เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

โพสต์ที่ 31

สำหรับเพื่อนๆ ท่านไหนสนใจอยากเรียนคอร์สนี้ และไม่มีความรู้เรืองงบการเงินมาก่อน ขอให้อ่านหนังสือเล่มนี้ก่อนมาเรียนด้วยนะครับ ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้เลยครับ

http://www.chulabook.com/description.as ... 9744140906

หนังสื่อชื่อ ฉลาดรู้ทางการเงิน เล่มสีชมพูครับ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

green-orange เขียน:สำหรับเพื่อนๆ ท่านไหนสนใจอยากเรียนคอร์สนี้ และไม่มีความรู้เรืองงบการเงินมาก่อน ขอให้อ่านหนังสือเล่มนี้ก่อนมาเรียนด้วยนะครับ ตามลิ้งค์ด้านล่างนี้เลยครับ

http://www.chulabook.com/description.as ... 9744140906

หนังสื่อชื่อ ฉลาดรู้ทางการเงิน เล่มสีชมพูครับ
ช่วยเสริมครับ....รู้สึกว่าคอร์สพี่ green-orange จะปูพื้นฐานก่อนวิ่งไปขั้นสูงอยู่แล้ว ซึ่งหากคนที่ไม่มีพื้นเลยจริงๆในความเห้นผมก็สามารถเรียนได้เหมือนกันครับ แต่หากอ่านมาก่อน ผ่านตามาบ้าง ซึ่งอาจจะไม่จำเป้นต้องเข้าใจสูตรยากๆ แค่พอเข้าใจความหมายแต่ละตัวก็จะทำให้มีศัยภาพในเรียนมากยิ่งขึ้นครับ....
phoncu

โพสต์ที่ 33

สนใจครับ  ขอจองไว้ก่อนได้ไหม 1 ที่  แต่ยังไม่ชัวร์ 100%  :lol:
aee8795

โพสต์ที่ 34

สนใจครับ ขอจอง1ที่ชัวร์ครับ
AAAA
minkyman

โพสต์ที่ 35

จองไปแล้ว1ทีชัวครับผม
อุ อา กะ สะ

โพสต์ที่ 36

ขอแจ้งสถานะคนจอง ณ ตอนนี้ครับ

1. green-orange ผมเองอ่ะ --> ชัวร์
2. chada --> ชัวร์
3. killyz --> รบกวนช่วยคอนเฟริมหน่อยนะครับว่าเอาจริงหรือป่าว
4. picklife --> ชัวร์
5. minkyman --> ชัวร์
6. aee8795 --> ชัวร์
7. lolitapop --> ช้วร์
8. phoncu --> ไม่ 100%
Lookwaik

โพสต์ที่ 37

ว่าแต่ว่าจะต้องมีประสบการณ์วิเคราะห์งบเองมาบ้างมั้ยคะ เพราะดิฉันใหม่แกะกล่องมาเลยค่ะ ยังอ่านหนังสือทำความเข้าใจไม่เคยวิเคราะห์หุ้นเองมาก่อนเลยทีเดียว
ถ้าอย่างนี้พอไหวก้อขอร่วมไปด้วยหนึ่งคนค่ะ

โพสต์ที่ 38

Lookwaik เขียน:ว่าแต่ว่าจะต้องมีประสบการณ์วิเคราะห์งบเองมาบ้างมั้ยคะ เพราะดิฉันใหม่แกะกล่องมาเลยค่ะ ยังอ่านหนังสือทำความเข้าใจไม่เคยวิเคราะห์หุ้นเองมาก่อนเลยทีเดียว
ถ้าอย่างนี้พอไหวก้อขอร่วมไปด้วยหนึ่งคนค่ะ
ได้สิครับ ถ้าจะดีขอให้อ่านหนังสือเล่มนี้มาก่อนด้วยจะช่วยให้เรียนได้ดีขี้นอีกครับ งั้นผมขอนับรวมเรียนด้วยเลยนะครับ

killyz

โพสต์ที่ 39

ผมคงไปไมได้ครับ เพราะมาดูแล้วตรงกับเสาร์ทำงานพอดีเลยครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก

โพสต์ที่ 40

ขอแจ้งสถานะคนจอง ณ ตอนนี้เพิ่มเติมครับ

1. green-orange ผมเองอ่ะ --> ชัวร์
3. killyz --> รบกวนช่วยคอนเฟริมหน่อยนะครับว่าเอาจริงหรือป่าว
9. Lookwaik --> ชัวร์

วันนี้ผมมีข่าวมา update เพื่อนๆเพิ่มเติมครับ ซึ่งมีทั้งข่าวร้ายและก็ข่าวดีนะครับ

ข่าวร้าย : อาจาร์ยวิศรุต ท่านบอกว่าท่านไม่มีเวลาสอนให้แล้วครับ งานท่านเยอะมาก แต่ต้องขอขอบคุณอาจาร์ยที่ให้ความช่วยเหลือและชี้แนะด้วยดีเสมอมาตั้งแต่ต้นเลยนะครับ (พอผมได้คำตอบทั้งเซ้งทั้งท้อแท้เลยอ่ะ)

ข่าวดี : จากแรงฮึดสู้ ผมโทรตื้ออาจาร์ย วรศักดิ์ ทุมมานนท์ จนท่านยอมสอนแล้วครับ เย้ๆ ดีใจมากอ่ะ ท่านจะไปดูว่าวันไหนท่านว่างให้อีกครั้งครับ

ผมขอสรุปดังนี้นะครับ

วิทยากรท่านใหม่ : อาจาร์ย วรศักดิ์ ทุมมานนท์ (ท่านดังมากครับ เรื่องชื่อเสียงไม่ต้องพูดถึง ท่านยังเป็นนักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ด้วยครับ)
วันที่เรียน : จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหลังจากที่ได้ข้อมูลจากอาจาร์ยครับ
สถานที่เรียน : จะแจ้งให้ทราบหลังจากทราบวันที่เรียนที่แน่นอนและจำนวนรายชื่อผู้เรียนครบอย่างน้อย 30 คน
ค่าเรียน : คิดว่าน่าจะเท่าเดิมครับ 4500

ผมขอให้ท่านที่สนใจจะเรียนลงชื่อโดนให้รายละเอียดดังนี้
1. ชื่อ login
2. email
3. เบอร์โทรติดต่อ
4. ช่วยบอกด้วยว่า ชัวร์ หรือ ไม่ชัวร์

กติกามีดังนี้นะครับ
1. ผมจะให้สิทธิ์กับคนที่ลงชื่อไว้ก่อน และ โอนเงินให้เรียบร้อย
2. ถ้าท่านไม่ตอบหรือไม่โอนเงินค่าเรียน ผมก็จะให้สิทธิ์กับท่านถัดไปครับ เพิ่อไม่ให้ผู้อื่นที่อยากเรียนเสียโอกาส

และผมจะทำการ update ให้ทราบเป็นระยะๆ ในเวปหัวข้อนี้นะครับ และก็ขอขอบคุณเพิ่อนๆที่สนใจเรียนกันครับ ไม่งั้นผมก็อดเรียนด้วยเหมือนกัน 555
killyz

โพสต์ที่ 41

ผมขอทราบ วันเวลาที่แน่นอนด้วยครับ
ส่วนสถานที่เรียน ถ้าใกล้รถไฟฟ้าจะดีมากครับ

ถ้าตรงกับวันทำงานก็ไปไม่ได้ครับ เสาร์สัปดาห์ที่ 2 และ 4 ของเดือน  :(

ถ้าไม่มี note book ไปแต่ตัว แล้วจะทำ work shop อย่างไรครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก

โพสต์ที่ 42

[quote="killyz"]ผมขอทราบ วันเวลาที่แน่นอนด้วยครับ
ส่วนสถานที่เรียน ถ้าใกล้รถไฟฟ้าจะดีมากครับ

ถ้าตรงกับวันทำงานก็ไปไม่ได้ครับ เสาร์สัปดาห์ที่ 2 และ 4 ของเดือน
pacabee

โพสต์ที่ 43

คอร์สนี้เรียนช่วงเดือนมีนาคมใช่ไหมครับ  เพราะว่าช่วงกุมภาพันธ์ผมติดสอบ
ครับ  อยากเรียนเหมือนกันแต่ถ้ารู้เวลาแน่นอนเร็วก็เยี่ยมมาก
ขอบคุณครับที่ทำให้มีคอร์สดี ๆ ให้เรียนแบบนี้ ขออนุโมทนาความดีด้วยครับ

โพสต์ที่ 44

[quote="pacabee"]คอร์สนี้เรียนช่วงเดือนมีนาคมใช่ไหมครับ
hmunoi

โพสต์ที่ 45

green-orange เขียน:
ข่าวดี : จากแรงฮึดสู้ ผมโทรตื้ออาจาร์ย วรศักดิ์ ทุมมานนท์ จนท่านยอมสอนแล้วครับ เย้ๆ ดีใจมากอ่ะ ท่านจะไปดูว่าวันไหนท่านว่างให้อีกครั้งครับ

วิทยากรท่านใหม่ : อาจาร์ย วรศักดิ์ ทุมมานนท์ (ท่านดังมากครับ เรื่องชื่อเสียงไม่ต้องพูดถึง ท่านยังเป็นนักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ด้วยครับ)
วันที่เรียน : จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหลังจากที่ได้ข้อมูลจากอาจาร์ยครับ
สถานที่เรียน : จะแจ้งให้ทราบหลังจากทราบวันที่เรียนที่แน่นอนและจำนวนรายชื่อผู้เรียนครบอย่างน้อย 30 คน
ค่าเรียน : คิดว่าน่าจะเท่าเดิมครับ 4500

ผมขอให้ท่านที่สนใจจะเรียนลงชื่อโดนให้รายละเอียดดังนี้
2. email
4. ช่วยบอกด้วยว่า ชัวร์ หรือ ไม่ชัวร์
ผมเคยกับ อ. วรศักดิ์ ครับ เลยอยากทราบ
ตกลง อ. วรศักดิ์เป็นวิทยากรใช่ไหมครับ
หัวข้อการสอนมีอะไรบ้าง

คือ อ. ท่าน มืออาชีพครับ แต่อยากรู้ก่อนจะได้เตรียมตัวครับ

ถึงยังไงก็อยากเรียนกับ พี่มน ด้วยนะครับ
Smile Now. Cry Later.

โพสต์ที่ 46

อันนี้เป็นอีเมล์หัวข้อที่ผมส่งให้กับ ท่าน อ.วรศักดิ์ ครับ และรวมถึง คำแนะนำจาก อ. วิศรุต ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพิ่อนท่านอื่นที่อยากรุ้ด้วยครับ ส่วนเรื่อง agenda สุดท้ายผมแล้วแต่ท่าน อ.วรศักดิ์ เลยครับว่าท่านจะปรับอย่างไร เพราะผมแจ้งท่านไปว่า ใครที่จะเรียนคอร์สนี้ควรจะต้องอ่านหนังสือ ฉลาดรู้ทางการเงิน(Financial Intelligence) ที่ผมแนะนำ มาก่อนเข้าเรียนจะทำให้เข้าใจดียิ่งขี้นครับ

กลุ่มที่ 1
วงจรการบัญชีและแนวคิดการบันทึกบัญชี
งบการเงินฉบับสมบูรณ์ตามมาตรฐานการบัญชี
การอ่านและทำความเข้าใจรายการในงบดุล
การอ่านและทำความเข้าใจรายการในงบกำไรขาดทุน
การอ่านและทำความเข้าใจรายการในงบกระแสเงินสด
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต เป็นความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับงบการเงินที่จะบอกว่าแต่ละงบบอกอะไรเรา แต่ที่คิดว่านักวิเคราะห์น่าจะใส่ใจคืองบการเงินไม่บอกอะไรเราบ้าง แม่บทการบัญชีก่อให้เกิดความบิดเบือนอย่างไรในการศึกษาฐานะการเงินผลการดำเนินงาน

กลุ่มที่ 2
จุดมุ่งหมายของการวิเคราะห์งบการเงิน
ขั้นตอนการวิเคราะห์งบการเงิน
การวิเคราะห์งบการเงินแบบย่อส่วนตามแนวดิ่ง
การอ่านและแปลความผลลัพธ์ตามแบบย่อส่วนตามแนวดิ่ง
การวิเคราะห์แบบวิธีร้อยละของการเปลี่ยนแปลง
การอ่านและแปลความผลลัพธ์ตามแบบวิธีร้อยละของการเปลี่ยนแปลง
การวิเคราะห์งบการเงินด้วยอัตราส่วนทางการเงิน
อัตราส่วนสภาพคล่อง
อัตราส่วนความสามารถในการใช้ประโยชน์จากสินทรัพย์
อัตราส่วนความสามารถในการก่อหนี้และความเสี่ยงทางการเงิน
อัตราส่วนความสามารถในการทำกำไรและสร้างผลตอบแทน
การวิเคราะห์ด้วยตัวแบบดูปองท์

คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต เป็นเทคนิคในการวิเคราะห์งบการเงินเบื้องต้น ที่จะชี้ให้เห็นความเป็นไปในอดีตจนถึงปัจจุบัน คำถามใหญ่ๆ คือเมื่อเห็น 20-30 อัตราส่วนแล้วจะใช้มันอย่างไร
ส่วนที่ขาดไปอาจจะเป็นเรื่องของการวัดมูลค่ากิจการ กระบวนการต่างๆ และอัตราส่วนต่างๆ นั้นมีบทบาทในการเป็นตัวผลักดันมูลค่าของกิจการได้อย่างไร

กลุ่มที่ 3
ตัวแบบ Altman Z-Score
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต อันนี้เป็นตัวชี้วัดโอกาสประสบภาวะล้มละลาย โดยมากใช้ในการวิเคราะห์สินเชื่อ แต่ก็ช่วยประเมินความเสี่ยงสำหรับการลงทุนได้ด้วย

กลุ่มที่ 4
ฝึกปฏิบัติการวิเคราะห์งบการเงินแบบย่อส่วนตามแนวดิ่งและแบบวิธีร้อยละของการเปลี่ยนแปลง และอัตราส่วนทางการเงิน
นำเสนอผลงานการวิเคราะห์จากกรณีศึกษาเป็นรายกลุ่ม
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต ดีครับ ถ้ามีกรณีศึกษาแต่ผมไม่มีครับ

กลุ่มที่ 5
การวิเคราะห์งบกระแสเงินสดแบบองค์รวม
การวิเคราะห์งบกระแสเงินสดด้วยอัตราส่วนทางการเงิน
ความเข้าใจเกี่ยวกับกระแสเงินสดอิสระ (Free Cash Flow)
การปรับปรุงบัญชีเพื่อวิเคราะห์งบการเงิน
คุณภาพและตัวผลักดันกระแสเงินสดจากกิจกรรมดำเนินงาน (พูดถึงคุณภาพของกำไรหรือเปล่าครับ)
ฝึกปฏิบัติการวิเคราะห์งบกระแสเงินสด
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  ดีครับ

กลุ่มที่ 6
นำเสนอผลงานการวิเคราะห์จากกรณีศึกษาเป็นรายกลุ่ม
สรุปกรณีศึกษา
การประมาณการ (forecast) กำไรขาดทุน และ valuation
การปรับปรุงบัญชีเพื่อวิเคราะห์งบการเงิน
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  ดีครับ แต่การทำประมาณการใช้เวลาค่อนข้างมาก ทำ workshop ได้ยากในทางปฏิบัติ แต่ถ้าจะพูดถึงพฤติกรรมของตัวชี้วัดทางบัญชี หรืออัตราส่วนต่างๆ ยังพอจบได้ในสองวันครับ นอกจานั้นเรื่อง valuation ก็ใช้เวลาพอสมควรถ้าจะพูดถึงแนวปฏิบัติและลองทำด้วยครับ

กลุ่มที่ 7
จุดสำคัญและแนวทางการดูงบการเงินที่มีการตกแต่ง
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  เรื่องโกงบัญชีพูดยาวเหมือนกัน ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ แรงจูงใจ รูปแบบการตกแต่งงบ ผลของการตกแต่ง และการตรวจสอบ

กลุ่มที่ 8
จุดสำคัญและแนวทางการดูงบการเงินที่มีการตกแต่ง
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  เรื่องโกงบัญชีพูดยาวเหมือนกัน ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ แรงจูงใจ รูปแบบการตกแต่งงบ ผลของการตกแต่ง และการตรวจสอบ ผมไม่ได้สอนเรื่องการตรวจสอบบัญชีครับ

กลุ่มที่ 9
การวิเคราะห์รายการในงบการเงิน เช่น วิเคราะห์สินค้าคงคลัง วิเคราะห์ลูกหนี้ วิเคราะห์ทรัพย์สินระยะยาว เช่น ค่าเสื่อม อะไรทำนองนี้ครับ

โพสต์ที่ 47

ขอแจ้งสถานะคนจอง ณ วันที่ 4 กพ เวลา 13:20 เพิ่มเติมดังนี้ครับ

9. Lookwaik --> ชัวร์
10. pacabee --> ชัวร์

วันนี้ผมมีข่าวมา update เพื่อนๆเพิ่มเติมครับ ซึ่งมีทั้งข่าวร้ายและก็ข่าวดีนะครับ

ข่าวร้าย : อาจาร์ยวิศรุต ท่านบอกว่าท่านไม่มีเวลาสอนให้แล้วครับ งานท่านเยอะมาก แต่ต้องขอขอบคุณอาจาร์ยที่ให้ความช่วยเหลือและชี้แนะด้วยดีเสมอมาตั้งแต่ต้นเลยนะครับ (พอผมได้คำตอบทั้งเซ้งทั้งท้อแท้เลยอ่ะ)

เนื้อหาและหัวข้อที่เรียน : ไปดูด้านบนหน้าที่ 2 ที่ผมได้ส่งรายละเอียดให้อาจาร์ย วรศักดิ์ ดู ซึ่งจะมีข้อแนะนำจาก อ.วิศรุต ด้วยครับ
สถานที่เรียน : จะแจ้งให้ทราบหลังจากทราบวันที่เรียนที่แน่นอนซึ่งจะอยู่แนวรถไฟฟ้าครับและจำนวนรายชื่อผู้เรียนครบอย่างน้อย 30 คน
ค่าเรียน : คิดว่าน่าจะเท่าเดิมครับ 4500 ถ้าอาจาร์ยไม่คิดแพงมากๆนะครับ
สิ่งที่ต้องเตรียมมาวันเรียน : ให้เอา notebook มาด้วยครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะใช้ทำงานเป็นกลุ่ม 1 ตัวต่อ 1 กลุ่มก็พอ
เพิ่มเติม : ถ้าท่านไหนไม่มีความรุ้อะไรเลยเกียวกับการดูงบ ให้อ่านหนังสือชื่อ ฉลาดรู้ทางการเงิน(Financial Intelligence) เล่มสีชมพู มาก่อนด้วย จะทำให้เข้าใจเนื้อหาง่ายยิ่งขี้น ท่านไหนพอรู้อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องอ่านครับ

2. email  -> เวลานัดหมายหรือพอเรียนจบจะได้ส่งตัวอย่างหรือข้อมูลเพิ่มเติมจากกลุ่มอื่นให้ครับ

กติกามีดังนี้นะครับ
1. ผมจะให้สิทธิ์กับคนที่ลงชื่อไว้ก่อน และ โอนเงินให้เรียบร้อย
2. ถ้าท่านไม่ตอบหรือไม่โอนเงินค่าเรียน ผมก็จะให้สิทธิ์กับท่านถัดไปครับ เพิ่อไม่ให้ผู้อื่นที่อยากเรียนเสียโอกาส

และผมจะทำการ update ให้ทราบเป็นระยะๆ ในเวปหัวข้อนี้นะครับ และก็ขอขอบคุณเพิ่อนๆที่สนใจเรียนกันครับ ไม่งั้นผมก็อดเรียนด้วยเหมือนกัน 555

ตอนนี้ได้ 10 คนแล้วอ่ะ ใกล้ความเป็นจริงแล้ว เย้ๆ
killyz

โพสต์ที่ 48

ไว้จะให้คำตอบอีกที ตอนที่ได้รู้วันที่แน่นอนก่อนได้ไหมครับ
ถ้าตอบตอนนี้ ผมคงบอกว่าไม่ชัวร์

แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้มี เอกสารแจ้งว่า มีการอบรมในวันเวลาช่วงนี้ เพราะต้องใช้แนบกับใบลาด้วย ถ้าเกิดตรงกับวันทำงาน
densin

โพสต์ที่ 49

ถ้าได้ อาจารย์ วรศักดิ์ ทุมมานนท์  ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
อาจารย์นี่ตัวจริงสอนสนุก ได้ความรู้เต็มๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Kuray

โพสต์ที่ 50

Kuray
[email protected]
0804191859
ชัวคับ
Lookwaik

โพสต์ที่ 51

สิบคนแล้วดีจัง มาคอยเอาใจช่วยให้ได้จัดนะค้า
เห็นหัวข้อแล้วแอบกลัวเล็กน้อย 55
แต่สู้ๆค่ะ

โพสต์ที่ 52

Lookwaik เขียน:สิบคนแล้วดีจัง มาคอยเอาใจช่วยให้ได้จัดนะค้า
เห็นหัวข้อแล้วแอบกลัวเล็กน้อย 55
แต่สู้ๆค่ะ
ขอบคุณมากสำหรับกำลังใจครับผม ผมมั่นใจว่าพวกเราน่าจะได้เรียนสมใจครับ สู้ๆ

โพสต์ที่ 53

[quote="green-orange"]ขอแจ้งสถานะคนจอง ณ วันที่ 5 กพ เวลา 8:25 เพิ่มเติมดังนี้ครับ

3. picklife --> ชัวร์
4. minkyman --> ชัวร์
5. aee8795 --> ชัวร์  
6. lolitapop --> ช้วร
7. ์phoncu --> ไม่ 100%
8. Lookwaik --> ชัวร์
9. pacabee --> ชัวร์
10. kuray --> ชัวร์
11. mint --> ชัวร์

ตอนนี้ได้ 11 คนแล้วครับ และผมได้เอาคุณ killyz ออกก่อนเพราะยังไม่ชัวร์ และไม่รู้จะมาได้หรือป่าว แต่ถ้าตัดสินใจได้แล้วรบกวนช่วยแจ้งอีกทีนะครับ

เนื้อหาและหัวข้อที่เรียน : ไปดูด้านบนหน้าที่ 2 ที่ผมได้ส่งรายละเอียดให้อาจาร์ย วรศักดิ์ ดู ซึ่งจะมีข้อแนะนำจาก อ.วิศรุต ด้วยครับ
สถานที่เรียน : จะแจ้งให้ทราบหลังจากทราบวันที่เรียนที่แน่นอนซึ่งจะอยู่แนวรถไฟฟ้าครับและจำนวนรายชื่อผู้เรียนครบอย่างน้อย 30 คน
ค่าเรียน : คิดว่าน่าจะเท่าเดิมครับ 4500 ถ้าอาจาร์ยไม่คิดแพงมากๆนะครับ
สิ่งที่ต้องเตรียมมาวันเรียน : ให้เอา notebook มาด้วยครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะใช้ทำงานเป็นกลุ่ม 1 ตัวต่อ 1 กลุ่มก็พอ
เพิ่มเติม : ถ้าท่านไหนไม่มีความรุ้อะไรเลยเกียวกับการดูงบ ให้อ่านหนังสือชื่อ ฉลาดรู้ทางการเงิน(Financial Intelligence) เล่มสีชมพู มาก่อนด้วย จะทำให้เข้าใจเนื้อหาง่ายยิ่งขี้น ท่านไหนพอรู้อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องอ่านครับ

2. email
Free

โพสต์ที่ 54

จอง1 ที่
lum12345

สนใจร่วมด้วยสองคน

โพสต์ที่ 55

ส่งรายละเอียดไปทาง pm แล้วนะครับ

โพสต์ที่ 56

[quote="green-orange"][quote="green-orange"]ขอแจ้งสถานะคนจอง ณ วันที่ 6 กพ เวลา 18:36 เพิ่มเติมดังนี้ครับ

3. picklife --> ชัวร์
4. minkyman --> ชัวร์
5. aee8795 --> ชัวร์
กล้วยไม้ขาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 57

ผมเรียนด้วยคนครับ ถ้ายัง 4500 อยู่นะ  :8)
aarongibsonus

โพสต์ที่ 58

จองด้วยคนนะคะ
แต่ถ้าเรียนวันที่ 13-14 มีนา ไปไม่ได้ค่ะ ติดงานรับปริญญาคะ
ถ้ากำหนดเรียนวันอื่น ไปชัวร์ค่า
พ่อน้องเพชร

โพสต์ที่ 59

ไปด้วยครับ แน่นอน [email protected] 0894453769 พ่อน้องเพชร
hiamak

โพสต์ที่ 60

จอง1 ที่ด้วยนะคาบ ชัว 100 %