รบกวนคุณลูกอิสาน คุณโยโย่ และชาววีไอแนะนำด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
soujiro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนคุณลูกอิสาน คุณโยโย่ และชาววีไอแนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมอ่านหนังสือมาสี่ห้าเล่ม เช่นตีแตก และของดร.นิเวศน์อีกสองเล่ม buffet เล่มหนึ่ง one up ของปีเตอร์ลินซ์อีกเล่ม พอได้วิธีในการมองธุรกิจละครับ
แต่มาติดตรงเรื่องการคำนวนหาราคาที่เหมาะสม หรือมูลค่าที่แท้จริงเนี่ยละครับ ยังงงอยู่มาก จับต้นชนปลายไม่ถูก
สมมติเป็นตัวหุ้น HMPRO ถ้าผมประมาณค่า G ของกำไรไว้ที่ 20% มูลค่าที่แท้จริงจะเป็นเท่าไหร่ครับ ช่วยแสดงวิธีคำนวนคร่าวๆ ให้หน่อยนะครับ   :(
tamrollin

โพสต์ที่ 2

นั่นสิครับ ผมก็มีปัญหาการหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นเหมือนกัน
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ พี่กูรูทั้งหลายมาช่วยสอนน้องๆหน่อยนะครับ ยังไม่เคยเห็นหนังสือเล่มไหนแนะนำได้เป็นรูปธรรมเลย ถ้าเล่มไหนมีก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ
หมีขาว

โพสต์ที่ 3

คุณโยโย่ได้ให้มุมมองเกี่ยวกับการประเมินมูลค่าไว้ในกระทู้นี้ครับ ลองอ่านดูนะครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=39347
soujiro

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: รบกวนคุณลูกอิสาน คุณโยโย่ และชาววีไอแนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="soujiro"]ผมอ่านหนังสือมาสี่ห้าเล่ม เช่นตีแตก และของดร.นิเวศน์อีกสองเล่ม buffet เล่มหนึ่ง one up ของปีเตอร์ลินซ์อีกเล่ม พอได้วิธีในการมองธุรกิจละครับแต่มาติดตรงเรื่องการคำนวนหาราคาที่เหมาะสม หรือมูลค่าที่แท้จริงเนี่ยละครับ ยังงงอยู่มาก จับต้นชนปลายไม่ถูกสมมติเป็นตัวหุ้น HMPRO ถ้าผมประมาณค่า G ของกำไรไว้ที่ 20% มูลค่าที่แท้จริงจะเป็นเท่าไหร่ครับ ช่วยแสดงวิธีคำนวนคร่าวๆ ให้หน่อยนะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
soujiro

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับคุณลูกอิสาน
ภาพประจำตัวสมาชิก
O_CHAY

โพสต์ที่ 7

ผมว่า หนังสื่อแต่ละเล่ม ก็คิดกันละวิธี ผมเน้น ตีแตก ของอาจารย์ นิเวศ เป็นหลักเล่มเดี่ยวเอง ครับ อิอิ
sai

Re: รบกวนคุณลูกอิสาน คุณโยโย่ และชาววีไอแนะนำด้วยครับ

โพสต์ที่ 8

[quote="ลูกอิสาน"][quote="soujiro"]ผมอ่านหนังสือมาสี่ห้าเล่ม เช่นตีแตก และของดร.นิเวศน์อีกสองเล่ม buffet เล่มหนึ่ง one up ของปีเตอร์ลินซ์อีกเล่ม พอได้วิธีในการมองธุรกิจละครับแต่มาติดตรงเรื่องการคำนวนหาราคาที่เหมาะสม หรือมูลค่าที่แท้จริงเนี่ยละครับ ยังงงอยู่มาก จับต้นชนปลายไม่ถูกสมมติเป็นตัวหุ้น HMPRO ถ้าผมประมาณค่า G ของกำไรไว้ที่ 20% มูลค่าที่แท้จริงจะเป็นเท่าไหร่ครับ ช่วยแสดงวิธีคำนวนคร่าวๆ ให้หน่อยนะครับ
Small Details Make a Big Difference
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

[quote="ลูกอิสาน"][quote="soujiro"]ผมอ่านหนังสือมาสี่ห้าเล่ม เช่นตีแตก และของดร.นิเวศน์อีกสองเล่ม buffet เล่มหนึ่ง one up ของปีเตอร์ลินซ์อีกเล่ม พอได้วิธีในการมองธุรกิจละครับแต่มาติดตรงเรื่องการคำนวนหาราคาที่เหมาะสม หรือมูลค่าที่แท้จริงเนี่ยละครับ ยังงงอยู่มาก จับต้นชนปลายไม่ถูกสมมติเป็นตัวหุ้น HMPRO ถ้าผมประมาณค่า G ของกำไรไว้ที่ 20% มูลค่าที่แท้จริงจะเป็นเท่าไหร่ครับ ช่วยแสดงวิธีคำนวนคร่าวๆ ให้หน่อยนะครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
thaloengsak

โพสต์ที่ 10

G คือ อะไรอะครับ
ใช่ ROE หรือไม่ ?
yy

โพสต์ที่ 11

Growth = อัตราการเจริญเติบโต ในที่นี้หมายถึง อัตรา (%) การเจริญเติบโต (การเพิ่มขึ้น) ของกำไร
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

neo_potato_Th เขียน:ขอถามครับ 15เท่านี่คือ intrinsic PE หรือว่าเป็น PE ที่คิดลดมาเป็น MOSแล้ว??
intrinsic PE ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

sai เขียน:เรียนถามพี่โจอีกนิดนะครับ อย่างกรณีที่ลินซ์ ว่าไว้ว่า p/eไม่ควรเกิน g ในความเห็นของพี่โจ ควรเอา g สักกี่ปีข้างหน้าเป็นฐานครับ เช่น 3 ปี หรือ 5 ปี (หมายถึงมองว่ากิจการสามารถโตในระดับนี้ได้เช่น 20 % ได้ 3 ปีหรือ 5 ปีน่ะครับ ) ขอบคุณมากครับ
ผมว่ามอง 3 ปีก็พอแล้วครับ เกินกว่านั้นค่อยประเมินใหม่บางบริษัทมี DCA ชัดเจนสามารถโตได้แบบยาว แต่การโตจะเป็นแบบถดถอยเพราะฐานใหญ่ขึ้น แต่ส่วนใหญ่มักเป็นการโตแบบชั่วคราวเพราะคู่แข่งเข้ามาแชร์เช่น UMSในสมัยนึงครับ
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ :D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
โพสต์โพสต์