อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆชาว VI เริ่มลงทุนตอนอายุเท่าไหร่ครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนอุดร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆชาว VI เริ่มลงทุนตอนอายุเท่าไหร่ครับ?

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มตอนอายุ 31 ปี เสียดายจังเมื่อก่อนไม่รู้ทำอะไรอยู่ น่าจะเริ่มตั้งนานแล้ว แต่ก็คิดว่า่ยังไม่สาย... :oops:
"มันไม่ใช่หุ้นหรอกที่จะทำให้เรารวย แต่สิ่งที่เรารู้เกี่ยวกับหุ้นต่างหากที่จะทำให้เราร่ำรวยได้"
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เริ่มตอนอายุเท่านี้ละครับ 20 พอดีๆ
chowbe76

โพสต์ที่ 3

ผมเริ่มตอน7ขวบ
ลงทุนด้วยการฝากประจำครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
killyz

โพสต์ที่ 4

ตอน ป.2 ไปซื้อนมเม็ดมา 1 กระปุก แล้วแบ่งขายเป็นเม็ดล่ะบาท
สุดท้ายก็เลิกขาย เพราะอาจารย์มาเตือน  :)  (ค้ากำไรเกินควร)

นึกแล้วตลกตัวเอง ไม่น่าจะขายได้ แต่ก็ขายจนหมดกระปุกได้
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
ซากคน

โพสต์ที่ 5

ตอน ป.5 (อายุ 11 ย่าง 12)

- ลงทุนนำอุปกรณ์การเรียน + เกมกด + ของเล่นไปกินหัวคิวเพื่อนๆที่ รร.
~5-20 บาท/ครั้ง   สุดท้ายก็ปิดตัวลงภายใน 4 วัน เนื่องจากถูกคว่ำบาตร

ตอน ป.6 - จบตรี

- ลงทุนในการเรียน ให้ transcript งามพอขอทุนการศึกษาให้ได้ทุกปี
~7,000 บาท/ปี  (อายุ 13 - 22)

- ลงทุนในการสร้างอัตลักษณ์ (เริ่มต้นอายุ 15)
 อ่านหนังสือพวกปรัชญาตะวันออก/อัตชีวประวัติ มิยาโมโต้ มูซาชิ/การต่อสู้

- เดิมพันหา peak performance ของตัวเอง 2 ครั้ง        
 * หากล้มเหลว  ต้องลาออกไปสอบ ent ใหม่เข้าคณะอื่น (ช่วงปี 2-สำเร็จ)
 ** หากล้มเหลว จะไม่บอกกำหนดวันรับปริญญาให้คนที่บ้านรู้
      (ช่วงปี4-ล้มเหลว....คนที่บ้านก็ยังอุตส่าห์ไปจนได้ รู้กำหนดการจากลูก
      หลานเพื่อน)

ทำให้รู้ว่าสิ่งนี้มีอยู่จริง แต่ก็เสื่อมลงได้ เมื่อเหตุปัจจัยเปลี่ยนไป

- ลงทุนในความรู้ด้านการลงทุน (อายุ 21 ย่าง 22 การเรียนตกต่ำสุดขีด..)

- ลงทุนในบุคลิกภาพ+ทักษะการพูด ด้วยการทำ mlm ตอนช่วงตกงาน

หลังเรียนจบ - ปัจจุบัน

- ลงทุนในกองทุนรวมหุ้น/กองทุนดัชนี (อายุ 22)

- ลงทุนในหุ้น (เริ่มอายุ 23 ย่าง 24)
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Diablo

โพสต์ที่ 6

เริ่มลงทุนในหุ้นตอนอายุ 20 ปีครับ
ตอนนี้ 2 ปี 1เดือนแล้วครับ
รูปภาพ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 7

ผมเริ่ม วันอาทิตย์ที่ 15 มี.ค. 2552 แต่เป็นวันคล้ายวันประสูติเจ้าแม่กวนอิมครับ

แต่ผมเริ่ม ซื้อหุ้น ตั่งแต่วันที่ จันทร์ที่ 16 มี.ค. 2552 ครับ

จะ 16 วันก็ 1ปีเต็มแล้วครับ อายุ 25 ปีครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 8

[quote="killyz"]ตอน ป.2 ไปซื้อนมเม็ดมา 1 กระปุก แล้วแบ่งขายเป็นเม็ดล่ะบาท
สุดท้ายก็เลิกขาย เพราะอาจารย์มาเตือน
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
sai

โพสต์ที่ 9

ถ้าเป็นเรื่องหุ้นผมเริ่มตอนอายุ 31 ครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องธรุกิจผมเริ่มตอนอายุ 17-18 ครับ
Small Details Make a Big Difference
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

20ปี วันเกิดปุ๊ปเดินไปเปิดโบรกเลยอย่างแรก:D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
witweew

โพสต์ที่ 11

ko_hisashi เขียน:ผมเริ่ม วันอาทิตย์ที่ 15 มี.ค. 2552 แต่เป็นวันคล้ายวันประสูติเจ้าแม่กวนอิมครับ

แต่ผมเริ่ม ซื้อหุ้น ตั่งแต่วันที่ จันทร์ที่ 16 มี.ค. 2552 ครับ

จะ 16 วันก็ 1ปีเต็มแล้วครับ อายุ 25 ปีครับ
ผมเพิ่งรู้นะเนี่ยะว่าวันที่ 15 มี.ค. เป็นวันประสูติเจ้าแม่กวนอิม แฟนผมเกิดวันที่ 15 มี.ค. เหมือนกันเลย มิน่าละผมทั้งนับถือเจ้าแม่กวนอิมมาก และเกรงใจแฟนมากกกเช่นกัน  :lol:

ส่วนผมเริ่มลงทุนในหุ้นปั๊บ ซึนามิก็เข้าไทยเลยครับ  :wink:
leonleon

โพสต์ที่ 12

เคยคิดจะซื้อหุ้น ปตท. ตอนที่กำลังจะเข้าตลาด
เห็นป้ายจองซื้อที่ธนาคารแถวบ้าน
ตอนนั้นอยู่ ม.4 -ม.5 เนี่ยแหละครับ
( มีเงินเก็บอยู่ ~30,000 บาท เป็นเงินออม+กำไรจากการเล่นพนันบอล
ที่เล่นได้ขนาดนี้ก็เพราะเพื่อนในห้องที่บ้านรวยคนนึงสถาปนาตัวเป็นเจ้า แต่ดวงคงแพ้เพื่อนๆในห้อง เจ้าเลยโดนกินหมด เสียหลายหมื่น ทำให้ผมมีเงินเก็บ)
แต่แล้วก็ไม่ได้ซื้อ...
( ตอนนั้นไม่รู้เรื่องหุ้นสักนิดเลยจริงๆ แค่เห็นชื่อก็คิดว่ามันน่าจะไม่เจ๊ง กะถือเอาปันผล )

เริ่มลงทุนจริงๆ
ตั้งแต่ทำงานมีเงินเดือนครับ
เพื่อนมาชวนให้ช่วยซื้อกองทุนช่วยเป้าช่วยยอดให้มัน
เป็นกองทุน K-Money ก็เลยช่วยๆมันไป
แต่ไปๆมาๆก็พบว่ามันดีกว่าฝากประจำอีกนี่หว่า ก็เลยลงทุนนับจากนั้น

เสร็จแล้วก็มาเริ่มลงทุนในหุ้น เมื่อ ม.ค. 52 ครับ
โดยเริ่มจากการอยากหาการลงทุนอะไรก็ได้ที่ให้ผลตอบแทน 10% ขึ้นไป
ก็เลยมาเจอแนววีไอครับ

จริงๆแล้วผมคิดว่า ทางที่ผมมองหานั้นเป็นแนวห่านมากกว่านะครับ
แต่พอศึกษาแนววีไอ เพราะมีข้อมูลให้ศึกษาเยอะกว่า
เพราะทั้งสองแนวมันก็วิเคราะห์แบบ Focus เหมือนกัน
Akira_VI

โพสต์ที่ 13

ผมเพิ่งลงทุนเมื่อต้นปีนี้เองคับ ศึกษาข้อมูลมาประมาณ 7-8 เดือน ก่อนที่จะกล้าเข้ามา  ตอนนี้อายุ 23 คับ  :D  :D  :D
SunShine@Night

โพสต์ที่ 14

เริ่มตอนอายุ 26 ครับ

มองตอนนี้ก็ช้าไปหน่อยหนึ่ง :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
conseto

โพสต์ที่ 15

เริ่มซื้อหุ้นตอน 24 ปีครับ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
Samathi

โพสต์ที่ 16

23 ซื้อหุ้นบริษัทที่รับผมทำงานครับ
picklife

โพสต์ที่ 17

sai เขียน:ถ้าเป็นเรื่องหุ้นผมเริ่มตอนอายุ 31 ครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องธรุกิจผมเริ่มตอนอายุ 17-18 ครับ
:shock: สุดยอดครับ 17-18ก็เริ่มแล้ว ตอนนั้นผมยังเล่นขี้เล่นเยี่ยวอยู๋เลยครับ555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 18

chowbe76 เขียน:ผมเริ่มตอน7ขวบ
ลงทุนด้วยการฝากประจำครับ
ขอเกทับนะครับ ลงทุนซื้อตัวการ์ตูน1ตัวเพื่อมาต่อทุนเล่นซูโม่โดยการใช้ปากกาดีดครับ อิอิ.... ผลคือยังมะทันจะได้ดีดเลยครับ โดนเขาดีดโป้งเดียวกินเลยครับ 555+
:? ลงทุนหรือผีพนันเข้าสิงแต่เด็กหว่า555+

ลงทุนในหุ้นคือ27ครับ...ตอนนี้ก็....1ปีแล้วครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
MYBIZ

โพสต์ที่ 19

"ตีลูกให้ถึงดวงจันทร์ แม้นพลาดก็อยู่ท่ามกลางดวงดาว"

อยู่ท่ามกลางดวงดาวนี่ติดดอยหรือเปล่าครับคุณปิ๊กเลยลงมาไม่ได้
อิอิๆๆๆๆๆ (แซวเล่นนะครับ)ผมลงทุนหุ้นตอน28ครับอีก1ไตรมาสก็ครบปี
แล้วครับ ส่วนการลงทุนตั้งแต่จำความได้นี่สงสัยจะเป็นการปล่อยกู้กินดอกร้อยละ50ต่อปีได้เงินทุนการศึกษามาแม่เลยไปปล่อยกู้ให้ อิอิๆๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
หมักเตา

โพสต์ที่ 20

ตาสว่างจากการเปิดหน้าแรกของ Rich Dad Poor Dad ตอนอายุยี่สิบ....

เอ้อ ยี่สิบปลายๆ เน้นว่าปลายมากๆๆๆๆๆ ต่อด้วยการเป็นแมงเม่าอยู่ปีเต็มๆ
ไม่ช้าเกินไปเลยครับ เพราะผมวางแผนจะอายุยืนถึง 150 ฮ่าฮ่าฮ่า  :doi:

โพสต์ที่ 21

ผมก็ตาสว่างเพราะrich dadเหมือนกันครับพี่หมักเตา :D
Lu Xun

โพสต์ที่ 22

[quote="หมักเตา"]ตาสว่างจากการเปิดหน้าแรกของ Rich Dad Poor Dad ตอนอายุยี่สิบ....

เอ้อ ยี่สิบปลายๆ เน้นว่าปลายมากๆๆๆๆๆ ต่อด้วยการเป็นแมงเม่าอยู่ปีเต็มๆ
ไม่ช้าเกินไปเลยครับ เพราะผมวางแผนจะอายุยืนถึง 150 ฮ่าฮ่าฮ่า
รูปภาพ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 23

[quote="หมักเตา"]ตาสว่างจากการเปิดหน้าแรกของ Rich Dad Poor Dad ตอนอายุยี่สิบ....

ไม่ช้าเกินไปเลยครับ เพราะผมวางแผนจะอายุยืนถึง 150 ฮ่าฮ่าฮ่า
<< New >>

โพสต์ที่ 24

[quote="killyz"]ตอน ป.2 ไปซื้อนมเม็ดมา 1 กระปุก แล้วแบ่งขายเป็นเม็ดล่ะบาท
สุดท้ายก็เลิกขาย เพราะอาจารย์มาเตือน
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tibular

โพสต์ที่ 25

Rich dad, poor dad. นี่ต้องอ่านดีๆนะครับ เอาเรืื่่่องดีๆมาปรับใช้
แต่ไม่ใช่ว่าต้องเชื่อหมด บางอย่างนี่ไม่เหมาะสมกับสังคมบ้านเรา
เรื่องของความกตัญญูีนี่แทบไม่มีเลย เอาแ่ต่ว่าพ่อตัวเอง ถึงจะชื่นชม
บ้างก็ในแง่ที่พ่อเป็นครู เรื่องเงินทองใครๆก็อยากได้ คิโยซากิ
เค้าฉลาดเขียนครับ ที่ร่ำรวยมาได้เพราะงานสอน และตลาดบ้านเมกาช่วงนั้น
มันขาขึ้น เรื่องแนวความคิดทางบัญชีเค้าก็ถูกบ้าง แต่บอกไม่หมด
แต่เรื่องจิตวิทยาการพูดและเขียนนี่ขอนับถือจริงๆ อ่านแล้วได้แรงบันดาลใจ
เรื่องการสอน เรื่องเกมกระแสเงินสด ก็ดีจริง สรุปว่าเค้าก็เก่งมาก

แต่ความร่ำรวยไม่ใช่ทุกสิ่งนะครับ ก็อยากจะเตือนเด็กๆรุ่นใหม่ๆไว้ว่า
ใ้ห้ระวังแนวความคิดเรื่องอิสระทางการเงินไว้มากๆ มันอันตรายถ้า
ไม่เข้าใจจริง จะกลายเป็นเพ้อฝันไป หรือทำให้เราทำอะไรเกินตัวจน
เสียหายได้ ให้ลงทุนในตัวเองแบบที่ปู่บัฟเฟตบอกไว้ดีกว่าครับ

ต้องขอโทษที่อาจจะออกความเห็นขัดแย้ง เพราะเห็นว่าบางทีความเห็นต่างๆ
มันเออออกันเกินไปอาจทำให้มองโลกผิดเพี้ยนไปจากความเป็นจริงได้
Warantact

โพสต์ที่ 26

ประมาณประถมต้น แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไรแน่
เอามะยมเชื่อมไปขาย ต้นทุนฟรีเพราะงอกจากต้นที่บ้าน เด๋วนี้เห็นขายไม้ละสิบบาท(ประมาณสิบลูก)

ตอนนั้นผมเด็ก ไม่รู้ เห็นว่าหายาก ไม่มีใครรู้จัก เลยขายลูกละสิบ

โอโห ขายหมดด้วยเว้ยเฮ้ย!

แล้วก็เอาหนังสือการ์ตูนไปให้เช่าอ่านที่โรงเรียน แบกจนหลังแอ่น
กำไรงาม แต่สักพักโรงเรียนสั่งแบน จึงต้องปิดธุรกิจไป T.T

โพสต์ที่ 27

เห็นด้วยครับ

ผมว่าน่าจะไปอ่าน dhando บทสุดท้าย ดีมากๆเลย
เป้าหมายในชีวิตน่าจะชัดเจนมากขึ้น
train10

โพสต์ที่ 28

ตอนแรกก็ไม่คิดจะลงทุน แต่พอดูหุ้นดูไปดูมาเลยอยากลองเล่น และก็ดันมาทำให้เราสนใจจริงจังๆๆๆก็ตอนอายุ 21 นี่แหละครับ เพิ่งจะเริ่มเล่นของจริงมาได้ 2 เดือนครับ ^^

โพสต์ที่ 29

อายุเท่าผมเลย ผมก็21
Qคุง

โพสต์ที่ 30

โพสต์โพสต์