไว้เหมือนกันครับต้นปีที่แล้ว 10 เปอร์เซ็นต์ของปอด  LPN  3.3   QH  0.8   เหอะๆ ขายหมูยกเล้าเลยครับ งั้นขอถามเลยละกันะครับ
1. อสังหาฯที่เราคาดว่า PE จะต่ำเรื่ยดินไปเรื่อยๆเนี่ย
1.1 ต่ำเพราะ E เพิ่ม แต่ว่า P สูงขึ้นด้วย แต่อนาคตไม่แน่นอน
1.2 ต่ำเพราะว่า E ก็เท่าเดิม P ก็เท่าเดิม
อันไหนน่าเก็บเพิ่มมากกว่ากันครับ
large

โพสต์ที่ 171

[quote="Dekfaifah"]ไหนๆ ถ้าถามเรื่องอสังหาฯ คนก็จะมาถามพี่โย ซะส่วนใหญ่ ซึ่งปกติผมไม่ค่อยจะเข้าใจเรื่องอสังหาฯเท่าไหร่หรอกครับ ไม่รู้จริงๆ เคยได้ยินพี่โยให้สัมภาษณ์ว่าปกติไม่ซื้อหุ้นพวกอสังหาฯอยู่แล้ว เคยซื้อไว้เหมือนกันครับต้นปีที่แล้ว 10 เปอร์เซ็นต์ของปอด
yoyo

โพสต์ที่ 172

[quote="Dekfaifah"]ไหนๆ ถ้าถามเรื่องอสังหาฯ คนก็จะมาถามพี่โย ซะส่วนใหญ่ ซึ่งปกติผมไม่ค่อยจะเข้าใจเรื่องอสังหาฯเท่าไหร่หรอกครับ ไม่รู้จริงๆ เคยได้ยินพี่โยให้สัมภาษณ์ว่าปกติไม่ซื้อหุ้นพวกอสังหาฯอยู่แล้ว เคยซื้อไว้เหมือนกันครับต้นปีที่แล้ว 10 เปอร์เซ็นต์ของปอด
dome@perth

โพสต์ที่ 173

[quote="yoyo"][quote="Dekfaifah"]ไหนๆ ถ้าถามเรื่องอสังหาฯ คนก็จะมาถามพี่โย ซะส่วนใหญ่ ซึ่งปกติผมไม่ค่อยจะเข้าใจเรื่องอสังหาฯเท่าไหร่หรอกครับ ไม่รู้จริงๆ เคยได้ยินพี่โยให้สัมภาษณ์ว่าปกติไม่ซื้อหุ้นพวกอสังหาฯอยู่แล้ว เคยซื้อไว้เหมือนกันครับต้นปีที่แล้ว 10 เปอร์เซ็นต์ของปอด
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Dekfaifah

โพสต์ที่ 174

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ครับ พอดีไปเจอหุ้น อสังหาฯ  P/E ต่ำ หนี้น้อย ส่วนผู้ถือหุ้นก็สูง แต่ยังจ่ายปันผลน้อยไปนิด ผมก็เลยอนุมานว่า น่าจะเอาไปลงทุนในโครงการต่อๆไป แต่ยังไม่แน่นอนในเรื่องของรายได้ อันนี้ต้องเก็บไว้ดูยาวๆแล้วมั้งครับ
jessi

โพสต์ที่ 175

ขอถามหน่อยครับว่าการไปลงทุนต่างประเทศเกือบปี
มีแง่คิดข้อควรระวังอะไรจะสอนมือใหม่บ้างครับ
yoyo

โพสต์ที่ 176

jessi เขียน:ขอถามหน่อยครับว่าการไปลงทุนต่างประเทศเกือบปี
มีแง่คิดข้อควรระวังอะไรจะสอนมือใหม่บ้างครับ
แฮะๆ.. ผมเปิดบัญชีมาเกือบปี แต่เพิ่งมาลงทุนจริงๆได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ เอาว่าก็เขียนเท่าที่ผ่านประสบการณ์เดือนนึงละกันครับ

พอดีว่าช่วงที่ผ่านมาตลาดหุ้นไทยยังมีหุ้นดีๆราคาถูกให้ลงทุนเพียบ เลยยังไม่สบโอกาสได้ลงทุน  พอมาช่วงนี้หาหุ้นไทยดีถูกยากขึ้นเลยได้ลงทุนต่างประเทศผมใจจริงๆซะที

ออกไปลงทุนต่างประเทศนี่ตื่นเต้นดีครับ มีแต่เรื่องใหม่ๆให้เรียนรู้เต็มไปหมด ความรู้สึกเหมือนกับช่วงแรกๆที่ลงทุนหุ้นไทยใหม่ๆ

ข้อดีของการลงทุนต่างประเทศ
- จำนวนหุ้นเยอะกว่าแบบนับไม่ถ้วน โอกาสมีอยู่เต็มไปหมดอยู่ที่เรามีความสามารถหรือความพร้อมพอดีที่จะคว้าโอกาสไว้รึเปล่า
- หุ้นขนาดใหญ่กว่าและสภาพคล่องโดยรวมดีกว่า ทำให้การซื้อขายนั้นง่ายกว่าหุ้นไทย
- ถ้าเจอหุ้นเด็ดๆคุณภาพดีๆ โอกาสที่บริษัทจะโตปีละ 30-50% ติดต่อกันหลายๆปีนั้นมีเยอะไปหมด โดยเฉพาะตลาดในจีน

ข้อเสีย
- ข้อจำกัดด้านภาษา ผมอ่านภาษาอังกฤษพอได้ แต่ยังไงก็ยังไม่คล่องเท่าอ่านไทยอยู่ดี
- ค่าคอมแพงกว่าไทยนิดหน่อย (อยู่ที่ประมาณ 0.3-0.4% แต่ประเด็นนี้ไม่ได้ใหญ่มากถ้าลงทุนระยะยาวและหวังกำไรต่อปีที่สูง)
- โอกาสในการได้คุยกับผู้บริหารนั้นน้อยมากๆ ผมส่ง mail ไปถาม IR ก็ไม่เห็นจะได้รับคำตอบจากที่ไหนซักที่เลย
- ความเข้าใจในธุรกิจนั้นยากกว่าเยอะครับ เราไม่มีโอกาสได้สัมผัสกับมันโดยตรง

และสุดท้าย.. ความผันผวนของราคาหุ้นนั้นเยอะกว่าหุ้นไทยมากๆครับ หุ้นบวกลบวันนึง 10% เป็นเรื่องปกติมากๆ และหุ้นก็กระทบกับข่าวได้ง่ายเหลือเกิน บางข่าวไม่ได้กระทบอะไรมาก แต่หุ้นนั้นบวกหรือลบ 10-20% ได้สบาย
ในข้อนี้นั้นเป็นทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ข้อเสียก็คือถ้าเราพลาดนั้นโอกาสขายหุ้นนั้นยากพอดู เพราะหุ้นจะไหลลงเร็วมากๆ แต่ขณะเดียวกัน ถ้าหุ้นดีจริงๆ มันวิ่งขึ้นเร็วมากเหมือนกัน และก็เป็นโอกาสในการซื้อหุ้นถ้าเกิดมีการ Panic sell ครับ

ประสบการณ์ลงทุนต่างประเทศผมยังน้อยอยู่มาก และยังไม่รู้เลยว่าจะประสบความสำเร็จรึเปล่า ในปีแรกของการลงทุนนี้ผมตั้งใจจะลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ถือว่าเป็นค่าเล่าเรียนก่อน แล้วเดี๋ยวปีหน้าค่อยถอนทุนทีหลัง  :twisted:
pacabee

โพสต์ที่ 177

ถ้าเปิดพอร์ตกับ บ.ฟิลลิปส์ มีโอกาสได้ซื้อหุ้น BRK class B ไหมครับ
หลังจากแตกออกมา 50 ต่อ 1  ตอนนี้ราคายังไม่แพงมาก ๆ ตัวละ 73 us เท่านั้นเอง :shock:
yoyo

โพสต์ที่ 178

[quote="pacabee"]ถ้าเปิดพอร์ตกับ บ.ฟิลลิปส์ มีโอกาสได้ซื้อหุ้น BRK class B ไหมครับ
หลังจากแตกออกมา 50 ต่อ 1
pacabee

โพสต์ที่ 179

รบกวนด้วยครับพี่ yoyo
ขอบคุณครับ
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 180

รบกวนถามพี่ โย ครับ
-พอร์ด ต่างประเทศ นี่ได้ที่โบรกไหนได้บ้างครับและพี่โย แนะนำที่ไหน
-มือใหม่ควรฝึกทั้งในและต่างประเทศไปพร้อมๆกันหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้