คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4321

ขอบคุณ อ. chatchai มากครับ :D
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

โพสต์ที่ 4322

ไม่แน่
ถ้าให้ดีใช้อัตราดอกเบี้ยแล้วบวกพรีเมี่ยมจะดีกว่า
เพราะถ้าอัตราดอกเบี้ยในตลาดเท่ากับ 20%
แล้วคิดอะไรอะไรก็ 10%
มันจะเหมาะสมหรือ
ถ้าอย่างนั้นเราควรจะอิงพันธบัตรรัฐบาลใช่มั้ยครับ

ผมเหมือนเคยอ่านเจอ(หนังสือของอ.วิบูลย์ รึเปล่า?)ว่าลุงbuffett ถือว่าbeta=0 เพราะถือว่าระยะยาวราคาจะหันเข้าหาพื้นฐานที่แท้จริง

ปกติพี่วิบูลย์คำนวนหาWACC เอาเพื่อเป็นอัตราคิดลดรึเปล่าครับหรือประมาณให้เท่าๆกับrisk free rateไปเลย??
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 4323

[quote="chatchai"] มาช่วยตอบครับ

เราจะรวม Capex ในส่วนที่ขยายการลงทุนด้วยหรือไม่
VIB007

โพสต์ที่ 4324

neo_potato_Th เขียน: ถ้าอย่างนั้นเราควรจะอิงพันธบัตรรัฐบาลใช่มั้ยครับ

ผมเหมือนเคยอ่านเจอ(หนังสือของอ.วิบูลย์ รึเปล่า?)ว่าลุงbuffett ถือว่าbeta=0 เพราะถือว่าระยะยาวราคาจะหันเข้าหาพื้นฐานที่แท้จริง

ปกติพี่วิบูลย์คำนวนหาWACC เอาเพื่อเป็นอัตราคิดลดรึเปล่าครับหรือประมาณให้เท่าๆกับrisk free rateไปเลย??
เท่าที่ผมทราบ
บัฟเฟตไม่ได้คำนวณ WACC
เขาใช้ risk free rate บวกพรีเมี่ยม
และหาบริษัทที่ไม่มีหนี้หรือมีหนี้น้อย

บัฟเฟตบอกใช้ DCF หามูลค่าบริษัท
แต่ไม่มีใครเคยเห็ฯบัฟเฟตใช้ DCF คำนวณเลย
แม้แต่ชาลี มังเกอร์ยังบอกว่าไม่เคยเห็น
VIB007

โพสต์ที่ 4325

neo_potato_Th เขียน:ขอถาม ซือแป๋ วิบูลย์์ต่่อนะครับ
อ้าวนึกว่าถามจบแล้ว
ยังมีอีกเหรอนี่

neo_potato_Th เขียน:อย่างนี้แสดงว่าถ้าเรามั่นใจหุ้นของเราจะมีgrowthสูงมากๆเราก็ไม่ควรจะขายใช่มั้ยครับแม้จะเกินมูลค่า ในกรณีที่เรายังไม่เจอโอกาสในการลงทุนใหม่ๆ

หรืออย่างกรณีพี่เทพ ถ้าพืนฐานยังดีน่าจะโต แต่เกินintrinsicไปแล้วก็ควรจะขายออกมาถือเงินสดก่อน??
อันนี้มันต่างจิตต่างใจ
ถ้าเป็นท่านดร.นิเวศน์ท่านคงไม่ขายจนกว่าจะเจอหุ้นใหม่
เพราะท่านลงทุนเต็มร้อยตลอดเวลา

ในทางกลับกัน
ลองหาอ่านบทสัมภาษณ์ของบัฟเฟตในการขายหุ้นปิโตรไชน่า
บัฟเฟตขายไปแล้ว
ราคาหุ้นยังขึ้นต่อได้
บัฟเฟตบอกว่ามันก็เป็นอย่างนี้ทุกทีแหละ
และบัฟเฟตขายเขาถือเงินสดไว้ได้
ไม่ต้องเอาเงินไปซื้อหุ้นใหม่ทันที

neo_potato_Th เขียน:
เงินไม่มากหรอก
ไม่กี่ไม้ก็หมดแล้ว
แต่น่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า

neo_potato_Th เขียน:
อันนี้ผมพยายามแปลไทยเป็นไทยอยู่

โพสต์ที่ 4326

สวัสดีครับพี่วิบูลย์
ผมเพิ่งกลับมาจากภูเก็ต
ไปเที่ยวมารู้สึกปิดจอไปหลายวันก็ดีเหมือนกัน
ว่าจะฝึกปิดให้ได้ซัก1wk จะทำได้รึเปล่าก็ไม่รู้o_O
เท่าที่ผมทราบ
บัฟเฟตไม่ได้คำนวณ WACC
เขาใช้ risk free rate บวกพรีเมี่ยม
และหาบริษัทที่ไม่มีหนี้หรือมีหนี้น้อย
ปกติหาmarket premiumได้จากไหนหรอครับ
ค่าbetaก็หาได้จากหนังสือพิมพ์
แต่market premiumหาไม่เจอจริงๆครับไปค้นในหนังสือพี่สุมาอี้
http://pages.stern.nyu.edu/~adamodor/ne ... -prem.html
เวปนี้ก็เข้าไม่ได้แล้วT.T(จิงๆผมไม่เคยเข้าด้วย)

-การเมืองอย่างงี้สำหรับviแล้วน่าจะเป็นโอกาสมากกว่าใช่มั้ยครับ
หุ้นที่ถือตราบใดที่ธุรกิจยังทำกำไรได้จะไปขายทำไมมันจะลงก็่ช่างมันเถอะ

-ผมอ่านmodelของBorsheimของBuffettแล้วคล้ายๆกับjubileบ้านเราเลย
เน้นเป็นmoderntradeเพชร ขยายสาขาเยอะๆ samestore saleสูงๆ
พี่วิบูลย์มีความเห้นยังไงบ้างครับ??

-ในไทยพอจะมีcase blossum in the desert มั้ยครับ ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
1 เค้าว่าๆกันว่าไม่มีความมืดใดคงอยู่ตลอดไป  ขอให้การเมืองสงบเร็วๆ  :D
2 ภูเก็ตสวยมากครับ แต่เล่นน้ำไปกลัวtsunamiไปรู้สึกแปลกๆ -_-" กลับมาบ้านไปดูclip youtube แม่เจ้าไมมันน่ากลัวงี้
3 ไปเที่ยวมาลองถามโรงแรมดู ขนาดช่วงนี้ ปัจจัยต่างๆรุมเร้าท่องเที่ยวห้องรร ยังเต็มถึง50% สุดยอดจริงๆ ผมว่าศักยภาพการท่องเที่ยวที่ภูเก็ตรุนแรงจริงๆ

ขอบคุณครับ :D
VIB007

โพสต์ที่ 4327

neo_potato_Th เขียน: สวัสดีครับพี่วิบูลย์
ผมเพิ่งกลับมาจากภูเก็ต
ไปเที่ยวมารู้สึกปิดจอไปหลายวันก็ดีเหมือนกัน
ว่าจะฝึกปิดให้ได้ซัก1wk จะทำได้รึเปล่าก็ไม่รู้o_O
อ้าวนึกว่าถามจบแล้ว
neo_potato_Th เขียน: ปกติหาmarket premiumได้จากไหนหรอครับ
แต่market premiumหาไม่เจอจริงๆครับไปค้นในหนังสือพี่สุมาอี้
http://pages.stern.nyu.edu/~adamodor/ne ... -prem.html
เวปนี้ก็เข้าไม่ได้แล้วT.T(จิงๆผมไม่เคยเข้าด้วย)
market premium ไม่มีขาย
อยากได้ต้อง"คิด"เอาเองเหมือน"บุญ"นั่นหละครับ

บุญไม่เคยสร้างแต่จะเอาเยอะๆ มันไม่ได้หรอก

market premium ขึ้นกับแต่ละคนว่าจะคิดอย่างไร
บอกไม่ได้ว่าเท่าไหร่
ขึ้นกับธุรกิจด้วย
อย่าไปซีเรียสมาก
ใช้หลายๆค่าแล้วคำนวณเอา
มันไม่มีสูตรตายตัวหรอก
และมูลค่าที่แท้จริงไม่ใช่ตัวเลขตัวเดียว..จำไว้นะ
ประโยคนี้
"I have vaguely right rather than precisely worng"
- John Maynard Kayens
neo_potato_Th เขียน:-การเมืองอย่างงี้สำหรับviแล้วน่าจะเป็นโอกาสมากกว่าใช่มั้ยครับ
หุ้นที่ถือตราบใดที่ธุรกิจยังทำกำไรได้จะไปขายทำไมมันจะลงก็่ช่างมันเถอะ
ใช่
neo_potato_Th เขียน:-ผมอ่านmodelของBorsheimของBuffettแล้วคล้ายๆกับjubileบ้านเราเลย
เน้นเป็นmoderntradeเพชร ขยายสาขาเยอะๆ samestore saleสูงๆ
พี่วิบูลย์มีความเห้นยังไงบ้างครับ??
ไม่มีความรู้เรื่องธุรกิจเพชรครับ
กลัวมาก..กลัวภรรยาจะทวงซื้อแหวนเพชร
เห็นร้านเพชรทีไรผมต้องหลบ
neo_potato_Th เขียน:-ในไทยพอจะมีcase blossum in the desert มั้ยครับ ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ
มันคืออะไร
neo_potato_Th เขียน:ขอนอกเรื่องหน่อยครับ
1 เค้าว่าๆกันว่าไม่มีความมืดใดคงอยู่ตลอดไป

โพสต์ที่ 4328

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

มันคือดอกไม้กลางทะเลทรายครับ

เช่นน้าlynchยกตัวอย่างบริษัทรับจัดงานศพ

ธุรกิจภาพใหญ่หดตัวลงเรื่อยๆ  -->ทะเลทราย
แต่บริษัทของlynchเติบโตขึ้นเรื่อยๆ -->ดอกไม้

น้าเค้าบอกว่าเค้าชอบcaseนี้มากกว่าดอกไม้กลางทุ่งหญ้า(sectorที่กำลังโต)ซะอีก

ในตลาดไทยผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

:D

ขอถามเพิ่มนะครับ
พี่วิบุลย์มีความเห้นอย่างไรกับการใช้marginครับ??

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4329

[quote="neo_potato_Th"]สวัสดีครับพี่วิบูลย์

มันคือดอกไม้กลางทะเลทรายครับ

เช่นน้าlynchยกตัวอย่างบริษัทรับจัดงานศพ

ธุรกิจภาพใหญ่หดตัวลงเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 4330

ถามต่อนะครับ
บัฟเฟตบอกใช้ DCF หามูลค่าบริษัท
แต่ไม่มีใครเคยเห็ฯบัฟเฟตใช้ DCF คำนวณเลย
แม้แต่ชาลี มังเกอร์ยังบอกว่าไม่เคยเห็น
-ในหนังสือ warren buffett way
case study ของcoke การคิดDCF
ไม่มีการนำCWCเข้ามาคิดด้วย เพราะธุรกิจมีเสถียรภาพแล้วใช่มั้ยครับ

-แล้วbuffettคิดยังไงละครับ มีคนบอกว่าคิดในใจได้ ผมว่าคงไม่ใช่DCFแล้วละครับ    หรือทำแค่เอา FCF/risk free rate เหมือนในcase washington post??

-ทำไมบางคนใช้EBIT(1-tax) แทนที่จะใช้กำไรสุทธิในการคิดDCFละครับ
ในเมื่อinterestไงๆก็ต้องจ่ายอยู่ดี

-การคิดPEเทียบกับgrowth rate ควรจะเป็นการgrowth ของ FCF หรือepsจะดีกว่ากันครับ?? เห็นปกติเค้าก็ทำเทียบกับepsกัน

-อย่างงี้ถ้าบริษัทมีgrowth สูง แต่FCFแย่(เรียกว่าเด็กมีปัญหารึเปล่า) ก็ไม่ควรจะได้PEสูงใช่มั้ยครับ

-ปัจจุบันพี่วิบูลย์ยังใช้DCFในการประเมินมูลค่าหุ้นอยู่หรือไม่ครับหรือว่าใช้แค่PEGก็พอ ถ้ามองภาพอนาคตออกว่า3-5ปีจะมีgrowthกี่%เราก็จะให้PEที่เหมาะสมได้
เช่น โต20%ต่อปี ก็น่าจะให้PEซัก15-18 เป็นต้น
(จากที่สังเกตุเห็นเซียนหลายๆท่านเริ่มศึกษาจากDCFสุดท้ายก็กลับมาใช้PEอยู่ดี)

-growth stockควรใช้ PEมากกว่า DCFใช่หรือไม่เพราะการประมาณ FCFจะประมาณได้ลำบาก

ขอบคูณครับ :D

โพสต์ที่ 4331

แถมอีก1ข้อ

-ปกติในการลงทุน พี่วิบูลย์จะปรึกษาใครรึเปล่าครับ หรือคิดเองทำเองคนเดียว??
การจะดูว่าเซียนคนนั้นซื้ออย่างนู้น ซื้ออย่างนี้  พี่วิบุลย์มีความเห้นว่ายังไงครับ

ผมเคยอ่านเจอว่า นักลงทุนที่ดีต้องมีความเป็นตัวของตัวเอง พี่วิบูลย์เห็นว่ายังไงครับ

แต่มองไปมองมาbuffettยังลุยคู่กับลุงmunger ด้วยกันเลยนิครับ-.-?\

คิดคำถามอะไรได้ขออนุณาติมาถามเรื่อยๆนะครับ:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
unnop.t
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4332

ขออนุญาติพี่วิบูลย์แชร์หน่อยครับ  :)
ปกติหาmarket premiumได้จากไหนหรอครับ
ลองดูที่ link http://pages.stern.nyu.edu/~adamodar/Ne ... yprem.html
-ทำไมบางคนใช้EBIT(1-tax) แทนที่จะใช้กำไรสุทธิในการคิดDCFละครับ
ในเมื่อinterestไงๆก็ต้องจ่ายอยู่
เพราะว่ายังไม่ต้องหัก interest expense ออก เนื่องจาก WACC มีการคิดต้นทุนของ debt เข้าไปแล้วครับ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....

โพสต์ที่ 4333

ขอบคุณมากครับ:D
i_sarut

โพสต์ที่ 4334

ตอนนี้ port ลงทุนของพี่วิบูลย์ มีหุ้นต่างประเทศ , กองทุนหุ้นต่างประเทศ , ทองคำ , กองทุนรวม หรือ สินทรัพย์อื่นๆที่ไม่ใช่หุ้นบ้างไหมครับ

อยากรู้ว่าพี่มีแนวคิดในการจัดสรรเงินลงทุนอย่างไร :?:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
VIB007

โพสต์ที่ 4335

i_sarut เขียน:ตอนนี้ port ลงทุนของพี่วิบูลย์ มีหุ้นต่างประเทศ , กองทุนหุ้นต่างประเทศ , ทองคำ , กองทุนรวม หรือ สินทรัพย์อื่นๆที่ไม่ใช่หุ้นบ้างไหมครับ

อยากรู้ว่าพี่มีแนวคิดในการจัดสรรเงินลงทุนอย่างไร :?:
มีพอร์ตต่างประเทศแต่ยังไม่ได้ซื้อขายเลย
ทองคำ ไม่มี
กองทุนรวม มีสำหรับ Retirement Fund
เงินส่วนใหญ่ยังอยู่ในหุ้นและเงินสดส่วนหนึ่ง
อ้อ มีคอนโดให้เช่าและบ้านที่ดินอีกนิดหน่อย

ผมว่าหุ้นยังเป็นทรัพย์สินที่ดี
หุ้นต่างประเทศก็น่าสนใจแต่ยังไม่ได้ลงมือนะ
VIB007

โพสต์ที่ 4336

[quote="neo_potato_Th"] แถมอีก1ข้อ

-ปกติในการลงทุน พี่วิบูลย์จะปรึกษาใครรึเปล่าครับ หรือคิดเองทำเองคนเดียว??
การจะดูว่าเซียนคนนั้นซื้ออย่างนู้น ซื้ออย่างนี้
VIB007

โพสต์ที่ 4337

neo_potato_Th เขียน:ถามต่อนะครับ -ในหนังสือ warren buffett way
case study ของcoke การคิดDCF
ไม่มีการนำCWCเข้ามาคิดด้วย เพราะธุรกิจมีเสถียรภาพแล้วใช่มั้ยครับ
คนแต่งหนังสือคงไม่อยากให้คนอ่านปวดหัวมากกว่ามั๊ง
ไม่งั้นจะขายหนังสือไม่ออก
neo_potato_Th เขียน:-แล้วbuffettคิดยังไงละครับ มีคนบอกว่าคิดในใจได้ ผมว่าคงไม่ใช่DCFแล้วละครับ
getkung

โพสต์ที่ 4338

คำถามนี้บางคนอาจขำ แต่ผมไม่รู้จริงๆว่าทำยังไง

คำถามครับ พอจะมีวิธีให้ผมหาหน้าที่อ่านค้างไว้เจอง่ายๆมั๊ยครับ เช่น ผมอ่านถึงหน้า 30 แล้วต้องไปข้างนอกก็ shutdown จะกลับมาอ่านต่อทำยังไงให้เริ่มหน้า 30 ต่อครับ

เพราะผมอยากอ่านให้จบ แต่ผมหาวิธีข้ามไปหน้าที่ต้องการไม่เจอ เจอแต่หน้า 1,2,3,...,143,144,145

ถ้ามันไม่มีวิธี ผมคงใช้การ save favorites ไว้

ขอบคุณครับ
noooon010

โพสต์ที่ 4339

ปกติเวลาอ่านถึงหน้าไหน
ผมจะ save shortcut ไว้หน้านั้น แล้วแปะไว้ที่ desktop อีกทีครับ
หลังจากนั้นจะกลับมาอ่าน
ก็เปิด link ที่หน้าที่เราคั่นไว้ได้ครับ

วิธีบ้านๆไปหน่อย แต่ใช้ได้ผลนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
getkung

โพสต์ที่ 4340

noooon010 เขียน:ปกติเวลาอ่านถึงหน้าไหน
ผมจะ save shortcut ไว้หน้านั้น แล้วแปะไว้ที่ desktop อีกทีครับ
หลังจากนั้นจะกลับมาอ่าน
ก็เปิด link ที่หน้าที่เราคั่นไว้ได้ครับ

วิธีบ้านๆไปหน่อย แต่ใช้ได้ผลนะครับ
ขอบคุณครับ คงต้องใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ จะรีบอ่านให้จบในเร็ววัน จะได้มีความรู้เพิ่มขึ้นครับ
i_sarut

โพสต์ที่ 4341

VIB007 เขียน: มีพอร์ตต่างประเทศแต่ยังไม่ได้ซื้อขายเลย
ทองคำ ไม่มี
กองทุนรวม มีสำหรับ Retirement Fund
เงินส่วนใหญ่ยังอยู่ในหุ้นและเงินสดส่วนหนึ่ง
อ้อ มีคอนโดให้เช่าและบ้านที่ดินอีกนิดหน่อย

ผมว่าหุ้นยังเป็นทรัพย์สินที่ดี
หุ้นต่างประเทศก็น่าสนใจแต่ยังไม่ได้ลงมือนะ
อืมม ขอบคุณครับ  :D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/

โพสต์ที่ 4342

อ. วิบูลย์  จะไปพูดวันที่ 8 พค ด้วยหรอครับ

จะเข้าไปขอลายเซ็น :D

โพสต์ที่ 4343

ย้ายมาห้องกระทู้คุณค่าแล้ว :D
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4344

เข้ามาอ่านกระทู้ที่มีประโยชน์ของคุณวิบูลย์กันแล้ว  อย่าลืมเข้าไปให้กำลังใจและร่วมกันส่งเสียงกันด้วยนะครับ  เพื่อ SAVE รายการ Money Talk ของพวกเรา

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 4345

ถาม อ วิบูลย์คับ

ที่เค้าว่ากันว่าถ้าPEต่ำ =จุดpeak
                      PEสูง=bottom

PEนี่forwardรึเปล่าครับ??หรือpeปกติ
sakana_sushi

โพสต์ที่ 4346

อ่านจบแล้วครับ รอบแรก

ถามพี่ปั๊บ โปเตโต้ ครับ
neo_potato_Th wrote:
-ปัจจุบันพี่วิบูลย์ยังใช้DCFในการประเมินมูลค่าหุ้นอยู่หรือไม่ครับหรือว่าใช้แค่PEGก็พอ ถ้ามองภาพอนาคตออกว่า3-5ปีจะมีgrowthกี่%เราก็จะให้PEที่เหมาะสมได้
เช่น โต20%ต่อปี ก็น่าจะให้PEซัก15-18 เป็นต้น
(จากที่สังเกตุเห็นเซียนหลายๆท่านเริ่มศึกษาจากDCFสุดท้ายก็กลับมาใช้PEอยู่ดี)
คือ ตัวเลข PE ที่ 15-18 เราเอามาจากไหนอ่ะครับ คือ คำนวณมาจาก Growth เหรอครับหรือว่า ประมาณช่วงขี้นมาเอง คือ อยากรู้ความคิดที่หาตัวเลขนี้ออกมาน่ะครับ
จำได้ว่าไปอ่านเจอ comment หนึ่งรู้สึกก็มีเขียนแบบนี้เหมือนกัน

ขอบคุณทุก comment เลยครับ ทำให้ผมเหมือนเกิดใหม่ปีนี้ :D
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"

โพสต์ที่ 4347

getkung
Posted: Mon Apr 26, 2010 2:07 pm    Post subject:
คำถามนี้บางคนอาจขำ แต่ผมไม่รู้จริงๆว่าทำยังไง

คำถามครับ พอจะมีวิธีให้ผมหาหน้าที่อ่านค้างไว้เจอง่ายๆมั๊ยครับ เช่น ผมอ่านถึงหน้า 30 แล้วต้องไปข้างนอกก็ shutdown จะกลับมาอ่านต่อทำยังไงให้เริ่มหน้า 30 ต่อครับ

เพราะผมอยากอ่านให้จบ แต่ผมหาวิธีข้ามไปหน้าที่ต้องการไม่เจอ เจอแต่หน้า 1,2,3,...,143,144,145

ถ้ามันไม่มีวิธี ผมคงใช้การ save favorites ไว้

ขอบคุณครับ
ผมมีอีกวิธีครับ ไม่รู้ซ้ำกับพี่หมอหรือเปล่า
ผมใช้ google chrome อยู่ครับ ใช้ bookmark ครับ browser อื่นก็มีเหมือนกัน แต่ผมว่า google chrome ใช้ง่ายแล้วสะดวกกว่า browser อื่นครับ

ถ้าใช้ firefox กับ google chrome มันจะมีให้ setting ค่าครับ ว่าถ้าปิดโปรแกรมไปแล้วเราเปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่จะขึ้นหน้าเดิมที่เราเคยเปิดทิ้งไว้ล่าสุดครับ ผมก็อาศัยเปิดทิ้งไว้หลายๆหน้า อย่างของกระทู้นี้เวลาผมเิปิดผมเปิดที 20 หน้าเลยครับ แล้วก็โหลดบิทไปเพราะเวลาโหลดบิทมันจะทำให้เล่นเว็บไม่ได้เลยครับ

ส่วนโปรแกรม Internet explorer ผมไม่แน่ใจว่าจะมีโหมดนี้หรือเปล่านะครับเพราะผมเลิกใช้ไปนาน  :D

โพสต์ที่ 4348

เ่อ่อผมจะ Quote อย่างไรให้ขึ้นว่า
xxx wrote:

.......................................................
.......................................................

ต้องcopyข้อความส่วนไหน ยังไงครับ พอดีไม่ค่อยได้โพสเลยครับ กะว่าอ่านไม่จบก็จะไม่ค่อยมาโพส

โพสต์ที่ 4349

ใ้ห้มีคำว่า xxx wrote: ขึ้นมาเองน่ะครับ ลืมพิมพ์เพิ่ม ขอบคุณครับ
sphere

โพสต์ที่ 4350

ถ้าต้องการbookmarkชั่วคราวผมแนะนำadd onของfirefoxที่ชื่อtabooครับ เป็นbookmarkที่เน้นการใช้งานชั่วคราวเพราะbookmarkง่าย ลบทิ้งง่าย เปิดหาง่าย เหมาะกับการขั้นหน้ากระทู้ที่อ่านค้างไว้ครับ

https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/5756