ถ้ามีหุ้นแค่ 1 หุ้นแล้วเราไปประชุมผู้ถือหุ้นนี่ น่าเกลียดไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
matee
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้ามีหุ้นแค่ 1 หุ้นแล้วเราไปประชุมผู้ถือหุ้นนี่ น่าเกลียดไหม

โพสต์ที่ 1

พอดีมีหุ้นบางตัว ผม ทยอย ซื้อ ที่ละ 1หุ้น
ซื้อในกระดาน เศษหุ้น
 เช่นผมมีหุ้น A  เพิ่งซื้อได้ 1 หุ้น
เกิดผมอยากไปประชุมผู้ถือหุ้นนี่
คิดว่าน่าเกลียดไหมครับ
   มันจะ น่าอายไหม เวลา โต๊ะ ลงทะเบียน บอกว่า
มี 1 หุ้น เสียงดังๆ  
  อยากรู้ว่าเพื่อนในนี้ มีใครเคยถือหุ้น 1 หุ้นแล้วไปประชุมบ้างครับ
อยากทราบความรู้สึก ครับ
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมขั้นต่ำซื้อต้อง100หุ้นก็เศษเหมือนกัน

ไม่เคยไปแบบหุ้นน้อยๆเหมือนกัน

ปีนี้จะลองดู :oops:  :oops:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
vivitawin

Re: ถ้ามีหุ้นแค่ 1 หุ้นแล้วเราไปประชุมผู้ถือหุ้นนี่ น่าเกลีย

โพสต์ที่ 3

[quote="matee"]พอดีมีหุ้นบางตัว ผม ทยอย ซื้อ ที่ละ 1หุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 4

1 หุ้นนี้ซื้อได้ด้วยเหรอครับ?

จะหนึ่งหุ้น หรือ ล้านหุ้น ก็มีส่วนร่วมในกิจการเหมือนกันเป็นสิทธิ์ของเราสามารถเข้าร่วมการประชุมได้นะครับ
กาละมัง

โพสต์ที่ 5

เจตนาของการถือหุ้น คือ การลงทุน

แต่มีคนกลุ่มหนึ่งถือหุ้นโดยมีเจตนาหวังอาหารว่าง อาหารกลางวัน  ของชำร่วย  มีแต่ความลโมภ  ถือน้อยมากและยังอาจเรียกร้องอีกด้วย  กลุ่มนี้แหละที่ทั้งน่าอายและน่ารังเกียจด้วย

การ abuse ทั้งหลายน่าถูกตำหนิด้วย
Oo_sora

โพสต์ที่ 6

จะลงทุนกะหุ้น ก็เหมือนเอาเงินเราไปให้คนอื่นเขาลงทุน
ยังไงๆ ผมต้องหาเวลาไปเห็นหน้าตา (โหงวเฮ้ง) - มุมมอง - วิสัยทัศน์ ฯลฯ ของคนที่จะเอาเงินเราไปทำอะไร ต่อมิอะไรต่อ

ปีที่แล้ว ผมสุ่มเลือกมาสิบกว่าหุ้น ซื้ออย่างละ 100 หุ้น
(บางหุ้น ราคาไม่ถึุงบาทด้วยซ้ำ) ซื้อก่อนวันขึ้นเครื่องหมาย xm หนึ่งวัน
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

[quote="กาละมัง"]เจตนาของการถือหุ้น คือ การลงทุน

แต่มีคนกลุ่มหนึ่งถือหุ้นโดยมีเจตนาหวังอาหารว่าง อาหารกลางวัน
AuI_a VI

โพสต์ที่ 8

แล้วถ้าซื้อร้อยหุ้นหวังเจอหน้าCFOนี่ น่าอายไหมคับ ... แต่ที่แน่ๆเขิลลล  :oops:
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 9

ผมอยากได้ annual reportมาอ่านมากกว่า ชอบแบบเป็นเล่มๆ :lol:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 10

[quote="AuI_a VI"]แล้วถ้าซื้อร้อยหุ้นหวังเจอหน้าCFOนี่ น่าอายไหมคับ ... แต่ที่แน่ๆเขิลลล
picklife

โพสต์ที่ 11

ประชุมผู้ถือหุ้นนี่ส่วนมากเป็นวันธรรมดาใช่ไหมครับ T^T
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
<< New >>

โพสต์ที่ 12

มองอีกแง่นึง ขนาดมี 1 หุ้นยังตั้งใจไปประชุมเลยครับ บางคนมีตั้งเยอะก็ไม่ไป   :8)
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
yoyo

โพสต์ที่ 13

ไม่น่าเกลียดหรอกครับ
1 หุ้นก็มีสิทธิ 1 เสียง
100 หุ้นก็มีสิทธิ 100 เสียง
จะ 1 จะ 100 จะ ล้าน ก็เงินเหมือนกันทั้งนั้น
ผมมี 100 หุ้นก็ไปประชุมเป็นประจำ...
บางทีไม่มีหุ้นยังไปเลย
ไปอ้อนวอนเค้าหน้างานว่าขอประชุมด้วย ยังไม่อายเลย  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
genedemonvi

โพสต์ที่ 14

ผมว่า ไม่น่าเกลียดนะครับ

ว่ากันแบบนักลงทุนเลยครับ

การจะไปประชุมผู้ถือหุ้น
มันมีต้นทุนของมันอยู่เหมือนกันนะครับ

อย่าง ค่าเดินทาง ค่าที่พัก แบบนี้ ซึ่งผมว่า บางที มันมากกว่า มูลค่า ของ 1 หุ้น ที่เราถืออยู่ตั้งหลายเท่า ซึ่ง การที่เราอยากไปร่วมประชุมนั้น แสดงว่า เราสนใจที่จะลงทุนจริงๆ และ คิดแล้วว่า ค่าใช้จ่ายต่างๆมันคุ้มแน่ๆ

ดังนั้น ผมเห็นด้วย 1000 % ครับ ว่า ไม่น่าเกลียด
tn143

โพสต์ที่ 15

ถ้าซื้อ n-park 1 หุ้น น่าเกลียดมาก  :D
ช่วงนี้หุ้นของ cfo ขายดี สงสัยจะไปแสดงตัวเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่กัน
SunShine@Night

โพสต์ที่ 16

neo_potato_Th เขียน:ผมอยากได้ annual reportมาอ่านมากกว่า ชอบแบบเป็นเล่มๆ :lol:
คิดเหมือนกันครับ

แต่ปีนี้เท่าที่เจอ CD ซะ 3 รูปเล่มเพิ่ง 1 เอง

จะเมล์ไปขอ หรือไม่ก็ส่งจดหมายไปขอครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
champ_st

Re: ถ้ามีหุ้นแค่ 1 หุ้นแล้วเราไปประชุมผู้ถือหุ้นนี่ น่าเกลีย

โพสต์ที่ 17

[quote="matee"]พอดีมีหุ้นบางตัว ผม ทยอย ซื้อ ที่ละ 1หุ้น
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
[v]

โพสต์ที่ 18

[quote="AuI_a VI"]แล้วถ้าซื้อร้อยหุ้นหวังเจอหน้าCFOนี่ น่าอายไหมคับ ... แต่ที่แน่ๆเขิลลล
[v]

โพสต์ที่ 19

ถือกี่หุ้นก็กินขนมได้ครับแต่ไม่ใช่ว่า มาเพื่อเอาสิ่งนี้ไปกินเก็บใช้ขายต่อ อย่างเป็นล่ำเป็นสัน เวียนไปทุกๆที่ อันนี้ ธุระกิจเลว  :x
satantuey

โพสต์ที่ 20

จะอายก็ตอน...ลงทะเบียนเข้าประชุมนั้นแหละครับ...เหอๆ :lol:  :lol:  (ยิ่งคนรับลงทะเบียนเป็นสาวๆ  น่ารักๆ  ด้วย  ยิ่งไปกันใหญ่  :oops:  :oops: )

พ้นขั้นตอนนั้นแล้วก็ไม่มีใครรู้  หรือไม่มีใครมาสนใจแล้วว่าเราถือหุ้นเท่าไหร่.....อิอิ :lol:  :lol:
merman

โพสต์ที่ 21

1 หุ้นซื้อได้ครับ เค้าเรียก odd lot อะไรเนี้ยหล่ะไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า แต่ราคาจะแพงกว่าครับ เพราะคนที่มีหุ้นเค้าต้องแตกจากจำนวน 100 มาขายเราครับ ราคาเลยตั้งแพงกว่ากระดานปกติครับ
arksit

โพสต์ที่ 22

ก่อนอื่นขออนุญาติอ้างชื่อคุณพรชัยก่อนนะครับ

ผมเคยจำได้ครั้งหนึ่งคุณพรชัยเคยออกราย
แล้วเล่าว่า เขาอยากเป็นVI ตัวจริง ก็เลยอยากไปเจอต้นตำหรับ
VI ก็เลยซื้อหุ้น berkshire hathaway มา 1 หุ้น เขาเน้นด้วยนะครับว่า
หุ้นที่เขาซื้อเป็น class B นะ  ในที่สุดคุณพรชัยก็ไปพบต้นตำหรับ VI สมความตั้งใจ

ผมคิดว่า อาย หรือ ไม่อาย  ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ที่คิดอยู่ในใจมากกว่าครับ
arksit

โพสต์ที่ 23

โทดทีพิมพ์ผิด

รายการ
Magneto

โพสต์ที่ 24

บางทีการที่เรามีหุ้นบริษัทนี้น้อยก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นอย่างนั้นตลอดไป

บางคนถือหุ้นน้อยก่อน เพื่อเข้าประชุม

ถ้าดูหน้าผู้บริหารแล้วโอเค ก็อาจจะซื้อเพิ่มมากมาย
ถ้าเจอคนรู้จัก แต่ไม่มีมารยาท มาแซวก็บอกเค้าไปว่ากำลังศึกษาหุ้นตัวนี้ว่าจะลงทุนเพิ่มดีไหม

อ้อ... ถ้าใครอยากให้คนในห้องประชุมรู้ว่าเรามีหุ้นเท่าไหร่ (โดยประมาณ) ก็ต้องเข้าประชุมสายๆ เช่นพอเค้าโหวดกันไปวาระนึง โปรเจคเตอร์ขึ้นว่ามีผู้ใช้สิทธิ์ 1,000,000 สิทธิ์ พอเราเข้ามาแล้วเค้าโหวดวาระถัดไป ก็จะขึ้น อาจจะมีคนพูดบอกด้วย ว่ามีผู้ถือหุ้นเข้าประชุมเพิ่มเติม ขอใช้สิทธิ์เพิ่มเป็น 1,000,100 หุ้น เป็นต้น   :D
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
โพสต์โพสต์