กิมเอ็ง จะเก็บ 50 บาทต่อวัน ทุกบัญชีแม้ว่าจะไม่มีการเทรด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
DevilCupid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กิมเอ็ง จะเก็บ 50 บาทต่อวัน ทุกบัญชีแม้ว่าจะไม่มีการเทรด

โพสต์ที่ 61

ใครจะย้ายไป KTZMICO ลองสอบถามดีๆนะครับ
ผมเคยเมล์ไปถามเค้าว่าจะมีนโยบายคิดค่าคอมขั้นต่ำภายในปีนี้มั้ย
เค้าตอบกลับมาว่าตอนนี้ทุกโบรกต้นทุนสูง เงินเดือนมาร์ก็ไม่มี มีเงินจากค่าคอมคอยเลี้ยงชีพเป็นหลัก ดังนั้นจึงมีโอกาสที่จะคิดขั้นต่ำครับ

ผมก็เลยยังไม่ย้าย ไว้รอดูสถานการณ์ก่อน
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
apl24

โพสต์ที่ 62

แล้วของยูโอบี นี่ไม่ดีหรอครับ ไม่มีใครพูดถึงเลย ขั้นต่ำก็ไม่คิดไม่ใช่หรอครับ :D
Experience is the best teacher.
Impossible is nothing.
ตี๋ดอนเมือง

โพสต์ที่ 63

บัวหลวง มีขั้นต่ำ 50 บาทหรือป่าวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 64

ตี๋ดอนเมือง เขียน:บัวหลวง มีขั้นต่ำ 50 บาทหรือป่าวครับ
มีครับ
Skyforever

โพสต์ที่ 65

ตี๋ดอนเมือง เขียน:บัวหลวง มีขั้นต่ำ 50 บาทหรือป่าวครับ
มีมาไม่ต่ำกว่า 5 ปีแล้วครับ
Skyforever

โพสต์ที่ 66

โบรกเกอร์เหลายๆรายมีขั้นต่ำ 50 บาทกันมานานแล้วนะครับ
ตี๋ดอนเมือง

โพสต์ที่ 67

งั้นผมขอถามเพื่อความกระจ่างเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ในกรณี เราขาย อันนี้ต้องเสีย ขั้นต่ำ 50 บาท หรือป่าวครับ หรือจะเสียก็ต่อเมื่อเราซื้อครับ
winkung

โพสต์ที่ 68

ตี๋ดอนเมือง เขียน:งั้นผมขอถามเพื่อความกระจ่างเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ในกรณี เราขาย อันนี้ต้องเสีย ขั้นต่ำ 50 บาท หรือป่าวครับ หรือจะเสียก็ต่อเมื่อเราซื้อครับ
เสียทั้งตอนซื้อ และตอนขายเลยครับ  :8)
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
winkung

โพสต์ที่ 69

winkung เขียน:
เสียทั้งตอนซื้อ และตอนขายเลยครับ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
marble

โพสต์ที่ 70

[quote="ตี๋ดอนเมือง"]เหอๆ หุ้นในพอร์ต ผม บางตัว 90% ต่อให้อยากจะซื้อจะขายทีละเยอะๆ ก็ทำไม่ค่อยได้ สมมุติว่า ผมตั้งขาย หุ้น abc
Skyforever

โพสต์ที่ 71

winkung เขียน:
เสียทั้งตอนซื้อ และตอนขายเลยครับ
DeepTVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

Skyforever เขียน:
haruti

โพสต์ที่ 73

:lol: ขอตอบเพิ่มนิดหนึ่งครับ คือว่า เขาจะสรุปรวมทั้งวันแล้วมาคิดว่า ลูกคาซื้อขาย ไปกี่บาท
เช่น ซื้อหุ้น a 100 หุ้น หุ้นละ 10 บาทก็ 1,000 บาท
แต่เราซื้อหุ้น banpu 100 หุ้น หุ้นละ 500 บาท ก็ 50,000 บาท
เวลาคิดค่า คอม เขาก็เอา 50,000 + 1,000=51,000x.15% ครับ ไม่ได้คิด หุ้น a 1,000=50 บาท แล้ว banpu 50,000x.15% ครับ
เอ....กิมเอ็ง เขาจ้างเรามาเท่าไรเนี่ย :?:
supakornkim

โพสต์ที่ 74

แบบนี้ สภาพคล่อง จากรายย่อยๆ ที่เงินในมือ ไม่ถึงแสน คงหายไปเยอะคับ

จะซื้อจะขาย ต้องคิดทั้งขาไปและขากลับ ให้ได้กำไร อย่างน้อย ร้อยบาท

จะมาเล่นกำไรขำๆ 50-60 บาท แล้วขายไม่ได้แล้วแหละคับ

แล้วมีโบรก ไหน ที่ไม่เก็บขั้นต่ำ บ้างไหมคับ
mosaj

โพสต์ที่ 75

เท่าทีผมทราบนะครับคือ คิดค่าคอมทั้งซื้อและขายโดยดูยอดรวมทั้งหมดที่มีการ match ได้ภายในวัน

โดยถ้าค่าคอมประมาณ 0.2 เปอร์เซ็น
นั้น ก็เทรดขั้นต่ำที่ยอด ซื้อขายระหว่างวัน 25000 บาท ครับ

ก็จะเสืยค่าคอมประมาณ 50 บาทแล้ว (ไม่รวม VAT)
ถ้ารวมก็จะไม่ใช้ยอด สองหมื่นห้า ครับ

คือ โดยยอดที่ มีการ match ได้ในแต่ละรายการนั้นจะเป็นเท่าไรก็ สุดแล้วได้ แต่ถ้า คิดคอมแล้ว 30 บาท โบรกเกอร์ก็คิดค่าคอมเรา 50 บาท เป็นขั้นต่ำ   ครับ
Oo_sora

โพสต์ที่ 76

ถ้า กฏยังไม่เปลี่ยน ... มีโบรกเดียว ที่คิดค่าคอม ต่อ transaction
นอกนั้น ถ้าพูดถึงขั้นต่ำ หมายถึง เอายอดซื้อ-ขาย ทั้งวัน รวมกัน ไม่ถึงเกณฑ์กำหนด ก็จ่ายเท่ากับ ขั้นต่ำที่กำหนดไว้

ส่วนบัวหลวง ถ้าเป็นบัญชีั cash balance (มีเท่าไร ซื้อได้เท่านั้น) และทำธุรกรรมผ่านอินเตอร์เน็ท ให้ไปเรื่อง e-confirmation (ยืนยันใบรายการ ส่งทางอีเมล์ ... จากปกติที่เป็นเอกสาร ส่งทาง จดหมาย) ในกรณีคิดค่าคอมฯตามจริง ไม่มีขั้นต่ำ
Oo_sora

โพสต์ที่ 77

โทษทีครับ พิมพ์ผิด

ส่วนบัวหลวง
ถ้าเป็นบัญชีั cash balance (มีเท่าไร ซื้อได้เท่านั้น) และทำธุรกรรมผ่าน internet
ให้ไปทำเรื่อง e-confirmation (ยืนยันใบรายการ ส่งทางอีเมล์ ... จากปกติที่เป็นเอกสาร ส่งทาง จดหมาย)
ในกรณีนี้ ก็จะคิดค่าคอมฯตามความเป็นจริง (ซื้อ-ขาย เท่าไร ค่าคอมฯตามนั้น) ไม่มีกำหนดขั้นต่ำ