ช่วยนี้แนะนำวิธีดูว่ากลุ่มธุรกิจใดน่าลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
peerasak_off
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยนี้แนะนำวิธีดูว่ากลุ่มธุรกิจใดน่าลงทุน

โพสต์ที่ 1

ผมอยากเริ่มจากภาพใหญ่ก่อนยังไม่ลงไปที่ตัวหุ้นจะได้เน้นให้แคบ ว่ากลุ่มธุรกิจใดน่าลงทุนในปีนี้ด้วยเหตุเพราะอะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ หรือแนะนำหนังสือก็ได้ครับ
ตอนนี้มองๆกลุ่มกลุ่มธุรกิจอสังหาริมทรัพย์น่าจะดีไหมครับ
o-bo-ja-ma

Re: ช่วยนี้แนะนำวิธีดูว่ากลุ่มธุรกิจใดน่าลงทุน

โพสต์ที่ 2

peerasak_off เขียน:ผมอยากเริ่มจากภาพใหญ่ก่อนยังไม่ลงไปที่ตัวหุ้นจะได้เน้นให้แคบ ว่ากลุ่มธุรกิจใดน่าลงทุนในปีนี้ด้วยเหตุเพราะอะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ หรือแนะนำหนังสือก็ได้ครับ
ตอนนี้มองๆกลุ่มกลุ่มธุรกิจอสังหาริมทรัพย์น่าจะดีไหมครับ
มองว่าธุรกิจอะไรจะได้กำไรในระยะ 1-2 ปีที่เศรษฐกิจฟื้นตัวครับ commodity ดีไหมครับ ลุ้นดี... แต่ทำไมมองอสังหาริมทรัพย์ครับ.... :?:
peerasak_off

โพสต์ที่ 3

ที่มองธุรกิจอสังหาริมทรัพย์น่าจะดี ก็เป็นความคิดส่วนตัวครับเห็นเศรษฐกิจเริ่มฟื้นตัว คนมีกำไรจากการลงทุนในรอบที่ผ่านมา ความต้องการซื้อคงมากตาม
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4

peerasak_off เขียน:ที่มองธุรกิจอสังหาริมทรัพย์น่าจะดี ก็เป็นความคิดส่วนตัวครับเห็นเศรษฐกิจเริ่มฟื้นตัว คนมีกำไรจากการลงทุนในรอบที่ผ่านมา ความต้องการซื้อคงมากตาม
ผมว่าถ้าสนใจอสังหาริมทรัพย์คงน่าจะถามพี่ yoyo ลองเข้าไปกระทู้หุ้นคุณค่าครับ แล้วลอง post ถามพี่เขาดู ผมว่าคงได้คำตอบมากกว่าผมเป็นแน่... แต่ผมมอง commodity นะครับ เพราะว่าเศรษฐกิจฟื้น ปัญหา supply ที่ยังติด มาบตาพุด ภัยพิบัติ .... คิดว่า Demand ควรจะมากกว่า supply แต่อย่างไรลองศึกษาดูครับ เพราะว่ารอบที่แล้วผมว่ายังขึ้นไปสุด แต่เจอแฮมเบอร์เกอร์ก่อน
train10

โพสต์ที่ 5

อ่านหนังสือพิมพ์และข่าวบ่อยๆ หมั่นศึกษาหาความรู้ในเรื่องรอบๆๆๆตัว ลองดูมาตรการของรัฐบาล หรือการเจริญเติบโตของแต่ละอุตสาหกรรมดูนะครับ
แต่แค่คุณหมั่นอ่านข่าวแล้วหัดวิเคราะห์เราก็จะสามารถคาดเดาได้ก่อนคนอื่นน่ะครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 6

train10 เขียน:อ่านหนังสือพิมพ์และข่าวบ่อยๆ หมั่นศึกษาหาความรู้ในเรื่องรอบๆๆๆตัว ลองดูมาตรการของรัฐบาล หรือการเจริญเติบโตของแต่ละอุตสาหกรรมดูนะครับ
แต่แค่คุณหมั่นอ่านข่าวแล้วหัดวิเคราะห์เราก็จะสามารถคาดเดาได้ก่อนคนอื่นน่ะครับ
ผมเสริมนิดนะครับ ควรดูงบการเงิน และ backlog ประกอบด้วยครับ แต่เสริมได้นิดจริง ๆ ไม่เคยซื้อครับหุ้นอสังหา เพราะมันมีหลายกลุ่มหลาย segment เกินความสามารถผมครับ ที่เสนอก้อจำเขามาครับ
kitkum

Anti-aging area

โพสต์ที่ 7

This is a huge demand.
2,000 billion person up

BR,

Sirichai
sirichai
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

:D ถ้ามองจากบนลงล่าง ก็น่าจะเป็น ธนาคาร พลังงาน และยานยนต์นะครับ

เด็กที่เรียนเก่งที่สุดไม่จำเป็นต้องอยู่ห้อง1นะครับ แค่เด็กห้อง1ส่วนมากเรียนเก่งเท่านั้น ขึ้นอยู่ว่าเราต้องการจะหาเด็กที่เก่งที่สุดจากกลุ่มเด็กเก่ง หรือจะเด็กที่เก่งที่สุดจากเด็กทั้งหมด....

งงมะ...ผมเองก็เริ่มจะงงแล้งละครับ 555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 9

picklife เขียน::D ถ้ามองจากบนลงล่าง ก็น่าจะเป็น ธนาคาร พลังงาน และยานยนต์นะครับ

เด็กที่เรียนเก่งที่สุดไม่จำเป็นต้องอยู่ห้อง1นะครับ แค่เด็กห้อง1ส่วนมากเรียนเก่งเท่านั้น ขึ้นอยู่ว่าเราต้องการจะหาเด็กที่เก่งที่สุดจากกลุ่มเด็กเก่ง หรือจะเด็กที่เก่งที่สุดจากเด็กทั้งหมด....

งงมะ...ผมเองก็เริ่มจะงงแล้งละครับ 555+
พี่แพคหมายถึง หาบริษัทที่ยอดเยียม ใน อุสาหกรรมยอดแย่ ใช่มิครับ :lol:
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 10

picklife เขียน::D ถ้ามองจากบนลงล่าง ก็น่าจะเป็น ธนาคาร พลังงาน และยานยนต์นะครับ

ชอบครับ  :lol:
โพสต์โพสต์