เข้าดีหรือไม่เข้าดี....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

อ๊อด ๆ เลย  :twisted:
หมักเตา

โพสต์ที่ 32

เมื่อตอนหกโมง เขียน PM ไปกราบขอขมาลาโทษพี่ท่านนึงแล้วครับ แต่พี่เค้ายังไม่ได้เปิดอ่าน เลยได้โอกาสขอแรงพี่เค้ามาช่วยสอนน้องๆ ในฐานะที่มีประสบการณ์มานานในตลาดหุ้น หวังใจว่าพี่เค้าจะตอบรับ

ผมเอง ต้องไปให้หลวงพ่อคูณเขกกะโหลกโป๊กๆ "จำไว้ให้ดีๆ อย่าขาดสติๆ"  :cry:
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 33

เปิดดูแล้วครับ
ผมยังไม่เข้าใจว่าขอขมาเรื่องอะไร ผมยังไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไรเลย
อย่างไรก็ตามผมก็ยินดีให้อภัยครับ

ตอนนี้เป็นโอกาสดี ดูว่า หุ้นตัวไหนราคานิ่งนิ่ง  น่าสนใจนะครับหุ้นพวกนี้

ผมว่าตอนนี้ยังไม่ควรซื้อครับ   ผมรอซื้อกลางเดือนกุมภานะครับสถานการ์ณน่าจะเข้มข้น
รองบออก อ่านงบแล้วงบดีแต่หุ้นตกก็เสร็จเรา :lol:

อย่าเชื่อผมมากนะครับ อนาคตเป็นสิ่งคาดเดายาก :wink:

สมมติว่าผมผิด หุ้นขึ้น ผมก็ไม่เสียใจครับ เพราะ ผมถือเงินสด
เสียดายดีกว่าเสียตังค์ครับ ข้อคิดของลุงโกศลไงครับ :wink:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
หมักเตา

โพสต์ที่ 34

:bow:  :bow:  :bow:
nanchan

โพสต์ที่ 35

green/30/10/08 เขียน: :cool:
ผมแปลกใจ กะความคิดว่าให้ซื้อไปเหอะ เพราะเราไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นยังไง
หลายคนก็ชอบพูดเพราะมันฟังดูเท่ห์มั้ง

มันคล้ายๆกับว่า ใช้ชีวิตให้สุดเหวี่ยงไปเลย เพราะพรุ่งนี้เราไม่รู้หรอกว่าอะไรจะเกิดขึ้น  :lol:

หรือว่าอาจไม่คล้าย อืม ก็แล้วแต่จะคิด
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ลูกพ่อขุนเม็งราย

โพสต์ที่ 36

ผมว่านะครับ
ถ้าเราแน่ใจในกิจการที่เราจะซื้อ
เราก็ควรจะซื้อในราคาที่เราคิดแล้วว่าสามารถซื้อลงทุนได้
โดยตลาดเป็นเพียงปัจจัยหนึ่งในการประกอบการตัดสินใจเท่านั้น
แต่ไม่ได้หมายความว่ากิจการที่เราศึกษามาดีแล้วจะได้ล้มหายตายจากไป
ไม่มีใครรู้ว่าตรงไหนต่ำสุดหรือสูงสุด
ซากคน

โพสต์ที่ 37

nanchan เขียน:
ผมแปลกใจ กะความคิดว่าให้ซื้อไปเหอะ เพราะเราไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็นยังไง
หลายคนก็ชอบพูดเพราะมันฟังดูเท่ห์มั้ง

มันคล้ายๆกับว่า ใช้ชีวิตให้สุดเหวี่ยงไปเลย เพราะพรุ่งนี้เราไม่รู้หรอกว่าอะไรจะเกิดขึ้น
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

ผมว่าต้องดูว่าหุ้นที่เราจะซื้อเป็นหุ้น"ตลาด" และทำธุรกิจซับซ้อนหรือเปล่า

ถ้าเป็นหุ้นตลาด คนซื้อจะมากหน้าหลายตา ทั้งสถาบัน ต่างชาติ รายย่อย เพื่อนรายย่อย ญาติรายย่อย ตาสีตาสา หุ้นพวกนี้มักจะมี volumn มาก
พอรวมกับทำธุรกิจที่ซับซ้อน เข้าใจยากแล้ว คนซื้อจะหวั่นไหวกับข่าวต่างๆที่เข้ามามาก

แต่ถ้าเป็นหุ้น"ตลาดเมิน" คือไม่ได้มีชื่อเสียงสำหรับคนทั่วๆไป
แต่มีความสามารถในการทำธุรกิจมาก ซึ่งเราต้องเจาะเข้าไปจริงๆ ถึงจะเห็นความสามารถนี้
ถ้าเรามัวแต่รอจังหวะ อาจจะไม่ได้เห็นราคานี้อีกเลยก็ได้ครับ :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ซากคน

โพสต์ที่ 39

sorawut เขียน:ผมว่าต้องดูว่าหุ้นที่เราจะซื้อเป็นหุ้น"ตลาด" และทำธุรกิจซับซ้อนหรือเปล่า

ถ้าเป็นหุ้นตลาด คนซื้อจะมากหน้าหลายตา ทั้งสถาบัน ต่างชาติ รายย่อย เพื่อนรายย่อย ญาติรายย่อย ตาสีตาสา หุ้นพวกนี้มักจะมี volumn มาก
พอรวมกับทำธุรกิจที่ซับซ้อน เข้าใจยากแล้ว คนซื้อจะหวั่นไหวกับข่าวต่างๆที่เข้ามามาก
แต่ถ้าเป็นหุ้น"ตลาดเมิน" คือไม่ได้มีชื่อเสียงสำหรับคนทั่วๆไป
แต่มีความสามารถในการทำธุรกิจมาก ซึ่งเราต้องเจาะเข้าไปจริงๆ ถึงจะเห็นความสามารถนี้

ขอบคุณมากครับที่ช่วยสรุปประเด็นเห็นภาพชัดเจน  มือใหม่หัวช้าอย่างผมต้องกลับไปฝึกวิชาต่อ รู้สึกละอายใจมาก ไม่กล้าสู้หน้าใคร รวมทั้ง อาโออิ
คนสวยที่อยู่เบื้องหน้าผมตอนนี้ด้วย   :oops:  :oops:  :oops:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
peodpeod55

โพสต์ที่ 40

peodpeod55 เขียน:ตอนนี้ตัดสินใจเริ่มทยอยซื้อบ้างแล้วครับ
แต่ถ้าลงมาอีกจะเก็บอีก เก็บไปเรื่อยๆถ้าเงินหมด
เงินเดือนออกก็จะซัดโปร้ง :lol:
จนกว่านายตลาดจะเห็นคุณค่าครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

วันนี้ เก็บได้เพิ่มอีกเพียบเลยครับ พี่น้อง
ลุ้นรอตกจะลุยเพิ่มอีก
Undertaker

โพสต์ที่ 41

peodpeod55 เขียน:
วันนี้ เก็บได้เพิ่มอีกเพียบเลยครับ พี่น้อง
ลุ้นรอตกจะลุยเพิ่มอีก
:cool:  
ถ้าโบนัสออก ก็ซัดอีกเปรี้ยงเลยนะครับ ถ้าตอนนั้นยังมั่นใจอยู่
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 42

[quote="Voldtrest"]ขอบคุณมากครับที่ช่วยสรุปประเด็นเห็นภาพชัดเจน
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 43

หลังจากนั่งดีดพินมานาน ผมเริ่มบุกแล้วนะครับ เริ่มเก็บหุ้นเข้าพอร์ตแล้วนะครับ ไม่ทราบว่า แม่ทัพท่านอื่นมีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ

ไม่ทราบว่าท่านสุมาอี้ อยู่ไหนแล้วครับ ไม่ได้คุยกันนานมากแล้วนะครับ
มีความเห็นยังไงบ้างครับเกี่ยวกับการศึกครั้งนี้
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 44

วันนี้ผมซัดไปเยอะเหมือนกันนะครับ ผมเลือกหุ้นที่กะถือยาว 5-10 ปีครับ
pavilion

โพสต์ที่ 45

ผมมองว่ายังเร็วเกินไปที่จะซื้อครับ
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 46

:lol:  :lol:คนอื่นซื้อผมขาย คนอื่นขายผมซื้อ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

ผมอาจผิดก็ได้นะครับ แต่ผมมั่นใจว่าหุ้นที่ผมเลือกดีจริงครับ ดูงบแล้วใช้ได้
ผู้บริหารก็ใช้ได้
ต้องเก็บตอนคนอื่นยังไม่เก็บครับ  ราคาตกน้อยมากครับ 4-5 วันที่ผ่านมา
ตกมาแค่ 1%เองครับ  น่าจะชนะตลาดได้สบาย  
แถมตอนนี้ก็ค่อยค่อยเริ่มขึ้นแล้วด้วย
ดูทางเทคนิคแล้วน่าจะขึ้นแรงหลังคลื่นสงบ หนี้บริษัทก็น้อยลงมากมาก
ขืนรอเก็บตอนคนเก็บเยอะเยอะแย่แน่

ผมว่าจะเก็บต่อครับ ลงมาอีกนะครับ ตอนนี้ไม่ยอมลงแฮะ :oops:   :cry:
ผมมั่วเอาสุดสุดเลยนะครับอย่าเชื่อมาก (เดี๋ยวซวย) แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ  ไม่เห็นด้วยก็ได้นะครับ
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 47

มีใครเริ่มเข้าช่วงนี้บ้างครับ แบบว่าหาเพื่อนนะครับ
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 48

ลงมาเยอะเยอะเลยนะครับ เมื่อวานซื้อสวนไป วันนี้กะสวนอีก
ซื้ออยู่ตัวเดียวครับตอนนี้  กระสุนยังเหลืออีกครับ ลงมาเลยยยยยยย......

:lol:   :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Outliers

โพสต์ที่ 49

ไม่ต้องลงมาแล้วก็ได้นะครับ

เพราะกระสุนหมดแล้ว  :D   :D
The Miracle of 10,000 hrs
kmphol

โพสต์ที่ 50

pavilion เขียน:ผมมองว่ายังเร็วเกินไปที่จะซื้อครับ
คิดคล้ายคล้ายกันเลยครับ

ศึกครั้งครั้งนี้ดูเหมือนจะเพิ่งเริ่มต้น
ดูแล้วศึกนี้ยังอีกยาวไกล
ตอนนี้เลยได้แต่เตรียมไพร่พล และเสบียงอาหารให้พร้อม
สำหรับการศึกที่ยังไม่คิดว่าจะจบลงเร็วเร็วนี้
รอไว้ให้ข้าศึกอ่อนกำลังจนไร้เรี่ยวแรงเสียก่อน
ก็พร้อมจะลงมือทำศึกเต็มกำลัง

การศึกครั้งนี้ ข้าน้อยขอขอสงวนกำลังไว้รอจนกว่าถึงเวลาที่เหมาะสม
จะไม่ยอมเสียไพร่พล และเสบียงไปโดยไร้ผล
Altair

โพสต์ที่ 51

2วันซัดตูมไปครึ่งพอร์ต ตามพี่หรั่งซักหน่อย เลือกเก็บหุ้นที่ขายไปเมื่อกลางเดือนมค.คืนครับ  

เดิมคิดว่าจะยังไม่เข้า แต่ไม่รู้อะไรดลใจให้กดenter สงสัยผีผลัก
@bangkok

โพสต์ที่ 52

เสียดายดีกว่าเสียตังค์ครับ ข้อคิดของลุงโกศลไงครับ :wink:[/quote]

ชอบประโยคนี้จังครับ
tt

โพสต์ที่ 53

หุ้นลงเยอะตรงไหน ลงแค่ 4 -5 % เอง ถ้าลงจริงยังลงได้อีกเยอะ
pullmeunder

โพสต์ที่ 54

ราคาที่เราจะซื้อคือ ราคาในช่วงผลตอบแทนที่เราค้องการ
ผมก็ชอบแบบแนว bufflet  มองธรุกิจก่อนที่จะมองราคาหุ้น
peodpeod55

โพสต์ที่ 55

เป็นยังไงกันบ้างครับตอนนี้ ทุกๆคนใสเพิ่มกันไปถึงไหนแล้วครับ
ของผมใส่ไปจนเกือบจะหมดก๊อกแล้วครับ
แต่ว่าอดทนๆ รอเงินเดือนออกใส่เพิ่มต่ออีก 555
winkung

โพสต์ที่ 56

peodpeod55 เขียน:เป็นยังไงกันบ้างครับตอนนี้ ทุกๆคนใสเพิ่มกันไปถึงไหนแล้วครับ
ของผมใส่ไปจนเกือบจะหมดก๊อกแล้วครับ
แต่ว่าอดทนๆ รอเงินเดือนออกใส่เพิ่มต่ออีก 555
ก๊อกหมดเมื่อไหร่  ลองใช้ของ sunwa ดูนะครับ  คุณภาพเยี่ยม ไม่เชื่อถามผู้สาวเขาดู  :8)

รูปภาพ
peodpeod55

โพสต์ที่ 57

winkung เขียน:
ก๊อกหมดเมื่อไหร่
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 58

ผมใส่หมดก๊อกตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วครับ
เล่นให้แม่ กับน้องสาวด้วย แต่แม่กับน้องสาวไม่กล้าหมดก๊อกครับ
หลังจากนั้นผมก็งานยุ่งมากครับ  วันนี้มาเปิดดูตกใจ หุ้นที่ซื้อขึ้นไปตั้ง6-7%
ซัดอยู่ตัวเดียวครับ ของแม่ขึ้นไป 7% ของน้องสาวส่งกระสุนมาทีหลังเลยซื้อทีหลังขึ้นไป 6 %  
ของผมทยอยซื้อไปตั้งแต่ธันวาได้ 8-10%ครับ มีคนแอบส่งprivate message มาถามครับ แต่ผมไม่ได้บอกไปครับ ตอนนั้นกำลังเก็บหุ้นให้แม่ และน้องสาวครับ ขอโทษด้วยนะครับ
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 59

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: ฮ่าฮ่า วันนี้พึ่งอ่านเจอบทวิเคราะห์ ของสำนักกิมจ้อ(ชื่อสมมตินะครับ :lol:  :lol: เดี๋ยวซวย)พึ่งจะออกมา บอกราคาของหุ้นผมเป้าหมายราคาขึ้นไป 30 %จากราคาที่ผมซื้อ  ดีนะที่ซื้อก่อนนักวิแคะ ไม่งั้นต้นทุนเพิ่มแน่เลย คาดว่าส่วนนึงจากนักวิแคะนี่เองที่ทำให้ราคาหุ้นที่ผมซื้อขึ้น :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
:lol:  :lol:  :lol:
:roll: อุตส่าห์เลือกหุ้นที่ไม่ค่อยมีนักวิแคะสนใจก่อนหน้านี้แล้วเชียว สงสัยอาจต้องหาตัวใหม่ :wink:
bladew124

โพสต์ที่ 60

:D
ดีใจด้วยครับ
ที่ได้ซื้อหุ้นในราคาที่ต้องการ

สำหรับผม ขอรอครับ
ภาพที่เห็นข้างหน้าค่อนข้างชัดว่า
คลื่นลมยังแรง
และส่อเค๊าว่าอาจทวีกำลังขึ้นได้อีก

เผลอๆ มีอาฟเตอร์ช็อกอีก
ปีนี้คงมี จังหวะให้ทะยอยซื้อได้ เรื่อยๆ ตลอดปี ครับ