ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
worapot_ta
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2191

พี่โจช่วยวิเคราะห์ simat ให้หน่อยครับ กำลังร้อนเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baby Genius

โพสต์ที่ 2192

ลูกอิสาน เขียน:
เดี๋ยวจะทำให้เข้าใจผิด :oops:
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2193

ไม่รู้จะขอบคุณพี่โจยังไงครับ ......ขอบคุณมากครับที่พี่ไม่เคยกั๊กความรู้   บุญรักษานะครับ :bow:
เด็กสระบุรี
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2194

[quote="babygenius"]ขออนุญาตถามพี่โจต่อเลยนะครับ ว่าดีล SCIB
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2195

babygenius เขียน:พี่ลูกอีสานครับ รบกวนถามว่าทำไมพี่ถึงเปลี่ยนใจกลับมาซื้อ upf หรือครับ ถ้าจำไม่ผิดตอนประกาศงบ Q2 ในห้องร้อยหุ้นพี่เคยบอกว่า"ปกติตัวนี้มีกำไรเท่าไหร่ปันผลหมด แต่ปีนี้เกรงใจครับ " ผมนึกว่าพี่คงจะไม่สนใจตัวนี้ซะอีก พี่มีมุมมองหลังจากตอนนั้นยังไงหรือครับ
ผมโพสต์ประชดประชันไปน่ะครับ เพราะกำไรออกมาดีขนาดนั้นหากยังปันผลเหมือนปีที่ผ่านๆมา จะเป็นปันผลที่สูงมาก และราคาหุ้นจะวิ่งแน่นอน เลยไม่อยากจะให้หวังมากไป ไม่คิดเลยว่าบริษัทจะจ่ายหนักเหมือนเดิม ตอนนั้นผมไม่ได้ขายนะครับ แต่มาขายเยอะๆตอน 60 บ.เพราะไม่แน่ใจว่าบริษัทจะมีนโยบายปันผลอย่างไร.. :evil:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
kornjackrit

โพสต์ที่ 2196

รบกวนถามความเห็นพี่โจหน่อยนะครับ

พี่โจมองแนวโน้มของ TCAP หลังจากรวม SCIB แล้วเป็นอย่างไรครับ
จะดีมากๆ เหมือนที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้หรือเปล่าครับ ??
หรือพี่โจคิดว่ามีปัจจัยใดบ้างที่น่ากังวลต่ออนาคตของ TCAP

ขอบคุณมากครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2197

worapot_ta เขียน:พี่โจช่วยวิเคราะห์ simat ให้หน่อยครับ กำลังร้อนเลย
SIMAT ทำธุรกิจจัดจำหน่ายคอมพิวเตอร์เคลื่อนที่ร่วมกับการพัฒนาโปรแกรมการใช้งานคอมพิวเตอร์เคลื่อนที่แบบครบวงจร (Integrated Mobile Computing Solution Provider) เพื่อสนับสนุนเทคโนโลยีบาร์โค้ด และ RFID  กลุ่มลูกค้าเป้าหมายคือกลุ่มธุรกิจค้าปลีกขนาดใหญ่ คลังสินค้า ธุรกิจขนส่ง ธุรกิจการผลิต  และกิจการของภาครัฐที่ต้องการระบบการจัดเก็บข้อมูลที่มีประสิทธิภาพ แต่ลูกค้าส่วนใหญ่จะเป็นธุรกิจค้าปลีก ปีที่ผ่านมาธุรกิจนี้มีการลงทุนน้อยทำให้ยอดขายของบริษัทลดลงไปด้วย แต่ SIMAT มีการกระจายการลงทุนในหลายๆบริษัทย่อยและบริษัทร่วมทำให้โดยรวมมีกำไรเพิ่มขึ้นได้

บริษัทย่อยที่สำคัญที่สุดคือบริษัทที่เพิ่งไปซื้อที่มาเลเซียถือหุ้น 60% ซึ่งจะทำให้งบรวมของ simat ยอดขายจะเพิ่มขึ้นมากประมาณ 2 เท่าตัว จาก 550 เป็นประมาณ 1700-1800 ล้าน :shock:  เพราะบริษัทย่อยแห่งนี้มียอดขายเยอะแต่กำไรต่ำประมาณ 2-3% ของยอดขายโดยสินค้าคอมให้กับหน่วยงานรัฐของมาเลเซีย โดยใน 2 ปีแรกบริษัทย่อยแห่งนี้จะประกันกำไรปีละ 20 ล้าน simat ก็จะรับรู้กำไรตามสัดส่วน และยังมีบริษัทร่วมที่เวียดนามโดยถือหุ้น 40% ซึ่งมีการประกันกำไรเช่นกันครับ ดังนั้นรวม 2 บริษัทในต่างประเทศกำไรก็ประมาณ 16-17 ล้านเกือบๆเท่ากับกำไรปีที่แล้วทั้งปี ส่วนกำไรของบริษัทแม่ในไทยเองผู้บริหารให้ข่าวว่าปีนี้ยอดขาย-กำไรจะดีขึ้นเพราะผู้ประกอบการค้าปลีกเพิ่มการลงทุน ยอดขายน่าจะประมาณ 4-500 ล้าน ในขณะที่ปีที่แล้วมียอดขายแค่ 200 ล้านเท่านั้น :)

หากดูงบการเงินรวมของ simat บริษัทมี D/E สูงมากๆเพราะได้รวมงบของบริษัทย่อยในมาเลเซียนั่นเอง ทำให้ปีนี้บริษัทจ่ายปันผลน้อยเพราะต้องกันเงินเอาไปจ่ายค่าหุ้นครับ ราคาหุ้นของ simat ก่อนหน้านี้ซื้อขายที่ประมาณ 2 บาทต้นๆแต่อาทิตย์ก่อนหน้ามีการไล่ราคาขึ้นไปมากติดซิลลิ่งติดต่อกัน 2 วัน ดังนั้นราคาในปัจจุบันก็ถือว่าค่อนข้างอันตรายครับ ส่วนตัวกิจการจริงๆปีนี้ดีขึ้นค่อนข้างแน่ แต่กำไรเท่าไหร่ผมก็เดาไม่ถูกครับ...
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2198

[quote="race_maddog"]รบกวนสอบถามความเห็นพี่ลูกอีสานเกี่ยวกับ TIW

Baby Genius

โพสต์ที่ 2199

ขอบคุณพี่ลูกอิสานมากครับ
race_maddog

โพสต์ที่ 2200

[quote="ลูกอิสาน"][quote="race_maddog"]รบกวนสอบถามความเห็นพี่ลูกอีสานเกี่ยวกับ TIW

augustz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2201

ขอถามพี่ลูกอิสานเรื่อง L&E ครับ

เป็นบริษัท ที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับแสงสว่างแบบครบวงจร มีผลิตภัณฑ์หลัก เป็น โคมไฟฟ้า

ที่ผมสนใจเพราะว่า เป็นบริษัทที่มีรายได้ค่อนข้างสูงมาก คือ ระดับ 1400-1500  ล้านบาทต่อปี

เทียบกับ มูลค่าบริษัทในตลาดเพียง 268 ล้านบาท ( หรือมียอดขายต่อหุ้นสูงถึง 32 บาท/หุ้น !!! )

แต่ที่น่าแปลกใจคือ กำไรสุทธิต่ำเตี้ยเรี่ยดินมาก คือ หลักสิบล้านบาทต่อปี ปีล่าสุดเหลือ 14 ล้าน เท่านั้น จากยอดขาย 1475 ล้าน ! น้อยกว่าบริษัทค้าปลีกซะอีก

แต่ถ้าบริษัทสามารถทำอัตรากำไรให้สูงขึ้นมาเพียงเล็กน้อย จากยอดขายระดับเดิม จะทำให้ EPS พุ่งขึ้นมาแบบน่าตกใจ เพราะบริษัทมีหุ้นเพียง 46 ล้านหุ้น

เลยอยากทราบว่า ธุรกิจแสงสว่าง มันจะพอมีอนาคตและทำให้บริษัทสามารถสร้างอัตรากำไรสุทธิให้มากกว่าปัจจุบันได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
Speculators deal with greed.

Investors deal with fear.
sorn adis

โพสต์ที่ 2202

syntec ซื้อ .17 ขาย .44
kye ซื้อ 72 ขาย 268
upf ซื้อ 29 ขาย 130
htech ซื้อ 1.32 ขาย 3
inet ซื้อ .54 ขาย 1.53
spali ซื้อ 1.78 ขาย 5.85

คุณโจประเมินราคาเป้าหมายที่จะขายอย่างไรครับ
ใช้ forward PE หรือดูจากแนวโน้มของราคาหุ้น
ขอบคุณครับ
villa

โพสต์ที่ 2203

รบกวนถามพี่ลูกอีสานหน่อยครับ เกี่ยวกับตัว SWC ตัวนี้ไม่ค่อยมีสภาพคล่องเลย แต่กะถือยาว ค่อย ๆ สะสมไปทีละนิด  แบรนด์เค้าก็แข็งแกร่งพอสมควรเลย พี่ลูกอีสานมีความเห็นยังไงบ้างครับกับตัวนี้
Todo

โพสต์ที่ 2204

รบกวนถามพี่โจ เกี่ยวกับ TPOLY หน่อยครับผม เห็นไม่ค่อยมีคนสนใจตัวนี้เลย อยากทราบข้อดีข้อเสีย และข้อคิดเห็นส่วนตัวของพี่โจ เกียวกับตัวนี้ครับ

ขอบคุณครับ :)  :)  :)
0N0111

โพสต์ที่ 2205

รบกวนขอความเห็น ssi หน่อยครับว่ามันสะท้อนราคา หรือยังจากปัจจัยพื้นฐาน
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
worapot_ta

โพสต์ที่ 2206

nvl น่าสนไหมครับ มีข่าวว่าจะถูกซื้อกิจการ
Aristo-tle

โพสต์ที่ 2207

ติดตามอ่านกระทู้พี่โจมานานเลยอยากถามพี่โจบ้าง รบกวนพี่โจด้วยนะครับ ในช่วงเริ่มต้นของการลงทุนเมื่อพิจารณางบการเงินของบริษัท ผมไม่ค่อยเห็นสิ่งผิดปกติหรือสัญญาณ อันตรายต่างๆ ต้องมาจุดประเด็นการวิเคราะห์จากห้องร้อยคนร้อยหุ้นแล้วค่อยไปหาข้อมูลต่อ พี่โจมีคำแนะนำหรือจุดสังเกตจุดอันตรายของบริษัทที่พบในงบการเงินและยกกรณีตัวอย่างให้ดูด้วยครับ ขอบคุณครับ
navigator_p

โพสต์ที่ 2208

รบกวนปรึกษาพี่ลูกอีสานดังนี้ครับ

1.ที่พี่ลูกอีสานแนะนำหุ้นในลิสต์ ของผมมี pl แล้วก็ตัวที่คล้ายๆกันคือ kcar
2ตัวนี้ผมไปดูงบแบบคร่าวๆๆคือ หนี้เยอะครับ แล้วกำไรไม่ค่อยคงที่คือ กระโดดไปกระโดดมา และผมดูค่า roe roa ไม่แน่ใจว่ามีไรผิดพลาดรึเปล่าครับ ทำไมน้อยมากเลย ...แบบนีในระยะยาวน่ากลัวไหมครับ พี่ลูกอีสาน
2.gc ตัวนี้สภาพคล่องต่ำเหมือน wg แต่ผมสังเกตว่าหนี้สูงกว่า 1 เท่าแต่ไม่มาก และสัดส่วนหนี้สินต่อผู้ถือหุ้นก็ลดลง โดยรวมก็ดูโออ่ะครับ แต่ผมเคยได้ยินนักลงทุนบางท่านบอกว่าตัว gc ถ้าเทียบกับ wg ไม่น่าสนใจเหมือนเอาปันผลมาล่อนักลงทุนแมงเม่า(แบบผม) มากกว่า พี่ลูกอีสานว่าจริงไหมครับ
3.หุ้นที่คุณพี่ลูกอีสานแนะนำผมมา ผมสนใจหลายตัวครับ แต่ที่สนใจเป้นพิเศษ คือกลุ่มพาณิชย์ อย่าง bigc,makro,hmpro,it....ผมเข้าใจว่ากลุ่มพาณิชย์ตลาดให้ค่า p/e สูงครับ...และหุ้น 4 ตัวนี้เลยทำให้เหมือนราคาดูแพง และผมรู้สึกว่าแพง.และทำให้ปันผลเหมือนดูลดลง...โอกาสที่ราคาของหุ้นพวกนี้จะย่อลงมาให้รับ มันไม่ค่อยจะมีให้เห็นอ่ะครับ ถ้าอยากได้นี่ต้องทยอยซื้อราคาแพงๆๆแบบนี้เหรอครับ

..ขอบพระคุณพี่ลูกอีสานครับที่รบกวนสละเวลาตอบคำถามของผม
(ถ้าคำถามผมอาจดูงี่เง่าไปนิดก็ขออภัยนะครับพี่ลูกอีสาน)
picklife

โพสต์ที่ 2209

ขอถามพี่โจว่า gsteelมีโอกาส turnaroundกลับมาไหมครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
soraroz

โพสต์ที่ 2210

ขอรบกวนถามพี่โจหน่อยครับ

พอดีผมกำลังสนใจหุ้นอยู่ 2-3 ตัวน่ะครับ ไม่ทราบว่าพี่โจคิดเห็นยังไงบ้าง เราควรรอดูไปก่อน หรือรับเข้ามาพอร์ทดีครับ คือ ผมมองคร่าวๆว่า เป็นบริษัทที่น่าจะเติบโตได้ในอนาคตน่ะครับ

ITD - ผมเห็นราคาลงมาค่อนข้างต่ำ แล้วงานที่รับมาในปีนี้ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ดูท่าทางปลายปี หรือปีหน้า น่าจะมีกำไรจากโครงการที่ขายได้ แต่ราคาตอนนี้ก็ยังไม่สูงถ้าเทียบกับสมัยก่อน ไม่ทราบว่าตัวนีี้้ น่าลงทุนมั้ยครับ

- โครงการจัดซ่อมและเสริม กำลังสะพานข้ามคลองในพื้นที่ กรุงเทพมหานคร กลุ่มที่ 2   129 ล้าน
- โครงการปรับปรุงทางรถไฟ   สถานีพิษณุโลก - สถานีบ้านบุ่ง 113 ล้าน
- โครงการก่อสร้างอู่จอดรถ และ ซ่อมบำรุง โครงการบีอาร์ที   กรุงเทพมหานคร 58 ล้าน
- โครงการก่อสร้างอาคารมหิดล 612 ล้าน
- โครงการบ้านสัมมากร   113 ล้าน

ดูคร่าวๆ ตรงนี้ก็ี่ราวๆ 1000 ล้าน แต่ยังไม่รู้ว่าประมูลรถไฟฟ้าได้รึเปล่าครับ

TTA - เห็นว่าค่าระวางเรือกำลังขึ้นในอีก 1 เดือนข้างหน้า ทีนี้จะมีผลมากน้อยขนาดไหนครับ เพราะดูตัวนี้ ถ้าเทียบกับสมัยก่อนแล้ว กำไรน้อยลงอย่างเห็นได้ัชัด คือ เปลี่ยนจากกำไรเป็นขาดทุนน่ะครับ

STA - เห็นราคายางค่อนข้างจะปรับตัวสูงขึ้นในช่วงนี้ แต่ราคาหุ้นตัวนี้ปรับตัวไปเร็วมากๆ จนไม่แน่ใจว่า ถ้าเทียบราคาตอนนี้ถือว่าแพงแล้วรึยัง เมื่อประมาณจากกำไรที่ตัวนี้น่าจะได้จากราคายางที่ปรับตัวสูงขึ้นน่ะครับ

JUBILE - หุ้นเพชรน้องใหม่ ผมเห็นความโดดเด่นของบริษัทนี้คือ ลูกค้าวางใจ ชื่อสินค้าสามารถการันตีตัวผลิตภัณฑ์ได้ ผู้บริหารเป็นคนรุ่นใหม่ไฟแรง แต่ก็ยังเป็นหุ้น IPO ไม่ทราบว่าพี่โจคิดยังไงกับหุ้นตัวนี้ครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 2211

[quote="ลูกอิสาน"][quote="Paul VI"][quote="Paul VI"]ขอถามคุณ โจ เรื่อง การพักเงินใน หุ้นที่
hagrid

โพสต์ที่ 2212

รบกวนคุณลูกอีสาน สำหรับ CMR หน่อยครับ

เห็นรายได้และกำไรโตขึ้นเยอะ และเป็นอันดับ1.ในจังหวัดเชียงใหม่

แต่ข้อเสียคือหนี้ค่อนข้างมาก ไม่ทราบคุณลูกอีสานมีความเห็น

อย่างไรบ้างครับสำหรับบริษัทนี้
MYBIZ

โพสต์ที่ 2213

รบกวนสอบถามพี่โจเกี่ยวกับหุ้นในกระแสของยานยนต์หน่อยครับ
ว่าน่าสนใจมั๊ยครับช่วงนี้ ตัวไหนเด่นๆ บ้างครับ
1. STA TRUBB
2. SAT STANLY IRC
3. KCE SMT
4. HEMRAJ AMATA
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Botong

โพสต์ที่ 2214

สวัสดีครับ พี่ลูกอีสาน

ผมขอเปิดซิง  :oops:   post reply แรกที่กระทู้นี้ก็แล้วกันนะครับ หลังจากแอบซุ่มอยู่นาน..

ขอบคุณมากนะครับ ที่แบ่งปันความรู้ให้ชาว VI ,มือใหม่..
เป็นกำลังใจให้นะครับ..และที่สำคัญ อย่าลืมดูแลสุขภาพด้วย..

:o
*** better together ***
Tripple P

โพสต์ที่ 2215

คุณลูกอีสานคะ  อยากทราบความเห็นของคุณลูกอีสานระหว่าง EGCO และ GLOW ว่าตัวไหนน่าลงทุนกว่ากันคะ  และเป็นหุ้นที่สามารถลงทุนในระยะยาวได้หรือไม่คะ
Yaileela

โพสต์ที่ 2216

neo_potato_Th

โพสต์ที่ 2217

รบกวนถามพี่โจครับ
พี่โจมีวิธีการคำนวนintrinsic value ของกลุ่มประกันยังไงหรอคับ??

owner earning ของกลุ่มประกันจะใกล้เคียงกับค่าใดคับ??

ขอบคุณครับ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2218

worapot_ta เขียน:ถามหุ้นกำจัดขยะครับ pro bwg genco ตัวไหนน่าลงทุนสุดครับ
ผมให้ความเห็นสั้นๆหุ้นกลุ่มนี้แต่ละตัวเท่าที่เคยศึกษามาบ้าง..

PRO ในอดีตเป็นหุ้นที่ดีมากบริษัทนึง หลุมขยะอยู่ที่จังหวัดสระแก้ว สามารถรองรับการฝังได้อีก 40-50 ปี เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วมีปัญหาชาวบ้านประท้วงจนถูกสั่งปิดหลุมขยะไประยะเวลานึง หลังจากเปิดใหม่ ทุกอย่างไม่เป็นไปเหมือนเดิมขาดทุนอยู่ 1-2 ปี จนปีที่แล้วขาดทุนหนักเพราะสำรองด้อยค่าการลงทุนต่างๆจำนวนมากจนน่าตกใจ (ใครถือหุ้นลองไปประชุมดูนะครับว่าบริหารกันอย่างไรถึงผิดพลาดได้ขนาดนั้น :evil: ) ทำให้ส่วนทุนลดลงมากจนต้องเพิ่มทุน แต่หุ้นเพิ่มทุนก็ขายได้ไม่หมด มีความผิดพลาดในการขายหุ้นจนขายหุ้นได้น้อยกว่าคาด โดยรวมๆเดายากจริงๆครับว่าจะเป็นอย่างไร

BWG ในอดีตเป็นหุ้นที่พื้นฐานดีมากเช่นกัน และราคาหุ้นเคยถูกไล่ไปไกลลิบๆ บริษัทมีหลุมบำบัดขยะที่สระบุรีประมาณ 200-300 ร้อยไร่ สามารถฝังได้อีกอย่างน้อย 10 ปี นอกจากนั้นบริษัทยังไปประมูลได้งานการบริหารโรงงานเผาขยะอุตสาหกรรมจากรัฐที่สมุทรปราการชื่อว่าอัคคีปราการ ระยะหลังมีการรับงานก่อสร้างบำบัดขยะชุมชนด้วย ปัญหาของบริษัทในปีที่ผ่านมาคืองานลดลงมาก บริษัทย่อยอัคคีปราการก็ยังขาดทุนและยังต้องไปสู้คดีกับประชาชนบางกลุ่มเรื่องมลพิษ เรื่องก็มีอยู่ว่าประชาชนที่อยู่ใกล้บ่อบำบัดบางส่วนได้อ้างว่าได้รับมลพิษจากบ่อบำบัด โดยมีข้อมูลสนับสนุนจากคณะทำงานชุดนึงที่มี นพญ.ท่านนึงเป็นประธาน มีการฟ้องร้อง แต่ศาลปกครองก็ยกคำพ้องเพราะมีการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ปรากฎหลักฐานที่ชัดเจน บริษัทได้อ้างว่าคณะทำงานชุดที่มีนพญ.ดังกล่าวมีอคติต่อบริษัทและได้ฟ้องกลับในปัจจุบัน เหตุการณ์เคยรุนแรงถึงขั้นปิดถนนกดดันจนรัฐต้องส่งปิดโรงงาน แต่บริษัทได้ประท้วงบ้างโดยเอารถและคนที่ทำงานในบ่อมาปิดถนนบ้าง จนกรมโรงงานต้องยอมเปิดโรงงานอีกครั้ง(เมืองไทยตอนนี้ม๊อบต้องแก้ด้วยม๊อบเกิดพฤติกรรมเลียนแบบไปทั่ว.. เอวัง :roll: )โดยรวมผมคิดว่า bwg เป็นบริษัทกำจัดจากที่น่าจะดีที่สุด มีการเปิดงานให้คนภายนอกเข้าไปดูงานทุกๆปี เพราะบริษัทมั่นใจว่าทีการจัดการที่ถูกต้องเป็นมาตรฐาน เมื่อเดือนกุมภาที่ผ่านมาก็เพิ่งเปิดให้สื่อมวลชนเข้าไปดูบริษัทครับ   ปีที่แล้วบริษัทขาดทุนเพราะงานลดลงและขาดทุนจากบริษัทย่อย แต่ปีนี้ผู้บริหารให้ข่าวว่างานจะลดลงอีกมากจนขาดทุน (ผมยังสงสัยว่าทำไมจะลดลงอีกในเมื่อลดมามากแล้ว) ต้องไปหาประมูลงานขยะชุมชนทดแทนครับ

GENCO ในอดีตเป็นหุ้นที่ดีมากเช่นกัน งบดุลแข็งแกร่ง มีภาครัฐถือหุ้นเยอะ บริษัทมีหลุมบำบัดขยะที่มาบตาพุด และที่ราชบุรี เข้าใจว่าตอนนี้ที่มาบตาพุดปิดไปแล้ว เหลือที่ราชบุรีและมีศูนย์บำบัดที่แสมดำ บางขุนเทียนครับ บ่อที่ราชบุรีต้องเช่าจากภาครัฐ ปัจจุบันต่ออายุได้อีก 10 ปี 1-2 ปีที่ผ่านมาบริษัทเข้าไปทำธุรกิจอสังหา จนผมแปลกใจว่าทำไมเป็นอย่างนั้นไปได้ ปรากฎว่าปัจจุบันกลุ่มผู้ถือหุ้นใหญ่ของบริษัทไม่ใช่ภาครัฐแล้วแต่เป็นกลุ่มนักลงทุนตระกูลนึง ซึ่งถือหุ้นจนมีอำนาจบริหาร และกลุ่มนี้ก็มีพื้นเพจากการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์มาก่อนครับ ซึ่งการที่มีรายได้สองทาง ผมก็ไม่แน่ใจว่าดีหรือเปล่า เพราะธุรกิจไม่เกี่ยวข้องกันเลย เข้าใจว่ายังขาดทุนจากธุรกิจอสังหาด้วย ปีนี้ผู้บริหารให้ข่าวว่าธุรกิจบำบัดจะเท่ากับปี 52 แต่ธุรกิจอสังหาจะรับรู้รายได้เพิ่มขึ้นมาก รับฟังแล้วก็ใช้วิจารณญานด้วยนะครับเพราะเท่าที่เคยให้ข่าวในอดีตดูจะไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่

ก่อนที่จะให้ความเห็นว่าตัวไหนน่าจะลงทุนที่สุด ผมมองภาพรวมๆ หุ้นทั้ง 3 ตัวเข้าใจว่าเป็นเพียง 3 รายของประเทศที่ได้รับใบอนุญาติบำบัดของเสียอันตรายแบบ 106 ดังนั้นน่าจะทำกำไรได้ดีเพราะของเสียน่าจะเพิ่มขึ้นทุกๆปีตามจำนวนโรงงานที่เพิ่ม รวมถึงมาตรการรักษาสิ่งแวดล้อมของรัฐ ทุกบริษัทควรทำกำไรได้อย่างดี แต่ผลประกอบการย้อนหลังกำไรลดลงทุกบริษัท ทำให้ผมรู้สึกว่ายังไม่ค่อยเข้าใจธุรกิจนี้ดีพอครับ.. :?  มีปัจจัยนึงที่ผมไม่แน่ใจว่ามีผลหรือเปล่าคือปัจจัยค่าขนส่ง เนื่องจากโนฮาวการบำบัดน่าจะเหมือนๆกัน ดังนั้นค่าใช้จ่ายในการขนส่งกากไปบำบัดน่าจะมีผลต่อความสามารถในการแข่งขัน ถ้ามองประเด็นนี้ pro น่าจะได้เปรียบเพราะใกล้กับภาคตะวันออกที่มีโรงงานมาก ในขณะที่ bwg จะได้ลูกค้าแถวอยุทธยา ปทุมธานี ส่วน genco น่าจะเสียเปรียบที่สุด ก็ลองดูปีนี้ที่เศรษกิจดีขึ้น โรงงานมีกากบำบัดมากขึ้น หากบริษัทใดยังขาดทุนหรือบำบัดกากลดลงแสดงว่าอาจมีปัญหาในการแข่งขันแล้ว นอกจากมีปัญหาเรื่องการทำกำไรแล้ว กลุ่มบำบัดขยะจะมีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นมาในแง่กฎหมาย ความสัมพันธ์กับชาวบ้าน ถ้าบริหารจัดการไม่ดีเมื่อไหร่ก็แจ็คพอร์ตเหมือน pro ที่เคยเจอจนเดี๋ยวนี้ยังไม่ฟื้นเลยครับ.. :)
soraroz

โพสต์ที่ 2219

ลูกอิสาน เขียน:
ผมให้ความเห็นสั้นๆหุ้นกลุ่มนี้แต่ละตัวเท่าที่เคยศึกษามาบ้าง..

PRO ในอดีตเป็นหุ้นที่ดีมากบริษัทนึง หลุมขยะอยู่ที่จังหวัดสระแก้ว สามารถรองรับการฝังได้อีก 40-50 ปี เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วมีปัญหาชาวบ้านประท้วงจนถูกสั่งปิดหลุมขยะไประยะเวลานึง หลังจากเปิดใหม่ ทุกอย่างไม่เป็นไปเหมือนเดิมขาดทุนอยู่ 1-2 ปี จนปีที่แล้วขาดทุนหนักเพราะสำรองด้อยค่าการลงทุนต่างๆจำนวนมากจนน่าตกใจ (ใครถือหุ้นลองไปประชุมดูนะครับว่าบริหารกันอย่างไรถึงผิดพลาดได้ขนาดนั้น :evil: ) ทำให้ส่วนทุนลดลงมากจนต้องเพิ่มทุน แต่หุ้นเพิ่มทุนก็ขายได้ไม่หมด มีความผิดพลาดในการขายหุ้นจนขายหุ้นได้น้อยกว่าคาด โดยรวมๆเดายากจริงๆครับว่าจะเป็นอย่างไร

BWG ในอดีตเป็นหุ้นที่พื้นฐานดีมากเช่นกัน และราคาหุ้นเคยถูกไล่ไปไกลลิบๆ บริษัทมีหลุมบำบัดขยะที่สระบุรีประมาณ 200-300 ร้อยไร่ สามารถฝังได้อีกอย่างน้อย 10 ปี นอกจากนั้นบริษัทยังไปประมูลได้งานการบริหารโรงงานเผาขยะอุตสาหกรรมจากรัฐที่สมุทรปราการชื่อว่าอัคคีปราการ ระยะหลังมีการรับงานก่อสร้างบำบัดขยะชุมชนด้วย ปัญหาของบริษัทในปีที่ผ่านมาคืองานลดลงมาก บริษัทย่อยอัคคีปราการก็ยังขาดทุนและยังต้องไปสู้คดีกับประชาชนบางกลุ่มเรื่องมลพิษ เรื่องก็มีอยู่ว่าประชาชนที่อยู่ใกล้บ่อบำบัดบางส่วนได้อ้างว่าได้รับมลพิษจากบ่อบำบัด โดยมีข้อมูลสนับสนุนจากคณะทำงานชุดนึงที่มี นพญ.ท่านนึงเป็นประธาน มีการฟ้องร้อง แต่ศาลปกครองก็ยกคำพ้องเพราะมีการตรวจสอบจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ปรากฎหลักฐานที่ชัดเจน บริษัทได้อ้างว่าคณะทำงานชุดที่มีนพญ.ดังกล่าวมีอคติต่อบริษัทและได้ฟ้องกลับในปัจจุบัน เหตุการณ์เคยรุนแรงถึงขั้นปิดถนนกดดันจนรัฐต้องส่งปิดโรงงาน แต่บริษัทได้ประท้วงบ้างโดยเอารถและคนที่ทำงานในบ่อมาปิดถนนบ้าง จนกรมโรงงานต้องยอมเปิดโรงงานอีกครั้ง(เมืองไทยตอนนี้ม๊อบต้องแก้ด้วยม๊อบเกิดพฤติกรรมเลียนแบบไปทั่ว.. เอวัง :roll: )โดยรวมผมคิดว่า bwg เป็นบริษัทกำจัดจากที่น่าจะดีที่สุด มีการเปิดงานให้คนภายนอกเข้าไปดูงานทุกๆปี เพราะบริษัทมั่นใจว่าทีการจัดการที่ถูกต้องเป็นมาตรฐาน เมื่อเดือนกุมภาที่ผ่านมาก็เพิ่งเปิดให้สื่อมวลชนเข้าไปดูบริษัทครับ
Commodity อย่ายึดติดกับราคา อย่าคิดว่าราคาปัจจุบันขึ้นมาจากเท่าไหร่ ให้มองว่า บริษัทที่ตนเองลงทุน มีพื้นฐาน demand และราคาของผลิตภัณฑ์เป็นอย่างไร

รูปภาพ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2220

miracle เขียน:ถามพี่ลูกอีสานในกรณีที่
บริษัท ขาดทุนสะสมจนเข้า กลุ่มฟื้นฟู จากนั้นส่วนของผู้ถือหุ้นเป็น บวกกลับซื้อขายได้ตามปกติแต่ยังมีขาดทุนสะสม และ ส่วนลดจากราคาพาร์(ผมจำไม่ได้ว่าทางบัญชีในงบดุลใช้คำนี้หรือไม่ เพราะมันคงละด้านกับ ส่วนเกินมูลค่าหุ้น) จู่ๆ ก็ทำการลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสม และ ส่วนลดจากราคาพาร์ ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้

ถ้าเป็นแบบนี้คือ Turn around หรือเปล่าครับ
แล้วเป็น turn around ในกรณีไหนครับ
:)
ปกติบริษัทมหาชนจะจ่ายปันผลได้ต้องมีกำไรสะสมและกำไรสะสมนั้นต้องมากกว่าส่วนต่ำกว่ามูลค่าหุ้น (ที่น้องมิเรียกว่าส่วนลดจากราคาพาร์)  ดังนั้นการทำอย่างนี้เป็นเทคนิคทางบัญชีที่ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้ แต่ธุรกิจจะฟื้นตัวหรือไม่ต้องไปดูที่ตัวธุรกิจดีกว่าครับ อาจเป็นสัญญานได้บ้างเพราะการที่บริษัทจ่ายปันผลได้แสดงว่าธุรกิจน่าจะโอเคระดับนึงครับ