โอโห BEC ไป 15.30 แล้วหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

จำได้ว่าหุ้นตัวนี้ ศึกษามาตั้งนาน ไม่เคยซื้อเลย เนื่องจากราคามันสูง
แต่ที่ชอบที่สุด คือ กำไรเท่าไร รู้สึกว่าปันผลออกเกือบหมดเลย
ใครถืออยู่ ช่วยแนะหน่อยว่า จะถึงเวลาซื้อหรือยัง
ยังก็ตาม ยักใหญ่อาจจะกลับมาก็ได้นะ
ITV+กันตนา+พิธีกรดัง อาจจะไม่เจ๋งจริงอย่างที่ว่าก็ได้

เห็นทีต้องศึกษาตัวนี้แล้ว น่าจะเข้าแนว VI ที่ราคาลงมาเพราะมีปัญหา ที่น่าจะแก้ไขได้
Jeng

โพสต์ที่ 2

ดูแว๊ปๆ ถูกสุดในรอบ 5 ปีเลยนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

มันเพิ่งลงไป low 14.6 นะพพี่เจ๋ง
ไม่กี่วันนี้เอง ลองไปดูสิครับ
harry

โพสต์ที่ 4

แม้ว่าผมจะเข้าใจธุรกิจโทรทัศน์พอควร แต่ผมยังคิดว่า ช่อง 3 มี dca น้อยกว่า ตัวอื่นในกลุ่มบันเทิงด้วยกันครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ประจวบ

โพสต์ที่ 5

ผมถืออยู่แยะเหมือนกันครับ
ข้อดีคือไม่มีหนี้ระยะยาวเลย
ไม่มีการลงทุนเพิ่มในhard ware
ดังนั้นcapital expenditureน้อยมาก
เค้ารอแค่software ลงตัวก็พร้อมจะกลับมาอีกครั้ง

แม้จะมีratingตกลงมาในระยะหลัง
แต่เค้าก็ยังเป็นเบอร์2
1+2กินmarket shareเกิน50%
และเป็นไปตามกฎการตลาดของอัล รีส
คือเบอร์3ห่างเบอร์2 ประมาณ50%(23กับ11%)

ปันผลดีครับปีละ4-5%(ณ.ราคานี้)
แต่ก็ยอมรับอย่างนึงว่า
จะให้โตมากๆคงจะไม่ได้ครับ
เพราะต้องใช้วิธีขึ้นราคาค่าช.ม.ซึ่งแต่ละช่องแข่งขันกันสุดๆ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
วัวแดง

โพสต์ที่ 6

รายงานตัวครับผม 8)
ไม่ง่ายเลยนะครับที่ได้ซื้อราคาตอนนี้ :D

ยังไงก็น่าจะได้ประโยชน์ตอนปลายปี และช่วงเลือกตั้งบ้างนะ
หนี้น้อยจริงๆครับ
มีปันผล > 4%
ไม่ขาดทุนมามากกว่า 10 ปี
ราคาตอนนี้ใกล้จุดต่ำสุดในรอบ 10 ปี

ส่วนข้อเสีย
เติบโตน้อย
พีอี และ พีบีวี สูง
8)
bigshow

โพสต์ที่ 7

ผมว่าอีกปีหน้าราคาน่าถูกกว่านี้ ได้ยินว่าบริษัทต่างๆเตรียมหั่นงบโฆษณาในปีหน้า
champ

โพสต์ที่ 8

พี่เจ๋ง BEC ศึกษามานานแล้ว
ตัวนี้ผมขอความเห็นหน่อยครับ
ดูยังไงครับ วันนี้ก็ลงอีกแล้วครับ
มีความเห็นยังไงครับ
Jeng

โพสต์ที่ 9

หวัดดีครับ ท่าน champ
โดยปกติ สถานีโทรทัศน์ ถ้ามีไม่กี่ช่อง ก็ต้องถือว่าเป็นช่องทางในการทำกำไร ที่ดีมาก ทำให้ bec มีกำไรดีเสมอมา
แต่แนวโน้ม ที่มี TV เสรี เช่น ITV และอื่นๆที่จะตามมา พี่ว่าเป็นภัยคุกคาม ที่แท้จริง
อย่างไรก็ตาม กรุงโรมก็ไม่ได้สร้างในวันเดียว และก็ไม่ได้สลายในวันเดียว

ตอนที่ศึกษาสมัยก่อนนั้น ราคา 200 กว่าบาท PE สูงมาก คล้ายๆโอเรนเท็ล
ทำให้ซื้อไม่ลง เพราะเงินที่ได้มาก็เอามาปัน ไม่รู้จะไปขยายงานอะไร (โดยปกติ PE สูงมากๆ น่าจะใช้กับบริษัทที่มีแนวโน้มเติบโตมาก แต่ BEC กลายเป็นค่าความนิยม)
พี่ก็เลยไม่ได้ซื้อ คืออยากซื้อมาก ทั้ง BEC ทั้ง OHTL แต่ซื้อไม่ลง มันแพง

แต่ถ้ามีข่าวร้ายแบบนี้ พี่ว่าดี ให้มันร้ายไปเรื่อยๆ
ให้ราคามันลงมา ต่ำกว่า 10 บาทยิ่งดี
แชมป์เชื่อมั๊ย ถ้า BEC ลงมาต่ำกว่า 10 บาท พร้อมสารพัดข่าวร้าย บวก กำไรลดลงมหาศาล ตอนนั้นแหละ พี่ว่าน่าซื้อที่สุด
เพราะกรุงโรม ก็ไม่ได้ล้มในวันเดียว

เหมือน CPF ตอนนี้ ส่วนของผู้ถือหุ้น 3 หมื่นล้าน ราคาตลาด 2 หมื่นล้าน

ถ้าเราซื้อไป 3.58 แล้วราคามันลงไป 2.58 เราก็ถือกินปันผล พร้อมรอวันที่มันกลับมา
ถ้าราคามันขึ้นไป 4.58 เราก็ได้กำไร
ปีหน้าถ้ายังมีหวัดนก + ยุโรปไม่ให้ส่งไก่ไปขาย
ปีหน้าก็แย่เท่าปีนี้
ถ้าปีหน้า ไม่มีหวัดนก และยุโรป รับไก่แล้ว
ปีหน้าก็ดีกว่าปีนี้

ถ้า CPF ลงมา ต่ำกว่า 3 บาท bec ต่ำกว่า 10 บาท มีเงินเท่าไรก็ต้องซื้อแล้วนะ สำหรับพี่
champ

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ พี่เจ๋ง
ซูฮกเลยครับ ความเห็นของพี่
BEC ผมดูแล้วน่าจะลงต่อได้อีกครับ
แต่ไม่รู้จะลงถึง 10 บาทแบบที่พี่ต้องการหรือเปล่าครับ
ถ้าได้ก็ดีครับ ค่อยมาพิจารณากันอีกทีครับ
champ

โพสต์ที่ 11

พี่เจ๋งไม่ลองดู se-ed หน่อยละครับ
ยิ่งลงยิ่งดีครับ มีปันผลทุกไตรมาสด้วย
พี่เจ๋งก็อ่านหนังสืออยู่แล้วนี่ครับ
คราวที่แล้วมีให้ไปสมัครสมาชิกฟรีด้วยครับ
มาพร้อมเช็คปันผลเลยครับ พี่เจ๋ง
ผมทยอยซื้อไปนิดเดียวเองดันขึ้นไปอีกแล้ว เดี๋ยวลงมารับใหม่อีกครับ
Jeng

โพสต์ที่ 12

se-ed ดีจริงหรือ >> champ

พี่ไม่แน่ใจ ดูแล้วผลงานก็ดีมาก ยอดขายเพิ่มขึ้นตลอด 5 ปี จาก 1200 ล้าน เป็น มากกว่า 2800 ล้านในปีนี้
ดูจากหุ้นที่ 315 ล้านหุ้น ราคา 5.65 มีวอ 8.7 ล้านหุ้น ที่ราคา 4.5 ex 1.65 วันที่ 15/12/06
ดูแล้ววอมีน้อยมาก
ปัจจุบัน ราคา 5.65 PE ปาเข้าไป 11.93 แถม PBV 3.53
หนี้ต่อทุน ก็ยัง 1:1 ไม่ใช่ไม่มีหนี้

ราคานี้ พี่คิดว่า ไม่น่าซื้อครับ (แชมป์ไม่โกรธพี่อยู่แล้ว เพราะรู้ว่าพี่ชอบพูดแบบตรงไปตรงมา)

เหตุผลคือ
1. ได้ข่าวว่า n-park เข้ามาถือ พี่คิดว่า เมื่อไหร่นายคนนี้อยากจะขาย หุ้น se-ed ล่วงแน่ๆ
2. ถ้าหุ้นล่วงมากๆ ตัวที่น่าซื้อคือ se-ed -w1 (ราคา se-ed-w1 ไม่สะท้อนว่าคนมองอนาคต se-ed ดีนัก เพราะราคาปัจจุบัน 5.65 ราคาอนาคต อยู่ที่ 4.5+1.65 = 6.15 ซึ่งเวลาที่เหลืออยู่ยังนานมาก ตั้ง 2 ปี)
3. se-ed เป็นอันดับหนึ่งที่น่าจะโดนท้าทายได้ หมายถึง พี่ชอบไปซื้อหนังสือที่ se-ed แต่บางครั้งพี่ก็ซื้อที่อื่น

ราคา se-ed ตอนนี้ ลองเทียบกับ makro ดูซิ
makro
1. pe ต่ำกว่า
2. ไม่มีหนี้เลย
3. กำไรต่อเนื่องมากกว่า 10 ปี
4. ไม่มีคู่แข่ง ( lotus carefour bigc ไม่ใช่คู่แข่ง makro )

ถ้าวิเคราะห์ se-ed อะไรผิดไปช่วยบอกด้วยนะ เพราะจริงๆแล้วก็สนใจศึกษามานาน แต่ไม่ได้ซื้อ ตอนนั้น ดู se-ed คู่กับ s&p แต่ไม่ได้ซื้อทั้งคู่
champ

โพสต์ที่ 13

cpf วิ่งสู้ฟัดใหญ่เลย
สงสัยกลัวพี่เจ๋งซื้อแลย
doremon

โพสต์ที่ 14

พี่เจ๋ง ค่าเงินบาทที่แข็งค่าขึ้นต่อเนื่อง ไม่มีผลกระทบกับธุรกิจของCPFในปีหน้าเหรอครับ
ไม่รู้ว่าลูกค้ารายใหญ่ของCPFเป็นอเมริกาหรือเปล่า
ผมก็มองอยู่เหมือนกัน แต่เขาบอกต่อกันมาว่า เจ้าสัวโหดดดดดดดดดด :cry:
การหาความรู้ เป็นการลงทุนครับ
Jeng

โพสต์ที่ 15

พี่คิดว่ามีผลหมดเลย ตั้งแต่ ค่าเงิน น้ำมัน ดอกเบี้ย หวัดนก อียู ไม่ซื้อไก่

ทุกอย่างดูแย่ไปหมด ราคาก็เลยเป็นแบบนี้
ไม่รู้เหมือนกัน พี่คิดว่า ถือไว้ 2 ปี ไม่มีอะไรต้องเสีย สำหรับ CPF ถ้าซื้อราคาปัจจุบัน
มันก็เหมือนกับทุกครั้ง ตอนที่มันลงมาเยอะ ไม่ว่าจะเป็น makro bigC aeonts ktc ecl grand tta psl atc และก็อีกหลายตัว
ถ้าตัวไหนที่มีผลประกอบการมาอย่างยาวนาน และมีกำไร ไม่ว่าจะแย่ขนาดไหน หุ้นก็ต้องมีมูลค่า ยกเว้นตัวหุ้นที่เพิ่งเข้ามา และเพิ่งทำกิจการ เวลาแย่มากๆ อาจจะศูนย์ก็ได้

ลองคิดดูซิ ก็มันแย่ขนาดนี้แล้ว ขนาดที่ใครบางคนคิดจะซื้อ ยังไม่กล้าซื้อเลย

พี่คิดว่าทางลงมีน้อย ทางขึ้นมีเยอะ
stockms

โพสต์ที่ 16

มายกมือเชียร์ cpf ด้วยคนครับ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 17

สวัสดีครับพี่เจ๋ง คุณแชมป์
มาแอบฟังได้ความรู้ดีจัง

เมื่อกี้ฟังข่าวโรงงานผลิตrigid PVC ของซีพี ไฟไหม้ที่เก็บวัตถุดิบ
หวังว่าคงจะกระทบกับทางซีพีไม่มากนัก

BEC ณ ราคานี้คนสนใจเยอะเหมือนกัน แต่เกี่ยงขอราคาลงอีก
พอลงอีกก็ขอต่ออีก เลยอดทุกที
เห็นเสี่ยกมล ยังติดอยู่เกือบ18ล้านหุ้น ต้นทุนน่าจะเกิน20บาท

กล
SE-ED คุณเสริมส.. ขายออกมาบ้างแล้วครับ แต่มีแรงซื้อแถว5.5บาท
เลยอดราคาต่ำกว่า5บาท ฝันสลาย
champ

โพสต์ที่ 18

พี่เจ๋งครับ se-ed ผมไม่ได้บอกว่าต้องซื้อราคาแถวนี้ครับ
ผมบอกว่ายิ่งลงยิ่งดีครับ
ผมไม่ได้มองลึกแบบพี่ครับ
ส่วน se-ed w1 ผมไม่ได้ดูครับ
ไม่สนใจด้วยครับ เพราะไม่มีปันผลให้ผมครับ
ที่ผมบอกยิ่งลงยิ่งดีเพราะราคายิ่งถูกลง แต่ได้ปันผลเหมือนเดิมครับ
แล้วผมก็ไม่ได้ซื้อจำนวนมหาศาลครับ
ผมซื้อแบบน้อยมากครับหลักพันเอง
ค่อยๆทยอยสะสมครับ ยิ่งลงไปผมก็สะสมไปเรื่อยๆ
ตอนี้ผมอยากให้ยเจ้าของขายออกมามากๆด้วยครับ
จะได้ทยอยรับ ผมไม่ได้รับทีเดียวหมดครับ
ส่วน makro ผมไม่ได้ดูครับ
ปันผลปีละครั้ง ผมไม่ค่อยชอบครับ
อยากได้ทุกไตรมาส จะเอาค่าขนมครับพี่
champ

โพสต์ที่ 19

สวัสดีครับ คุณ ต.หยวนเปียว
เรื่องนายเสริมอะไรนั่นคราวที่แล้ว ผมก็ดูครับ
เห็นเขาซื้อขายอยู่เรื่อยๆครับ
เขาซื้อหุ้นก็ไม่ขึ้นครับ
แล้วเวลาเขาขายผมเห็เขาชอบขายที่ low เรื่อยครับ
ไม่รู้ว่าเขาทำไปเพื่ออะไร
ซื้อๆขายๆอยู่เรื่อยๆ
ผมเคยอ่านจากไหนจำไม่ได้นะครับ
ผู้บริหารของ se-ed จำไม่ค่อยได้ ชื่อทนงหรือเปล่า
อันนั้นผมว่าของจริงครับ แกซื้ออย่างเดียว
ไม่เห็นขายเลยครับ แกบอกว่าเงินเดือนที่ทำงานมาได้
ใช้เหลือแกก็เก็บหุ้นเข้าไปครับ
ลองหาดูนะครับ ผมจำไม่ค่อยได้
จริงผมอยากได้ตั้งแต่รอบก่อนแล้วที่ลงมา แถว 5 ต้นๆ
แต่ไม่ได้ซื้อ พอคราวนี้ลงมาก็เลยรับมันซะเลยครับ
champ

โพสต์ที่ 20

พี่เจ๋งมีลูกชาย 2 คนใช่เปล่าครับ
เดี๋ยวไม่ปลายเดือนนี้ก็ต้นเดือน
ผมตามทันแล้วนะครับ
ใกล้เต็มที่แล้ว
CK

โพสต์ที่ 21

ฮ่า ผมกำลังจะแซงคุณ champ แล้วครับ :)

คนที่สอง (ลูกสาว) พรุ่งนี้ครับ :mrgreen:
champ

โพสต์ที่ 22

[quote="CK"]ฮ่า ผมกำลังจะแซงคุณ champ แล้วครับ :)

คนที่สอง (ลูกสาว) พรุ่งนี้ครับ :mrgreen:[/quote]

:lol: :lol:
ดีใจด้วยครับ พี่ CK
ผมก็คนที่สองเหมือนกัน
ตอนแรกผมก็กว่าลูกสาวครับ
ตัวแม่ก็มั่นใจว่าลูกสาวครับ
พอไปซาวน์ดันเป็นจู๋ครับ
แต่ก็ดีครับ เลี้ยงง่ายดีครับสำหรับผม
chatchai

โพสต์ที่ 23

ผมก็แซงไปนานแล้วซิครับ ลูกคนที่สองของผมสามขวบเศษแล้วครับ ฮิ ฮิ
Jeng

โพสต์ที่ 24

เอ ทุกคนมีลูกกันครอบครัวละ 2 คนหมดเลย
MO101

โพสต์ที่ 25

พี่ Jeng กินไก่ไปกี่ตัวแล้วครับ :D
ส่วนอีกตัวที่น่าสนใจ หมวดเดียวกับ BEC แต่ PE 1000 กว่าๆ เท่านั้น :shock:
Jeng

โพสต์ที่ 26

เหรอ น่าสนใจขนาดนั้นเชียวหรือ
champ

โพสต์ที่ 27

กระทู้ขาดป๋าปรัชญาไปได้ไงครับเนี่ย
ขาใหญ่ไม่มาแจมเลยครับ พี่เจ๋ง
Jeng

โพสต์ที่ 28

เฮียปรัชญา หรือ คงงานยุ่งมั๊ง พักนี้ไม่เห็นโพส
Jeng

โพสต์ที่ 29

BEC 14.9 แล้ว อืม ยิ่งลง ยิ่งลง และยิ่งลง คนยิ่งกลัวว่ามันจะลงต่อ ก็เลยอาจจะต้องคัดลอส

เฮ้อ ตลาดหุ้นบ้านเรา
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 30

ยินดีกับคุณพ่อชิกกี้ คุณแชมป์ด้วยครับที่ได้ลูกคนที่2
ของผมลูกชายคนที่2 คริสมาสต์นี้8ขวบแล้วครับ แซงพี่ฉัตรชัย ฮิฮิ

เห็นด้วยกับคุณแชมป์เสี่ยเสริม แกซื้อแพงขายถูก
ไม่รู้แกเล่นออพชั่นอะไรหรือเปล่า
แต่แบบนี้เห็นจะขาดทุนลูกเดียว