ทำไม ปีนี้กลุ่มกรเบื้อง TGCI กำไรร่วงเอาๆตัวอื่นก็เฉยๆ แต่..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Ent'
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไม ปีนี้กลุ่มกรเบื้อง TGCI กำไรร่วงเอาๆตัวอื่นก็เฉยๆ แต่..

โพสต์ที่ 1

ทำไม ปีนี้กลุ่มกรเบื้อง TGCI กำไรร่วงเอาๆ DCC ครึ่งปีแรกดีมา Q3 กำไรก็เริ่มลดแล้ว UMI ก็ดูกำไรก็ทรงๆ กับปีที่แล้ว

แต่ว่า RCI กำไรเยอะขึ้นเรื่่อยๆละครับ?

ตลาดที่ RCI จับกับที่ สามบริษัทข้างต้นจับเป็นคนละกลุ่มกันรึเปล่า?

แล้วกำไรที่ RCI ทำได้นี้มีแนวโน้มจะลดลงรึเปล่าครับ ถ้าหากบริษัทกระเบื้่องทั้ง 3 ดั้ม ราคากระเบื้่องมาเพื่อมาแข่งกัน

ปีหน้ากำไรของ RCI คงจะลดไปอยู่แล้วเพราะว่าต้องจ่ายภาษี นิติบุคคลแล้ว แต่จะมีสาเหตุอื่นที่ทำให้กำไรลดไปกว่านี้อีกรึเปล่า? ไปถาม Homepro ว่ามีกระเบื้องยี่ห้อ Royal ของ RCI ขายไหม ก็ไม่ค่อยมีขายอีกต่างหาก เค้าบอกว่าSalesของ RCI ไม่ึค่อยเข้ามาHomeproเท่าไหร่ ?? หรือว่าเค้าจำหน่ายทางช่องอื่นกัน (แต่ผมถาม Homepro มาแค่สาขาเดียวนะครับ)

ใครอยู่ในอุตสาหกรรมกระเบื้องหรือวัสดุก่อสร้างช่วยบอกหน่อยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

จากประสบการณ์ของผม ผมคิดว่าหาข้อมูลเองดีกว่าถามผู้เชี่ยวชาญครับ
คุณ ENT ทราบได้ไงครับว่าปีหน้าจะเสียภาษีแล้วครับ ผมเคยอ่านในบทวิเคราะห์เจ้าใหนจำไม่ได้ว่าตอน Q204 ยังเหลือ Credit ภาษีอยู่ 300 ล้านบาทครับ
:P :P
ผมคิดว่าการที่เราไม่รู้อะไรเลยในตอนเริ่มต้น จะทำให้ไม่มีอคติ เมือไปตรวจสอบข้อมูลที่ร้านใหญาอย่างบุญถาวร ก็จะได้ข้อมูลมาก ไม่ว่าจาก Sales หรือลูกค้าด้วยกัน

เหมือนแก้วเปล่าที่ใส่น้ำได้ดีครับ

ความเข้าใจที่ได้มาจะทำให้เราไม่เครียดครับ
:P :P
Ent'
Verified User

โพสต์ที่ 3

อ้ออ ยังเหลือ Credit ภาษีอยู่เหรอครับ?

คือว่าผมเห็นใน งบดุลเค้า ไม่มีขาดทุนสะสมแล้ว เลยคิดว่าปีหน้าต้องจ่ายภาษีนะครับ ตรงนี้เดี๋ยวผมคิดว่า ลองโทรไปถามบริษัทกันให้รู้ไปเลยดีกว่า ผมเห็นคุณ Invisible Hand ก็บอกเหมือนกันว่าปีหน้า RCI ต้องเสียภาษีแล้ว

ผมลองไปถามร้านขายกระเบื้องเพิ่ม เรื่องกระเบื้องแล้วครับ
ไปถาม Homepro สาขา แจ้งวัฒนะ ที่นี่ดันมี RCI เยอะ คนขายเค้าบอกว่าสินค้าที่ Homepro เอามาขายขึ้นอยู่กับ Manager ของโฮมโปรในสาขานั้นๆว่าจะเอาอะไรมาลง คนขาย Homepro บอกว่า ของ RCI ขายดีครับ แล้วช่วงปลายปีนี้เค้าคิดว่าขายได้เยอะกว่าต้นปีนะ แล้วกระเบื้่องเนี่ยปกติจะมีปรับราคากันอยู่เรื่้อยๆ มีขึุ้นๆลงๆ แต่ของ RCI จะไม่มีลงครับ คือตอนนี้ราคาแพงสุด กระเบื้อง Granito ของ RCI นี่ตอนนี้เค้าบอกว่าแพงกว่าของ Cotto อีก

แล้วทีนี้ไปถามร้านขายกระเบื้องอีกร้าน ร้านนี้กลับไปค่อยมี RCI นะครับ เค้าบอกว่ามันแพงและมีลายให้เลือกน้อย เค้าเลยเอาแต่ของ สุสุโก้ อะไรเนี่ยมาขาย เค้ามี RCI บ้าง แล้วก็ขายได้เรื่อยๆครับ ร้านนี้กลับบอกว่า ปลายปีขายของได้น้อยกว่าต้นปีนะ เพราะส่วนใหญ่งานก่อสร้างต่อเติมบ้าน เค้าลุยกันให้เสร็จไปก่อนช่วงนี้แล้ว

ผมคิดว่าการดุ่มๆไปถาม ร้านตัวแทนจำหน่ายอย่างนี้เลย สำหรับผมคำตอบทีไ่ด้รับเนี่ย เหมือนคนขายไม่ค่อยสนใจจะตอบเท่าไหร่นะครับ เพราะเค้าคงรู้ว่าผมไม่ใช่ลูกค้า แล้วผมก็แกล้งเป็นลูกค้าจะซื้อกระเบื่องไม่เป็นด้วย อีกอย่างคงเพราะเห็นหน้าตาผมยังเด็กอยู่ด้วยละมั้ง

คุณ WPONG ช่วยตอบคำถาม RCI ที่ตอนแรกผมถามไว้หน่อยได้ไหมครับ จะได้เป็นวิทยาทาน ไม่อยากตอบในนี้ส่ง PM มาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เรื่อง RCI ว่ากันต่อในกระทู้ RCI ดีกว่านะครับ

ผม copy ข้อความไปไว้ในกระทู้วิเคราะห์ RCI ให้แล้วนะครับ
ล็อคหัวข้อ