สอบถามเรื่อง dividend yield ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
topfe'
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่อง dividend yield ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบการหา dividend yield  ในอดีตที่ผ่านมาครับ
สูตร = เงินปันผล/ปี/หุ้น หารด้วย ราคาปิด

อยากทราบว่า ตามทฤษฎี แล้ว ถ้าเราจะหา dividend yield
ย้อนหลังของหุ้น ณ ปี 2550 เราจะใช้ราคาปิด ของหุ้น ณ ช่วงเวลาใดครับ
ช่วงวันแรก ของปีประกอบการนั้น หรือ วันสุดทางของปีประกอบการ ครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 2

ใช้ราคาหุ้นที่เห็นล่าสุดเลยครับ
ถ้าซื้อวันนี้ ก็ใช้ราคาวันนี้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chowbe76

โพสต์ที่ 3

อ่อ
ลืมอ่าน
ตอบเร็วไปหน่อย
ขอโทษทีครับ

ถ้าใช้ย้อนหลัง เข้าใจว่าน่าจะใช้ในวันXD
ผมเองก็ไม่เคยคิดจะหาย้อนหลังเลยซะด้วยสิ
ยังไงรอผู้รู้มาขยายความก็แล้วกันครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
supakornkim

โพสต์ที่ 4

ส่วนใหญ่ราคาหุ้น ณ วัน XD ราคาหุ้นจะลงนะคับ

ผมคิดว่า น่าจะดูหลายๆ ช่วงแล้วหาค่าเฉลี่ยเอา

ช่วงก่อนประกาศปันผลหรือก่อนประกาศผลประกอบการ

กับช่วงหลังประกาศ ที่ราคาหุ้นจะมีแนวโน้ม สูงขึ้น ถ้าออกมาดี
witweew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

น่าจะใช้ราคาเฉลี่ยครับ แต่ผมว่าเราหา Dividend Payout Ratio ที่บริษัทจ่าย แล้วคาดการณ์ปันผลในอนาคตจะดีกว่านะครับ  :wink:
โพสต์โพสต์