ขอรบกวนถามวิธีการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
การ์ตูน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมลงทุนซื้อหุ้นเดือนละ5,000บาททุกเดือน(ทุนน้อย)สามารถทำได้มั้ยครับทำเหมือนซื้อกองทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Magneto

โพสต์ที่ 2

ดั้ยซี๊...

เลือกดีๆ ผลตอบแทนดีกว่ากองทุนอีกนะครับ
ดูยอดวันที่ 4 ที่ผ่านมาสิ ชาวบ้านขายกันควั่ก พี่กองซื้อไปเยอะมากคนเดียวเลย วันนี้จนถึงเที่ยงครึ่งขาดทุนไปแระ (แต่เค้าก็อาจจะบอกว่ารอขึ้นก่อนสิ เดี๋ยวก็กำไรเอง) มันก็จริงที่ต้องดูกันยาวๆ แต่ก็มีบ่อยที่ชาวบ้านจะบอกว่ากองทุนน่าจะทำได้ดีกว่านั้น และก็มีคนทำได้ดีกว่ากองทุนจริงๆ ด้วย

ในแต่ละเดือนน่ะ มันต้องมีน่าซื้อสักวันแหละ (แต่อาจจะไม่ใช่ตัวเดิม) ก็เท่านั้นเองเน้อครับ

บ้างบอกว่า ซื้อดีๆ ปีละครั้งอาจผลตอบแทนดีกว่าซื้อบ่อยๆ
แต่บ้างก็ค้านว่า เมื่อไหร่ล่ะ ตลาดมันก็บ่แน่ สู้ใช้ความสม่ำเสมอ (บวกกับความฉลาดเฉลียว) ในการลงทุนดีฝ่า นานาจิตตัง

แต่ส่วนตัวก็หนับหนุนการลงทุนสม่ำเสมอครับ  :o
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

:Dได้เลยครับ ผมก็วางแผนการเงินให้เพื่อนหลายคน ดดนการบังคับให้ลงทุนเพิ่มเดือนละ5000ครับ เริ่มจาก500เพิ่มเดือนละ5พัน

:o สู้ๆครับเอาใจช่วย อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
นพพร

โพสต์ที่ 4

เอ้า ได้สิ ให้กำลังใจกันหน่อย :D
yian_mu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ได้แน่นอน เพราะเราก็เริ่มแบบนั้นเหมือนกัน เอาใจช่วยนะ ขอให้พอร์ตโตวันโตคืน :)
Aegiszero

เป็นกำลังใจให้ครับ

โพสต์ที่ 6

ทำได้แน่นอนครับ แนะนำลองไปดูวิธีของ คุณสุมาอี้
ที่ dekisugi.net นะครับ เพราะนยี่เป็นหนึ่งในการทดลอง
ของพี่สุมาอี้เค้า
ส.สลึง

โพสต์ที่ 7

ได้ครับ ผมก็ทำอยู่ครับ เดือนละ 5,000
บางเดือนหมุนไม่ค่อยทัน ก็จะโอนแค่ 3,500 บ้าง 4,000 บ้าง :(
เหมือนน้อย.. แต่ก็ไม่น้อยนะครับ อาศัยปรับพอร์ตบ้าง
มูลค่ามันก็จะทบๆ ไปเองครับ พอผ่านไป 4-5 ปี ค่อยมาดูอีกที โอ้ :shock: ...

เงินตรูหายไปไหนหมด :lol: ...
Dekfaifah

โพสต์ที่ 8

ลองไปอ่านวิธีในนี้ดูนะครับ

The Seven Thailand Long-term Growth Fund (7thLTG)

ต้องขอบคุณแนวความคิดของคุณสุมาอี้  ผมว่าไอเดียนี้ดีไม่เลวเลยนะ ลองเอาไปอ่านแล้วปรับใช้ดูนะครับ
picklife

โพสต์ที่ 9

ส.สลึง เขียน:ได้ครับ ผมก็ทำอยู่ครับ เดือนละ 5,000
บางเดือนหมุนไม่ค่อยทัน ก็จะโอนแค่ 3,500 บ้าง 4,000 บ้าง :(
เหมือนน้อย.. แต่ก็ไม่น้อยนะครับ อาศัยปรับพอร์ตบ้าง
มูลค่ามันก็จะทบๆ ไปเองครับ พอผ่านไป 4-5 ปี ค่อยมาดูอีกที โอ้ :shock: ...

55555555+ :lovl:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
TalentV

โพสต์ที่ 10

แล้วถ้ามีเงินเก็บ 100000 ควรเริ่มยังไงดีครับ
จะลงที่ละ เท่าไหร่ดี ที่หุ้นแบบไหนคับ
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 11

ส.สลึง เขียน:ได้ครับ ผมก็ทำอยู่ครับ เดือนละ 5,000

แล้วตกลงรู้หรือยังคะว่าหายไปไหน
อีหนูตีแตก
ส.สลึง

โพสต์ที่ 12

อ่องอ๋า เขียน:แล้วตกลงรู้หรือยังคะว่าหายไปไหน
เงินหาย แต่...
มีหุ้นโผล่เพิ่มเข้ามาในพอร์ตแทนน่ะครับ
ส่วนตัวไม่ได้บ่นอะไร
เพราะผลตอบแทนดีกว่าเงินสด :8) ...
โพสต์โพสต์