จานดำ จานแดง จานเหลือง จานส้ม ฯลฯ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
marble
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จานดำ จานแดง จานเหลือง จานส้ม ฯลฯ

โพสต์ที่ 31

[quote="matee"]
matee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

จะว่า ผมแถ หรือใช้เหตุผลข้างๆ คูๆก็ได้แต่ลองคิดกันเล่นๆน่ะครับอย่าจริงจังมาก
    สมมุติว่า เจอ คำศัพท์ ที่เราแปลไม่ออก หรือเจอข้อมูลที่เราไม่รู้เช่น เรื่อง นก ตัวนึงเราไม่รู้ว่ามันเป็นนกอะไร ข้อมูลอะไร ถ้าจะรู้เราต้อง ไปซื้อหนังสือเกี่ยวกับสิ่งนี้ สมมุตอีกว่า หนังสือเล่นนี้ ราคา แพง  100000  แสน เราไม่รู้ แต่ว่าเพื่อนของเรา ซื้อหนังสือนี้มา
แล้วเราโทรไปถามเพื่อนเรา ก็เปิดหนังสือเล่มนี้แล้วบอกเราทาง โทรศัพท์  เกี่ยวกับข้อมูลนี้หรือคำศัพท์นี้
ผมอยากรู้ แบบนี้ ผิดลิขสิทธิ์ไหม
 หรือ เราหุ้นกันซื้อหนังสือลิขสิทธิ์ถูกต้องแล้ว วนให้เพื่อนๆ อ่านหรือใช้  โดยไม่ได้ ซีร๊อก  ผิดไหม
หรือ หนังสือลิขสิทธิ์  มีคนอ่านให้คนอื่นฟังโดยไม่ได้
ทำการซีร๊อก เพื่อแจกจ่าย ผิดไหม
   ถ้าทั้งหมดทียกตัวอย่างมาผิด  การสอนหนังสือของอาจารย์ก็น่าจะผิดน่ะ ถึงแม้ว่าจะใช้หนังสือถูกลิขสิทธิ์

หลักการของ DB ก็คล้ายๆกัน  SV แชร์ให้ลูกๆนำ คำถามมาถาม แล้วก็ตอบไปไม่ได้ทำการ copy
 การตอบคำถามให้นี่ ก็ใช้วิธีติดต่อทาง internet เหมือนเราโทรไปบอกเพื่อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eak71

โพสต์ที่ 33

[quote="matee"]ที่พอรู้มา ทุกยี่ห้อ มั๊ง เครื่อง รับดาวเทียม หรือ รีซิฟเวอร์ นี่
โรงงานที่จีนผลิตให้ หมดทุกยี่ห้อ
ฅนนอกกะลา&ตาสว่าง
vision

โพสต์ที่ 34

[quote="matee"]จะว่า ผมแถ หรือใช้เหตุผลข้างๆ คูๆก็ได้แต่ลองคิดกันเล่นๆน่ะครับอย่าจริงจังมาก
没有
smith_sanguan

โพสต์ที่ 35

จาน กล่อง อุปกรณ์ ทุกอย่างเอาเข้าจากจีนครับ ภาษาไทย ก็คนจีนทำ hardward ไม่มีอะไรที่ทำที่นี้ครับ สั่งมาหมด

Dream Box ต้องต่อ สายเน็ตครับ รับระหัส จาก server เรื่องผิดกฎหมายไม๊

ผิดครับ เผยแพร่ เผยแพร่ในร้านอาหารยังโดนจับ มี 1เครื่อง เผยแพร่ ทุกห้องในโรงแรม ก็โดนจับ ผมโดนมาแล้วครับ

เผยแพร่ Dream Box ก็โดนจับ ตอนนี้เค้าก็ไล่ปิด server จับได้ไล่ทัน ยึดเครื่อง server ได้ก็ติดคุก 1-10 ปีครับ

เพื่อนผม ทำ PSI มาก่อน เป็นหุ้นส่วนแล้วก็ออก มาทำ Bsat ทำ hardward โดย IPM ทำcontent

PSI มีแผนเข้าตลาดหุ้น แต่เห็นบอกว่า เค้าเฉยๆ รวยพันล้าน พอเพียงครับ IPM ก็รวยเป็นหลายร้อยล้าน ก็พอเพียงเหมือนกัน เพื่อนผม ผมก็บอกให้มันเอาเข้าตลาดหุ้น มันก็เอาไว้ก่อน  :D มึงเอาเข้ากูคุมนะ :D คงอีกสิบปีมั้ง

ที่น่าจะดี ก็ Truevision กับ samart แต่ ก็ไม่เท่าไหร่

ตลาดจาน ตอนนี้ อัดกันหมดแม็กครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างบนโลก มันก็เป็นเช่นนั้นแล
palm_s5

โพสต์ที่ 36

vision เขียน:GRAMMY
เห็นมีคนถามถึงช่อง ACTS Channel บ่อยๆ โฆษณาก็เยอะนะมีตลอด รายการก็เอาของเก่ามาไม่ต้องลงทุน
ชอบ Grammy เหมือนกันครับ  ผมว่าเค้าได้ช่องทางเอาของเก่ามาหารายได้ใหม่ที่ดีเลย

นอกจาก Acts อีกช่องที่ผมว่าศักยภาพสูงมากคือ FAN TV
จำได้ว่า ตอนไป Company Visit     irเค้าคุยว่าเดี๋ยวนี้ Lifestyleของคนต่างจังหวัดที่เคยเปิดFMฟังเพลงลูกทุ่งขณะขายของหรือทำงานบ้าน  เริ่มเปลี่ยนมาเปิด FAN TV แทนละ
matee

โพสต์ที่ 37

ผมแย้งคุณ smith_sanguan
ที่บอกว่าจับ sv มีโทษติดคุก 1-10 ปี
ผมว่า ถ้าแบบนั้นจริง กฎหมายมีปัญหาแล้วครับ
ผมถามจริงๆการ เปิด sv ให้ ชาวบ้านได้ดูในราคาถูกนี่ผิด ขนาดนั้น โทษแรงขนาดนั้นเลยหรือครับ
 ชาวบ้าน ต่าง จว ทางเข้าบ้านเป็น ถนนลูกรัง แต่ได้ดู
รายการดีๆในราคาถูก นี่เป็นการเปิดหูเปิดตาน่ะครับ
แทนที่จะมานั่งดู ละครน้ำเน่า
  ผมว่า โทษ ของ sv นี่ถ้าเป็นตามที่คุณบอก มันแรงไป
 พวก ข่มขืน ฆ่า ปล้นทรัพย์  ทำร้ายร่างกาย
ยังไม่มีโทษหนักแบบนี้เลย
 ผมว่า น่าจะ แค่ คดี แพ่ง น่ะครับ
ไปฟ้อง เอาไม่น่าเป็นคดี อาญา
การ มี sv แบบนี้ บริษัท ผูกขาด อาจ เสียผลประโยชน์ แต่ ชาวบ้าน แฮบปี้ครับ
  บอกตรงๆน่ะ ที่เขียนมา ข้างก็เข้าข้างตัวเอง
ส่วนตัวก็ทำอยู่ ก็ไม่เห็นมันกำไร อะไรเลย
แต่ แบ่งและแชร์ให้คนอื่นดู  
เท่านั้น  ส่วนที่ได้ก็นิดหน่อย มา ช่วยจ่ายค่า แพคเกจ กับพวก ค่าน้ำค่าไฟ ค่าnet เหลือนิดหน่อย พอเอาไว้
เป็นสินน้ำใจเท่านั้น
 ยังไงผมก็ว่า sv นี่มันเป็นธุรกิจ ที่ ไม่ขาว แต่ออกเทานิดๆ
 แต่ก็ไม่ทำให้สังคม เสื่อมทราม
ทำให้ชาวบ้านได้ดูรายการ ดีๆประเทืองปัญญาในราคาที่รับได้น่ะครับ  
  เขียนเอา  ฮาเท่านั้นน่ะ ข้างบน
vision

โพสต์ที่ 38

^
เรื่องบางเรื่องไม่พูดก็ได้ ถ้าพูดก็พูดตามหลักกฎหมายหรือหลักอะไรสักอย่าง อย่าเอาความรู้สึกเข้าว่า พอดีผมจบกฎหมาย ฟังอะไรหลายๆเรื่องแล้วก็งงว่ามันหลักอะไรแน่ แบบน่าเชื่อว่า เชื่อได้ว่า เนี่ย
--------------------------------------------------
palm_s5 เขียน:
ชอบ Grammy เหมือนกันครับ
没有
palm_s5

โพสต์ที่ 39

^
^
เรื่องคุณภาพของช่องผมก็ไม่รู้ว่ามันดีจริงป่าว  เพราะผมเองก็ไม่ใช่แฟนครับ  :D

แต่ผมแค่คิดนะครับว่า  สินค้าที่จับตลาดรากหญ้า+ตจว.เช่นเพลงลูกทุ่ง  ขนาดตลาดมันใหญ่มาก    อีกอย่าง...ผู้บริโภคกลุ่มนี้ยังคงเสพงานจากold mediaในสัดส่วนค่อนข้างสูง

ส่วนเรื่องของตัวcontentเอง  แกรมมีก็มีส่วนแบ่งตลาดเป็นอันดับหนึ่งทั้งเพลงลูกทุ่งและไม่ลูกทุ่ง    เมื่อมีmediaของตัวเองแล้ว  ในอนาคตการพึ่งพิง Free TV ในการโปรโมทก็คงจะน้อยลงด้วย
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 40

palm_s5 เขียน:
ชอบ Grammy เหมือนกันครับ
palm_s5

โพสต์ที่ 41

^
^
ที่ผ่านมา sat. tv ของแกรมมี่ยังอยู่ในช่วงทดลองออกอากาศอยู่เลยครับ  เค้าบอกว่าเรทค่าโฆษณาที่คิดอยู่ตอนนี้ยังถูกพอๆกับspotวิทยุเท่านั้นเองเพื่อเรียกลูกค้า  
ทำให้รายได้ส่วนนี้ยังมีกะติ๊ดเดียว

แต่ในอนาคตจะปรับเป็นเท่าไหร่  ยังไง  ผมเองก็รอดูอยู่เหมือนกันครับ  ตอนนี้เลยยังไม่มีหุ้น    (เห็นราคา NBC ของคุณ damiano แล้วอิจฉาจัง  :D )

ปีที่ผ่านมาแกรมมี่ลงทุนทำสตูดิโอใหม่รองรับsat.tvไประดับเก้าหลัก  แปลว่าเค้าคงคาดหวังอนาคตตรงนี้ไว้พอสมควร...(มั้ง)
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 42

ขออนุญาติขุดกระทู้นี้ขึ้นมา

เพิ่งนึกถึงประโยคนึงในหนังสือของปีเตอร์ ลินช์ ขึ้นมาได้

ในยุคที่คนนิยมไปขุดทองในอเมริกา

คนร้อยคนไปขุดทอง มีไม่กี่คนที่ประสบความสำเร็จ ที่เหลือ ก็เจ้ง

แต่คนที่ทำร้านขายจอบ ขาย เสียม รวมกันเป็นว่าเล่นเลย

ช่างเหมือนกับยุคทีวีดาวเทียมบ้านเราจริงๆ