อยากเริ่มต้น vi

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunbangna
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากลองเริ่มต้น การลงทุนแบบ vi สิ่งแรกที่ควร จะศึกษา หาความเข้าใจได้จากที่ไหนมั่ง ขอบคุณครับ
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 2

สิ่งที่ต้องทำอย่างแรก คือ อ่านครับ เริ่มจากอ่านในห้องกระทู้คุณค่า หรือ หาหนังสืออ่านก่อน เริ่มต้น ลองอ่านหน้งสือทุกเล่มที่เกี่ยวกับ ดร.นิเวศน์ คุณปู่ Warren Buffett หรือ คุณน้า Peter Lynch จากนั้น กฏแห่งแรงดึงดูดจะพาคุณไปยังโลกแห่ง VI เองครับ เชื่อผมเถอะ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
sunbangna

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ ผมจะเริ่มนับ หนึ่งแล้ว
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

จิบเบียร์คราวหน้า ไปนั่งฟัง ดร นิเวศน์ซัก 4 ชั่วโมงครับ จับสไตล์การลงทุนของท่าน แล้วลองลอกหุ้นซักตัว

จะเป็นกำลังใจที่ดีเชียวครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

เริ่มต้น ที่ แนวความคิดก่อนครับ ลองอ่านหนังสือ แนวนี้ เช่น ตีแตก หนังสือของดร.นิเวศน์ หลายๆเล่ม เอาแบบนี้ก่อน แล้วก็เป็น แนวของปีเตอร์ ลินส์ มีหายเล่มทีเดียว

แล้วก็เข้าไปอ่านในห้องคนใหม่ มีข้อมูลอยู่หลายอย่างที่น่าสนใจในห้องคนใหม่ (ผมว่าซักพัก mod ก็จะย้ายกระทู้นี้ เข้าห้องนั้นล่ะ)

แล้วดูว่า ถูกจริต เรามั้ย ถ้าใจ + แนวความคิดไม่ชอบ มันก็จะลำบากในอนาคตน่ะครับ

การประสบความสำเร็จในหุ้น มีแนวการลงทุนหลายแบบครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
 :D
CheNz

โพสต์ที่ 6

Paul VI เขียน:เริ่มต้น ที่ แนวความคิดก่อนครับ ลองอ่านหนังสือ แนวนี้ เช่น ตีแตก หนังสือของดร.นิเวศน์ หลายๆเล่ม เอาแบบนี้ก่อน แล้วก็เป็น แนวของปีเตอร์ ลินส์ มีหายเล่มทีเดียว
หายทีทั้งเล่มแบบนี้ไม่น่าอ่านละครับ เปลืองตังซื้อใหม่
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

CheNz เขียน: หายทีทั้งเล่มแบบนี้ไม่น่าอ่านละครับ เปลืองตังซื้อใหม่
มีหลายเล่ม  :oops:  :mrgreen:
WinterWind

โพสต์ที่ 8

ผมว่า อ่านหนังสือชุด หุ้นห่านทองคำ ของคุณเทพ ก่อนดีกว่าน่ะครับ
เพราะว่าชุดนี้ จะเป็นพื้นฐาน basic เลยจริง ๆ
จากนั้น ค่อยมาอ่านหนังสือของ ดร.นิเวศน์ เพราะจะเป็นแนวคิดแล้วจะสามารถเข้าใจได้
จากนั้น ก็คงจะมีความรู้พอสมควรจึงควรเริ่มอ่าน
จาก buffet --> ปีเตอร์ ลินซ์ -- >จอน เนฟฟ์ -- > ฟิลลิป ฟิชเชอร์
ตบท้ายด้วย intelligent investor ครับ

เรียงตามความยากง่าย น่าจะเป็นแบบนี้น่ะครับ
pongo

โพสต์ที่ 9

Peter Lynch & John Rotchild - One Up on Wall Street

Peter Lynch & John Rotchild - Beating The Street

Robert P. Miles - Warren Buffet Wealth

Mary Buffett & David Clark - Warren Buffett anf The Interpretation of Financial Statement

Mary Buffett & David Clark - The New Buffettology

John Neff & S.L. Mintz - John Neff on Investing

Monish Pabrai - The Dhandho Investor

Christopher H. Browne - The Little Book of Value Investing

ทุกเล่มมีแปลเป็นไทยครับ และยังหาซื้อได้อยุ่
เป็นเล่มที่ผมชอบและอ่านซ้ำได้หลายๆ รอบ จากหนังสือแปลที่มีอยู่
และที่ขาดไม่ได้หนังสือของอาจารย์พวกเรา ดร.นิเวศน์ ทุกเล่มครับ
j21

โพสต์ที่ 10

cheer up krab   :D
นพพร

โพสต์ที่ 11

อ่านเยอะๆซ้ำไปซ้ำมาบ่อยๆ ตอนแรกผมอ่านผ่านแบบไม่ค่อยรู้เรื่อง มาจับประเด็นได้ก็ตอนอ่านบ่อยๆ น่ะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
pete2stay

ของผมเริ่มต้นที่....

โพสต์ที่ 12

ผมเริ่มต้นที่หนังสือของ Warren Buffet ดังนี้ครับ

Warren Buffett Speaks by Janet Lowe
The Warren Buffett Way by Robert Hagstrom
The essays of Warren Buffett by Lawrence Cunningham

ถ้าสามารถทำตามที่เข้าแนะนำได้ เชื่อว่าโอกาสได้รับผลตอบแทนดีในระยะยาวมีมากจริงๆถ้าจิตใจเข้มแข็งและแน่วแน่ และมีเงินลงทุนแบบเงินเย็นนะครับ
chotipat

โพสต์ที่ 13

เรื่องการวิเคราะห์งบการเงิน 3 งบ  การคำนวณหาราคาที่เหมาะสม
นอกจากทางตลาดหลักทรัพฯ ที่มีสัมนาแล้ว(แต่รู้สึกไม่ค่อยละเอียด)  :(
...พอจะทราบใหมครับ ว่ามีคอร์สฝึกหัด  workshop หรือ มีลิงค์ ใหนที่โอกาศให้ มือใหม่ ได้ศึกษาเพิ่มเติมได้บ้างครับ
    ขอขอบคุณผู้ตอบล่วงหน้าครับ...
โพสต์โพสต์