**

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

**

โพสต์ที่ 31

อะไรที่ไม่คิดว่าจะเกิดขึ้น มันอาจจะเกิดขึ้นได้เช่นกันครับ

ธรรมดาโลกครับ เมื่อขึ้นสู่สูงสุด ก็พยายามที่จะให้เศรษฐกิจตนรักษา

ความเติบโต อัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบเพื่อพยุงมันไม่ให้ตก

เหมือนอัดลมเข้าลูกป่องรึเปล่าครับ ?
นักดูดาว
Verified User

**

โพสต์ที่ 32

คุณโป้งลืมญี่ปุ่นไปแล้วหรือครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Joraka

**

โพสต์ที่ 33

ว้า...โดนคุณ ba_2l ตัดหน้าไปแล้ว กำลังจะโพสอยู่พอดีเลย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

**

โพสต์ที่ 34

อืม อ่านเพลินอีกแล้ว อเมริการ นี่จะรอดหรือไม่นี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO

**

โพสต์ที่ 35

มอนิเตอร์ ..........

มอนิเตอร์ .............

มอนิเตอร์ ................

ถ้าหุ้นส่งออก ที่ คุณถือ sensitive กับค่าเงิน ...........

**** อย่ารอหงายไพ่ผลประกอบการ ...............

**** ถ้าคุณคาดได้ถึงหายนะที่รออยู่ข้างหน้า ..........................
Chlorophyle

**

โพสต์ที่ 36

เห็นว่าสหรัฐขาดดุลบัญชีเดินสะพัดสะสมมาพอสมควร จึงพยายามทำให้ดอลลาร์อ่อนตัวครับ สำหรับค่าเงิน USไม่น่าจะอ่อนค่าลงถึงระดับ 31-33 บาทนะครับ แต่ยังไงๆธนาคารก้อต้องเข้าไปแทรกแทรงอยู่วันยังค่ำ น่าจะเอาเงินไปพัฒนาการส่งออกมากกว่ามาแทรกแทรงนะครับ แต่อย่างว่า ค่าของการส่งออกน้อยลงก้อส่งผลถึง GDP อีก ส่งออกน้อย แต่นำเข้ามากขึ้น(เพราะของถูกลง) เดี๋ยวเราก้อจะได้ขาดดุลด้วย ... เศรษฐศาสตร์เนี่ยน่าสนใจจริงๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Golden Stock

**

โพสต์ที่ 37

ถ้าเป็นไปตามกลไกตลาดที่แท้จริงก็ดีซิครับ กลัวแต่ว่าจะเป็นกลไกของการเก็งกำไรน่ะซิครับ

การเปลี่ยนแปลงที่เห็นนั้นมันเป็นไปตามข่าวมากกว่า

อเมริการขาดดุลการค้ามานานนับสิบปีแล้วล่ะครับ ไม่ใช่เพิ่งมาเกิด เพียงแต่ที่ทำให้ดูตกใจ คือขาดดุลเพิ่มขึ้นทุกปี แต่ว่าบัญชีของประเทศมี 4 บัญชีนะครับ ไม่ได้มีแต่เพียงบัญชีเดินสะพัดอย่างเดียว

ดังนั้นมันควรจะมีผลต่อเนื่องมาเรี่อยๆ ไม่ใช่ลักษณะแบบนี้

เมื่อประมาณไตรมาส 2-3 ของปีค่าเงินดอลล่าร์เป็นอย่างไร ปัจจุบันเป็นอย่างไร

ก็ลองเอาไปคิดกันดูเล่นๆ ละกันครับ การสร้างกระแสเงินดอลล่าร์อ่อน ใครได้รับประโยชน์

ที่ว่าปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาด โดยรัฐไม่ควรมายุ่ง นั้นเป็นแนวคิดสมัยสำนัก Classic แล้วล่ะครับ แถวๆ อดัม สมิธ หลังเกิดปัญหาเศรษฐกิจ เศรษฐศาสตร์ในรุ่นต่อๆ มาก็เปลี่ยนไปแล้วครับ ก็แล้วแต่แนวคิดครับ ว่ายึดแบบไหน
น้องด๋อย

**

โพสต์ที่ 38

LOSO เขียน:มอนิเตอร์ ..........

มอนิเตอร์ .............

มอนิเตอร์ ................

ถ้าหุ้นส่งออก ที่ คุณถือ sensitive กับค่าเงิน ...........

**** อย่ารอหงายไพ่ผลประกอบการ ...............

**** ถ้าคุณคาดได้ถึงหายนะที่รออยู่ข้างหน้า ..........................
pranda ส่งไปอเมริกาเหนือ 26 % จะโดนด้วยไม้ครับ
Stock Broker

**

โพสต์ที่ 39

อีกอย่างหนึ่ง ถ้าดอลลาร์อ่อนไปขนาดนั้น ไม่ต้องห่วงเราหรอกครับ

ยุโรปกับญี่ปุ่นเค้าตายก่อนเราอีก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

**

โพสต์ที่ 40

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ที่ผมกล่าวว่า ปัญหาค่าเงินดอลลาร์เป็นเรื่องใหญ่นั้น หมายความว่า สหรัฐอาจจะใกล้จุดที่จะไม่สามารถใช้จ่ายเกินตัวต่อไปอีกได้แล้ว เพราะขณะนี้ สหรัฐมีหนี้ต่างประเทศถึง 11 ล้านล้านเหรียญ (เท่ากับจีดีพีสหรัฐ) แต่ถ้าหักทรัพย์สินของสหรัฐในต่างประเทศแล้ว ก็จะเป็นหนี้สุทธิ 3.3 ล้านล้านเหรียญ แต่การขาดดุลบัญชีเดินสะพัดทำให้หนี้สินสหรัฐเพิ่มขึ้นปีละ 6 แสนล้านเหรียญ ซึ่งการก่อหนี้มากมายขนาดนี้ คงจะทำต่อไปอีกได้ยาก เนื่องจากเป็นจำนวนเงินที่สูงเท่ากับ 80% ของการออมทั้งหมดของโลก 
ในคลื่นลูกที่สามแบ่งคนออกเป็น 4 แบบ คือ ชาวนา พ่อค้า ปัญญาชน และคนที่มีอำนาจ(ถือปืน)
ชาวนาจะไม่มีวันได้ครองเมือง
แต่พ่อค้า ปัญญาชน และคนที่มีอำนาจ จะสลับกันขึ้นครองอำนาจในการปกครอง แล้วแต่สถานการณ์ ว่าสถานการณ์ช่วงนั้นต้องการผู้นำแบบไหน
หรือว่าอเมริการู้ว่าตัวเองมีอาวุธที่ดีเลิศ และมีคนที่มีปัญญาเยอะ ก็เลยพยายามทำให้ทุกประเทศในโลก ไร้เสถียรภาพทางการเงิน โดยตัวเองเป็นผู้นำก่อน
อืม ที่พูดผมหมายถึง ประเทศที่ร่ำรวยอย่างญี่ปุ่น น่าจะเป็นมหาอำนาจทางเศรษฐกิจที่แท้จริง แต่ตอนนี้ดูเหมือนว่า มีเงินเยอะแล้วไง อย่างอิรักน้ำมันเยอะ โดนยึดทีเดียวก็เรียบร้อย ทั้งทั้งที่โลกเราตอนนี้ไม่น่าจะมีอะไรที่จะต้องไปยึดประเทศกันขนาดนั้นเลย ไม่ได้มีความขัดแย้งอะไรรุนแรงขนาดนั้น อยู่ดีๆก็ไปยึดเขา แต่รู้สึกได้ผลพลอยได้คือ ใครจะทำอะไรก็ต้องหันไปมองอันทพาลของโลกเราก่อน ว่าท่านจะเอาไง ค่าเงินก็เช่นกัน
ดีนะมีจีนเข้ามา ไม่งั้นป่านนี้ นึกว่าตัวเองเป็นเจ้าของโลกไปแล้ว