เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
winkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

โพสต์ที่ 91

เต็มยังเอ่ย  :roll:   ขอไปดูตารางชีิวิตก่อนนะครับ
ผมต้องเดินทางมาจากบ้านนอกเสียด้วยซิ  :(
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 92

ถ้างานนี้สำเร็จได้ด้วยดี

น่าจะเป็นโมเดลสำหรับงานสัมนาไทยวีไอได้เลยนะครับเนี่ย
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 93

ไปด้วย 1 ที่นั่งครับ

โว้กว้าก
[email protected]
0865567192
แน่นอนครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 94

[quote="winkung"]เต็มยังเอ่ย
KOMA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 95

Please include me in the list duay na krup K. Green - Orange.

Confirm krup. Thank you very much.
winkung

โพสต์ที่ 96

[quote="vivitawin"][quote="winkung"]เต็มยังเอ่ย
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
nam

โพสต์ที่ 97

ใครที่เครียดๆ ลืมวิธีหัวเราะไปนานแล้ว

อย่าพลาดที่จะเรียนกับอาจารย์วรศักดิ์นะครับ
อาจารย์ปล่อยมุขให้หัวเราะได้ทุก 5 นาที :lol:  :lol:  :lol:
green-orange

โพสต์ที่ 98

ลูกอิสาน เขียน:ผมคิดว่าเป็นคอร์สที่มีประโยชน์มากนะครับ
หลายคนอาจจะคิดว่าแพง
แต่ถ้าวิทยากรระดับนี้ ผมว่าไม่แพงเลย
แถมคุณ green ยังให้จ่ายหน้างานได้อีก

ลงทุนอะไร ไม่เท่ากับลงทุนในความรู้
ถ้าเราเอาความรู้นี้ไปลงทุนแล้วกำไรเป็นแสนเป็นล้าน
ค่าเรียนแค่นี้ถือว่าจิ๊บมากๆ
เหมือนเอาเกลือไปแลกทอง
แถมใช้ได้ตลอดชีวิต
ถ้าผมอยู่ที่กรุงเทพยังอยากไปเรียนเลยครับ

ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ แต่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์จริงๆ :D
ต้องขอขอบคุณพี่โจ พี่นริศ และพี่หมอสามัญชน และ MOD ทุกท่านมากเลยนะครับ ที่อนุญาติให้ผมได้จัดงานต่อ และที่สำคัญขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ช่วยเหลือและให้กำลังใจนะครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 99

เมื่อกี้สอบถาม คุณ green-orange ได้ความว่า

มื้อกลางวัน เป็น บุฟเฟ่ต์ นานาชาติ ด้วยนะครับ  :D

แต่กินอิ่มมากๆ ระวังง่วงเรียนไม่รู้เรื่องนะครับ
แต่ระดับ อ.วรศักดิ์ แล้ว สงสัยจะฮาจนลืมง่วง   :lol:
winkung

โพสต์ที่ 100

[quote="vivitawin"]
มื้อกลางวัน เป็น บุฟเฟ่ต์ นานาชาติ ด้วยนะครับ
joeco

โพสต์ที่ 101

ไปด้วย 1 ที่คับ
joeco
0816468490
Skyforever

โพสต์ที่ 102

รบกวนช่วยอัพเดทรายชื่อด้วยครับ จะได้รู้ว่ามีคนกี่คนแล้ว
รายละเอียดเนื้อหาที่สอน
สิ่งที่ต้องเตรียมตัว และนำไป
มีสื่อการเรียนอะไรที่แจกให้ใน class บ้าง
ขอบคุณครับ
doodeemak

โพสต์ที่ 103

ถ้าใครไม่ว่างหรือคิดว่าไม่มีทุนเรียนพอ
ลองตรวจสอบปฎิทินการเรียนของ

www.thaiinvestors.com ดูก็ได้นะครับ

ปีที่แล้วก็มีอาจารย์วรศักดิ์รวมทั้งอาจารย์มนของเว็บเราเป็นวิทยากรด้วย
Inactive investor
kannicha

โพสต์ที่ 104

ไปด้วย 1 ที่ค่ะ
charun

โพสต์ที่ 105

สมัคร 1 ที่ ครับ
มือถือ 0896531434
vivitawin

โพสต์ที่ 106

doodeemak เขียน:ถ้าใครไม่ว่างหรือคิดว่าไม่มีทุนเรียนพอ
ลองตรวจสอบปฎิทินการเรียนของ

www.thaiinvestors.com ดูก็ได้นะครับ

ปีที่แล้วก็มีอาจารย์วรศักดิ์รวมทั้งอาจารย์มนของเว็บเราเป็นวิทยากรด้วย
ลองไปดูมา แล้วครับ ผมว่า ของ พี่ green-orange ถูกกว่านะครับ
http://www.thaiinvestors.com/images/int ... profit.pdf

ของสมาคม  1 วัน ราคาเต็ม 3,210 บาท ถ้าเป็นสมาชิกฯ ลด10%แล้วเหลือ 2,889 บาท
แต่ของพี่ส้มหวาน 2 วัน 4,500 ตกวันละ 2,250 บาทเองครับ  :D
winkung

โพสต์ที่ 107

ขอจอง 1 ที่ครับ  :wink:

ปล. ชื่อ e-mail และเบอร์โทร ผมส่งให้ทาง pm แล้วนะครับ
vilage

โพสต์ที่ 108

จอง1ที่ครับ ชัวร์
รายละเอียดเดี๋ยวส่งให้ทาง PM ครับ
<< New >>

โพสต์ที่ 109

สมัครเรียนด้วย1ที่ครับ

New
0865571363

ขอบคุณสำหรับช่วยจัดงานนี้ครับพี่เขียว-ส้ม  :D
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
m_kok

โพสต์ที่ 110

ลงเรียนด้วยคนครับ
M_kok
จะ PM ชื่อและเบอร์โทร ให้นะครับ
ขอบคุณมากครับ  :o
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 111

รู้สึกว่าถึงจุด tipping point แล้วนะครับ คุณ green-orange :lol:  :lol:  :lol:

ไปด้วยคนครับ :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
dittaphan

โพสต์ที่ 112

ไปด้วย 1 ที่ครับ
081-9486860
samart

โพสต์ที่ 113

เรียนด้วยครับ หนึ่งที่นั่ง มาแน่นอน
สามารถ 081 6717723
firefox

โพสต์ที่ 114

สมัครเรียนด้วยครับ 1 ที่
เบอร์โทร และ email จะ pm ไปให้นะครับ

โพสต์ที่ 115

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน

ขอขอบคุณมากที่ทุกคนให้ความสนใจนะครับ ตอนนี้ผมรู้สึกเป็นกังวลอย่างมากเนื่องจากว่าคนสมัครมาเยอะมากๆ ซึ่งมากว่าจำนวนที่ประกาศไว้ครับและผมกำลังดูอยู่ว่าจะหาทางออกอย่างไร ถ้าเพื่อนมีคำแนะนำ ช่วยบอกด้วยนะครับ (มันก็แปลกนะครับ แทนที่ผมจะดีใจอ่ะ) เลยไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร เพราะก็เห็นใจท่านที่สมัครมาทีหลังด้วย เมื่อวานตอนเย็น และเมื่อเช้าผมได้พยายามติดต่ออาจาร์ยอยู่ครับ เพื่อจะขอความคืบหน้าของหัวข้อที่จะเรียนที่แน่นอน แต่ว่าก็ยังติดต่อไม่ได้เลยครับ สงสัยอาจาร์ยจะงานยุ่งมากๆครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ผมขอ update หัวข้อที่ผมได้เสนออาจาร์ยไปให้เพื่อนๆทราบก่อนดังนี้นะครับ เผื่อว่าท่านที่มาทีหลังจะยังไม่ทราบ แต่ขอย้ำว่าหัวข้อเหล่านี้ยังไม่ใช่หัวข้อที่ได้รับการยืนยันจากอาจาร์ยนะครับ เพราะผมต้องให้ท่านอาจาร์ยเป็นผู้กำหนดว่า เวลาที่เรียนกับหัวข้อที่เรียนนั้นจะเหมาะสมหรือไม่อย่างไร และอาจาร์ยจะเน้นหัวข้อไหนเป็นพิเศษ หวังว่าเพื่อนคงเข้าใจนะครับ รายละเอียดที่ผมได้ขอให้ อ วรศักดิ์ สอนเป็นดังนี้นะครับ ซึ่งส่วนนึงต้องขอขอบคุณ อ วิศรุต ซึ่งท่านเป็นผู้ให้คำแนะนำผมด้วยนะครับ

หัวข้อที่ผมได้ส่งให้ อ วรศักดิ์ เป็นดังนี้ครับ

ผมคงแนะนำดังต่อไปนี้ครับ (อ วิศรุต ให้คำแนะนำ)

กลุ่มที่ 1
วงจรการบัญชีและแนวคิดการบันทึกบัญชี
งบการเงินฉบับสมบูรณ์ตามมาตรฐานการบัญชี
การอ่านและทำความเข้าใจรายการในงบดุล
การอ่านและทำความเข้าใจรายการในงบกำไรขาดทุน
การอ่านและทำความเข้าใจรายการในงบกระแสเงินสด
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต เป็นความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับงบการเงินที่จะบอกว่าแต่ละงบบอกอะไรเรา แต่ที่คิดว่านักวิเคราะห์น่าจะใส่ใจคืองบการเงินไม่บอกอะไรเราบ้าง แม่บทการบัญชีก่อให้เกิดความบิดเบือนอย่างไรในการศึกษาฐานะการเงินผลการดำเนินงาน

กลุ่มที่ 2
จุดมุ่งหมายของการวิเคราะห์งบการเงิน
ขั้นตอนการวิเคราะห์งบการเงิน
การวิเคราะห์งบการเงินแบบย่อส่วนตามแนวดิ่ง
การอ่านและแปลความผลลัพธ์ตามแบบย่อส่วนตามแนวดิ่ง
การวิเคราะห์แบบวิธีร้อยละของการเปลี่ยนแปลง
การอ่านและแปลความผลลัพธ์ตามแบบวิธีร้อยละของการเปลี่ยนแปลง
การวิเคราะห์งบการเงินด้วยอัตราส่วนทางการเงิน
อัตราส่วนสภาพคล่อง
อัตราส่วนความสามารถในการใช้ประโยชน์จากสินทรัพย์
อัตราส่วนความสามารถในการก่อหนี้และความเสี่ยงทางการเงิน
อัตราส่วนความสามารถในการทำกำไรและสร้างผลตอบแทน
การวิเคราะห์ด้วยตัวแบบดูปองท์

คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต เป็นเทคนิคในการวิเคราะห์งบการเงินเบื้องต้น ที่จะชี้ให้เห็นความเป็นไปในอดีตจนถึงปัจจุบัน คำถามใหญ่ๆ คือเมื่อเห็น 20-30 อัตราส่วนแล้วจะใช้มันอย่างไร
ส่วนที่ขาดไปอาจจะเป็นเรื่องของการวัดมูลค่ากิจการ กระบวนการต่างๆ และอัตราส่วนต่างๆ นั้นมีบทบาทในการเป็นตัวผลักดันมูลค่าของกิจการได้อย่างไร

กลุ่มที่ 3
ตัวแบบ Altman Z-Score
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต อันนี้เป็นตัวชี้วัดโอกาสประสบภาวะล้มละลาย โดยมากใช้ในการวิเคราะห์สินเชื่อ แต่ก็ช่วยประเมินความเสี่ยงสำหรับการลงทุนได้ด้วย

กลุ่มที่ 4
ฝึกปฏิบัติการวิเคราะห์งบการเงินแบบย่อส่วนตามแนวดิ่งและแบบวิธีร้อยละของการเปลี่ยนแปลง และอัตราส่วนทางการเงิน
นำเสนอผลงานการวิเคราะห์จากกรณีศึกษาเป็นรายกลุ่ม
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต ดีครับ ถ้ามีกรณีศึกษาแต่ผมไม่มีครับ

กลุ่มที่ 5
การวิเคราะห์งบกระแสเงินสดแบบองค์รวม
การวิเคราะห์งบกระแสเงินสดด้วยอัตราส่วนทางการเงิน
ความเข้าใจเกี่ยวกับกระแสเงินสดอิสระ (Free Cash Flow)
การปรับปรุงบัญชีเพื่อวิเคราะห์งบการเงิน
คุณภาพและตัวผลักดันกระแสเงินสดจากกิจกรรมดำเนินงาน (พูดถึงคุณภาพของกำไรหรือเปล่าครับ)
ฝึกปฏิบัติการวิเคราะห์งบกระแสเงินสด
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  ดีครับ

กลุ่มที่ 6
นำเสนอผลงานการวิเคราะห์จากกรณีศึกษาเป็นรายกลุ่ม
สรุปกรณีศึกษา
การประมาณการ (forecast) กำไรขาดทุน และ valuation
การปรับปรุงบัญชีเพื่อวิเคราะห์งบการเงิน
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  ดีครับ แต่การทำประมาณการใช้เวลาค่อนข้างมาก ทำ workshop ได้ยากในทางปฏิบัติ แต่ถ้าจะพูดถึงพฤติกรรมของตัวชี้วัดทางบัญชี หรืออัตราส่วนต่างๆ ยังพอจบได้ในสองวันครับ นอกจานั้นเรื่อง valuation ก็ใช้เวลาพอสมควรถ้าจะพูดถึงแนวปฏิบัติและลองทำด้วยครับ

กลุ่มที่ 7
จุดสำคัญและแนวทางการดูงบการเงินที่มีการตกแต่ง
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  เรื่องโกงบัญชีพูดยาวเหมือนกัน ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ แรงจูงใจ รูปแบบการตกแต่งงบ ผลของการตกแต่ง และการตรวจสอบ

กลุ่มที่ 8
จุดสำคัญและแนวทางการดูงบการเงินที่มีการตกแต่ง
คำแนะนำเพิ่มเติมของอาจาร์ยวิศรุต  เรื่องโกงบัญชีพูดยาวเหมือนกัน ถ้าจะเริ่มตั้งแต่ แรงจูงใจ รูปแบบการตกแต่งงบ ผลของการตกแต่ง และการตรวจสอบ ผมไม่ได้สอนเรื่องการตรวจสอบบัญชีครับ

กลุ่มที่ 9
การวิเคราะห์รายการในงบการเงิน เช่น วิเคราะห์สินค้าคงคลัง วิเคราะห์ลูกหนี้ วิเคราะห์ทรัพย์สินระยะยาว เช่น ค่าเสื่อม อะไรทำนองนี้ครับ

โพสต์ที่ 116

[quote="green-orange"]วันนี้ผมขอ update รายชื่อผู้สมัครล่าสุดให้เพื่อนๆทราบก่อนดังนี้นะครับ

หลังจากที่ทำการตรวจสอบกับผู้เรียนอีกครั้งว่าจะมาเรียนแน่นอนหรือไม่ วันนี้เลยขอแจ้งสถานะคนจอง ณ วันที่ 16 กพ เวลา 9:40 ดังนี้นะครับ

1. green-orange ผมเองอ่ะ --> ชัวร์
2. chada --> ชัวร์
3. minkyman --> ชัวร์
4. ์phoncu --> ไม่ 100%
5. Lookwaik --> ชัวร์
6. pacabee --> ชัวร์
7. kuray --> ชัวร์
8. mint --> ชัวร์
9. free --> ชัวร์
10. lum12345 --> ชัวร์ เค้าจอง 2 คน ผมเลยใช่ชื่อซ้ำครับ
11. lum12345 --> ชัวร์ เค้าจอง 2 คน ผมเลยใช่ชื่อซ้ำครับ
12. กล้วยไม้ขาว --> ชัวร์
sorawut
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 117

คุณ green-orange กลัวว่าคนเยอะไป จะทำ workshop ไม่สะดวกหรอครับ?
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
killyz

โพสต์ที่ 118

พี่ส้มเขียวหวาน น่าจะสรุปจำนวนคนเข้าและรายชื่อที่เข้าแน่นอนได้แล้วครับ
แล้วถ้าจำนวนเกินไปที่ห้องอบรมจะรองรับได้ ก็ลองหาห้องอบรมที่ใหญ่ขึ้น
และแจ้งจำนวนคนที่เข้ารับอบรมได้ เพื่อให้สิทธิ์แก่คนที่มาสมัครก่อน

ห้องอบรมที่ แกรนด์ มิราเคิล รองรับได้กี่คนครับ

อีกทางหนึ่งก็แบ่งรอบในการอบรมครับ  คงรบกวนพี่ส้มเขียวหวานอีก
และดูแล้วอาจารย์วรศักดิ์น่าจะยุ่งมากและมีเวลาน้อย

เรื่องค่าอบรม ควรจะให้มีการโอนก่อนเพื่อยืนยันการเข้าอบรมหรือไม่
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
winkung

โพสต์ที่ 119

หากเจตนารมณ์ของ จขกท. ตั้งไว้ที่ 40 คน
ผมว่าหากผู้เข้าอบรม มากเกินไป ใจผมก็กลัวว่า คนสอน จะสอนได้ไม่ทั่วถึงน่ะครับ
อีกทั้งยังเป็น course แรกด้วยสำหรับ TVI และคิดว่าันักลงทุนหน้าใหม่ที่ความรู้เกี่ยวกับการวิเคราะห์งบการเงินน้อย  น่าจะมีเยอะพอสมควร(รวมถึงผมด้วย)

เกรงว่า หากไม่จำกัดจำนวนที่แน่นอน
อาจจะทำให้เกิดปัญหา หรือประสิทธิภาพในการเรียนร่วม ลดน้อยลงน่ะครับ

ปล. หากเอาแค่ 40 คน  ผมเองก็ตกสำรวจ แต่ไม่เ็ป็นไร ยอมรับได้ครับผม
ปล.2 แค่แสดงความคิดเห็นนะครับ  :wink:

โพสต์ที่ 120

ห้องอบรมที่ แกรนด์ มิราเคิล รองรับได้กี่คนครับ
ห้องอบรมที่โรงแรมแกรนด์เมอร์เคียวที่ผมจองไว้รับได้ 50 คนครับแต่จากจำนวน 52 คนที่สมัครมา ถ้ามาเรียนครบทุกคน ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ สมมุติว่าถ้ามีเกินมากว่านี้อาจจะต้องพิจารณาจัดเพิ่มอีก 1 คอร์ส เหมือนที่คุณ killyz และเพื่อนๆที่ pm แนะนำ (อันนี้ผมว่าต้องดูจำนวนคนก่อนว่าเท่าไหร่)
คุณ green-orange กลัวว่าคนเยอะไป จะทำ workshop ไม่สะดวกหรอครับ
ครับ ผมกำลังคิดอยู่ครับว่าถ้า 52 มันจะมากไปหรือป่าว กลัวว่าจะเรียนกันไม่เต็มที่อ่ะครับ แต่ที่เคยเห็นเรียนๆกันมา เค้าจัดเกินกันมากกว่านี้ แต่สำหรับผมขอเน้นเรื่องประสิทธิภาพก่อนครับ เพื่อให้เกิดความคุ้มค่า ไม่รู้ว่าเพื่อนๆคิดว่า 52 คนมันเยอะไปหรือป่าวครับ คนที่สมัครแล้วช่วยกันเสนอความคิดเห็นกันหน่อย

เรื่องค่าอบรม ควรจะให้มีการโอนก่อนเพื่อยืนยันการเข้าอบรมหรือไม่
อันนี้ผมแล้วแต่เพิ่อนๆ (แต่ผมก็รับปากกับทางเวปแล้วว่าเก็บหน้างาน)เพราะกลัวเหมือนกันว่าคนสมัครแล้วไม่มาก็จะทำให้เพื่อนคนอื่นเสียโอกาสเหมือนกัน ซึ่งบางท่านมาจากต่างจังหวัดกันเลยอ่ะ
ผมว่าหากผู้เข้าอบรม มากเกินไป ใจผมก็กลัวว่า คนสอน จะสอนได้ไม่ทั่วถึงน่ะครับ
อีกทั้งยังเป็น course แรกด้วยสำหรับ TVI และคิดว่าันักลงทุนหน้าใหม่ที่ความรู้เกี่ยวกับการวิเคราะห์งบการเงินน้อย  น่าจะมีเยอะพอสมควร(รวมถึงผมด้วย)
ข้อนี้ผมก็คิดอยู่นะครับ เพราะอยากให้งานออกมาดี แต่ก็ได้คิดล่วงหน้าไว้โดยการให้เพื่อนๆอ่านหนังสือ "ฉลาดรู้ทางการเงิน" มาก่อนไงครับ เพราะอย่างน้อยผู้สอนจะได้เตรียมเนื้อหาได้เหมาะสมยิ่งขี้น ลองจินตนาการดูครับว่าถ้าเราเป็นอาจาร์ยเราก็ไม่รู้หรอกว่าใครมีความรุ้มากน้อยแค่ไหนถูกไหมครับ ผมเลยคิดว่าเพื่อนๆที่มาเรียนควรจะอ่านหนังสือเล่มนี้มาก่อน แล้วผมก็แจ้งอาจาร์ยแล้วด้วยว่าทุกคนที่เข้าเรียนต้องอ่านหน้งสือเล่มนี้มา

แต่การให้สิทธิ์ ผมจะให้สิทธิ์คนที่สมัครก่อนนะครับกรณีที่เพื่อนคิดว่า 52 คนมันมากไป ถ้าใครยกเลิกผมก็จะให้สิทธิ์คนลำดับต่อมาครับ อีกทางหนึ่งคือสมมุติว่าคนสมัครกันมาอย่างต่อเนื่อง ก็อาจจะพิจารณาจัดเพิ่มอีกคอร์สครับ ผมขอดูจำนวนคนก่อนนะครับ ถ้าได้จริงๆ ผมจะลองคุยกับอาจาร์ยดูว่าท่านว่างสอนอีกวันไหน เพื่อนๆคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ ประชาธิปไตยครับ