CENTEL ไม่ดีเหรอครับ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
momo29
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เห็นผลประกอบการ โตขึ้นมาก (EPS งวดเก้าเดือน 2.2, ตีว่า EPS ทั้งปี =2.2/3*4 = 2.93 ที่ราคานี้ 17.5 P/E แค่ 5.97 เท่า)แต่ไม่เห็นมีใครพูดถึง บริษัทนี้ไม่น่าสนใจหรือครับ หรือมีข้อเสียอะไรที่ผมมองข้ามไป รบกวนผู้รู้ชี้แนะ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เคยอ่านเจอว่า
โรงแรมทำเงินโซฟิเทลลาดพร้าว คงทำกำไรได้น้อยลง
เพราะกลุ่มลูกค้าบางส่วนคงหายไป พร้อมกับการย้ายสนามบินไปสุวรรณภูมิ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tt

โพสต์ที่ 3

แล้วทำไมคุณต้องรอให้คนในนี้บอกว่าดีละครับ คุณค้นพบแล้ว
ก็จัดการเลย หุ้นที่คนในนี้บอกว่าดี เขาก็ซื้อกันไปตั้งนานแล้ว
เขาขายไปแล้วคุณก็ไม่รู้หรอก อ่านดูได้ คิดได้ แต่ไม่จำเป็น
ต้องรอคนในห้องนี้บอกหรอกว่ามันดี ไม่มีคนพูดถึงสิดี เดี๋ยวพอ 20
บาท ก็จะมีคนมาบอกเองแหละ ว่ามันดี
gone

โพสต์ที่ 4

ผมว่าธุรกิจที่ทำเงินของ Centel เป็นอาหารนะครับ
พวก buskin robbin, kfc, pizza hut
ตัวโรงแรมน่าจะไม่ค่อยทำเงินเท่าไรมาตั้งนานแล้ว
ดูกำไรรายไตรมาสจะเห็นว่าไตรมาสสองกับสามกำไรจะไม่ตก
เท่าโรงแรมตัวอื่น
มันน่าจะย้ายไปอยู่หมวดอาหารเหมือนกันนะครับ
ส่วนเรื่องที่คนไม่พูดถึงคงเป็นเพราะช่วงนี้เริ่มมีหุ้นถูก ๆ เยอะ
จะให้เอามาพูดกันทุกตัวคงไม่ไหวมั้งครับ
รักใครชอบใครก็เลือกตัวนั้นเถอะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User

โพสต์ที่ 5

พูดถึงโรงแรม ที่ทำโรงแรมจริงๆ คุณชอบตัวไหนกันบ้างครับ

ผมยังเลือกไม่ได้เหมือนกันนะ ที่แรกก็สน grand แต่ว่ายังไม่น่าจะดีเท่าไหร่ เลยไปมองอย่างอื่นก่อน
Expecto Patronum!!!!!!
big

โพสต์ที่ 6

rgr :lol:
Piya

โพสต์ที่ 7

[color=blue]แล้วธุรกิจอาคารสำนักงานล่ะ
น่าสนใจไหมครับ ผมว่ามันน่าจะดีนะ
น่าจะดีกว่าโรงแรมกับ Fast food อีกนะ[/color]
ch_army

โพสต์ที่ 8

Grand เนี่ยระบบบัญชีห่วยครับ เชื่อถือไม่ได้เท่าไร
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Minesweeper

โพสต์ที่ 9

CENTEL นี่แหละครับ ที่ผมตัดสินใจพลาด ตอนที่มีไข้หวัดนก ว่าจะทำให้ยอดขายของ KFC หด ทำให้รายได้ของ CENTEL วูบไป

ไปๆ มาๆ กลายเป็นว่าผม วิเคราะห์ผิดไปครับ KFC ก็ยังขายดีเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น fast food อื่นๆ ถึงแม้จะมีกระแสเรื่องสุขภาพ แต่ก็ยังไปได้พอสมควร

เป็นหุ้นที่น่าลงทุนตัวหนึ่งครับ เสียดายที่ตัดสินใจพลาดไป ...
tt

โพสต์ที่ 10

คุณ Minesweeper ถือหุ้นคล้ายผมเลยครับ ผมก็มี becl แล้วก็มี centel
ตอนหลังขาย becl บางส่วนมาซื้อ centel ผมมองกลับกันตอนทีซื้อคือ
ผมมองว่าปีที่แล้วมีโรคซาร์ มีนี้ไม่มีทำให้กำไรน่าจะโตมาก
พูดก็พูดเถอะผมว่าถ้าเป็นหุ้นตลาดนะผลประกอบการขนาดนี้
มันวิ่งไปถึงไหนแล้ว แต่ช่วงนี้ก็รู้สึกมีคนไล่เก็บตอนจะปิดตลาดทุกวันเลยนะ
Golden Stock

โพสต์ที่ 11

ผมว่าน่าสนใจนะ รายได้มาจากหลายทาง ก็เป็นการกระจายความเสี่ยงอย่าง
หนึ่ง ธุรกิจโรงแรมของเขาผมไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร มีจุดแข็ง จุดอ่อน
อย่างไร เมื่อเปรียบเทียบกับโรงแรมอื่นๆ เนื่องจากไม่ได้หาข้อมูลเลย ใคร
พอทราบช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยก็จะดีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Golden Stock เมื่อ พุธ พ.ย. 17, 2004 6:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Golden Stock

โพสต์ที่ 12

ส่วนธุรกิจอาหารของเขา ที่มีร้านประเภท Fast food ก็นับว่า Brand ที่คน
ส่วนใหญ่ตั้งแต่เด็กถึงวัยกลางคนน่าจะรู้ ซึ่งบริษัทที่จะทำได้แบบนี้คงต้องใช้
เงินและเวลากว่าจะเกิด Brand Awareness แบบนี้ (Centel ก็ไม่ได้สร้างเอง
ทั้งหมด เริ่มแรกก็ซื้อ licence มาอีกที) ลูกค้ากลุ่มใหญ่น่าจะเป็นพวกวัยรุ่น
แต่ทว่าการแข่งขันในอุตสาหกรรมค่อนข้างสูงมาก ทั้งจากการแข่งขันทาง
ตรงและทางอ้อม
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 13

ธุรกิจทางด้านโรงแรมของเขา เท่าที่ ทราบ เขาแบ่งรายได้จากโรงแรมได้ดี คือ ทาง ลาดพร้าว เน้นไปทาง ธุรกิจ มีพวก สายการบิน และ บริษัทฯ ต่าง ๆ มาพักอยู่..........ส่วนทาง หัวหิน นั้น เน้นทางนักท่องเที่ยว จำไม่ได้ว่า มีที่อื่นอีกหรือไม่ ด้านอาหารที่ผมเห็นเด่น ๆ ก็ KFC กับ PIZZA hut ส่วน Mister Donut ข่าว ว่า โฆษณา ที่ออกไปเมื่อ 2-3 เดือนที่แล้ว ที่ PON DE RING (ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่) ทำให้ ยอดขาย โดนัท เพิ่มอีก..... ส่วน Antie Anne หรือ ป้าแอ้น ก็ พอไปได้ ต้องอาศัยการสร้าง brand อีกหน่อย

ราคาตอนนี้เห็นขึ้นมา มากแล้ว ไม่รู้เหมือนกัน ว่า จะไปต่อหรือไม่ ดูจากผลประกอบการปีนี้ นับว่า ดีมากเลยครับ

เคยดู รายชื่อผู้บริหารซื้อหุ้นตัวนี้ ที่แบบ 59-2 เห็นซื้อ 2 หมื่นหุ้นที่ 15 บาท และ หนึ่งหมื่นหุ้นที่ 16 บาท เลยติดตามไปดู กับเขาบ้าง ยังไม่ได้สะสมสักเท่าไหร่ ก็ วิ่งไปเสียแล้ว ..... เก็บไว้ถือยาว ดู ซิ ว่าจะเป็นอย่างไร แต่ดู จาก กราฟ เห็น มีการเปิด ช่อง ไว้ ที่ ราคา 16.50 บาท ไม่รู้จะลงมาให้ซื้อหรือเปล่า (น่าจะยาก นะครับ) เพราะ วันนี้ ไป ที่ 18.40 บาท แล้ว......... ใครจะซื้อ จะขาย ก็ คิดกันเอา เอง นะครับ...............ปันผล ปี 47 นี้น่าจะได้ แถว 1-1.25 บาท นะครับ (เอาไว้พิจารณาประกอบ ถ้าอยากจะถือยาว)
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ได้แต่เล็ง ตั้งแต่ 14 กว่าๆ จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีซักหุ้น
momo29

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมยังค่อนข้างใหม่ในเรื่องการลงทุน ขอฝากตัวด้วยละกันครับ ตัวผมชอบหุ้นตัวนี้มาก เพราะสัดส่วนรายได้จากอาหารสูงถึงประมาณ 60% (มี KFC, Pizza Hut, Baskin Robbins, Auntie, Mister Donut) Brand ค่อนข้างแกร่ง และยังมีโครงการจะเปิดโรงแรมเพิ่มอีกถึง 4 แห่ง คิดว่าอัตราการเติบโตช่วง 2-3 ปีนี้น่าจะค่อนข้างดีครับ
momo29

โพสต์ที่ 16

สำหรับคุณ golden stock ถ้าอยากทราบข้อมูลเพิ่ม ลองไป download form 56-1 ได้ที่ http://www.set.or.th/static/company/f56_thai_sec.html อยู่ใน section F ผมจะเอามา paste ก็เกรงใจ เพราะยาวมาก
ล็อคหัวข้อ