สุดยอดหนังสือการลงทุนที่ดีที่สุดในโลกที่ท่านต้องอ่าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สุดยอดหนังสือการลงทุนที่ดีที่สุดในโลกที่ท่านต้องอ่าน

โพสต์ที่ 31

green-orange เขียน:รอบนี้มาแนะนำหนังสือที่คุณเวปแปลอีกเล่มครับ เล่มนี้ดีมาก เขียนโดยนักวิเคราะห์เลยครับ
โทษทีครับ ลืมใส่ชื่อหนังสือครับ หนังสือชื่อ กุญแจ 5 ดอก ครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 32

green-orange เขียน: โทษทีครับ ลืมใส่ชื่อหนังสือครับ หนังสือชื่อ กุญแจ 5 ดอก ครับ
กำลังอ่านอยู่เลยครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
พีรณัฐ

โพสต์ที่ 33

The Essays of Warren Buffett : Lessons for Corporate America

อ่านได้ที่นี้เลยครับ

http://www.monitorinvestimentos.com.br/ ... merica.pdf
terati20

โพสต์ที่ 34

เเนะนำหนังสือของ จอร์จ โซรอส

Theory of Reflexivity .
ได้เห็นมุมมองของตลาดดีนะ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด

โพสต์ที่ 35

SunShine@Night เขียน: กำลังอ่านอยู่เลยครับ :)
เล่มนี้ต้องอ่านหลายๆรอบเลยนะครับ มันเป็นหัวใจในการลงทุนเลยครับ ผมอ่านมาหลายเล่ม ตอนแรกๆก็ไม่เข้าใจ พอลงทุนไปซักพักมาอ่านใหม่คราวนี้กระจ่างเลยครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์และช่วยลดเวลานะครับ

โพสต์ที่ 36

พีรณัฐ เขียน:The Essays of Warren Buffett : Lessons for Corporate America

อ่านได้ที่นี้เลยครับ

http://www.monitorinvestimentos.com.br/ ... merica.pdf
ขอบคุณมากครับสำหรับหนังสือดีๆ ตอนแรกว่าจะสั่งซื้ออยู่เชียว ตอนนี้มันขี้เกียจๆยังไงไม่รู้
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 37

choosak เขียน:แนะนำหนังสือ 2 เล่มครับ

The Warren Buffett Business Factors
http://egpeclub.home.comcast.net/~egpec ... actors.htm

The Compounding Success Theory
http://www.frips.com/cst.htm

ทั้งสองเล่มเรียบเรียงจากจดหมายถึงผู้ถือหุ้นของวอร์เร็น บัฟเฟตต์
ส่วนตัวรู้สึกว่าอ่านง่ายกว่า The Essays of Warren Buffett
ลองอ่านกันดูนะครับ :D
yoko

โพสต์ที่ 38

กลยุทธการเก็งกำไร โดยแม๊ก กุนเธอ  แปลโดย ก้องเกียรติ โอภาสวงการ

หนังสือกล่าวถึงการลงทุนในหุ้นแบบชาวสวิส   ที่มองว่าการกระจายความเสี่ยงด้วยการซื้อหุ้นมากตัวไม่ดี   และอื่นๆอีกมากมาย

ผมชอบครับ
Likhit

โพสต์ที่ 39

หนังสือเล่มที่ดีที่สุด   ยังไม่มีคนเขียนครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 40

ผมไม่รู้ว่าเล่มไหนดีสุดนะครับ

แต่เอาเล่มที่ผมอ่านแล้วชอบแล้วจากมากไปน้อยนะครับ

1&2. buffettology , the new buffettology
3..ตีแตก
4.วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง โดย พี่สุมาอี้
5.ตลาดหุ้นไทย โดย พี่สุมาอี้
6.วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์และการตีความงบการเงิน
7.เหนือกว่าวอลสตรีท
8.ฉลาดรู้ทางการเงิน
9.กุญแจ 5 ดอก ของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
10.ลงทุนแบบ จอห์น เนฟฟ์
pak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

niyom_value เขียน:ผมแนะนำหนังสือ แนวธรรมมะ นะครับ เพราะน่าจะมีประโยชน์ต่อการลงทุน

"หิมะกลางฤดูร้อน (Snow in the Summer)"

จำไม่ได้แล้วท่านชื่ออะไร แต่ท่านเป็นพระจากพม่า ครับ

ที่ผมแนะนำหนังสือธรรมมะ ไม่ได้ต้องถึงให้ต้องไปปฏิบัติธรรมอะไรหรอกนะครับ ความคิดผม หนังสือธรรมมะจะช่วยทำให้เราเข้าใจตัวเองมากขึ้นครับ

ขอบคุณ K.niyom_value ที่แนะนำหนังสือดีมากๆเล่มนี้นะครับ
ขอบคุณที่ทำให้เราเข้าใจตัวเองมากขึ้น
ขอบคุณที่ทำให้เราก้าวข้ามผ่านความทุกข์อันแสนสาหัสมาได้
ขอบคุณที่ทำให้เรารู้สึกว่าค่ากับสิ่งง่ายๆรอบตัว, ธรรมชาติ และความสงบสุข
ขอบคุณที่ทำให้รู้จักคำว่า สติ พอเพียง มักน้อย และความเรียบง่าย
ขอบคุณจริงๆครับ (^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
catty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

พี่ค่ะ the  intelligent investor ฉบับแปลหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ
Let it be, It shall pass..

catty
green/30/10/08

โพสต์ที่ 43

1. ความรู้เรื่องหุ้นโดย หยางหมิงกง
2. ตลาดหุ้นไทย โดย นริทร์ โอฬารกิจอนันต์
3. ตีแตก โดย ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวราการ
4. จิตวิทยาการเล่นหุ้น โดย บรรจง อมรชีวิน
wickypappy

มี pdf english version ครับ

โพสต์ที่ 44

อยากได้ ก้อส่งเมลมาครับ เดี๋ยวส่งไปให้
[email protected]
Human are irrational, markets are made up of humans so Markets are irrational

http://investmadeeasy.blogspot.com/
witweew

โพสต์ที่ 45

10 เล่มที่ผมอ่านแล้วอ่านอีก และรู้สึกว่าได้นำมาใช้งานตลอดเวลาที่ลงทุน

1. กุญแจ 5 ดอกของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
2. One up on Wall Street
3. Common Stocks and Uncommon Profits
4. เทคนิคการวิเคราะห์งบการเงินบริษัทจดทะเบียน
5. The Essential Buffett
6. อ่านก่อน...รวยถาวรกว่า และ วิถีเซียนหุ้นมูลค่า Value Way (2 เล่มนี้ ขออนุญาตรวมเป็นเล่มเดียวนะครับ)
7. กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ
8. Value Investing Made Easy
9. ตีแตก กลยุทธ์การลงทุนในภาวะวิกฤต
10. โคนัน --> เล่มนี้อ่านแล้วต้องพยายามทำตัวให้เป็นนักสืบวิเคราะห์บริษัทให้ละเอียดรอบคอบ  :wink: