อยากสอบถามเรื่องงบการเงินครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gold5599
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ในแบบรายงานงบการเงินประจำปี จะแบ่งงบการเงินเป็น 2 ส่วน คือ
1. งบการเงินรวม
2. งบการเงินเฉพาะกิจการ
ไม่ทราบว่าในการคำนวณค่าต่างๆ ที่เราจะนำมาประเมินบริษัท เราควรใช้งบตัวไหนครับถึงจะมีความเที่ยงตรงที่สุด
                                                       ขอบคุณครับ ^_^
ภาพประจำตัวสมาชิก
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ปกติ ผมคิดว่า อัตราส่วนทางการเงินต่าง ๆ น่าจะเอา งบรวม มาคิดครับ  

ส่วนตัวผมก็ใช้งบรวมในการประเมินเหมือนกันครับ   :D

รอผู้รู้มาเสริมครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 3

โดยทั่วไปผมนิยมใช้งบรวมมากกว่านะครับ

ความจริงคือควรดูทั้งสองงบ เพื่อดูธุรกิจว่ารายได้หลักมาจากบริษัทแม่ หรือบริษัทลูก

กรณีที่ผมจะใช้งบเฉพาะกิจการในการประเมินมูลค่า คือกรณีบริษัทลูกมีรายได้ผันผวน ไม่แน่นอน และมีสุดส่วนต่อรายได้ของธุรกิจหลักค่อนข้างน้อยครับ

อีกเรื่องคือนโยบายปันผล ต้องดูด้วยว่าเขาปันผลจากงบเฉพาะกิจการหรืองบการเงินรวม ควรเลือกใช้ให้เมาะกับจุดประสงค์ของเราครับ

นึกออกแค่นี้ รอความเห็นท่านอื่นเพิ่ม
อย่ายอมแพ้
นพพร

โพสต์ที่ 4

อ่านเจอในหนังสือบอกให้เอางบรวมครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 5

เคยเรียนมาอาจารย์ให้ดูงบรวมเป็นหลัก
จะได้ไม่ไขว้เขวไปกับธุรกรรมระหว่างบ.แม่กับบ.ลูกค่ะ
จะได้ไม่โดนหลอกนั่นเอง
อีหนูตีแตก
birthboro

โพสต์ที่ 6

ใช้ทั้ง 2 งบครับ แล้วแต่ว่าดูอะไร
ผมชอบดูงบรวมก่อนเพราะมันรวมๆดี
แต่ถ้าจะให้ลึกๆหน่อย(จะซื้อนั่นเอง)ต้องดูงบเฉพาะด้วยเพราะเราซื้อบริษัทเดียวนะครับ ไม่ได้ซื้อทุกบริษัทย่อย บางทีบริษัทย่อยไม่ดีเขายุบบริษัทย่อยดื้อๆเอาเลยนะครับ

สำคัญทั้งคู่ครับไม่งั้นเขาไม่ให้มาหรอก เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปล.ที่สำคัญสุดๆคือหมายเหตุอย่าลืมอ่านทุกครั้งนะครับ
ของไม่ดีซ่อนอยู่ในนั้นแหละครับ
birthboro

โพสต์ที่ 7

ใช้ทั้ง 2 งบครับ แล้วแต่ว่าดูอะไร
ผมชอบดูงบรวมก่อนเพราะมันรวมๆดี
แต่ถ้าจะให้ลึกๆหน่อย(จะซื้อนั่นเอง)ต้องดูงบเฉพาะด้วยเพราะเราซื้อบริษัทเดียวนะครับ ไม่ได้ซื้อทุกบริษัทย่อย บางทีบริษัทย่อยไม่ดีเขายุบบริษัทย่อยดื้อๆเอาเลยนะครับ

สำคัญทั้งคู่ครับไม่งั้นเขาไม่ให้มาหรอก เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ปล.ที่สำคัญสุดๆคือหมายเหตุอย่าลืมอ่านทุกครั้งนะครับ
ของไม่ดีซ่อนอยู่ในนั้นแหละครับ
birthboro

โพสต์ที่ 8

Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 9

^
^
^
กดเบาๆ ครับ (แซวเล่น) :8)
อย่ายอมแพ้
picklife

โพสต์ที่ 10

ผมจะดูงบรวมเป็นหลักนะครับ :D

แต่ก็ต้องเหล่ๆดูงบเฉพาะที่บรรทัดสรุปด้วย เพื่อมองหาความผิดปกติ ถ้าไปในทิศทางเดียวกันก้คงไม่ต้องเจาะลงไป แต่ถ้าตัวเลขแปลกๆก็ค่อยไปดูรายละเอียดครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
gold5599

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับที่ให้ความรู้ :D
thalucoz

โพสต์ที่ 12

สำคัญทั้ง 2 งบครับ และควรจะดูแบบละเอียดด้วยโดยเฉพาะงบของกิจการที่มี บ.ย่อยเยอะ รวมถึงเงินลงทุนนอกตลาดมาก ๆ

โดยส่วนตัวผมเองจะเริ่มเหมือน พี่ ๆ ทุกคนคือดูงบรวมก่อน แล้วไปดูงบเฉพาะบริษัท ทำการเก็บข้อมูลย้อนหลังทั้ง 2 งบแล้วดูแนวโน้ม โดยดูคู่ไปกับหมายเหตุประกอบงบ และแบบ 56-1 แล้วกลับมาดูใหม่ ทีนี้จะได้อะไรมากขึ้นครับ

อันนี้ไม่ลองไม่รู้ครับ :8)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ดูทั้งสองงบครับ
เพื่อให้รู้ว่า
ความแข็งแรงมันเกิดจาก แม่หรือลูก
:)
:)
firstee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมดูงบรวมครับเพราะว่าเฉพาะกิจดูไม่เป็น

555
โพสต์โพสต์