การคัดหุ้นของคนคิดไม่เก่ง วิเคราะห์ไม่ออก ตีไม่แตก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leechong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การคัดหุ้นของคนคิดไม่เก่ง วิเคราะห์ไม่ออก ตีไม่แตก

โพสต์ที่ 1

สวัสดีดีครับ.
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ลงทุน (เล่นหุ้น) มาหลายปีแล้วครับ (8 ปีตามอายุลูก)
มีความสนใจกับการลงทุน VI และเรียนจบ ป.ตรี-การเงินด้วย
    พอผมได้อ่านหนังสือของอาจารย์ปู่ (เบน) ต้นแบบก็รู้สึกถูกใจ ก็หาของอาจารย์อา (วอแรน, ลีน,...,) หลายท่านมาอ่านและศึกษาตามกำลังของสติปัญญา ได้หัวใจที่เป็นสาระสำคัญพอสมควรดังนี้
    1. หลักการลงทุนที่ถูกต้องเหมาะสม
         หุ้นในกระดานมีประมาณ 500 กว่าหลักทรัพย์
         ก. เลือกเอาหุ้นที่ ขาดทุน ในระยะ 3-5 ปี ทิ้งไป (หายไป 1xx ก่วา)
         ข. เลือกเอาหุ้นที่ ROA < 6 ทิ้งไป                   (หายไป 1xx กว่า)
         ค. เลือกเอาหุ้นที่ PB > 2 ทิ้งไป                      (หายไป 1xx กว่า)
         ง.  เลือกเอาหุ้นดาวเด่น (ที่ 1 - 2) ใน              (เหลือไม่เกิน 100)
              แต่ละกลุ่มอุตสหกรรมที่สนใจมา 5 - 8 กลุ่ม  (เลือก 10 - 16 ตัว)
         จ. ในรอบ 3 เดือน ซื้อ 2 - 4 ตัว และถือให้นานกว่า 6 เดือนขึ้นไป
              (ครบ 1 ปี ก็จะได้หุ้น 8 - 16 ตัว)
         ฉ. มีเงินสดไว้ 50 % เผื่อปรับพอตร์ และซื้อเพิ่ม
         ช. อย่าซื้อขายบ่อย อย่าเก็งกำไร โดยไม่มีเหตุอันควรเชื่อรองรับ
    2. หลักการฝึกใจให้มีสติ,สงบ,ตามกรอบการลงทุน (ข้อ 1)
         ก. ทำงานตามปกติ อย่างใสใจกับหุ้นที่ซื้อแล้วมาก
         ข. อย่าให้มีเวลาว่าง ให้หากิจทำเสมอ
         ค. หมั่นฝึกสมาธิภาวนา เป็นประจำ
         ง. เวลาซื้อขาย ขณะจิตนั้น กิเลสความโลภปลอมปนให้น้อยที่สุด
         จ. เหตุการณ์ไม่ปกติ ทำสมาธิก่อน จนกระทั่งใจสงบ มีสติระดับนึง
             ค่อยพิจารณาประกอบการซื้อขาย ต่อไป
    3. ขอให้ผู้รู้ช่วยแนะนำข้อผิดพลาด, ข้อปรับปรุง,จะขอบคุณอย่างยิ่ง
        เพื่อเป็นฐานในการตกผลึกและพัฒนาต่อไป   [/b]
IMAGINATION
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

A sucessful investor is generally a well-rounded individual who puts a natural curiosity and an intellectual interest to work.
Remember to view stocks as little pieces of a whole business.Your goal is to determine whether that business is undervalued,fairly valued,or overvalued.
Knowing the intrinsic value of a business allow you to apply the margin of safty.Understand that intrinsic value is an approximation and not a precise figure.
The best value investors all commit to an invesment philosophy that emphasizes capital preservation,patience,discipline,and avoiding crowd psychology.
May be some benefit for you.
ภาพประจำตัวสมาชิก
fdracer

โพสต์ที่ 3

แล้วตัว ROE ไม่ดูหรอครับ
Saving and Investing
Anti-Aircraft

Re: การคัดหุ้นของคนคิดไม่เก่ง วิเคราะห์ไม่ออก ตีไม่แตก

โพสต์ที่ 4

[quote="leechong"]สวัสดีดีครับ.
อย่ายอมแพ้
Warantact

โพสต์ที่ 5

ผมเห็นด้วยกับวิธีนี้นะ มันเหมาะจะใช้กับนักลงทุนทั่วไปมาก

เป็นการสกรีนที่ดี ถึงของหายากจะหลุดไปจาก300กว่าตัวนั่นบ้างแต่โอกาสแพ้ลดไปมากทีเดียว
stupidvi

stupidvi

โพสต์ที่ 6

ผลการใช้สูตรนี้สำหรับตลาดหุ้นไทย ได้ผลตอบแทนเป็นไงบ้างครับ
8ปี ได้ผลตอบแทนเท่าไหร่ครับ จะได้ยืมไปใช้บ้างครับ เพราะรู้สึกว่ายิ่งอยู่ในตลาดนานวันขึ้นๆผมก็ยิ่งโง่มากขึ้นทุกๆวัน
chowbe76

โพสต์ที่ 7

ผมว่าปัญหาคือPBนี่แหละครับ
ที่ดูๆแล้วมันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไร
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
kurapica

โพสต์ที่ 8

สำหรับ PB (price per book value of equity) ต้องมาดูเป็นตัวๆไปครับ
บางตัว PB มากกว่า 2 ก็ไม่ได้หมายความว่าหุ้นแพง ที่ตลาดให้ราคาสูงก็อาจเพราะ
บริษัทนั้นอาจมีขุมทรัพย์ซ่อนอยู่แต่มันบันทึกเป็นราคาทุน ส่งผลให้ book value of equity ต่ำกว่าความเป็นจริง ครับ
เช่นมีที่ดินทำเลทองอยู่มาก แต่บริษัทไม่เคยมีการตีราคาสินทรัพย์ใหม่เลย
ทำให้มูลค่าที่ดินในงบของบริษัทไม่ได้ปรับเพิ่มขึ้นตามความเป็นจริง
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
jinxyboy

โพสต์ที่ 9

การลงทุนมันเป็น ศิลป์มากกว่าศาสตร์นะผมว่า หุ้นบางตัวตัวเลขอดีตปัจจุบัน ไม่ค่อยดี หรือ ดูไม่หวือหวาดึงดูด แต่สิ่งเหล่านั้นไม่ได้บอกอนาคตที่แท้จริงนะครับ
BalsamiC

โพสต์ที่ 10

โดยส่วนตัว ผมคิดว่าถ้าดู D/E ratio เพิ่มด้วยก็น่าจะทำให้การกรองมีประสิทธิภาพมากขึ้นอีกนิดอ่ะครับ คือ น่าจะช่วยลดความเสี่ยงโดยกรองบริษัทที่มีหนี้สินเยอะมากๆออกด้วยน่ะครับ (พอดีผมชอบบริษัทที่มีหนี้ไม่เยอะมากครับ หนี้เยอะมากเวลาถือผมไม่ค่อยสบายใจ แหะๆ :P )
Warantact

โพสต์ที่ 11

เออลืม ปกติผมก็ดู d/eด้วยเนาะ ตอนไปเจอซีเอ็ดก็เล่นเอาหลงไปเหมือนกันว่ามันจะกู้บ้าบออะไรเยอะแยะ

ที่แท้ก็หนังสือฝากขาย
VI พันธุ์ทาง

โพสต์ที่ 12

วิธีนี้น่าจะเป็นวิธีที่ดีนะครับ   อยากทราบว่าผลการใช้วิธีนี้มา8ปีมีผลตอบแทนอย่างไรครับ   ขอเดาว่าไม่น่าต่ำกว่า15%ต่อปี
tritara

โพสต์ที่ 13

1. หลักการลงทุนที่ถูกต้องเหมาะสม
        หุ้นในกระดานมีประมาณ 500 กว่าหลักทรัพย์
        ก. เลือกเอาหุ้นที่ ขาดทุน ในระยะ 3-5 ปี ทิ้งไป (หายไป 1xx ก่วา)
        ข. เลือกเอาหุ้นที่ ROA < 6 ทิ้งไป                   (หายไป 1xx กว่า)
        ค. เลือกเอาหุ้นที่ PB > 2 ทิ้งไป                      (หายไป 1xx กว่า)
        ง.  เลือกเอาหุ้นดาวเด่น (ที่ 1 - 2) ใน              (เหลือไม่เกิน 100)
             แต่ละกลุ่มอุตสหกรรมที่สนใจมา 5 - 8 กลุ่ม  (เลือก 10 - 16 ตัว)
        จ. ในรอบ 3 เดือน ซื้อ 2 - 4 ตัว และถือให้นานกว่า 6 เดือนขึ้นไป
             (ครบ 1 ปี ก็จะได้หุ้น 8 - 16 ตัว)
        ฉ. มีเงินสดไว้ 50 % เผื่อปรับพอตร์ และซื้อเพิ่ม
        ช. อย่าซื้อขายบ่อย อย่าเก็งกำไร โดยไม่มีเหตุอันควรเชื่อรองรับ
ผมว่ากว่าจะผ่านข้อ ค. มาได้ หุ้นดาวเด่นในอุตสาหกรรมอาจจะถูกกรองออกไปแล้วนะครับ แล้วก่อนจะซื้อหุ้นโดยดูเฉพาะอัตราส่วนต่างๆ อย่าลืมตัดกำไรพิเศษออกไปด้วยนะครับ ไม่งั้นจะถูกหลอกได้
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
RONNAPUM

โพสต์ที่ 14

อย่าไปยึดติดกับตัวเลข ให้มันมากเลยครับ
จริงตัวเลขควรที่จะดูเป็นอันดับดับสุดท้ายซะด้วย  

ถ้าจะถือยาวจริง ๆผมว่า ดูพวกตัวสินค้าที่เราสนใจ แล้วก็ไปดูพฤติกรรม
ผู้บริโภคว่ามันตอบสนองกับสิ้นค้านั้นๆมากแค่ไหน แล้วโน้มดีขึ้นไหม น่าจะดีกว่าไหม

ถ้าสิ้นค้าดีจริง พฤกรรมผู้บริโภคตอบรับจริง เดี๋ยวอันตัวเลขต่างๆที่อยากได้มันก็ตามเองอ่ะ  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 15

เวลาขับรถ ถ้าอยากไปข้างหน้า แล้วไม่ชน ไม่ตกหลุม ปู่บัฟเฟต บอกให้มองกระจกหน้า อย่าเอาแต่มองกระจกหลังนะครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
leechong

โพสต์ที่ 16

chowbe76 เขียน:ผมว่าปัญหาคือPBนี่แหละครับ
ที่ดูๆแล้วมันไม่ค่อยเวิร์คเท่าไร
    จริงๆแล้วเจ้าตัว PB ก็เป็นปัญหาของผมเหมือนกันครับ ที่ผมกำหนดไว้ไม่เกิน 2 เท่า เพราะมันเป็นจริตนิสัยไม่งามของผมเอง คือไม่อยากซื้อของแพงเกิน BV (ผมมอง ณ ขณะปัจจุบันนะครับ) พอผมคัดสรรเส็จแล้ว สุดท้ายตอนลงมือทำ (ซื้อ) มันทำ (ซื้อ) ไม่ลง เลยไม่มีในพอตร์ครับ รู้สึกกว่าเมือซื้อไปแล้วเหมือนซื้อของในห้าง โดนบวกพรีเมี่ยม
    ผมจึงกำหนดเงื่อนไขว่า PB ต้องไม่เกิน 2 เท่า ถึงแม้ว่าจะมีหุ้นของกิจการดีดีหลุดลอดออกไปเป็นจำนวนมากก็ตาม แต่ผมถือกว่าเป็นความศูนย์เสียที่ผมยอมรับได้ครับ ข้อสำคัญพวกธุรกิจที่มี PB เกิน 2 เท่าขึ้นไป ส่วนใหญ่เป็นธุระกิจที่อยู่เหนือวิสัยทัย (น้อนนิด) ของผมและมักจะอยู่ในกลุ่มอุตสาหกรรมที่ผมไม่ค่อยสนใจ ไม่ค่อยรู้จักด้วยครับ จึงเข้าข่ายว่าไม่เสียดายของดีที่หลุดมือไป เพราะใจมันไม่รับครับ
leechong

โพสต์ที่ 17

fdracer เขียน:แล้วตัว ROE ไม่ดูหรอครับ
    เมื่อก่อนตอนเรียนจบใหม่ๆผมก็ดู ROE เหมือนกับครับ เพราะเราเป็นส่วนของผู้ถือหุ้น แต่ผมมองที่ต้วกิจการทั้งบริษัทครับ (ไม่รู้เข้าใจถูกไหม) เช่น เมื่อกิจการ/บริษัทจะลงทุน ก็ต้องดูว่าการลงทุนให้ผลตอบแทนคุ้มค่าไหม และมองเปรียบเทียบกับต้นทุนทางการเงินด้วย จึงตัดสินใจเลือกลงทุนในโครงการลงทุนที่ดีที่สุด อย่างไรก็ตาม พอปฎิบัติจริงผมมองว่าเงินลงทุนเหล่านั้นคือสินทรัพย์ (I > A) ดังนั้นผลตอบแทนตัวชีวัดของผมก็มีพวกดอกเบี้ยเป็นคู่แข่งแรก และ 6% ของผมเป็นคู่แข่งสุดท้าย
    ส่วนบางกิจการที่ให้ ROA น้อย ROE สูง เช่น ธนาคารทั้งหลาย, เงินทุนหลักทรัพย์ , อื่นๆ เพราะเป็นกลุ่มธุระกิจที่ผมไม่สนใจอยู้แล้ว
fdracer

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับคุณ leechong จะนำแนวคิดนี้ไปพัฒนาการลงทุนครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 19

หุ้นที่ผ่าน criteria ที่คุณกรอง ใช้ได้ระดับนึงครับ
(แม้ว่าจะกรองเอาพวกหุ้น turnaround ออก ซึ่งอาจจะให้ผลตอบแทนที่สูงได้เหมือนกัน)
แต่ที่กรองมาแล้วก็ถือว่าดีใช้ได้นะครับ เหลือแค่ตอนซื้อ MOS มากๆ
เข้าไว้ซื่อตอนตลาดpanic แล้วซึมนานๆค่อยมาซื้อ
เสริมด้วยภาพใหญ่ของอุตสาหกรรมและของตัวบริษัทเองจะยิ่งดีใหญ่เลยครับ
และถ้าไม่รู้ลึกก็ต้องอาศัยพอร์ตหุ้นมากตัวหน่อย ถ้าน้อยตัวอาจพลาดได้ง่าย
ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านเกณฑ์ลงให้ด้วยจะเยี่ยมเลยครับ
ขอบคุณครับ อิอิ  :lol:
leechong

Re: การคัดหุ้นของคนคิดไม่เก่ง วิเคราะห์ไม่ออก ตีไม่แตก (ต่อ)

โพสต์ที่ 20

[quote="leechong"]สวัสดีดีครับ.
fdracer

โพสต์ที่ 21

รออยู่นะครับ  :lol:
leechong

Re: การคัดหุ้นของคนคิดไม่เก่ง วิเคราะห์ไม่ออก ตีไม่แตก (ต่อ)

โพสต์ที่ 22

leechong

โพสต์ที่ 23

สวัสดีดีครับ.
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 24

รอฟังต่อ  :8)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
leechong

โพสต์ที่ 25

[quote="vivitawin"]
และถ้าไม่รู้ลึกก็ต้องอาศัยพอร์ตหุ้นมากตัวหน่อย ถ้าน้อยตัวอาจพลาดได้ง่าย
ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านเกณฑ์ลงให้ด้วยจะเยี่ยมเลยครับ
ขอบคุณครับ อิอิ
Belffet

โพสต์ที่ 26

ผมขอเป็นคนหนึ่งที่ขอขอบคุณสำหรับแนวคิด และการค้นคว้าของคุณ Leechong เป็นอย่างยิ่งครับ
tae30866

โพสต์ที่ 27

ผมเป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้ครับ
ลักษณะงานของผมตอนนี้เอื้อกับการลงทุนในหุ้นครับ (งานน้อย เวลาว่างเยอะ เงินเกินใช้)
เวลาผมส่วนใหญ่ผมไปลงกับการออกกำลังกาย อ่านหนังสือธรรมะ การเงิน และhow to ทั้งหลาย เสาร์อาทิตย์เที่ยวตาม สถานที่ท่องเที่ยวตามธรรมชาติ
ผมอายุ 25 หลังจากเรียนที่ กทม.มาสิบปีตอนนี้ทำงาน ตจว.(กลับ กทม.จะไม่ชินครับ toxic คนกทม.อาจจะไม่เข้าใจนะครับ)
ผมใช้วิธีคล้ายกับคุณ leechong ครับเพราะผมคิดว่าไม่ใครรู้อนาคตได้จริงๆ ยิ่งประเทศไทยเป็นตลาดเล็กและนิยมใช้สินค้าและบริการต่างประเทศ โอกาสที่กลุ่มทุนจากตปท.มาตีแตกในกลุ่มที่เรามองไว้นั้นมันไม่ยากจึงมองอนาคตไม่ออกจริงๆ (คห.ส่วนตัวล้วน)
วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ บุคคลล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร
nata

โพสต์ที่ 28

กำลังรอฟังอยู่นะครับ ขอบคุณมากครับในเรื่องที่กล่าวมาทั้งหมด
สักวันหนึ่ง ผมจะเป็น next generation value
Kuray

โพสต์ที่ 29

เป็นข้อคิดให้แก่กระผมจิงๆ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 30

ผมก็เริ่มเล่นหุ้นใกล้ๆกันกับคุณนะครับ
อาจจะเร็วกว่า 1/2 - 1 ปี

แต่วิธีการก็คล้ายๆกัน

ผมก็เริ่มต้นด้วยวิธีการของเกรแฮม
ซึ่งก็เป็นวิธีการที่ได้ผลตอบแทนดีนะ
ถ้าทำตามโดยเคร่งครัด
ผลตอบแทนน่าจะได้ประมาณ 20-30%/ปี

ถ้าไม่ได้ตามนี้ก็เป็นได้สองทาง
1. สูตรนี้ใช้ไม่ได้  ซึ่งมักจะไม่เป็นอย่างนั้น  เว้นเสียแต่ตลาดจะแย่จริงๆ
2.เราเองทำตามไม่ได้และอาจจะมีข้อบกพร่องที่เราไม่รู้  ซึ่งเราจะต้องค้นหา  ย้ำนะครับว่าเราจะต้องค้นหา  ถ้าเจอเราก็หลุดออกมาได้
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
โพสต์โพสต์