Upside Gain ที่ควรลงทุนคือเท่าไหร่....?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
chirasuke
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Upside Gain ที่ควรลงทุนคือเท่าไหร่....?

โพสต์ที่ 1

ผมเคยมี CPF แล้วขายไปตอน 14 บาท แล้วเกิดเสียดายอยากได้กลับคืนมาใหม่ แต่ตอนนี้ราคา CPF อยู่ที่ 14.80 และใน consensus ประเมิน Target Price ไว้ที่ประมาณ 17.90  เท่ากับว่ามี upside อีกประมาณ 20% อยากถามผู้รู้ว่าผมสามารถรับไว้ได้มั้ย เพราะจริง ๆ แล้ว Target Price อาจไม่ถึงตามที่ consensus ประเมินไว้ก็ได้
ผมเลยไม่แน่ใจว่า upside ประมาณเท่าไหร่ดีถึงจะน่าลงทุน
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
Packky

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าเป็นศิลปะอย่างนึงนะครับ ถ้าถามว่า upside เท่าไหร่จึงจะดี ตอบได้ทันทีครับว่ามากที่สุดเท่าที่จะมากได้ ยิ่งมากยิ่งดี  :o  แต่ในความเป็นจริงเราควรยึดหลักการตามเหตุและผลด้วยครับ ตามมูลค่าที่เราคำนวณได้ แล้วเวลาเข้าซื้อมีเหตุผลอย่างไร เวลาขายก็ควรขายในเหตุผลเดียวกันครับ ราคามี margin of safety ที่รับได้มั้ย ข้อมูลที่ได้จากบทวิเคราะห์ต่าง ๆ เป็นข้อมูลที่ดีครับ แต่สุดท้ายแล้วเราต้องพยายามหาข้อมูลให้มากที่สุด แล้วตัดสินใจด้วยตัวเองครับ
Packky

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตนำข้อความที่พี่โยเขียนไว้มาให้อ่านครับ
yoyo เขียน:ถ้าไม่มี upside ก็ไม่ซื้อครับ จริงๆ spec ผมสูงกว่านั้นอีก คือถ้า upside ไม่ถึง 30% ก็ไม่ซื้อเหมือนกัน นอกจากว่าเป็นหุ้นที่ถูกมาโดยตลอด แต่คุณภาพกิจการดีจนอาจจะมีโอกาสในการปรับ pe ผมก็อาจจะซื้อได้ถ้า Upside ไม่ถึง 30 .... ตัวเลข 30% นี่เสมือนกับเป็น Margin of Safety ของผมแหละครับ ถ้าน้อยกว่านี้ก็คือว่าไม่ปลอดภัยเพียงพอ ไปหาหุ้นตัวใหม่ดีกว่า แล้วถ้ายังพยายามหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอจริงๆ ก็เอาไปพักไว้กองทุนอสังหาถ้ากองทุนมันยังมี Discount อยู่

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=270
chirasuke

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ Packky ครับ  :D
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
sai

โพสต์ที่ 5

สำหรับผมส่วนมากก็จะเลือกเอาที่เยอะสุดมาลงทุนครับ(หมายถึงเอาตัวที่ upside เยอะสุดมาลงทุน ) แต่ถ้าน้อยกว่า 20 % ผมว่าไม่น่าสนใจนะครับ
Small Details Make a Big Difference
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 6

sai เขียน:สำหรับผมส่วนมากก็จะเลือกเอาที่เยอะสุดมาลงทุนครับ(หมายถึงเอาตัวที่ upside เยอะสุดมาลงทุน ) แต่ถ้าน้อยกว่า 20 % ผมว่าไม่น่าสนใจนะครับ
พี่มี่ คิดกรอบระยะเวลาเท่าไรหรอครับ ที่ว่า 20% น่าจะเป็น 1 ปีรึป่าวครับ
sai

โพสต์ที่ 7

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน: พี่มี่ คิดกรอบระยะเวลาเท่าไรหรอครับ ที่ว่า 20% น่าจะเป็น 1 ปีรึป่าวครับ
ครับ 1 ปีครับผม  :lol:
Small Details Make a Big Difference
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

เอาการบริหารแบบyoyoซิครับ หาupsideหุ้นทุกตัวที่มี ตัวไหนเยอะสุดก็ถือเยอะสุด ถ้าราคาขยับupsideเปลี่ยนแปลงมากๆเราก็ปรับพอร์ทไปหาupsideที่มากกว่า ก็เล่นได้ตลอดทุกช่วงแล้วครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 9

แนวคิดผมมอง 2 แบบ
1.เวลาซื้อหุ้นมองที่downsideไว้ก่อน(อันนี้คงไม่ตรงกับท่านอื่น)
2.เวลามองupsideให้มอง 2 อย่างคือ
  - upside ที่มีความแน่นอน เช่น บริษัทซื้อหุ้นคือที่ราคาเท่าไร
  - upside จากการประเมิน เกิดจากการตั้งสมมุติฐานต่างๆของเรา
ผมให้น้ำหนักจาก upside ทั้ง 2 แบบไม่เท่ากัน :D
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร

โพสต์ที่ 10

sai เขียน:
ครับ 1 ปีครับผม

โพสต์ที่ 11

ราค downside เป็นเรื่องที่บ้างครั้งใช้ความรู้สึกบวกกับเหตุการณ์ที่มากระทบเป็นอย่างมากกกกกก

ตัวอย่างหนึ่ง
โรงพยาบาลแห่งหนึ่งได้ขยายสาขา ครั้งแรกที่ประการงบประจำไตรมาสราคาหุ้นตกลงอย่างแรกเพราะกำไรลดลงอย่างมีนัยยะ
จำได้ว่าราคาสูงสุดน่าจะประมาณ 90 บาท
ราคาไหลลงต่อเนื่อง
จนครบรอบปี(ครบ 4 ไตรมาสที่ประกาศ) ราคาหุ้นยืนอยู่ที่ประมาณ 50 บาท
ประกอบกับไตรมาสต่อมา(ไตรมาสที่ 5) บริษัทเริ่มมีกำไรมาขึ้น
กระแสเงินสดเป็นบวก
มูลค่าตลาดรวมประมาณ 650 ล้าน(เที่ยบกับโรงบาลขนาด 262เตียงกับ 100เตียงอีก1แห่ง )
ผมว่าเป็นราคาที่หมดทางแพ้แล้วครับ

ตัวอย่างที่สอง
บริษัทประกันภัยแห่งหนึ่งบันทึกขาดทุนจากลงทุนทำให้ทั้งปีกำไรของบริษัทเป็นลบ
ราคาหุ้นตกจากประมาณ 50บาทมาเป็น 25 บาท
หลักจากนั้น 2 ไตรมาสมีการบันทึกขาดทุนจากไฟไหม้โกดังอีกแห่งหนึ่งของลูกค้าทำให้กำไรไตรมาสนั้นลดลง
ราคาหุ้นตกจาก 25 บาทมาเหลือประมาณ 19 บาท
ซึ่งถ้าพิจารณาดูแล้ว 2 เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการพิเศษ
ไม่ได้เกิดขึ้นเป้นประจำ
และบริษัทนี้เป็นบริษัทที่จ่ายปันผลในอักตราที่สูง(เทียบกับราคา 19 ปีล่าสุดปันผล 3 บาท)

ผมจึงคิดว่าน่าสนใจทั้ง 2 กรณี
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
chirasuke

โพสต์ที่ 12

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:ราค downside เป็นเรื่องที่บ้างครั้งใช้ความรู้สึกบวกกับเหตุการณ์ที่มากระทบเป็นอย่างมากกกกกก

โรงพยาบาลแห่งหนึ่งได้ขยายสาขา ครั้งแรกที่ประการงบประจำไตรมาสราคาหุ้นตกลงอย่างแรกเพราะกำไรลดลงอย่างมีนัยยะ
จำได้ว่าราคาสูงสุดน่าจะประมาณ 90 บาท
จนครบรอบปี(ครบ 4 ไตรมาสที่ประกาศ) ราคาหุ้นยืนอยู่ที่ประมาณ 50 บาท
ประกอบกับไตรมาสต่อมา(ไตรมาสที่ 5) บริษัทเริ่มมีกำไรมาขึ้น
มูลค่าตลาดรวมประมาณ 650 ล้าน(เที่ยบกับโรงบาลขนาด 262เตียงกับ 100เตียงอีก1แห่ง )
ผมว่าเป็นราคาที่หมดทางแพ้แล้วครับ

บริษัทประกันภัยแห่งหนึ่งบันทึกขาดทุนจากลงทุนทำให้ทั้งปีกำไรของบริษัทเป็นลบ
ราคาหุ้นตกจากประมาณ 50บาทมาเป็น 25 บาท
หลักจากนั้น 2 ไตรมาสมีการบันทึกขาดทุนจากไฟไหม้โกดังอีกแห่งหนึ่งของลูกค้าทำให้กำไรไตรมาสนั้นลดลง
ราคาหุ้นตกจาก 25 บาทมาเหลือประมาณ 19 บาท
ซึ่งถ้าพิจารณาดูแล้ว 2 เหตุการณ์นี้เป็นเหตุการพิเศษ
และบริษัทนี้เป็นบริษัทที่จ่ายปันผลในอักตราที่สูง(เทียบกับราคา 19 ปีล่าสุดปันผล 3 บาท)

โอ้โฮ น่าหวาดเสียวดีครับ โดยเฉพาะกรณีที่ 2 เล่นตกลงไป 62% ภายใน 2-3 ไตรมาส ต่อให้ปันผลสูงผมก็ยังเสียวอยู่ดี เพราะขาดทุนสะสมขนาดนี้
เอ้า ! แล้วอย่างนี้ปันผลไม่หดลงด้วยเหรอครับ หรืออาจไม่มีตังค์จ่ายปันผลก็ได้
ขอโทษนะครับ มือใหม่จริง ๆ ขอความรู้ด้วยครับ  :D
รูปภาพ
chirasuke

โพสต์ที่ 13

ต่ออีกนิดครับ
คือกรณีที่ 2 เนี่ย ผมกลัวมัน downside แล้วมันจะนิ่งอยู่แถว ๆ นั้นนะซิครับ
อย่างนี้เราต้องพิจารณากลุ่มอุตสาหกรรมด้วยหรือเปล่าครับ เช่นว่า อุตสาหกรรมนั้น ๆ ควรมี downside ที่รับได้กี่ % และเมื่อ down แล้วมันจะ up กี่ % ซึ่งถือเป็นธรรมชาติของวัฏจักรของอุตสาหกรรมนั้น ๆ อะไรทำนองนี้หรือเปล่าครับ
รูปภาพ
KriangL

โพสต์ที่ 14

ผมชอบไปดูประมาณการ EPS ในอนาคต คูณกับค่า P/E เป็นราคาเป้าหมายของตัวเอง มากกว่าจะใช้ target price จากโบรกเกอร์ครับ เพราะ target price จากโบรกเกอร์บางทีก็แปลกๆครับ อย่างเช่นตอนนี้ ให้ PTTEP ไว้สูงเกินครับ

โพสต์ที่ 15

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:ราค downside เป็นเรื่องที่บ้างครั้งใช้ความรู้สึกบวกกับเหตุการณ์ที่มากระทบเป็นอย่างมากกกกกก

ขอบคุณมากครับ
แบบนี้สมมุติว่าถ้า บ.หนึ่ง เกิดไม่ได้ต่อสัญญาสักอย่าง ทำให้รายได้หายไป
แต่อยู่ใน downside ที่เรารับได้ก็ถือต่อ หรือเราอาจจะถอยออกมาก่อน
ส่วนตัวผมว่าคิดยากนะครับ เพราะเวลาเกิดแบบนี้ ส่วนใหญ่คนน่าจะมีอาการ panic  
แต่คงช่วยได้ในระดับหนึ่งในกรณีที่เรา ถือหุ้น บ. นั้นๆอยู่

โพสต์ที่ 16

KriangL เขียน:ผมชอบไปดูประมาณการ EPS ในอนาคต คูณกับค่า P/E เป็นราคาเป้าหมายของตัวเอง มากกว่าจะใช้ target price จากโบรกเกอร์ครับ เพราะ target price จากโบรกเกอร์บางทีก็แปลกๆครับ อย่างเช่นตอนนี้ ให้ PTTEP ไว้สูงเกินครับ
เห็นด้วยครับ แต่สำหรับผม การหา pe ที่เหมาะสมนั้นไม่ง่ายเลยคงต้อง สั่งสมประสบการณ์อีกยาวนาน
ส่วนtarget โบรค นั้นผมมีไว้ให้กระชุ่มกระชวยเท่านั้นหละครับ เห็นเชียร์ทีไร ไม่เห็นซื้อเลย ขายตลอด :twisted:
m_mummie

โพสต์ที่ 17

ขอถามด้วยนะคะ คือ สงสัยว่า การหามูลค่าหุ้น ก็มีหลายวิธี เช่น pe, pbv, dividen yield, eps, fund flow, dcf ฯ แล้วแต่ละค่าก็มักได้ค่าที่ขัดแย้งกัน ใช่ไหมคะ แล้วแต่ละท่านก็มีวิธีของแต่ละท่านในการคิดคำนวณใช่ไหมคะ งั้นแสดงว่า หุ้นตัวเดียวกัน แต่ละท่านอาจมองได้ต่างกัน อาจจะแพงไป ถูกไป

แล้วมือใหม่ จะใช้ค่าไหนเป็นหลักดีคะ :(  :?
ขอบคุณคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---

โพสต์ที่ 18

ผมจะดู
eps ทั้งปัจจุบัน และอานคตที่คาดได้
roe คือ return on equity
pe ที่เหมาะสม หรือวครจะเป็น เทียบกับกลุ่ม (อันนี้หละที่ผมว่ายากสำหรับมือใหม่)
หลักๆเท่านี้หละครับ

แล้วก็ GPM (gross)และ NPM( net profit margin) ด้วยครับ
แต่พวกนี้จะใช้กับ mass product ไม่ได้ คือพวกแข่งขันสูงเน้น ปริมาณทำนองนี้อะครับ

โพสต์ที่ 19

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:
ขอบคุณมากครับ
แบบนี้สมมุติว่าถ้า บ.หนึ่ง เกิดไม่ได้ต่อสัญญาสักอย่าง ทำให้รายได้หายไป
แต่อยู่ใน downside ที่เรารับได้ก็ถือต่อ หรือเราอาจจะถอยออกมาก่อน
ส่วนตัวผมว่าคิดยากนะครับ เพราะเวลาเกิดแบบนี้ ส่วนใหญ่คนน่าจะมีอาการ panic

โพสต์ที่ 20

chirasuke เขียน:ต่ออีกนิดครับ
คือกรณีที่ 2 เนี่ย ผมกลัวมัน downside แล้วมันจะนิ่งอยู่แถว ๆ นั้นนะซิครับ
อย่างนี้เราต้องพิจารณากลุ่มอุตสาหกรรมด้วยหรือเปล่าครับ เช่นว่า อุตสาหกรรมนั้น ๆ ควรมี downside ที่รับได้กี่ % และเมื่อ down แล้วมันจะ up กี่ % ซึ่งถือเป็นธรรมชาติของวัฏจักรของอุตสาหกรรมนั้น ๆ อะไรทำนองนี้หรือเปล่าครับ
แบบกรณีที่ 2 ถือว่าพื้นฐานด้านประกันยังไม่เปลี่ยนแต่ พื้นฐานด้านการลงทุนของบริษัทเปลี่ยน (เพราะเงินกองทุนของบริษัทลดลง)
เพราะฉะนั้นแล้วเราต้องพิจารณาว่าถ้าปีปกติบริษัทต้องใช้เวลานานแค่ไหนในการทำกำไรกลับมาเป็นเหมือนเดิม :8)

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณพี่ กุหลาบงามหลังฝน มากๆครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 22

โห เรื่อง downside ผมไม่เคยดูมาก่อนเลยนะเนี่ย ขอบคุณสำหรับตัวอย่างครับ
อย่ายอมแพ้

โพสต์ที่ 23

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:ขอบคุณพี่ กุหลาบงามหลังฝน มากๆครับ
อย่าเรียกพี่เลยครับ ผมอายุยังน้อย
เรียกน้องดีกว่า  :lol:
moonchild

โพสต์ที่ 24

ปกติ ถ้าเริ่มตะหงิดๆ ว่ากำไรจะลดลงมาก
ก็ต้องเผ่นออกมาดูก่อนว่าเป็นอย่างไรหรือปล่าวครับ

รู้สึกว่า downside ของราคามันจะคาดการณ์ยากจัง
ยิ่งมีหุ้น แล้วจะยิ่งมีอคติปนเข้าไปด้วยครับ

หรือมีแนวคิดในการคำนวณหรือปล่าวครับ :?:

ขอบคุณครับ :P

ปล. ผมก็ไม่เคยคิดเรื่อง downside เลยแฮ่ะ
คิดแค่ว่าถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลง ก็ต้องเผ่นครับ
chirasuke

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณ คุณกุหลาบงามหลังฝน มากครับ :bow:

แสดงว่าการมองมุม downside เนี่ยผมต้องมีความเข้าใจในปัญหาและโอกาสของบริษัทนั้น ๆ อย่างมากเลยทีเดียว ที่สำคัญต้องใช้ความ "ใจเย็น+ใจกล้า" ประกอบการตัดสินใจด้วย

อย่างนี้สมมติว่าผมมีหุ้นบริษัทกรณีที่ 2 ราคา 50 บาท แล้วพอเกิดปัญหาที่ทำให้ราคาหุ้นตกลง ผมสามารถซื้อถัวไปเรื่อย ๆ ได้มั้ยครับ ถ้าผมมีความมั่นใจว่าบริษัทจะกลับมากำไรได้อีก (ถ้าไม่ panic ซะก่อน)
รูปภาพ

โพสต์ที่ 26

กุหลาบงามหลังฝน เขียน:
อย่าเรียกพี่เลยครับ ผมอายุยังน้อย
เรียกน้องดีกว่า

โพสต์ที่ 27

อ้อ kce นี่ก็น่าจะเป็นตัวอย่าง downside ได้รึป่าว กำไรสลับขาดทุนอยู่หลายปี
พอแก้ไขได้ นี่วิ่งตับแล๊บเลย ส่วนผมกังวลเรื่องคนงานออกบ่อยอะครับ

โพสต์ที่ 28

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:
เรียกน้องดีกว่า

โพสต์ที่ 29

chirasuke เขียน:ขอบคุณ คุณกุหลาบงามหลังฝน มากครับ :bow:

แสดงว่าการมองมุม downside เนี่ยผมต้องมีความเข้าใจในปัญหาและโอกาสของบริษัทนั้น ๆ อย่างมากเลยทีเดียว ที่สำคัญต้องใช้ความ "ใจเย็น+ใจกล้า" ประกอบการตัดสินใจด้วย

อย่างนี้สมมติว่าผมมีหุ้นบริษัทกรณีที่ 2 ราคา 50 บาท แล้วพอเกิดปัญหาที่ทำให้ราคาหุ้นตกลง ผมสามารถซื้อถัวไปเรื่อย ๆ ได้มั้ยครับ ถ้าผมมีความมั่นใจว่าบริษัทจะกลับมากำไรได้อีก (ถ้าไม่ panic ซะก่อน)
กรณีนี้ผมโชคดีที่มองไม่เห็นหุ้นตัวนี้ตอนราคาตกลงมาครั้งแรก(จาก 50 ลงมา 25 บาท) อาจเป็นเพราะตอนนั้นของถูกมีเต็มตลาดไม่นั้นคงเจ็บตัวเหมือนกัน
ส่วนเรื่องจะซื้อถั่วไหมถ้ามีหุ้น ถ้าเป็นคำแนะนำแบบ VI เขาคงบอกให้ซื้อถั่ว
และถ้าเป็นผมก็คงซื้อถั่ว
แต่จากสถิติแล้วเวลาหุ้นลงไม่ควรซื้อถั่วเพราะ ความเสียหายจากการผิดพลาดครั้งใหญ่เพียงครั้งเดียวอาจจะทำให้คุณต้องนับหนึ่งใหม่เลยก็ได้
สำคัญที่สุดต้องแยกให้ออกว่าเป็นโอกาส หรือวิกฤตกันแน่

โพสต์ที่ 30

moonchild เขียน:ปกติ ถ้าเริ่มตะหงิดๆ ว่ากำไรจะลดลงมาก
ก็ต้องเผ่นออกมาดูก่อนว่าเป็นอย่างไรหรือปล่าวครับ

รู้สึกว่า downside ของราคามันจะคาดการณ์ยากจัง
ยิ่งมีหุ้น แล้วจะยิ่งมีอคติปนเข้าไปด้วยครับ

หรือมีแนวคิดในการคำนวณหรือปล่าวครับ :?:

ขอบคุณครับ :P

ปล. ผมก็ไม่เคยคิดเรื่อง downside เลยแฮ่ะ
คิดแค่ว่าถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลง ก็ต้องเผ่นครับ
ถ้าบอกว่าdownside เป็นเรื่องที่คาดการณ์ยาก ผมว่ามันก็ยากพอๆกับการที่เราคาดการณ์ Upside เพราะมันมีปัจจัยที่เราไม่สามารถรู้ได้มากมาย

ส่วนเรื่องแนวคิด ผมคิดว่าคนส่วนมากจะคิดถึงแต่ Upside
แต่ไม่เคยมีใครพูดถึงความต่างระหว่าง Upside กับ MoS เลย

บางท่านแปลกยิ่งกว่าคือเอา upside มาเป็น MoS

ลองคิดดูให้ดีนะครับ มันเป็นเหมือนความเหมือนที่แตกต่าง  :wink:
โพสต์โพสต์