มาแนะนำตัวครับ (น้องใหม่ครับมารับน้องกันหน่อย)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

vv

โพลจบเมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 29, 2010 10:12 pm

port เท่ามด อนาคตเท่าช้าง
15
88%
port เท่ามด อนาคตเท่าช้าง
2
12%

โหวตทั้งหมด: 17

0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาแนะนำตัวครับ (น้องใหม่ครับมารับน้องกันหน่อย)

โพสต์ที่ 1

โอครับ
รู้จักเวบนี้มานานแล้วครับส่วนใหญ่เข้ามาอ่านบทความของดร.นิเวศ ชอบมากเลยครับออกแนวปรัชญาดี ไม่เคยเข้าดูในเวบบอร์ดเลย จนวันนึงคลึกไปดูเล่นๆ อืมมันไม่เล่นอย่างที่คิดเลย คลังแสงแห่งความรู้เลย ใครเข้ามาศึกษาดีนำไปใช้ประโยชน์ในการตัดสินใจลงทุนได้เลย ใครอยากรู้ ไม่เข้าใจตรงไหนพี่ๆใจดีก็รอให้คำตอบอยู่แล้ว ผมว่ามันเป็นนิสัยของ iv นะ ผมได้รู้จักหุ้นตอนเรียนอยู่ปีสองที่มอ.หาดใหญ่ (ที่เดียวกับพี่โจ>>ลูกอีสานเลย)จากการบังเอินไปยืมหนังสือจากห้องสมุดเขียนโดยปีเตอร์ ลินซ์ แต่จำไม่ได้แล้ว่าเรื่องอะไรแต่รู้ประทับใจ แล้วก็หาหนังสือแนวนี้ๆมาอ่านมันจะมีโซนของกลต. ที่เข้ามาสนับสนุนอยู่ในห้องสมุดพวกการออม การลงทุนอะไรประมาณนี้ว่างๆก็ยืมมาอ่าน ไม่ได้จึงจังอะไร แล้วก็เปิดport อืม ในพันทิปครับ อยากรู้ว่ามันขึ้นลงยังไงอ่านกระทุ้ บ้างสนใจครับอยากเล่นหุ้น แต่...น่าจะเหมือนหลายๆคนครับ ไม่มีเงิน จนทำงานพอจะมีเงินคุยกับเพื่อนมันก็บอกว่าตัวนี้ๆมีอินไซด์(เลยฝากมันไป)ริซกำลังมา(ใจผมอยากซื้อ 7-11) เอาเลยครับ ขาดทุนไป 60-70%แต่เงินไม่เยอะแค่หลักพันเลยให้มันขาย ซื้อโฮมโปร  ตอนนีนำงานมา2ปีรู้สึกเก็บไม่ค่อยได้เลยมาลงทุนให้เพื่อนที่เป็นมาเก็ตติ้งเปิดportให้ ตอนนี้มีportเป็นของตัวเองแล้วเอาเงินเก็บ ค่าคอม โบนัสไปลงไว้แต่ยังไม่ได้เทรด มองๆอยู่รอให้คลื่นลมสงบ  ยังงัยขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆ(น้องที่มาก่อน)ทุกคนด้วยครับ ใครมีคำแนะนำดีจากประสบการณ์และความรู้ยินดีอย่างยิ่งครับ
winkung

Re: มาแนะนำตัวครับ (น้องใหม่ครับมารับน้องกันหน่อย)

โพสต์ที่ 2

0N0111 เขียน:ผมว่ามันเป็นนิสัยของ iv นะ
iv  :shock:   ผมรู้จักแต่ vi อะ  :8)

ปล. ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ผมเองก็มือใหม่เหมือนกัน  สู้ๆครับ :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
winkung

โพสต์ที่ 3

เหลือบไปดู choice poll  ทำไมตัวเลือกมันเหมือนกันเลยหว่า  :roll:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 4

สวัสดีครับ ผมมือใหม่เช่นกัน ชื่อ วิน ครับ
ประสบการณ์ไม่ค่อยจะมี ยังอ่อนอยู่มากครับ เทรดมั่วๆมาหลายเดือน
แบบว่า จะเรียกว่าเดาราคากันเลยหละครับแต่ไม่เจ๊ง เพราะเป็นเทรนขาขึ้น แต่ก็ไม่กำไรเลยครับ แฮะๆ
จนได้หนังสือตีแตกจากเพื่อนมาอ่าน ทำให้ปมเริ่มเปลี่ยนไป๋

อ้อ ถ้าอยากฟังประสบการณ์เด็ดๆ คงต้องเข้าคลังคุณค่าหละครับ ฟังแล้วขนลุกทั้งน้านนนนน

ปล.ชอบคำนี้จัง "port เท่ามด อนาคตเท่าช้าง"
winkung

โพสต์ที่ 5

สโลแกนนี้ดีครับ  พอร์ทเท่ามด อนาคตเท่าช้าง

ดีกว่า  พอร์ทเริ่มต้นเท่าช้าง อนาคตเหลือไม่ถึงตูดมด  :shock:
catty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

catty ค่ะ,
อ่านหนังสือมาประมาณ3 เดือนค่ะมีพอร์ตเป็นของตัวเองเล็กน้อย  ได้กำไรมา 5เปอร์เซ็นต์ค่ะ  ต้องรอดูต่อไปค่ะ อยากแชร์ความรู้กับเพื่อนๆนะคะ แต่ก็ไม่ค่อยมีพอเท่าไหร่ค่ะ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
Let it be, It shall pass..

catty
0N0111

โพสต์ที่ 7

ยินดีที่ ได้รู้จักทุกคนครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sorgios

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

โพสต์ที่ 8

มือใหม่เหมือนกัน ยินดีที่ได้รู้จักครับ  :D
CHIN UP, Do not give up !!!
tradtrae

โพสต์ที่ 9

มือใหม่ครับ เพิ่งเริ่มซื้อเมื่อวันที่ 11 มีนาคมนี้เองครับ ซื้อแล้วเก็บ นั่งเฝ้าซื้อราคาต่ำเผื่อฟลุค ปลาติดเบ็ดครับ

พอร์ตผมก็เล็กครับ เริ่มจาก 20,000 บาท แต่พอซื้อแล้ว เหมือนไม่พอซื้อสักที ต้องแอบจิ๊กตังในกระปุกหมูมาเติมทีละนิดๆ ทุกที
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ยินดีต้อนรับมือใหม่ทุกท่านนะครับ
ถ้าว่าง วันแรงงานนี้ แวะไปสัมมนากันนะครับ
งานนี้เซียนๆ รวมตัวกันเพียบ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
O_CHAY

โพสต์ที่ 11

ผมก็ มือใหม่ คับ แต่ศึกษาเรื่องหุ้นมาประมาณปี แล้ว กว่าจะรองของจริง อิอิ  

ปล. คุณ "คนจนที่อยากรวย" ครั ผมอ่านกระทู้คุณใน Pantip ประจำครับ แต่ไม่ได้ตอบครับ
Log in ผมใน Pantip เป็นแบบใช้เบอร์มือถือ อ่ะครับ เลย Comment ห้องสินธร ไม่ได้ครับ
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
m_mummie

โพสต์ที่ 12

มาร่วมด้วย ช่วยแจมคะ เพิ่งเริ่มได้ครึ่งปี แต่ยังด้อมๆมองๆ อยู่เลยคะ เพราะยังไม่มีความมั่นใจเท่าไร ความกลัวมากกว่าความกล้า  :?  ก็อ่านหนังสือไปก่อน เมื่อไรพร้อม คงได้เริ่มลุย

ยินดีที่ได้รู้จัก จขกท. นะคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
Packky

โพสต์ที่ 13

[quote="คนจนที่อยากรวย"]สโลแกนนี้ดีครับ
leonleon

โพสต์ที่ 14

สวัสดีครับ
ชื่อเอ๋ครับ
ลงทุนมาได้ปีกว่าครับ

ชอบคำนั้นด้วย ถูกใจๆ
superboy

โพสต์ที่ 15

สวัสดีครับ ผมก้อมือใหม่ เหมือนกัน

ที่จริงไม่ใหม่แกะกล่อง หรอกครับ แต่ว่า เพิ่งมาเป็น สาวก vi ใหม่ มาก ครับ

มีอะไรช่วยแนะนำ ผมด้วย นะครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 16

ยินดีต้อนรับ ทุกท่านครับ มีอะไร ให้ช่วยเหลือ ก็บอกกันได้ครับ
winkung

โพสต์ที่ 17

Paul VI เขียน:ยินดีต้อนรับ ทุกท่านครับ มีอะไร ให้ช่วยเหลือ ก็บอกกันได้ครับ
ยืมตังหน่อยครับ  50 บาท  :8)
0N0111

โพสต์ที่ 18

รับน้องอบอุ่นเลย ขอบคุณทุกคนคับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
คนเมืองฉะ

โพสต์ที่ 19

ผมมือใหม่เหมือนกันครับ ชื่อนพ อายุ27ปี
เพิ่งเริ่มต้นได้ประมาณสามเดือน ตอนแรกเข้าใจว่าหุ้นแค่ซื้อถูกแล้วขายแพงก็พอ แต่พอได้มาศึกษาจริงๆแล้วมีอะไรให้ต้องเรียนรู้อีกมาก ถึงแม้พอร์ตของผมตอนนี้ได้ผลตอบแทนไม่มาก แต่มีความสุขครับเพราะได้แนวคิดดีๆทั้งเรื่องหุ้นและการใช้ชีวิตจากพี่ๆในบอร์ด

ขอฝากตัวด้วยครับ
คนที่มีความสุข มิใช่คนที่มีมากที่สุด
แต่เป็นคนที่ต้องการน้อยที่สุด

http://nopjung.exteen.com/
0N0111

โพสต์ที่ 20

อายุน่าจะใกล้เคียงกับครับผมเกิด 27
Pathfinder

โพสต์ที่ 21

สวัสดีครับ  ผมเก่าในเวปบอร์ด แต่ใหม่เรื่องการลงทุน  :wink:
0N0111

Re: มาแนะนำตัวครับ (น้องใหม่ครับมารับน้องกันหน่อย)

โพสต์ที่ 22

คนจนที่อยากรวย เขียน:
iv
conseto

โพสต์ที่ 23

ยินดีต้อนรับครับ  :D
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
Undertaker

โพสต์ที่ 24

Welcome to VI's home
:welcome: :welcome:
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 25

:D  :D  :D
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 26

มือใหม่เหมือนกัน ศึกษาการลงทุนมา 2 ปี แล้ว ส่วนอายุพอร์ตจะครบครึ่งปีในวันสัมมนาครับ  ยินดีที่ได้รู้จัก

ตั้งสโลแกนมั่ง

"ตอนนี้พอร์ตผมเป็นจุลินทรีย์ แต่อีกไม่กี่ปีคงแบ่งตัวได้หลายเท่า"

(หวังว่านะ :lol:)
อย่ายอมแพ้
0N0111

โพสต์ที่ 27

ผมจำได้แล้วครับหนังสือที่ผมอ่านตอนอยู่ปี 2 ของปีเต่อร์ลินซ์ คือ ลงทุน....อย่างปีเตอร์ลินซ์
เป็นหนังสือที่ทำให้ผมสนใจการอ่านเพิ่มขึ้น และ
รู้ว่าการอ่านไม่ได้จำเป็นเพียงอ่านหนังสือเรียนก่อนสอบ 3 วันเท่านั้นและ
รู้ว่าห้องสมุดกว้างกว่าที่คิดและ
เป็นหนังสือที่ทำให้ชีวิตผมเปลียนไป มันทำไห้ผมเป็นคนที่รักการอ่านเพิ่มขึ้น ทำให้ค่าเฉลี่ยการอ่านของคนไทยเพิ่มขึ้นนิดนึง(ค่าเฉลี่ยของผมดีขึ้นมาก) ตลอดเวลาที่ผ่านมาผมแทบไม่ใช้ประโยชน์จากเนื้อหาในหนังสือเล่มนั้นมากนัก  แต่ผมยังได้ว่าผมหยิบหนังสือจากตรงไหนของห้องสมุด เค้าว่ากันว่าหนังสือดีๆสักเล่มอาจเปลี่ยนชีวิตคุณได้  แล้วผมจะอ่านหนังสือไปเรื่อยๆเพื่อที่จะได้มีหนังสือดีๆหลายเล่มที่เปลี่ยนชีวิตผม และเค้า(ไม่รู้เหมือนกันว่าใคร)ก็ว่ากันว่าหนังสือที่คุณอ่านจะแสดงออกมาในตัวคุณในอีก 5 ปีข้างหน้า ผมอ่านหนังสือของลินซ์มา5ปีแล้วเห็นจะได้  ผมหวังว่ามันจะแสดงมาในตัวผมในอีกไม่ช้า

ปล.ไปเจอในห้องร้อยเล่มขอบคุณด้วยครับที่มาโพส
Diablo

โพสต์ที่ 28

[quote="Anti-Aircraft"]มือใหม่เหมือนกัน ศึกษาการลงทุนมา 2 ปี แล้ว ส่วนอายุพอร์ตจะครบครึ่งปีในวันสัมมนาครับ
รูปภาพ
verapongzz

โพสต์ที่ 29

รายงานตัวครับ มือใหม่ครับ อายุ24 เปิดพอร์ทได้ 1เดือนกว่าครับ
เริ่มจากการอ่านพ่อรวยสอนลูกครับ และมาเจอเวปนี้ และเริ่มสนใจในแนวทางนี้ครับ  

วัน ที่ 1 พค วันแรงงาน ขอไปฟังวิธี แนวทางของพวกเซียนๆด้วยนะครับ

ฝากตัวพี่ๆด้วยนะครับ
คนคอน

โพสต์ที่ 30

ยินดีต้อนรับครับ

ผมก็มือใหม่เหมือนกัน
โพสต์โพสต์