เส้นทางสาย VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 61

อ่านสนุกดีครับ...

:cool:  :cool:  :cool:
neo_potato_Th
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

:cool:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 63

สุโค่ยมาก ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
benjamin
Verified User

โพสต์ที่ 64

สนุกมากครับ
m_mummie

โพสต์ที่ 65

ขอบคุณมากๆคะ สำหรับคำแนะนำและประสบการณ์การลงทุน
จะนำไปเป็นแบบแผนในการลงทุนคะ เพราะแต่ละคนก็มีประสบการณ์แตกต่างกันไป ให้ความรู้แก่นักลงทุนมือใหม่ได้ศึกษา เดินได้ตรงทาง และไปสู่จุดหมายได้เร็วขึ้น :8)  :8)  :bow:  :bow:
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
ซากคน

โพสต์ที่ 66

ผลตอบรับจากคนอ่านดีนะครับ  
เป้าหมายทางการเงินใกล้กันมากๆ
ก่อนหน้านี้ ผมก็มีเขียนของผมเหมือนกัน
แต่ผลตอบรับส่วนใหญ่ตรงข้ามกับ ลีออง ซะงั้น
.
.
ผมเลยชงเอง....เชียร์เอง
ใครจะเอาเบรกมาติดให้ผม ด้วยความหวังดี
ผมคงทำได้แค่ ขอบคุณ พร้อมกับเดินไปส่งเขาที่หน้าบ้าน
:lol:  

เขียนต่อไปนะครับ ผมจะได้เรียนรู้
การเขียนสื่อกับคนอ่านที่ดี
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 67

[quote="leonleon"]( ศิษย์น้อง และ เพื่อนร่วมทาง )

เคยแนะนำใครให้รู้จักกับแนวทางการลงทุนแบบ VI ไหมครับ ?
การที่เราแนะนำใครสักคนให้รู้จักกับวิถีชีวิตของการลงทุนแบบเน้นคุณค่านั้น
เมื่อเวลาผ่านไป จนกระทั่งเค้าเข้าใจในแนวทางนี้อย่างจริงจัง
วันหนึ่งเค้ากลับมาพูดขอบคุณเราหลายต่อหลายครั้งจากใจของเค้า
ผมรู้สึกว่ามันช่างน่าตื้นตันใจแบบหาอะไรเปรียบไม่ได้เลยหล่ะครับ

หากเปรียบโลกแห่งการลงทุนเป้นยุทธจักรแบบในหนังจีนกำลังภายใน
ผมมีศิษย์น้องอยู่คนนึงครับ
ศิษย์น้องที่ว่าก็ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ
ก็เพื่อนสนิทของผมเอง
ซึ่งเพื่อนคนนี้ก็ เรียนบัญชีมาด้วยกัน
จบมาอย่างทุลักทุเลพอๆกัน
ทำงานแบงค์เหมือนกัน ( เพียงแต่ว่ามันทำงานกับแบงค์สีเขียว )
มองหาอิสระภาพทางการเงินเหมือนกัน

พอผมเริ่มลงทุน ผมก็เลยคุยเรื่อง VI ให้มันฟัง
เริ่มจากการที่ผมบอกกับมันว่า
" ตอนนี้กูย้ายเงินที่ฝากประจำไว้มาซื้อหุ้นแล้วหว่ะ ได้ปันผลเยอะกว่าดอกเบี้ยเยอะเลย "
" แล้วหุ้นมันไม่ตกเหรอวะ "
" มึงก็อย่าไปคิดถึงราคาสิวะ เหมือนมันฝากเงินไว้ระยะยาว 5ปี 10ปี ไม่ถอน รับดอกอย่างเดียว ราคาตกไม่ตกมันจะเกี่ยวอะไร จริงป่ะ ?
แต่จริงๆ ถ้าเราซื้อหุ้นของบริษัทที่ฐานะทางการเงินแข็งแกร่งโคตรๆ ราคามันก็ไม่ค่อยตกนะเว้ย " ( ผมตอบไปตามความคิดของผม )

" เนี่ย มึงรู้จักคนที่รวยอันดับ2 ของโลกรึเปล่าวะ ที่ชื่อ วอเรน บัฟเฟตต์อ่ะ เค้าก็รวยจากการเล่นหุ้นอย่างเดียวเลยนะเว้ย
เค้าซื้อหุ้นดีๆ แล้วพอได้ปันผลเค้าก็เอาปันผลมาซื้อหุ้นต่อ เรียกว่าเงินปันผลทบต้นไปเรื่อยๆอ่ะ เล่นหุ้นแบบถือยาว เหมือนเป็นเจ้าของบริษัท
จากเงินลงทุนเริ่มแรกแค่ แสนดอลฯ กลายเป็น หลายหมื่นล้านดอลภายในเวลา สี่สิบปีนะ " ผมอธิบายให้มันยาวอยู่หลายนาที

" แล้วคนไทยก็มีนะ ชื่อ ดร.นิเวศน์ฯ ที่เขียนหนังสือชื่อ ตีแตก น่ะ เล่มที่หน้าปกเป็นคนใส่แว่นถือไพ่อ่ะ
พรุ่งนี้มึงลองไปดูทีซี-เอ็ดได้ ตอนแรกกูนึกว่าเป็นหนังสือสอนเก็งกำไรหุ้นซะอีกนะ แต่จริงๆแล้วเป็นหนังสือสอนเล่นหุ้นแบบถือยาวแบบวอเรน บัฟเฟตต์หว่ะ
อย่าง ดร.นิเวศน์ เนี่ยเค้าก็เริ่มลงทุนตั้งแต่ปี 40 มั๊ง ตอนนั้นมีตังค์แค่ 10ล้านเอง ตอนนี้น่าจะมีประมาณ 600ล้านได้นะ แต่กว่าเค้าจะเริ่มก็อายุเกือบ 40แล้ว
อย่างเราถ้าเราเริ่มตอน 25 เราน่าจะขึ้นหลัก 10 ได้ไวเหมือนกันนะ ถ้าเราลองศึกษาดีๆน่ะ
อย่ายอมแพ้
nata

โพสต์ที่ 68

ผมมาจากครอบครัวฐานะปานกลางนะครับ แต่ว่าไม่ต้องช่วยเหลือทางบ้านมากนัก และอาจโชคดีหลายอย่างในชีวิต ก็เลยทำให้มีโอกาสไปศึกษาต่างประเทศ ก็เลยเก็บเงินได้บ้างจำนวนหนึ่งคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดี ก็เลยเข้ามาเล่นหุ้นเมื่อสามปีที่แล้ว แต่ว่าเจ้งไม่เป็นท่า เพราะว่าตอนที่ผมเริ่มเล่นหุ้นตอนนั้นหุ้นอยู่ที่ประมาณ 900 จุด แต่ว่าพอขาดทุนไปเกือบแสน ก็ถอนตัวจากหุ้น แต่เมื่อสองปีที่ผ่านมาไปอ่านแนว VI ของ ดอกเตอร์นิเวศน์ ก็ได้แนวคิดใหม่ เลยเริ่มเล่นหุ้นใหม่ แม้ว่าปีที่แล้วมูลค่าหุ้นจะลดลงเกือบล้าน แต่ก็แข็งใจอยู่ และซื้อหุ้นบางตัวเพิ่ม จนในปัจจุบันคิดว่าตัวเองคิดถูกแล้วครับ แต่อาจเล่นแนวปันผลนิดๆ คงไม่ใช่แนว VI ทีแท้จริงมั่งครับ
สักวันหนึ่ง ผมจะเป็น next generation value
chowbe76

โพสต์ที่ 69

[quote="leonleon"]( ศิษย์น้อง และ เพื่อนร่วมทาง )

เคยแนะนำใครให้รู้จักกับแนวทางการลงทุนแบบ VI ไหมครับ ?
การที่เราแนะนำใครสักคนให้รู้จักกับวิถีชีวิตของการลงทุนแบบเน้นคุณค่านั้น
เมื่อเวลาผ่านไป จนกระทั่งเค้าเข้าใจในแนวทางนี้อย่างจริงจัง
วันหนึ่งเค้ากลับมาพูดขอบคุณเราหลายต่อหลายครั้งจากใจของเค้า
ผมรู้สึกว่ามันช่างน่าตื้นตันใจแบบหาอะไรเปรียบไม่ได้เลยหล่ะครับ

หากเปรียบโลกแห่งการลงทุนเป้นยุทธจักรแบบในหนังจีนกำลังภายใน
ผมมีศิษย์น้องอยู่คนนึงครับ
ศิษย์น้องที่ว่าก็ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ
ก็เพื่อนสนิทของผมเอง
ซึ่งเพื่อนคนนี้ก็ เรียนบัญชีมาด้วยกัน
จบมาอย่างทุลักทุเลพอๆกัน
ทำงานแบงค์เหมือนกัน ( เพียงแต่ว่ามันทำงานกับแบงค์สีเขียว )
มองหาอิสระภาพทางการเงินเหมือนกัน

พอผมเริ่มลงทุน ผมก็เลยคุยเรื่อง VI ให้มันฟัง
เริ่มจากการที่ผมบอกกับมันว่า
" ตอนนี้กูย้ายเงินที่ฝากประจำไว้มาซื้อหุ้นแล้วหว่ะ ได้ปันผลเยอะกว่าดอกเบี้ยเยอะเลย "
" แล้วหุ้นมันไม่ตกเหรอวะ "
" มึงก็อย่าไปคิดถึงราคาสิวะ เหมือนมันฝากเงินไว้ระยะยาว 5ปี 10ปี ไม่ถอน รับดอกอย่างเดียว ราคาตกไม่ตกมันจะเกี่ยวอะไร จริงป่ะ ?
แต่จริงๆ ถ้าเราซื้อหุ้นของบริษัทที่ฐานะทางการเงินแข็งแกร่งโคตรๆ ราคามันก็ไม่ค่อยตกนะเว้ย " ( ผมตอบไปตามความคิดของผม )

" เนี่ย มึงรู้จักคนที่รวยอันดับ2 ของโลกรึเปล่าวะ ที่ชื่อ วอเรน บัฟเฟตต์อ่ะ เค้าก็รวยจากการเล่นหุ้นอย่างเดียวเลยนะเว้ย
เค้าซื้อหุ้นดีๆ แล้วพอได้ปันผลเค้าก็เอาปันผลมาซื้อหุ้นต่อ เรียกว่าเงินปันผลทบต้นไปเรื่อยๆอ่ะ เล่นหุ้นแบบถือยาว เหมือนเป็นเจ้าของบริษัท
จากเงินลงทุนเริ่มแรกแค่ แสนดอลฯ กลายเป็น หลายหมื่นล้านดอลภายในเวลา สี่สิบปีนะ " ผมอธิบายให้มันยาวอยู่หลายนาที

" แล้วคนไทยก็มีนะ ชื่อ ดร.นิเวศน์ฯ ที่เขียนหนังสือชื่อ ตีแตก น่ะ เล่มที่หน้าปกเป็นคนใส่แว่นถือไพ่อ่ะ
พรุ่งนี้มึงลองไปดูทีซี-เอ็ดได้ ตอนแรกกูนึกว่าเป็นหนังสือสอนเก็งกำไรหุ้นซะอีกนะ แต่จริงๆแล้วเป็นหนังสือสอนเล่นหุ้นแบบถือยาวแบบวอเรน บัฟเฟตต์หว่ะ
อย่าง ดร.นิเวศน์ เนี่ยเค้าก็เริ่มลงทุนตั้งแต่ปี 40 มั๊ง ตอนนั้นมีตังค์แค่ 10ล้านเอง ตอนนี้น่าจะมีประมาณ 600ล้านได้นะ แต่กว่าเค้าจะเริ่มก็อายุเกือบ 40แล้ว
อย่างเราถ้าเราเริ่มตอน 25 เราน่าจะขึ้นหลัก 10 ได้ไวเหมือนกันนะ ถ้าเราลองศึกษาดีๆน่ะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
large

โพสต์ที่ 70

villa เขียน:
พี่น้อง มช ผมวิศวะ รหัส 46 ครับ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 71

ผมว่าการลงทุนมีคู่ buddy ก็ดีนะครับ ช่วยๆเตือนกันไป

เวลาผมมีปัญหาอะไร จะโทรไปถามไถ่รุ่นพี่ๆ ในบอร์ดหลายคน

ก็ได้ข้อเตือนใจมาไม่น้อย  ร่วมทางสายเดียวกันช่วยเหลือกันไว้

เป็นสิ่งที่ดีมากๆครับ  :wink:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ