PL โดย k.IH

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
น้องด๋อย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 1

จาก greenbull.net นะครับ โดย คุณ Invisible Hand

ผมคิดว่าหากเป็นซัก 1 ปีก่อน PL ก็ถือว่าน่าสนใจมากทีเดียวครับ แต่ ณ ปัจจุบันผมห่วงเรื่อง การลดภาษีสรรพสามิต ซึ่งทำให้ราคารถใหม่ลดลง และทำให้ราคารถมือสองลดลง น่าจะส่งผลต่อรายการกำไรจากการขายรถที่หมดสัญญาของ pl ได้ ซึ่งเป็นประเด็นที่ต้องติดตามในการประกาศงบต่อไป นอกจากนี้เรื่อง growth ซึงผมมองว่าอาจจะเริ่มชะลอตัวไปบ้างพอสมควร และผมยังกังวลถึงการเปลี่ยนแปลงในโครงสร้างการบริหารของ xxx ซึ่งเป็นลูกค้ารายใหญ่ของ pl อาจจะกระทบต่อรายได้ของ pl ในอนาคตได้ครับ

แต่อย่างไร สำหรับการประกาศงบ q4 ของ pl ที่จะประกาศปลายเดือนนี้ ผมคาดว่าจะตามมาด้วยการประกาศปันผลประมาณ 3.5 บาทต่อหุ้น และอาจจะแถมด้วยการแตกพาร์ ซึ่งผมมองว่าอาจจะเป็นจังหวะที่ดีในการขายหุ้นออกมาบ้าง

ผมคิดว่า ณ ราคาปัจจุบัน หากมองไปในอนาคต ผมคิดว่า ticon น่าสนใจกว่า pl แต่ผมไม่แน่ใจว่า timing การขาย pl อาจจะเป็นช่วงก่อนประกาศงบ ที่งบอาจจะมีผลการดำเนินงานที่ลดลงไป หรือหลังประกาศงบ ซึ่งน่าจะมีข่าวการประกาศจ่ายเงินปันผลครับ

ผมคิดว่าหุ้น pl ยังเป็นหุ้นที่ถือลงทุนได้ เพราะ p/e ยังไม่แพง แต่ผมมองเห็นความเสี่ยงอยู่บ้างพอสมควรในอนาคตข้างหน้า สำหรับเพื่อนๆ ที่ถืออยู่ผมแนะนำให้ลดสัดส่วนการลงทุนมาบ้างก็น่าจะดีครับ แต่ timing ก่อนหรือหลังออกงบ คงจะต้องให้เป็นการตัดสินใจของเพื่อนๆ นะครับ เพราะงบอาจจะแย่ลง แต่ก็มีเรื่องปันผล และอาจจะแตกพาร์ ผมจึงไม่แน่ใจว่าหลังงบออกหุ้นจะขึ้นหรือจะลงครับ

คิดว่าไงครับคุณลุงคุณพี่
Dr.T

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 2

ทำไมถึงคิดว่าจะแตกพาร์ล่ะครับ :roll: :?:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 3

xxx = KTB หรือเปล่าครับ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 4

xxx เดาว่าน่าจะ = KBANK
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 1

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 5

xxx = KTB
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
CK

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 6

:)

สรุปแล้วน่าซื้อหรือน่าขายครับ
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 7

คุณน้องต๋อยครับ ช่วยบอกหน่อยครับว่า คุณ IH แกโพสไว้ตั้งแต่วันไหนครับ
จะได้ประเมิณสถานการณ์ถูกครับ....เพราะถ้าแกโพสไว้เมื่อเดือนกันยายน จะได้ประเมิณตามเวลาครับ หรือแกเพิ่งโพสเมื่อเร็วๆนี้เองครับ

(ผมประเภทขี้เกียจไปตามค้นหาครับ...ไม่มีอะไรหรอก.... :lol: :lol: :lol: )
น้องด๋อย

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 8

โพสเมื่อวานครับ
ch_army

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 9

แล้วที่เคยมีการให้คำแนะนำว่า PL อาจไม่ใช่ธุรกิจหลักของผู้บริหารเลย ไม่ได้
รับการเอาใจใส่เท่าที่ควรเนี่ยสมควรนำมาพิจารณาด้วยไหมครับ?
เพราะองค์กรที่ขาด vision ที่ชัดเจน และ การนำอย่างแน่วแน่ก็ยากที่จะอยู่ได้นานนะครับ?
แล้วหากมีกลุ่มทุนหลากหลายมาร่วมแข่งเนี่ย เค้าจะดำเนินธุรกิจต่อไปอย่างไรครับ?

ผมเองไม่ได้ตามตัวนี้นะครับ แต่ลองคิดในอีกมุมดู เผื่อได้รับคำตอบที่มีประโยชน์จาก พี่ๆในห้องนี้ที่ติดตาม PL ใกล้ชิด
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
Shaihalud

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 10

เคยดูทาง เดอะเนชั่น ผู้บริหารเค้าเป็นคนหลงใหลในรถยนต์มากครับ จําได้ว่าผู้บริหารบอกไว้ว่าทุกวันที่มาทํางาน ไม่เคยคิดว่ามันเป็นงานเลย เค้ารู้สึกสนุกตลอดเวลา ทั้ง office ก็เห็นแต่มีโมเดลรถเต็มไปหมดครับ
สามัญชน

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 11

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ประเด็นที่เป็นข้อเสีย น่าจะได้แก่

1. ในเรื่องภาษีใหม่ที่ออกมาน่าจะกระทบ PL พอสมควร PL มีพอร์ทรถยนต์มากกว่า 5,000 คัน โดยรถที่มีปริมาตรกระบอกสูบน้อยกว่าสามพันซีซีน่าจะมากถึง 80% รถเหล่านี้เมื่อครบสัญญาเช่าและขายในราคามือสองจะลดลง 25,000 - 40,000 บาท/คัน

2. กรณีคุณวิโรจน์ นวลแข ( ลูกหม้อเก่าของภัทร ) ไม่ได้เป็นกรรมการผู้จัดการของธนาคารกรุงไทย ก็อาจจะก่อให้เกิดความไม่แน่นนอนในการต่อสัญญาเช่ารถของกรุงไทยกับภัทรลิสซิ่ง ( ซึ่งเดิมทีกรุงไทยเป็นลูกค้ารายใหญ่รายหนึ่งของ PL ) แต่ก็ไม่แน่

3. ธุรกิจนี้มีการแข่งขันสูง ซึ่งเป็นผลให้กำไรขั้นต้นมีแนวโน้มลดลงตามที่น้องลูกอีสานตั้งข้อสังเกตุไว้

4. ธุรกิจมีกำแพงกั้นค่อนข้างต่ำ ตามที่ท่าน CK เคยวิเคราะห์

:lol: :lol: :lol: :lol:

ข้อดี

1. บริษัทมีกำไรค่อนข้างดีและมีการเติบโตมากกว่า 20 % ติดต่อกันหลายปีแล้ว

2. ธุรกิจนี้มีคู่แข่งมากก็จริง ( supplyl สุง )แต่ถือว่าตลาดตอนนี้ยังเล็กมากสามารถเติบโตได้อีกมาก ( demand ยังเพิ่มได้อีกมาก ) และ PL เองก็เป้นเจ้าตลาดอยู่

3. เป็นธุรกิจที่ได้ประโยชน์ด้วยกันทั้งสองฝ่ายทั้งฝ่ายเช่าและให้เช่า

4.ที่อเมริกา ธุรกิจนี้ได้รับความนิยมจากลูกค้ามากโดยเฉพาะบริษัทที่ต้องการให้ค่า ROE และ ROA ของตัวเองสูงๆ เพื่อภาพพจน์ที่ดี

5. บริษัทมีลูกค้าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ โดยล่าสุดได้ปูนซีเมนต์ไทย โลตัส ธนาคารออมสินเป็นต้น การที่ลูกค้ารายใหม่อื่นๆจะเลือก PL แล้วให้เหตุผลกับคณะกรรมการว่าขนาดปูนซีเมนต์ไทยยังเลือก PL เล้ย ก็น่าจะเป็นเหตุผลที่มีนำหนัก

5.ผลจากราคารถถูกลงก็อาจจะทำให้มีการเช่ารถมากขึ้นเนื่องจากค่าใช้จ่ายน้อยลง

6. กำไรในไตรมาสสี่นี้ สมมติว่าน้อยลงจริง ( อาจจะไม่ก็ได้ ) แต่ถึงน้อยลงจริงเหลือสัก 40 ลบ. แต่งบดุลจะเป็นงบปีซึ่งแสดงกำไรทั้งปีไม่แยกรายไตรมาสให้ดู ก็จะเป็นกำไรปี 47 ได้ 211 ลบ. ปี 46 157 ลบ.ซึ่งก็ยังมีการเติบโตถึง 36 %

ถ้าดูค่า p/e ที่ราคา 54.50 บาท จะได้ 7.68 ค่า p/b 1.68 สำหรับบริษัทที่มีการเติบโตเฉลี่ยมากกว่า 20 % ก็คิดว่าน่าจะถือลงทุนได้ เว้นเสียแต่เกิดมีเจอบริษัทที่ดีกว่านี้อีก ก็น่าจะขายตัวนี้

ปล. ผมมีส่วนได้ส่วนเสียกับตัวนี้อยู่นะครับ โปรดใช้วิจารณญาณเองครับ ขาดทุนไม่ขอรับผิดชอบครับ เหอๆๆๆ

ผมมารายงานตัวแล้วนะครับ น้องด๋อย

ลูกอิสาน

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 12

พี่สามัญชนแจกแจงทั้งข้อดี-ข้อเสียชัดเจนอย่างนี้ ใครจะมาว่าพี่ได้ครับ
ว่าเชียร์หุ้น ผมคนนึงละ...ขอชื่นชมครับ :D

พี่ใจนิ่งมากนะครับ ที่ยังถืออยู่ที่ 54.5 บาท
ส่วนผมเป็นโรคปอด...(ปอดแหก)
เลยขอพักใจชั่วคราวครับ.. :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Dr.T

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 13

พี่สามัญชนครับ
คิดว่ายังไงกับการพยายามทำราคาปิดของ PL ครับ
วันละ 100 หุ้นตอน call market มาหลายวันแล้ว เห็นแล้วรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเพราะไม่รู้ว่าทำอย่างนั้นไปทำไม :roll:
สามัญชน

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 14

น้องลูกอีสาน wrote
พี่ใจนิ่งมากนะครับ ที่ยังถืออยู่ที่ 54.5 บาท
จริงๆแล้วพี่ก็ทยอยขายไปที่ราคา 51 - 54 บาทเหมือนกันครับ ตอนนี้เหลืออยู่ไม่เยอะ เป็นโรคปอดเหมือนกัน แต่สาเหตุต้นตอมาจากโรคหัวใจครับ หัวใจไปหลงรักเจ้า RCL ของน้องลูกอีสานและ RCI ของน้อง WPONG นี่แหละ เหอๆๆๆๆ

สามัญชน

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 15

สวัสดีครับ Dr.T

ผมคิดว่าเป็นไปได้ทั้งสองประเด็นครับ

1. ทำราคาเพื่อไม่ให้ราคาตก อาจจะหวังผลทางจิตวิทยา ป้องกันคนขายทิ้งเพราะตกใจ หรืออาจทำราคาสำหรับกรณีที่จะมีคนมาทำ tender offer เพราะประวัติของราคาจะนำมาพิจารณาด้วย

2. ทำเพื่อที่จะออกของให้ได้ราคาดีๆ ลองดู web นี้ประกอบนะครับ

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... c9fcbcc891

Dr. T ก็คือ Dr. C. T. หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ ก็แปลว่าผมนี่เป็นรุ่นลูกศิษย์เลยนะครับ

Dr.T

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 16

ไม่ใช่ครับ ผมรุ่นน้องพี่เจ๋ง 8-9 ปีแน่ะครับ :D
ลูกอิสาน

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 17

จริงๆแล้วพี่ก็ทยอยขายไปที่ราคา 51 - 54 บาทเหมือนกันครับ ตอนนี้เหลืออยู่ไม่เยอะ เป็นโรคปอดเหมือนกัน แต่สาเหตุต้นตอมาจากโรคหัวใจครับ หัวใจไปหลงรักเจ้า RCL ของน้องลูกอีสานและ RCI ของน้อง WPONG นี่แหละ เหอๆๆๆๆ
อา..อย่างนี้ต้องดีใจด้วยซิครับ เพราะทั้ง RCI RCL กำลังเดินหน้าอย่างเดียว
จากราคา 20 ต้นๆ เท่าๆกัน ตอนนี้ RCI ไปที่ 32+ปันผล ส่วน RCL ก็เดินหน้าวันละนิดไปที่ 27 ต้นๆ แล้ว

ลงทุนถูกจังหวะ ถูกตัวอย่างนี้บ่อยๆ ตั้งตัวได้เลยนะพี่... :D
stockms

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 18

พวกเรารายย่อยขายออกมาบ้างราคามันก็จะได้ขยับได้
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

PL โดย k.IH

โพสต์ที่ 19

:P :P
ตอนแรกไม่กล้า Post ไม่แน่ใจว่าทำสิ่งที่ควรทำหรือไม่
ความคิดผมต่อ PL ครับ

ผมลองประมาณราคารถที่มีการขายในแต่ละไตรมาส ผมเชื่อว่าต่ำกว่าราคายุติธรรมมาก อีกทั้ง Turnover สูงมาก และเป็นเงินสดทั้งหมด ซึ่งผมเดาว่าราคาขายซากรถไม่น่าจะต่ำกว่าเดิมเท่าไหร่

ส่วนที่ผมเป็นห่วงที่สุดของ PL คือ GPM ที่มีแนวโน้มลดลง แต่ผมลองทำประมาณการค่าเสือมราคาพบว่ามีการทำค่าเสื่อมต่อสินทรัพย์สุทธิสูงขึ้น ซึ่งทำให้ผมไม่แน่ใจว่า กำไรที่แท้จริงจะเพิ่มหรือลดกันแน่
:P :P
ล็อคหัวข้อ