ถามเรื่องการเล่นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
supermember
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือผมอายุ 13 ปี คับ ชื่อเล่น อั๋นนะ

อยากจะสอบถามเรื่องการเล่นหุ้นสำหรับเด็กๆ มือใหม่ หน่อยครับ ว่าหุ้นมันเป็นยังไง ต้องมีพื้นฐานยังไง(เอาแบบ เข้าใจง่ายๆ) แล้วถ้าผมจะเล่น ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าน แบบเหมาะสำหรับมือใหม่อะนะ แล้วถ้าเล่นหุ้นที่ลงทุนน้อยที่สุด เล่นได้ที่ไหน ..สรุป ...ผมไม่มีพื้นฐานเลยครับ  แต่โตขึ้นผมอยากจะเป็นนักธุรกิจ เล่นหุ้นไรพวกงี้อะครับ แต่อยากจะศึกษาตั้งแต่เด็กๆ โตขึ้นจะได้เก่งๆๆ^^ :lol:
"ถึงผมจะเป็นเด็ก แต่ผมก็อยากเล่นหุ้นนะครับ"
คนคอน

โพสต์ที่ 2

อย่างแรกเลย แนะนำหนังสือ ตีแตก ของ ดร นิเวศน์ ตามร้านหนังสือทั่วไปครับ ช่วงเข้าตลาดใหม่ๆ เนี่ยแนะนำว่าอ่านเยอะๆครับ อัพเลเวลกันก่อน พอเลเวล10แล้วไปเปลี่ยนอาชีพ เอ้ย มะจ๊าย ..
ภาพประจำตัวสมาชิก
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 3

แรก ๆอย่าไปสนใจเรื่องของหุ้นมากควรจะอ่านหลักการเบื้องต้นทำความเข้าใจในหลักการลงทุนซะก่อนลองไปหาหนังสือ EARN concept ที่ SE-ED ดูนะ อ่านเข้าใจง่ายมีภาพเป็นการ์ตูนเนื้อหาไม่หนักจนเกินไปหรือไม่ก็ลองไปอ่านหนังสือในมุม SET corner อยู่ที่ห้องสมุดมารวย และมุมห้องสมุดของมหาวิทยาลัยทั่วไป มีหนังสือการลงทุนขั้นต้นให้อ่านเข้าใจง่ายๆครับ
nam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ช่วยสานฝัน
เริ่มจากตรงนี้นะครับ
http://www.tsi-thailand.org/index.php?o ... &Itemid=67
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 5

น้อง hutza (อายุ 14) โดนทำลายสถิติซะแล้ว

ยินดีต้อนรับครับ

ขอ Intro คร่าวๆ ให้ฟังล่ะกันนะครับ

วิธีที่จะสร้างความมั่งคั่งได้สูงสุด ก็คือ การเป็นเจ้าของธุรกิจที่ยอดเยี่ยมเท่านั้นครับ แต่มีหนทางมากมายที่เราจะสามารถไปสู่จุดนั้นได้

• ไต่เต้าจากการเป็นพนักงาน แสดงความสามารถให้เป็นที่ประจักษ์ เลื่อนขั้นไปสู่ผู้บริหารระดับสูง และได้รับสิทธิในความเป็นเจ้าของ (หุ้นส่วน) จากผู้ก่อตั้ง
• สร้างธุรกิจขึ้นด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง เป็นนายตัวเอง รับผลกำไรและขาดทุนด้วยตัวเอง (แม้แต่ MLM ก็ด้วย ไม่มีข้อยกเว้น)
• ซื้อ !?!

ข้อดีเดียวของการมีตลาดหุ้นสำหรับพี่คือ ธุรกิจที่ยอดเยี่ยมนั้น มันมีขาย มันทำให้ตาสีตาสาที่ไหนก็สามารถเป็นเจ้าของธุรกิจเหล่านั้นได้ ถ้ามีเงิน พวกเรา Value Investor ใช้ประโยชน์จากตรงนี้นี่เอง

กฏเหล็กของการซื้อ ก็คือ ความคุ้มค่า พิจาราณาได้จาก 2 ปัจจัยคือ
• คุณภาพ
• ราคา

ทำอย่างไรเราจึงจะซื้อธุรกิจแล้วคุ้มค่า ทั้งหมดนี้จะนำไปสู่สิ่งที่เรียกว่า การประเมินมูลค่าธุรกิจ ซึ่งเป็นเรื่องราวหลักที่เราพูดคุยกันที่นี่ครับ

พี่ก็แนะนำหนังสือ ตีแตก เหมือนกันครับ ยังไงน้องต้องเริ่มด้วยตัวเองก่อนนะครับ หลังจากนั้น ขอให้น้องรวบรวมคำถามข้อสงสัยให้มากที่สุดแล้วมาคุยกันครับ ทันทีที่น้องรู้ว่าควรถามเรื่องอะไร ทุกคนพร้อมให้ความช่วยเหลือแน่นอนครับ
อย่ายอมแพ้

โพสต์ที่ 6

เรื่องการเปิดพอร์ท เรื่องนี้ง่ายกว่าที่น้องคิดเยอะ แต่คงต้องได้รับความร่วมมือจากผู้ปกครองหน่อยนะ

น้องไปดูวิธีการได้ตามเว็บไซต์ของโบรกทั่วไปนะครับ ตัวอย่างก็ที่นี่
http://www.kimeng.co.th/thai/index.asp
ถ้าอ่านไม่เข้าใจ โทรไปถามเลย ไม่จำเป็นต้องเกรงใจครับ พวกนี้อยากได้ลูกค้าอยู่แล้ว

ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้การเปิดบัญชีลงทุนทางอินเตอร์เน็ต จะไม่มีจำนวนเงินวางขั้นต่ำ เพราะงั้นน้องมีแค่ 1 - 2 พัน น้องก็ซื้อขายหลักทรัพย์ได้ครับ

หลักการเลือกโบรกเกอร์ที่ดีนั้นดูได้จาก 2 ปัจจัยคือ บริการ และค่าธรรมเนียม ลองหาข้อมูลเปรียบเทียบกันหลายๆแห่งนะครับ เด็กสมัยนี้คงใช้กูเกิ้ลเป็นอยู่แล้วเนอะ

สิ่งที่อยากให้เริ่มคือศึกษาแนวทาง VI ให้เข้าใจก่อน คุยกับผู้ปกครองให้รู้เรื่องด้วยเหตุผล หลังจากนั้นค่อยเปิดพอร์ทลงทุนก็ยังไม่สายครับ ถ้าน้องเริ่มต้นผิดทางเนี่ย จะหลงทางไปได้อีกไกลเลยล่ะครับ เตือนด้วยความหวังดี
อย่ายอมแพ้
hutza

โพสต์ที่ 7

ยังทำลายไม่ได้หลอก 555 ผมมีพอร์ตก่อน

ก็ตามที่พี่ๆแนะนำอะนะครับ อ่านหนังสือเยอะๆ  ถ้าอยากเป็น vi อะนะครับ

เดี๋ยวก็เริ่มรู้เอง  เพราะผมก็เริ่มอย่างนี้เหมือนกัน

(ตอนนี้หนังสือเริ่มกองสูงขึ้นสูงขึ้น 555 ล่าสุด the intelligent investors
800 หน้า O_O )

โพสต์ที่ 8

น้อง hutza ยังเริ่มช้ากว่าวอร์เร็น บัฟเฟตตั้ง 2 ปีนะครับ ถือว่ายังใช้ไม่ได้ 555

แต่พี่แพ้น้องเรื่องนึงแฮะ Intelligent Investor พี่ยังอ่านไม่จบเลยอ้ะ เหอะ ๆ ๆ
อย่ายอมแพ้
hutza

โพสต์ที่ 9

Anti-Aircraft เขียน:น้อง hutza ยังเริ่มช้ากว่าวอร์เร็น บัฟเฟตตั้ง 2 ปีนะครับ ถือว่ายังใช้ไม่ได้ 555

แต่พี่แพ้น้องเรื่องนึงแฮะ Intelligent Investor พี่ยังอ่านไม่จบเลยอ้ะ เหอะ ๆ ๆ
ผมก็ยังอ่านไม่จบ แต่ผมซื้อมา ฮ่าๆ

คนที่มาทำลายสถิติเกิดเมื่อไหร่หนิ ผม 20/08/39
jung_oh

โพสต์ที่ 10

ไว้มีลูก เมื่อเค้าเกิดมา ผมจะให้ลูกผมสนใจ ลงทะเบียนตั้งแต่วันที่เค้าเกิดเลย (โดยผมจะมาลงทะเบียนให้)

รับรอง เป็นสถิติตลอดกาล ไม่มีใครทำลายได้
chowbe76

โพสต์ที่ 11

jung_oh เขียน:ไว้มีลูก เมื่อเค้าเกิดมา ผมจะให้ลูกผมสนใจ ลงทะเบียนตั้งแต่วันที่เค้าเกิดเลย (โดยผมจะมาลงทะเบียนให้)

รับรอง เป็นสถิติตลอดกาล ไม่มีใครทำลายได้
ผมจะลงมะเบียนตั้งแต่ประจำเดือนภรรยาขาดเลย
ทำลายสถิติ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 12

chowbe76 เขียน: ผมจะลงมะเบียนตั้งแต่ประจำเดือนภรรยาขาดเลย
ทำลายสถิติ
ระวังคนมาลงทะเบียนตั้งแต่ปฏิสนธิแซงหน้านะครับ อิอิ
dome@perth

โพสต์ที่ 13

ว้าว........คุยกันยังงี้เกรงใจคนแก่อย่างผมหน่อยดิ :D
ว่ากันไปถึงรุ่นลูกที่ยังไม่เกิดกันเลย อะ :shock:

หวา...จริงด้วยแฮะ  เราแก่ เพราะเกิดนาน ไม่ได้แก่ เพราะประสบการณ์ :cry:

เริ่มต้นเร็วได้เปรียบครับ
แต่ควรเริ่มต้นจากการหาความรู้ก่อนนะครับ
ไม่ใช่เริ่มต้นจากการเทรดโดยไม่รู้อะไร

คนที่เริ่มเล่นหุ้นก่อนใช่ว่าจะประสบความสำเร็จก่อนเสมอไป
เริ่มทีหลัง แต่ เดินถูกทาง
ถึงเป้าหมายก่อนมีมากมายดังที่เราเห็นๆกันครับ

:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pinggiyam

โพสต์ที่ 14

แค่มีความคิดแบบนี้เกิดขึ้นในหัวก็สุดยอดแล้วครับ

ส่วนตัวผมเริ่มลงทุนตอนอายุ14ตอนนี้ก็16ใกล้ๆจะ17แล้ว
เริ่มจากการบอกพ่อว่าอยากเล่นหุ้นพ่อผมนี้ด่ากลับมาเป็นชุดเลยแต่สุดท้ายพ่อก็ใจอ่อนยอมเปิดพอตให้ครับ
หลายครั้งเคยขาดทุนหลายหมื่นบาทเครียดมากๆ บ้างทีก็เคยคิดว่าเรายังเด็กไม่ใช่หรือทำไมต้องเอาเรื่องน่าปวดหัวพวกนี้มาใส่ตัวเองด้วย มองดูเพื่อนๆวัยเดียวกันวิ่งเข้าร้านเกมส์นั่งแดกดอทเอเช้ายันเย็น บ้างทีมันก็เศร้า
แต่ต้องสู้ครับ เพราะผมลองมองไปในอนาคตตอนผมอายุ25ปี เพื่อนๆผมก็คงจบมาใหม่ๆกำลังหางานทำ บ้างคนอาจไม่มีงานทำ ส่วนผมเป็นนักลงตั้งแต่อายุ14
ตอนอายุ25ผมอาจจะเป็นมหาเศรษฐีไปแล้วก็ได้ หุหุ

เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าอยากลงทุนจริงๆ(ในวัยขนาดนี้) พ่อ/แม่ เป็นคนที่เราควรคุยด้วยเป็นคนแรกครับผม
pinggiyam

โพสต์ที่ 15

เสริมนิดนึง
แนะนำอ่านหนังให้อ่านหนังสือเกี่ยวกับการเงินหลายๆเล่มเลยครับไม่ต้องเกี่ยวกับหุ้นก็ได้
พวกหนังสือ เก็บเงินยังไงได้เป็นล้าน(ไม่รู้ชื่อถูกเปล่านะ) ก็จะทำให้เราเห็นช่องทางและมีแรงบันดาลใจในการหาเงินอย่างมากๆๆ

ส่วนหนังสือหุ้นผมอ่าน
THE NEW BUFFETTOLOGY ครับ
Eka

โพสต์ที่ 16

โว้กว้าก เขียน: ระวังคนมาลงทะเบียนตั้งแต่ปฏิสนธิแซงหน้านะครับ อิอิ
หึหึห  เดี๋ยวนี้ขนาดจะลงทะเบียน ยังมีใช้ future กันด้วยนะเนี่ย
ArtTheOracle

โพสต์ที่ 17

ไม่ควรรีบร้อนครับ

การก้าวที่รวดเร็วมากไปโดยที่พื้นฐานยังไม่ได้ลงหลักปักฐาน ทั้งในเรื่องของอารมณ์ องค์ความรู้ รวมถึงมุมมอง ซึ่งอายุมีส่วน

แต่ก็สู้ ๆนะครับ

อิอิ

ผมแนะนำ ไปเรียนภาษาอังกฤษ แล้วกลับมาอ่านTextของเบนจามินเกรแฮมครับ

เอิ๊ก

ปล. เด็กสมัยนี้ ก้าวหน้า คิดการไกลจริง ๆ GREAT!!!!
Tibular

โพสต์ที่ 18

ต้องศึกษาธรรมก่อนครับ ดีที่สุด
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 19

Eka เขียน:
หึหึห
thalucoz

โพสต์ที่ 20

:shock:  13 / 14 / 17 โอ้แม่เจ้า เราแก่ไปเลยนะเนี่ยน้อง ๆ สมัยนี้คิดได้แบบนี้น่าภูมิใจแทน พ่อแม่ครับ ผมเองกว่าจะเริ่มก็ปาเข้า หลัก 2 ครับแต่เริ่มช้าดีกว่า ไม่เริ่มเลยนะครับ ยินดีด้อนรับน้อง ๆ ครับ

แต่ผมเห็นด้วยกับพี่ Tibular นะครับการศึกษาธรรม น่าจะทำให้เรามีการปลง มีความนิ่ง เพราะการลงทุนมักจะมีบททดสอบเราเสมอครับ ถ้าใจไม่นิ่งเรามักจะทำอะไรที่เป็นการผิดพลาด ซึ่งบางครั้งจะกลายเป็นบทเรียนอันแสนแพง ซึ่งผมเองก็ผ่านมาแล้วครับ (เจ็บปวดน่าดูเหมือนกันครับ :cry: )
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
satantuey

โพสต์ที่ 21

ไปเปิดบัญชีเทรดหุ้นเลยครับ....เสียค่าเล่าเรียนในตลาดซักหน่อย  เป็นเร็วดีครับ  อิอิ :lol:  :lol: (มันไม่ยากหรอกเล่นหุ้นอ่ะ  เล่นเกมส์ออนไลน์ยากกว่าเยอะ....แต่ถ้าจะลงทุนในหุ้นแบบจริงๆจังๆอันนี้ต้องศึกษาสั่งสมประสบการณ์อีกเยอะครับ  เรียนรู้ไม่มีวันจบ และไม่มีทฤษฎีตายตัว:8)  :8)

ปล.สำหรับมือใหม่ แนะนำว่าให้อ่านหนังสือ คัมภีร์หุ้นเล่ม 1-2 ก่อนครับ  เนื้อหาเหมาะสำหรับการเริ่มต้น :wink:
TavanTa

โพสต์ที่ 22

เข้ามาตกลงอายุน้องๆ ที่สนใจการลงทุนตั้งแต่เรียนมัธยมกันเลย..

ผมมาสนใจก็ปาไปจะสามสิบแล้ว...

555+ :lol:
Boyadvance

โพสต์ที่ 23

พี่แนะนำ "วิถีแห่งเซียนหุ้นห่านทองคำ" หรือ "กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ"
เป็นการประเมิน บริษัทอย่างง่ายๆ

และ"ตีแตก" เพื่อเสริมมุมมอง ในการดูภาคธุรกิจ

แต่สำหรับ วันรุ่นอย่างน้อง
แนะนำ "อยากรวยต้องรู้1-4" ช่วยปูพื้นฐาน ตั้งแต่ การออม การวางแผนการเงิน
และการลงทุน  อ่านง่ายๆ
warakarn

โพสต์ที่ 24

อืม...พี่อายุมากกว่าน้องชัวร์ แต่พี่เริ่มอ่านหนังสือแนวลงทุน การจัดการการเงิน อะไรจำพวกนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ หนังสือเล่มแรกๆ เป็น "พ่อรวยสอนลูก" อันนี้พี่มีเกือบทุกเล่ม แล้วก็หนังสือแนวๆนี้อีกหลายเล่ม จริงอยากเล่นหุ้นตั้งแต่เด็กๆ แต่ไม่มีใครแนะนำ ที่บ้าน พ่อแม่ก็ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย เคยถามหลายครั้งไม่ได้คำตอบ จนกระทั่งมีโอกาสคุยกับเพื่อนในคณะ รู้วิธีเปิดพอร์ตปุ๊ป ก็หาหนังสือมาอ่านเลย
   - คำภีร์หุ้น 1-2 และ xs
   - เล่นหุ้นอย่างพอเีพียง (ไม่รุ้ว่าจำชื่อผิดป่าวนะ ของดร.นิเวศน์)
   - ตีแตก
   - essential buffet
   - นักลงทุนดันโด
   - buffet กับการตีความงบการเงิน
   - the intelligent investor (ฉบับภาษาไทย)
   - ตัวเลขมหัสจรรย์สำหรับนักลงทุน
   - คำภีร์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า

อืม...จำไม่ได้แล้วอ่ะ คือพี่อ่านเพื่อศึกษาอยู่หลายเดือนก่อนเปิดพอร์ต แล้วก็
หาทางเปิดพอร์ตจนได้ มีงบประมาณน้อยนิด แล้วค่อยๆเพิ่มไปเรื่อยๆ หนังสือมันก็ค่อยๆเพิ่มเช่นกัน
พี่ไม่ได้แนะนำให้เล่นหุ้น แต่อยากให้คิดจัดการบริหารเงินเป็น ใช้เงินให้เป็น ซึ่งสำคัญกว่าการหาเงินหรือการรักษาเงินเสียอีกนะ อย่างที่พี่คิดคือ "ให้เงินทำงานแทนเรา"
หากจะเล่นหุ้นจริงๆ พี่ก็ไม่ได้แนะนำให้เล่นแนวลงทุนแบบเน้นคุณค่านะ อยากให้น้องทำความเข้าใจกับการลงทุนแต่ละแบบ แล้วนำมาประยุกต์ใช้ที่เหมาะกับนิสัย และความชอบของน้องเองจะดีกว่า

ดีใจด้วยที่อย่ีางน้อยก็คิดเป็นเร็วกว่าคนอื่นๆในวัยเดียวกัน พี่อิจฉาน้องจริงๆ
drsp

โพสต์ที่ 25

สิ่งที่ลุงอยากบอกหลานคือว่า
คนเราจะประสบความสำเร็จได้ ต้องรู้จักหน้าที่ มีความรับผิดชอบ ขยันอดทนและมุ่งมั่น
หน้าที่และความรับผิดชอบของคนวัยหลานคือ การเรียน
ก็ควรจะเรียนให้ดีเลิศ เข้าเตรียมอุดมหรือมหิดลให้ได้
การสนใจหาความรู้เกี่ยวกับหุ้นเป็นสิ่งที่ดี
แต่การเล่นหุ้นและเรียนไปด้วย แน่ใจหรือว่าจะไม่มีผลกระทบที่เสียหาย
การต้องติดตามราคาหุ้นอยู่เสมอ
การต้องอ่านข่าวสารข้อมูลบัญชีงบดุลมากมาย
สภาวะจิตใจเวลาที่หุ้นตกหนัก
ทั้งหมดนี้จะไม่กระทบกับการเรียนหรือ
แม้แต่ผู้ใหญ่จำนวนมากที่เล่นหุ้นและทำงานไปด้วย
หุ้นยังทำให้หน้าที่การงานได้รับผลกระทบมากมาย
สุดท้ายล้มเหลวทั้ง2อย่าง
ลุงไม่คิดจะสอนใคร ไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่
เพราะทุกคนต้องรับผิดชอบในผลการกระทำของตนเอง
ถ้าหลานคิดว่าสามารถเป็นเลิศด้านการเรียน
พร้อมกับเป็นอัจฉริยะด้านการลงทุนไปพร้อมกันได้
สิ่งที่ลุงพูดก็ไม่มีความหมาย
ขอให้โชคดี
picklife

โพสต์ที่ 26

อิจฉาคนมีทรัพยากรทางด้านเวลาจังเลย อิอิ สู้ๆครับน้อง
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Packky

โพสต์ที่ 27

ผมมองเหมือนการเล่นดนตรีครับ...ผลของความสำเร็จมาจาก พรสวรรค์ 1% และ พรแสวง 99%

เพราะฉะนั้น ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม แล้วก็ซ้อม ครับ

การลงทุนไม่มีทางลัด

มีความสุขกับการลงทุนนะครับ
:8)  :8)  :8)
โพสต์โพสต์