เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เปิดเรียน วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน

โพสต์ที่ 331

ประกาศแจ้งรายชื่อผู้เข้าอบรมคอร์สที่ 1 และสถานที่เรียนใหม่ครับ

ชื่อคอร์ส : วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
วิทยากร : อ. วรศักดิ์ ทุมมานนท์
วันที่เรียน : 3-4 เมษายน พศ 2553
เวลาเรียน : 8:00 - 17:00 (เริ่มเรียนตรงเวลา ขอให้ตรงต่อเวลาด้วยครับ)
สถานที่เรียน : โรงแรมอิมพีเรียลธารา ซอยสุขุมวิท 26 ห่างจากสถานีเอ็มโพเรียมประมาณ 300 เมตร
อาหารเทียง : Asian Food Delight (เป็นอาหารไทยๆ อาหารจีน และอาหารญี่ปุ่น ครับ เพราะเจ้าหน้าที่โรงแรมแจ้งว่าแขกที่มาพักส่วนมากเป็นญี่ปุ่น 80% และแถวสแกนดิเนเวี่ยน 20% เค้าชอบอาหารไทยกับอาหารเอเชียครับ)
การเตรียมตัวก่อนมาเรียน : ให้อ่านหนังสือชื่อ ฉลาดรู้ทางการเงิน ก่อนมาเรียน
แผนที่ไปโรงแรม : http://www.imperialhotels.com/tara/map.html

รายชื่อผู้เรียน :

ลำดับ log in name
1 689
2 9korn
3 A.C.E.
4 aarongibsonus
5 aee8795
6 arintaBO
7 Artofid
8 asics
9 BirdZ
10 BirdZ - เพื่อน
11 CAYY
12 chada
13 charun
14 charun-ลูกสาว
15 dittaphan
16 doo_meau
17 doo_meau - เพือน
18 earthcu
19 eveeve
20 firefox
21 golfly2u
22 green-orange
23 hiamak
24 joeco
25 Joga Bonito
26 JONGKAWI
27 kelop
28 KOMA
29 Kuray
30 Linzhi
31 Lookwaik
32 lum12345
33 lum12345
34 lumpue
35 M_kok
36 magix
37 minkyman
38 mint
39 moonchild
40 nandeandw
41 naris
42 naris
43 naris
44 naris
45 naris
46 naris
47 naris
48 navigator_p
49 neo_potato_Th
50 No Less No More
51 NongZ
52 pacabee
53 pak
54 phoncu
55 phoncu-เพือน
56 pingsukit
57 sam_dalla
58 samart
59 snowlion
60 sorawut
61 strip
62 suttapol
63 talpop1
64 vilage
65 vivitawin
66 vivitawin
67 walkerway
68 walkerway - เพือน
69 watsport11
70 yokzod
71 เชียร
72 เม็ดยา
73 แสนยานุภาพ
74 แสนยานุภาพ-เพื่อน
75 โว้กว้าก
76 กระดานหุ้น
77 กล้วยไม้ขาว
78 คน...ภูพาน
79 พ่อน้องเพชร
80 ออ
81 อ่องอ๋า

เมื่อเช้าผมได้มีโอกาสคุยกับอาจาร์ย ท่านบอกว่าจะส่งหัวข้อบรรยายให้เร็วๆนี้เพราะก่อนหน้านี้ท่านยุ่งมากครับ

และที่เพื่อนๆสอบถามเรื่องคอร์สที่ 2 มานั้น ผมก็ได้ลองสอบถามอาจาร์ยเพื่อให้ท่านสอนให้อีกครับ ท่านรับปากว่าจะไปดูเวลาและจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ ท่านไหนที่ยังสนใจเรียนคอร์สที่ 2 อยู่ ก็ให้ลงชื่อไว้ในกระทู้ก่อนนะครับ ถ้าทราบวันที่แน่นอนจากอาจาร์ยแล้วผมจะรีบแจ้งให้ทราบครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 332

ผมขอเรียนรอบ 2 นะครับ  :8)  :8)
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
mikan171

โพสต์ที่ 333

ขอเรียนรอบสองด้วยครับ  :D
preeda_mark

โพสต์ที่ 334

จองเรียนด้วย 1 คน
m_mummie

โพสต์ที่ 335

จองเรียนรอบ 2 ด้วยคนคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
SunShine@Night

โพสต์ที่ 336

สำรองจองรอบสองไว้ก่อน 2 คนนะครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 337

แล้วรอบสองเมื่อไหร่ครับ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 338

พึ่งอ่านเจอตัวเองหลุดจากการจองแล้ว
ลืม Check E-Mail ตอนนี้ไม่ทันแล้วใช่ไหมครับ
Chitaro

โพสต์ที่ 339

จองไว้ด้วยครับ1ที่
 :P
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 340

สำรองรอบ 2 ไว้ 2 ที่ค่ะ
ถ้ารอบ 1 มีคนอยากสลับกันแลกได้นะคะ
ขอบคุณค่ะ
anat.research

โพสต์ที่ 341

ขอลงเรียนด้วยครับ  :lol:  อยากเรียนมากมายถ้าเปิดอีก

จะสมัคร คนแรก  :lol:

สำรองด้วยครับ 1 ที่ ขอบคุณครับ
touch-888

สนใจเรียนรอบ 2

โพสต์ที่ 342

เพิ่งเข้า post เป็นครั้งแรกแต่ติดตามมานานแล้ว สนใจเรียนคอร์ส 2 ครับเปิดเรียนเมื่อไหร่ครับช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
liverkool7

โพสต์ที่ 343

จองรอบสอง

1 ที่ครับ
Renne

โพสต์ที่ 344

รอบสองน่าจะได้ครับ ถ้าไม่ชนต้นเดือน พค กับปลายเดือน พค บางวัน

ลงชื่อไว้ก่อนละกัน ขอบคุณครับ  :)
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
maiaowna

โพสต์ที่ 345

รอบสองวันไหนหว่า กลัวชนตารางผมมาลงชื่อไว้ก่อนได้เปล่า
pisut_vi

โพสต์ที่ 346

ขอจองลงเรียนรอบสองด้วยคนครับ
autodust

โพสต์ที่ 347

ขอลงชื่อจองด้วย 1 ที่คับ
ziannoom

โพสต์ที่ 348

ขอจองรอบสองแล้วกันรอบแรกติดธุระจริงๆ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา

โพสต์ที่ 349

สวัสดีครับ เพื่อนๆ วันนี้ผมเพิ่งได้รับหัวข้อการบรรยายจากท่าน อ วรศักดิ์ เลยเอามาให้เพื่อนได้ดูกันครับ รู้สึกว่าท่านสรุปรวบยอดหัวข้อที่เราต้องการเรียนออกมาซะสั้นเลย แต่เนื้อหาครบครับ และรู้สึกว่าจะเน้นไปที่การสอนวิเคราะห์งบของแต่ละบริษัทพร้อมการเปรียบเทียบที่เราขอไปครับ (อาจาร์ยบอกว่าเนื้อหาเยอะมากครับจะเน้นๆเฉพาะส่วนสำคัญๆ)

วิเคราะห์งบการเงิน
วัตถุประสงค์
เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมเข้าใจถึงความสำคัญของงบการเงินที่มีต่อการตัดสินใจลงทุนในหลักทรัพย์ของบริษัทจดทะเบียน ประเภทของงบการเงินที่ใช้ประกอบการวิเคราะห์ ความสัมพันธ์ระหว่างรายการบนงบการเงิน การใช้ประโยชน์จากรายงานของผู้สอบบัญชีและหมายเหตุประกอบงบการเงิน ประเภทของอัตราส่วนทางการเงินและการตีความหมาย อัตราส่วนทางการเงินสำหรับธุรกิจเฉพาะ และการวิเคราะห์งบการเงินธุรกิจประเภทต่างๆ ตลอดจนสามารถนำความรู้ที่ได้รับไปปรับใช้กับการวิเคราะห์งบการเงินเพื่อประกอบการตัดสินใจลงทุนในหลักทรัพย์ได้อย่างมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น

เนื้อหาการเรียนการสอน
วันแรก
9.00-10.30 ความสำคัญของงบการเงินที่มีต่อการวิเคราะห์การลงทุน
งบการเงินรวม งบการเงินเฉพาะ และรายงานแยกตามส่วนงาน
ประเภทของงบการเงินที่ใช้ประกอบการวิเคราะห์
-งบกำไรขาดทุน
-งบดุล
-งบกระแสเงินสด
10.45-12.00 การใช้ประโยชน์จากงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชีและหมายเหตุ
ประกอบ งบการเงิน
มาตรฐานการบัญชีที่อาจส่งผลกระทบต่องบการเงินของบริษัทในปี 2554
13.00-14.45 ประเภทของอัตราส่วนทางการเงินและการตีความหมาย
อัตราส่วนทางการเงินสำหรับธุรกิจเฉพาะ
15.00-16.30 กรณีศึกษาการวิเคราะห์งบการเงินธุรกิจค้าปลีก
ตอบประเด็นข้อซักถาม

วันที่สอง
9.00-10.30 กรณีศึกษาการวิเคราะห์งบการเงินโรงแรมและอาหาร/อาหาร
10.45-12.00 กรณีศึกษาการวิเคราะห์งบการเงินวัสดุก่อสร้าง/ อสังหาริมทรัพย์
13.00-14.00 กรณีศึกษาการวิเคราะห์งบการเงินธุรกิจประกันชีวิต
15.00-16.30 กรณีศึกษาการวิเคราะห์งบการเงินตัวแทนจัดจำหน่ายสินค้า IT/
โรงพยาบาล
ตอบประเด็นข้อซักถาม

โพสต์ที่ 350

ส่วนเพื่อนๆที่สนใจเรียนคอร์สที่สอง ตอนนี้ผมได้วันที่จาก อ วรศักดิ์มาแล้วครับ รอเช็คกับทางโรงแรมอยู่ครับว่าว่างไหม (เมื่อวานเช็คแล้วเห็นบอกว่ามีลูกค้าจองอยู่ แต่ลูกค้าทางโรงแรมจะมาดูเพื่อคอนเฟริ์มทางโรงแรมวันนี้ครับ)ถ้าทราบแน่นอนแล้วจะประกาศให้เพื่อนๆทราบครับ อย่างช้าคงเป็นปลายอาทิตย์หน้าครับ (เพราะวันนี้ผมต้องเดินทาง จะกลับมาอีกทีก็วันพฤหัสหน้าครับ) คอร์สที่สองคงเป็นเดือนมิถุนายน นะครับ งบออกพอดี แล้วเราค่อยสรุปว่าจะให้อาจาร์ยวิเคราะห์บริษัทไหนกันอีกทีสำหรับท่านที่ลงเรียนคอร์สที่ 2 นะครับ
touch-888

โพสต์ที่ 351

ขอลงชื่อจอง  1 ที่ ไว้นะครับ เพราะอยู่ต่างจังหวัด กำแพงเพชร รายละเอียดมาเมื่อไหร่ และแน่นอนจะโอนเงินให้นะครับ ผมเคยเรียนกับอาจารย์มนตรี
1 คอร์สตอนนั้นมือใหม่จริงๆ ตามไม่ค่อยทัน(แบบว่าไม่ได้เตรียมตัวก่อนล่วงหน้า)ครั้งนี้ซื้อหนังสือฉลาดรู้ทางการเงินมาอ่านล่วงหน้าได้ 1 อาทิตย์แล้ว
NoNameLFC

โพสต์ที่ 352

ลงชื่อ รอบสอง 1 ที่ครับ .....
samart

โพสต์ที่ 353

คุณ green-orange ครับ
ผมฝากช่วยจองโรงแรม1ห้องเดี่ยว
รายละเอียดส่งไปทางe mail แล้ว
 ขอบคุณมากครับ
richinvest22

โพสต์ที่ 354

ผมขอลงชื่อ รอบสอง 1 ที่ด้วยครับ
redfruit

โพสต์ที่ 355

ขอจองรอบ 2 ด้วยคนค่ะ 1 ที่
Design Your Life
pusit

โพสต์ที่ 356

ขอลงชื่อจองด้วยคนนะครับ ภูสิทธิ์ 081 655 8302

และขออนุญาตเสนอความเห็นเพิ่มเติมนิดหน่อยในฐานะเคยมีประสบการณ์จัดงานแบบมีโอนเงินมาบ้าง

ข้อ 1.
ไม่ควรให้ผู้สมัครลงอีเมลทางหน้าเวปแล้วคุณส้มเขียวส่งเบอร์บัญชีให้ทางอีเมล ด้วยเหตุผลว่าอาจมีคนแอบอ้างส่งอีเมลไปหาผู้สมัคร บอกเบอร์บัญชีของเขาอ้างตัวว่าเป็นคุณส้มเขียว หากผู้สมัครหลงเชื่อโอนไป จะเกิดเป็นความเสียหายขึ้นได้

ผมเสนอว่าคุณส้มเขียวสามารถลงเบอร์บัญชีในกระทู้ได้เลย เพื่อให้แน่ใจว่าเป็นบัญชีของคุณส้มเขียวแน่ๆ

ข้อ 2.
ก่อนให้โอนเงินคุณส้มเขียวสามารถลิสต์รายชื่อและแจ้งจำนวนเงินเป็นเศษสตางค์ให้โอนเพื่อระบุตัวผู้โอนได้ (ดังจะเห็นผู้สมัครหลายท่านก็ใช้วิธีนี้) ตัวอย่างเช่น

ลำดับที่ 1. คุณ ก ให้โอนค่ามัดจำ 1,500.01 บาท
ลำดับที่ 2. คุณ ข ให้โอนค่ามัดจำ 1,500.02 บาท

ทำให้เมื่อโอนแล้วคุณส้มเขียวสามารถทราบได้ทันทีว่าใครโอนมา โดยไม่ต้องรอให้คนโอนมาโพสต์บอก ยกเว้นว่าใครไปโอนตามตู้เอทีเอ็มที่กดเศษสตางค์ไม่ได้ ก็จำเป็นต้องมาโพสต์บอกว่าโอนมาเวลาอะไร แต่ก็จะลดจำนวนการโพสต์บอกลงได้มาก

ขออภัยที่เรียกชื่อเป็นคุณส้มเขียวนะครับ พอดีว่าพิมพ์ง่ายดี ส่วนข้อเสนอของผมหากเห็นว่าไม่ดีก็ไม่จำเป็นต้องพิจารณาก็ได้ครับ

ขอบคุณในความช่วยเหลือให้เพื่อนๆ ได้รับความรู้ดีๆ ครับ
มีสติ รู้สึกตัวไว้
pusit

โพสต์ที่ 357

ลืมบอกว่าจองรอบสองเดือน มิย. นะครับ เพราะทราบว่ารอบแรกเต็มแล้ว แหะ แหะ
มีสติ รู้สึกตัวไว้
underdog

จองรอบ 2

โพสต์ที่ 358

ขอจองรอบ 2 ด้วยคนครับ  1 ที่
poppo

โพสต์ที่ 359

จองรอบสองครับ
จงทนอด และอดทน

โพสต์ที่ 360

สวัสดีครับเพื่อนๆ

ขอแจ้งให้เพื่อนๆที่สนใจเรียนวิเคราะห์งบคอร์สที่ 2 ทราบรายละเอียดที่แน่นอนแล้วดังนี้นะครับ

คอร์สที่ 2 : วิธีอ่านและวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
วันที่เรียน : 12-13 มิถุนายน 2553
เวลา : 8:00 - 17:00
วิทยากร : อ. วรศักดิ์ ทุมมานนท์
จำนวนคน : 80 คน
ค่าเรียน : 4,500 บาท
มัดจำ : 1,500 บาท (วิธีการโอนเงิน เช่น 1500.11 หรือ 1500.15 เป็นต้น)

รายละเอียดการโอนค่ามัดจำ : (ขอขอบคุณ คุณ pusit ที่แนะนำ)
ชื่อ : วิชาญ พัวรุ่งโรจน์
หมายเลขบัญชี : 2512027338
ธนาคาร : ไทยพานิชย์
สาขา : สาขาย่อยถนนเพชรบุรีตัดใหม่ (อาคารอิตัลไทยทาว์เวอร์)

สถานที่เรียน : โรงแรมโลตัส สุขุมวิท 33 (โรงแรมโนโวเทลเก่า)
แผนที่ : http://www.hotellotussukhumvit.com/map/map.html
การเตรียมตัวก่อนมาเรียน : อ่านหนังสือ ฉลาดรู้ทางการเงิน มาก่อนเรียน

กติกา : ขออนุญาติยึดตามการโอนเงินนะครับ ส่วนท่านไหนที่โอนเงินค่ามัดจำแล้ว กรุณาโพส หรือ pm แจ้งด้วยนะครับว่าโอนวันที่ เวลา และจำนวนเท่าไหร่

ขอบคุณครับ