Cut lost , Let profit run ขอความเห็น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Cut lost , Let profit run ขอความเห็น

โพสต์ที่ 1

Cut lost , Let profit run เพื่อนๆ ชาว vi มีความเห็นอย่างไร กับ 2 คำแนะนำนี้
คำแนะนำ ทั้ง 2 นี้ เป็นคำแนะนำที่ดี ฉลาด มีเหตุผล หรือ เป็นคำแนนำที่เลว โง่ ไร้เหตุผล
Blueplanet
ทอมมี่

โพสต์ที่ 2

ดีหรือไม่อยู่ที่คน ใช้กระมังครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 3

ถ้าอยู่ที่คนใช้ บางครั้งก็ดี บางรั้งก็แย่ บางคนก็ดี บางคนก็แย่ แสดงว่า คำแนะนำนี้ไม่มีความหมาย แสดงว่าคนใช้ ใช้หลักคิดอื่น ที่จะขาย หรือ จะถือหุ้นต่อ
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai

โพสต์ที่ 4

:8) เขียนผิดหรือเปล่าครับ
     ทำไมในพจนานุกรมผมมันเขียน
     Cut profit
     Let loss run
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
winkung

โพสต์ที่ 5

[quote="por_jai"]:8) เขียนผิดหรือเปล่าครับ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
TPH

Re: Cut lost , Let profit run ขอความเห็น

โพสต์ที่ 6

blueplanet เขียน:Cut lost , Let profit run เพื่อนๆ ชาว vi มีความเห็นอย่างไร กับ 2 คำแนะนำนี้
คำแนะนำ ทั้ง 2 นี้ เป็นคำแนะนำที่ดี ฉลาด มีเหตุผล หรือ เป็นคำแนนำที่เลว โง่ ไร้เหตุผล
ผมว่าขึ้นอยู่กับคนที่ได้รับคำแนะนำแล้วตัดสินใจด้วยเหตุผลที่ตัวเองลงทุนไว้ในหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง บางครั้งคำแนะนำอาจจะฉลาด มีเหตุผล แต่บางทีอาจจะโง่ ไร้เหตุผล

การที่คนคนนึงจะตัดสินใจในหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ว่าจะ cut loss หรือว่า let profit run ได้ถูกต้อง เขาควรที่จะมีความรู้และเข้าใจในเหตุผลที่ทำให้เขาตัดสินใจลงทุนในหุ้นตัวนั้น ณ ตอนแรก ถ้าเขารู้ว่าเขาคิดหรือคาดการณ์ผิดเพราะเขาไม่มีความเข้าใจอย่างเพียงพอ การที่จะเลือก cut loss เพื่อรักษาทุนไว้สำหรับลงทุนในหุ้นตัวอื่นที่เขาสามารถทำความเข้าใจได้จะเป็นวิธีการที่มีเหตุผล ในทางกลับกันหากการตกของหุ้นนั้นไม่ได้เกิดจากการที่บริษัทพื้นฐานเปลี่ยนนี่อาจจะเป็นโอกาสในการเพิ่ม position ของเขาเนื่องจากมี mos มากขึ้นนั่นเอง ส่วนการที่จะ let profit run นั้นก็เหมือนกรณี cut loss หากว่าหุ้นขึ้นมาเพียงเล็กน้อยก็จะ take profit ทั้งที่พื้นฐานยังขึ้นได้อีกเป็นต้น

ท้ายที่สุดแล้วสิ่งที่อันตรายที่สุดคือการที่เราไม่รู้อะไรเลย แต่คิดว่ารู้แล้วทำการ cut loss หรือ let profit run นั่นน่ากลัว
vivitawin

โพสต์ที่ 7

[quote="por_jai"]:8) เขียนผิดหรือเปล่าครับ
por_jai

โพสต์ที่ 8

[quote="winkung"][quote="por_jai"]:8) เขียนผิดหรือเปล่าครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
winkung

โพสต์ที่ 9

[quote="por_jai"][quote="winkung"][quote="por_jai"]:8) เขียนผิดหรือเปล่าครับ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
bladew124

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วย กับคำนี้ครับ
เป็นหลักการ ที่ดีอันหนึ่งครับ

เท่าที่สังเกต วีไอมักจะเป็นแบบ หุ้นตกไม่กลัว เพราะมั่นใจว่า หุ้นดี และมี mos
มีเก็บเพิ่มอีกต่างหาก

การคัตลอส
เหมาะกับคนที่หน้าตักน้อยครับ
ตอนตลาดลง ฉุดหุ้นเราลง ขายไปก่อนแล้วกลับมาช้อนซื้อ
(short agian port / short recovery)
แม้ว่าบางครั้งจะลงแล้วดีดกลับ ก็ไม่เป็นไร ทำใจได้ ยังมีเงินสดในมือ
(เ ส่วนใหญ่ลงแล้ว ไม่กลับมาง่ายๆ)

เหมือนคำที่ ได้ยินบ่อยๆว่า
-ซื้อเพราะอะไร ก็ขายเพราะเหตุผลนั้นหมดไป หรือเปลี่ยนไปลงทุนตัวที่ดีกว่า
-การ stop loss และ ให้กำไร วิ่งต่อไป ก็คงคล้ายๆกัน

หัวใจสำคัญคือวินัย ในการใช้เครื่องมือ

เครื่องมือที่ดี ก็ต้องใช้ให้เป็น และเลือกใช้ให้เหมาะครับ
ต้องเรียนรู้และปรับใช้เอาเอง
sattaya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ซื้อเพราะสาเหตุใด ก็ขายเพราะเหตุนั้น

ตั้งใจจะซื้อเพื่อเก็งกำไร ก็ต้องกล้าขายทิ้งถ้าไม่เป็นไปตามแผน

ซื้อเพราะวิเคราะห์ธุรกิจ และงบการเงิน ก็ต้องกล้าถือถ้าเห็นว่าพื้นฐานไม่เปลี่ยน
สติมา ปัญญาเกิด
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: Cut lost , Let profit run ขอความเห็น

โพสต์ที่ 12

blueplanet เขียน:Cut lost , Let profit run เพื่อนๆ ชาว vi มีความเห็นอย่างไร กับ 2 คำแนะนำนี้
ผมว่าน่าจะเหมาะกับบางคนครับ

แต่ถ้าเป็นชาว VI คิดว่าเค้าน่าจะตัดสินใจซื้อ หรือขาย
ตามมูลค่าของกิจการ(หุ้น)ที่ลงทุนมากกว่าครับ
poppo

โพสต์ที่ 13

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลย ครับ

cut loss ถ้าบริษัทขาดทุน ซื้อมาเท่าไหร่ก็ต้องขายทิ้งครับ

let profit run ถ้ากำไรของบริษัท ยังโตต่อเนื่อง ก็ถือไปเรื่อย หรืออาจซื้อเพิ่ม
จงทนอด และอดทน
Stock Broker

โพสต์ที่ 14

มันเป็นความจริงเลยล่ะครับ

ใครก็ตามที่ทำธุรกิจหลายอย่าง

อย่างไหนทำไปแล้วขาดทุนก็ต้องเลิก

อย่างไหนทำแล้วกำไรต่อเนื่องก็ต้องเก็บไว้หรือขยายกิจการ

หรือไม่จริง?
Outliers

โพสต์ที่ 15

Cut Loss ต้องดูว่าเป็น Loss ที่ถาวรและกระทบต่อธุรกิจจริงหรือเปล่า
ถ้าเป็น Loss จาก Panic ที่ไม่กระทบต่อธุรกิจ หรือราคาลงมากเกินไปก็ไม่น่าจะ cut นะครับ
แต่ถ้าเป็นแนวเทคนิกหรือ Trading จะ Cut ไปก่อน แล้วค่อยหาเหตุผลอีกที
ขึ้นกับวินัยของแต่ละคน

ส่วน Let Profit run นี่ค่อนข้างเห็นด้วย แต่ทำได้ยากยิ่ง คือต้องรู้เกี่ยวกับด้านเทคนิกด้วย เช่นหุ้นขึ้นมาเกือบถึงมูลค่าที่คำนวณได้แล้ว ส่วนใหญ่ผมจะขายไปเลย ซึ่งขายหมูเป็นประจำ

แต่ถาเป็นเด็กเทคนิกจะรู้ว่ายังไม่ใช่จุดที่ควรขาย รอให้เกิดสัญญาณก่อน
The Miracle of 10,000 hrs
tea_for_two

โพสต์ที่ 16

แปลกแฮะ ผมไม่เคยกลัว cut loss เลย

กลับกันตอน take profit มักจะขายหมูแล้วมานั่งเจ็บใจทีหลังตลอดเลย (T_T)
勝利は苦しさを越えて
thumbman2001

โพสต์ที่ 17

เป็น VI ก็ต้องเรียนรู้ที่จะ cut loss ครับ
เพราะการวิเคราะห์ของเราอาจจะไม่ถูกต้อง 100%
ดังนั้นถ้าพบว่าเกิดความผิดพลาดหรือมีเหตุที่เกิดไม่ตรงกับการที่คาดก็คงต้อง cut loss ครับ เพื่อป้องกันความเสียหาย
ส่วน let profit run นี้ก็ยากเหมือนกันครับเพราะหุ้นมันไม่ขึ้นอย่างเดียว ชอบขึ้นๆลงๆ พอเราเห็นมันทำท่าจะลงก็กลัวว่าจะลงไปเท่าเดิม กลัวไม่ได้กำไร ทำให้ไม่กล้ากอดหุ้นไว้ แถมบางครั้งคิดว่าจะขายเพื่อไปซื้อถูกอีกรอบครับ ผลก็คือขายหมูไปครับ เคยคิดว่าถ้าทำอย่างที่คุณคลายเครียดแนะนำก็น่าจะดี คือขายเอาทุนออกไปก่อน ส่วนกำไรให้กอดไว้นานๆครับ
picatos

โพสต์ที่ 18

[quote="por_jai"]
:8) ไม่ใช่จะผ่านกันได้ง่ายๆนะครับ
leksmile

โพสต์ที่ 19

คือมันก็ไม่ได้จำเป็นว่าต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้เสมอไป ผมมองว่าการเล่นหุ้นในตลาดหุ้นเป็นศิลปะ ไม่มีอะไรถูกตลอดไป และผิดตลอดไป

การ cut loss บางครั้งก็อาจจะถูก บางครั้งก็อาจจะผิดก็ได้ เหมือนกับ let profit run คงต้องเอาหลายๆอย่างมาประกอบกัน ไม่ว่าพื้นฐาน อารมณ์ความสู้สึก กราฟ เทคนิคต่างๆ

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด เมื่อคำนวณทุกอย่างออกมาแล้วมันเป็นต้องขายตัดขาดทุน (cut loss) หรือ ถือเพื่อเพิ่มกำไร (let profit run) ทำใจกันได้ขนาดไหน ต้องให้มั่นใจในคำตอบนั้น 60-80% แล้วก็ตาม (ในตลาดหุ้นไม่มีอะไร 100% สำหรับอนาคต)

สรุปคือควรจะให้การทำใจเรื่อง cut loss และ let profit run แต่จะใช้มันเมื่อไหร่ ควรคิดผ่านความมีเหตุผลของตัวเอง และสุดท้ายยอมรับกับสิ่งที่เราตัดสินใจไปแล้วให้ได้อย่างมีความสุข
worapong

โพสต์ที่ 20

เรื่องคัทลอสนี่ ผมไม่ค่อยได้เจอปัญหาครับ แต่เล็ทพรอฟิทรัน ก็เคยขายเร็วไป ซึ่งคิดว่าสักวัน อาจได้ซื้อกลับมาก็ได้ แต่การลงทุนก็แบบนี้ครับ เราอาจทำผิดพลาดบ้าง แต่ก็ต้องเดินหน้าต่อไปครับ

แต่ปัญหาที่กวนใจตลอดคือ ผมชอบเงี่ยหูฟังคำแนะนำของมิสเตอร์มาร์เก็ตบ่อยๆ เช่นปีนี้ความฮึกเหิมมันมากเหลือเกิน แต่ตอนที่หุ้นตกมากๆปีก่อนมันห่อเหี่ยวมาก แต่โชคดีที่ผมเป็นคนลังเลมากจนทำอะไรไม่ทัน เลยไม่ได้ล้างพอร์ตออกไปตอนหุ้นตกๆครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
โพสต์โพสต์