อยากลงทุนในหุ้นต่างประเทศต้องทำยังไงคับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Win2008
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากลงทุนในหุ้นต่างประเทศต้องทำยังไงคับ

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ คนไหนเคยมีประสบการณ์ซื้อขายหุ้นต่างประเทศบ้างคับ  ประเทศไหนที่น่าสนใจที่สุดคับและใช้บริการได้จากที่ไหนคับ
dcember14

โพสต์ที่ 2

ผมลงทุนในฮ่องกงครับ เพราะสนใจหุ้นจีนที่จดทะเบียนที่นั่น ที่ผ่านมาก็ดีนะครับ

ใช้บริการที่ไอร่าครับ ระบบเทรดค่อนข้างเวิร์คนะครับเป็น real time

เร็วๆนี้ผมว่าจะเปิดบัญชี USA เพราะเห็นว่าซื้อ ETFs ได้ด้วยน่าสนใจครับ
Win2008

วางเงินสองแสนบาทเองครับ

โพสต์ที่ 3

ผมไปเปิดบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ในต่างประเทศกับไอร่าแล้ว พอดีเขากำลังมีโปรโมชั่น วางเงินแค่สองแสนบาทก็ไปลงทุนในต่างประเทศได้แล้ว  ผมลงทุนในหุ้นอเมริกา พวก ไอบีเอ็ม แม็คโดนัลด์  แล้วเขายังอีเมล์บทวิเคราะห์ สรุปข่าวรอบโลกให้ผมทุกวันด้วยครับ  ประทับใจครับ
Boring Stock Lover

Re: วางเงินสองแสนบาทเองครับ

โพสต์ที่ 4

[quote="Win2008"]ผมไปเปิดบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ในต่างประเทศกับไอร่าแล้ว พอดีเขากำลังมีโปรโมชั่น วางเงินแค่สองแสนบาทก็ไปลงทุนในต่างประเทศได้แล้ว
Win2008

ค่าคอมมิชชั่น

โพสต์ที่ 5

ที่ไอร่าเขาคิดค่าคอมเป็นแบบเหมาจ่ายคือบวกทุกอย่างไปในเรต ไม่มีกะจุ๊กกะจิ๊ก ++  เขามีค่าคอมสองแบบคือแบบมาตรฐาน แล้วก็แบบอัตราลดหย่อนเมื่อ active มากๆ  ค่าคอมจะลดลงๆ

ค่าคอมสำหรับเทรดหุ้นยุโรป .35%    เอเชียแปซิฟิค .40%  
อเมริกา  0.01 ต่อหุ้นเท่านั้น

ตอนนี้ผมมีบัญชี Paper Trading บัญชีหนึ่งสำหรับฝึกซ้อมการเทรดก่อนลงสนามจริงด้วย  อีกอย่างมี order wizard  คือตั้งเงื่อนไขการเทรดหุ้นอเมริกาทิ้งไว้  แล้วให้ระบบจับแมชให้ ผมไม่ต้องตื่นมาเทรดตอนตีสองตีสาม  ระบบเขาดีตรงนี้อะครับ   เอาเป็นว่าผมเองก็ยังเป็นมือใหม่หัดขัดครับ  เสียดายไม่ได้เก็บหุ้นซิตี้แบงก์ตอนที่เขาต่ำกว่าหนึ่งเหรียญ ตอนนี้ปาไปสองเหรียญกว่าบางวันก็สามเหรียญแล้ว  ช้าไปหน่อย
Born to Trade

ดิฉันไปเปิดบัญชีต่างประเทศกับไอร่าแล้วเหมือนกัน

โพสต์ที่ 6

ดิฉันเพิ่งไปเปิดบัญชีลงทุนในหุ้นต่างประเทศกับไอร่ามาเหมือนกันค่ะ
วางเงินแค่สองแสน  แล้วเขาอบรมให้แบบตัวต่อตัวค่ะ  เพราะบางทีฟังจากสัมนาแล้วไม่เกทในบางเรื่อง  ของเขามีให้เทรดได้ 14 ประเทศ ดิฉันเลือก ออสเตรเลียค่ะ คิดว่าน่าสนใจ แหวกแนวดี อีกอย่างวางเงินแค่สองแสน แถมยังได้ดอกเบี้ยเงินฝากอีกตั้งสองเปอร์เซ็นต์   หลังหัดใช้บัญชี Paper Trading จนเคยชินแล้วคิดว่าจะลองไปเทรดแคนาดาดู  เรื่องภาษีดิฉันก็เรียนรู้มาว่า หากดิฉันไม่นำกำไร เงินได้เข้ามาภายในปีภาษี แต่นำเงินเข้าในปีถัดไป ดิฉันไม่เสียภาษีใดๆ   เดี๋ยวจะมาแบ่งปันมากขึ้นนะคะหลังจากมีประสบการณ์มากขึ้นค่ะ  ยังอยากได้คำแนะนำจากผู้รู้นะคะ  อยากมีความรู้และความพร้อมมากๆ ค่ะในการลงทุนต่างประเทศ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

อ่านกระทู้นี้แล้ว  เหมือนที่พนักงานจาก บล.ไอยรา มาโปรโมทเองเลยนะเนี่ย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Born to Trade

ไอร่า ฟังที

โพสต์ที่ 8

ไอร่าช่วย recruit ดิฉันเข้าทำงานหน่อยสิคะ รับรอง work
follownet

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วย กับพี่ chatchai
nlyn

โพสต์ที่ 10

ip ยังมาเหมือนกันด้วยนี่สิครับ
Win2008

โพสต์ที่ 11

ที่บริษัทผมมีเพื่อนๆหลายคนเปิดบัญชีกับไอร่า ไม่แปลกหรอกครับที่ IP จะเหมือนกัน ก็เราอยู่บริษัทเดียวกันนี่ครับ  สนใจเรื่องการลงทุนดีกว่าครับ

ผมได้เทรดมาหลายสัปดาห์แล้ว ตื่นเต้นมาก มีกำไร มีขาดทุน ผมเองเริ่มศึกษาเกี่ยวกับหุ้นการศึกษาและโรงพยาบาล  และผมได้ศึกษาพื้นฐานเศรษฐกิจของออสเตรเลียด้วยซึ่งน่าสนใจมากๆ เป็นประเทศที่พื้นฐานปัจจัยดีมากทีเดียว  ผมกำลังหาโบรกที่เทรดประเทศจีนได้ มีไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

แล้วที่ Trade อยู่ไม่มีจีนเหรอครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nam

โพสต์ที่ 13

[quote="Win2008"]ที่บริษัทผมมีเพื่อนๆหลายคนเปิดบัญชีกับไอร่า ไม่แปลกหรอกครับที่ IP จะเหมือนกัน ก็เราอยู่บริษัทเดียวกันนี่ครับ
Chopin

โพสต์ที่ 14

ผมว่า คงหา ที่ลงในจีน โดยตรงได้ยากครับ

เพราะว่า รัฐบาลจีน เค้าจะคัดเลือกอย่างละเอียด ก่อนให้เปิดพอร์ตลงทุนใน ตลาด A กับ B

ดังนั้นปกติ จะลงทุน บริษัทจีน ทางนึงคือ ลงผ่านตลาด H ในฮ่องกง (จะมีบริษัทจีนมา list อยู่ด้วย)

อีกทางก็ ทางกองทุนอ่ะครับ ผ่าน feeder fund

ปล อ่านๆ ไป ผมก็เริ่มเชื่อนะครับ ว่าเป็นพนักงานจาก ไอร่า

แต่ก็สนใจๆ เหมือนกัน
และถ้าเป็นพนักงานจริง ก็ดีครับ แปลว่าขยัน :D

สรุปคือ ถ้าเป็นพนักงานจริงๆ ช่วยส่งรายละเอียดให้ผมหน่อยสิครับ (ส่งข้อความมา หรือ โพสเมล์ไว้ครับ เดี๋ยวผมเมล์ไปหา ^^)
Blueblood

โพสต์ที่ 15

บริษัทจีนที่ list ใน nasdaq ก็มีเป็นร้อยบริษัทเหมือนกันครับ ลองดูครับ :)
It's earnings that count
Windy

โพสต์ที่ 16

มีใครเคยเทรดที่ US กับออนไลน์โบรกเกอร์ www.zecco.com รึป่าวครับ เห็นเค้าว่าถูกและกำลังได้รับความนิยมมาก
nemsdaddy

โพสต์ที่ 17

ผมลงทุนในหุ้นของสหรัฐอยู่ครับ เปิดบัญชีมาตั้งแต่ 1997 ซื้อขายด้วยตัวเองทางอินเตอร์เน็ต www.tradingdirect.com ค่าคอมครั้งละ 9.95 USD ตอนนี้ถือหุ้นอยู่ตัวเดียวคือ Google (GOOG) ไม่ดูตัวอื่นเลย เพราะดูหลายตัวไม่ไหว คนไทย หรือคนทั่วโลกต่างรู้จัก Google ทั้งนั้น ดังนั้นจึงสามารถถือไว้ได้ระยะยาวมาก ๆ ได้ ไม่ทราบว่าเข้าตามหลักการ VI หรือเปล่า แต่ตอนนี้ผมปักหลักอยู่กับ GOOG แล้วสบายใจ สองสามวันดูราคาทีนึงก็ไม่เดือดร้อนครับ ผมอยู่กับโบรกเกอร์เจ้านี้มาหลายปี ตอนนี้แปลงบัญชีเป็นแบบ Margin แล้วที่ถือ GOOG อยู่ตอนนี้ เป็นเงินตัวเอง และเงินกู้ margin loan ประมาณครึ่งต่อครึ่งครับ ดอก 3.75 % คุ้มกว่าใช้เงินตัวเองทั้งหมด เนื่องจากมีบางส่วนเป็นเงินกู้ ผมเลยใช้ technical analysis เข้ามาช่วยหาจังหวะการเข้าซื้อ และขายหุ้นตัวนี้เป็นบางส่วนเพื่อจ่ายเป็นค่าดอกเบี้ยตามรายทางที่หุ้นไต่ขึ้นไปเรื่อย ๆ ใจเย็น ๆ ครับ

จริงๆ แล้วจิตวิทยาลงทุนไม่ว่าในตลาดไทย หรือในตลาดสหรัฐ ก็มีลักษณะคล้ายกัน ผมแนะนำให้ศึกษาจากหุ้นในตลาดสหรัฐ เพราะมีจำนวนหุ้นให้เรียนรู้เยอะมาก คุณสามารถเปิดดูวีดีโอสอนการวิเคราะห์หุ้นทางเทคนิคพร้อมตัวอย่างจริง ได้ที่
Free technical analysis tutorial
http://sites.google.com/site/freetechni ... istutorial

สำหรับหุ้นสหรัฐ ผมใช้ดูกราฟหุ้นใน finance.yahoo.com โดยตั้งค่าโปรแกรมดังนี้

2 yr 3-day chart, Candle stick, Overlay volume, Slow stochastic, Relative strength (RSI), Bollinger band และ MACD

วินัยการลงทุน:
- ซื้อเฉพาะเมื่อ RSI มีค่าต่ำ (ประมาณ 30) และกำลังเริ่มเพิ่มขึ้น อย่าฝืนซื้อตอน RSI มีค่าสูงมากแล้ว (ประมาณ 70)
- ซื้อเมื่อมีการสร้างฐาน (consolidate) มาแล้วระยะหนึ่ง โดยดูจาก Bollinger band คอดและพร้อมจะบานออก

นักลงทุนจะมีความเชื่อมั่นในวินัยการลงทุนดังกล่าว เมื่อได้เห็นตัวอย่างความเป็นไปของกราฟหุ้นจำนวนมากจนเคยชินทำให้เข้าใจพฤติกรรมของนักลงทุนในหุ้นตัวนั้น ๆ ได้อย่างไม่ยากนัก เอาไว้ผมสะสมกราฟที่ได้บันทึกไว้ได้มากกว่านี้หน่อย จะเอามาแชร์ให้ดูว่า จังหวะการเข้าซื้อและขายของ GOOG เป็นอย่างไร

นอกจากนี้ผมยังเคยเปิดบัญชีกับ KGI Hongkong กะว่าจะเข้าลงทุนในหุ้นจีน แต่เงินที่โอนไปเปิดบัญชีน้อยไปไม่พอซื้อขายได้เต็มล็อต เลยยังไม่เคยมีประสบการณ์ในตลาดจีน แต่ KGI Hongkong มีพนักงานการตลาดที่ดีมาก โทรจากฮ่องกงเข้ามือถือเราเลย เพื่อให้คำแนะนำเกี่ยวกับบัญชีของเราไม่กลัวเปลืองเงินค่าโทรศัพท์เลย นี่ขนาดว่าเงินในบัญชีของเราน้อยมาก (640 HKD) ยังไม่ทิ้งเราเลย ประทับใจมาก
athichoke

โพสต์ที่ 18

รบกวนโบรก ไอร่า ส่งรายละเอียด พวกค่าคอม vat พวกนี้เข้าเมลผมหน่อยนะครับ [email protected]
พรแสวงเหนือพรสวรรค์
chirasuke

Re: วางเงินสองแสนบาทเองครับ

โพสต์ที่ 19

[quote="Win2008"]ผมไปเปิดบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ในต่างประเทศกับไอร่าแล้ว พอดีเขากำลังมีโปรโมชั่น วางเงินแค่สองแสนบาทก็ไปลงทุนในต่างประเทศได้แล้ว
รูปภาพ
LET MUSIC PLAY & LET PROFIT RUN !!!
Sorgios

โพสต์ที่ 20

พี่ Sai กับ พี่ YOYO สนใจลงทุนประเทศไหนครับ?

หรือว่ากระจายๆไปหลายๆประเทศเฉพาะตัวที่สนใจ

แล้วใช้โบรคที่ไหนครับ?

ปล.สนใจลงทุนตปท. แต่คงยังอีกนาน :oops: ขอหาประสบการณ์กับบ้านเราก่อนดีกว่า แหะ แหะ

สอครับ :D
CHIN UP, Do not give up !!!
tanateyupa

โพสต์ที่ 21

:?:
โพสต์โพสต์